TIN TÀI TRỢ.

Ăn nhiều cá chép, bé sẽ thông minh hơn không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.5K Lượt đọc
  • 156 Trả lời

• Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Ăn cá chép cho con môi đỏ.... Chắc cũng tùy cơ địa mỗi mẹ hấp thụ. Hai đứa nhà mình là mình đều ăn cá chép từ lúc mang bầu tới lúc sinh luôn á nhưng mẹ chắc ăn chưa đủ hay sao á nên môi hai đứa hồng hồng không à
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kimsonbui Xem bài viết
    Ăn cá chép cho con môi đỏ.... Chắc cũng tùy cơ địa mỗi mẹ hấp thụ. Hai đứa nhà mình là mình đều ăn cá chép từ lúc mang bầu tới lúc sinh luôn á nhưng mẹ chắc ăn chưa đủ hay sao á nên môi hai đứa hồng hồng không à
    Chà, thêm một công dụng tuyệt vời nữa của cá chép nè các mẹ. Như vậy thì khi mang thai, nhứt là con gái thì các mẹ phải cố ăn cá chép nhé, con gái mà có môi đỏ thêm da trắng nữa thì duyên lắm.
    • 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    đúng là cá chép hay bất kỳ cá loại gì đều nuôi hết ăn thịt cá mất ngon nhưng nếu biết mua vẫn chọn được cá sông đấy. mẹ mình khéo chăm mình lắm mẹ toàn mua cá chép rồi nấu cháo cho mình ăn, cá chép sông nhé, chỉ con bé thôi khoảng 200-300 g ấy. mặc dù ăn cháo cá chép ngán nhưng vì con vì công sức mẹ nấu nên mình chẳng ngần ngại ăn
    Nhà mình thì MC mình cũng thế đấy, đi chợ về rồi kỳ cạch nấu cho mình ăn, nhưng có lần ăn mình bị hóc xương, hết hồn luôn. Sau lần đấy thì mình toàn luộc cá gỡ ăn còn nước thì nấu cháo, cũng ngon các mẹ ạ.
    Cuộc sống của đời tôi
    eNortjKzUjI0MTQxM1CyBlwwFWkCzQ,,45

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    • 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái này mình nghĩ Ko đúng đâu, chả có cơ sở khoa học nào chứng Minh ăn cá chép thì môi em bé sẽ đỏ cả. Nhưng ăn cá chép an thai thì mình tin.
    Cuộc sống của đời tôi

• 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có mẹ bảo không đúng và mình cũng không tin lắm nhưng khi mang thai mình ăn nhiều cá chép thấy môi con trai cũng đỏ lắm. chẳng biết có phải do cá chép hay sinh ra con đã thế. hiii theo mình cá chép rất tốt cho mẹ bầu vậy thì vì sức khỏe của mẹ và bé ta cứ nên duy trì ăn cháo cá chép nhé
    • 8,067 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    Có mẹ bảo không đúng và mình cũng không tin lắm nhưng khi mang thai mình ăn nhiều cá chép thấy môi con trai cũng đỏ lắm. chẳng biết có phải do cá chép hay sinh ra con đã thế. hiii theo mình cá chép rất tốt cho mẹ bầu vậy thì vì sức khỏe của mẹ và bé ta cứ nên duy trì ăn cháo cá chép nhé
    Cái này mình nghĩ theo gen thôi mẹ nó ạ. Chứ không phải do cá chép đâu. Bởi mình ăn cá chép cũng nhiều nhưng môi bé nhà mình hem đỏ mà chỉ bình thường thôi.
    Cuộc sống của đời tôi

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Em thì thấy ăn để não bộ con phát triển, em tin! Ăn để con cao lớn, em tin! Chứ ăn để tóc đen mắt đen hay môi đỏ thì...em chưa tin :P
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    Em thì thấy ăn để não bộ con phát triển, em tin! Ăn để con cao lớn, em tin! Chứ ăn để tóc đen mắt đen hay môi đỏ thì...em chưa tin :P
    Chính xác, mắt đen, môi đỏ là do yếu tố di truyền quyết định. Theo các chuyên gia dinh dưỡng, sữa bà bầu được bổ sung nhiều vi chất cần thiết, tốt cho sức khỏe của bà bầu và thai nhi, nhất là những người bị thiếu hụt dưỡng chất khi mang thai như canxi, sắt, axit folic, các vitamin…. Lúc em mang bầu cũng uống một ngày 2 ly đều đặn.
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói chung là ăn cá chép tốt, bổ cho con, vậy nên khi mẹ nấu cho mình ăn mình nghĩ vừa bổ cho con vừa giúp con đẹp, hehe, nghĩ vậy cho có động lực chứ hồi đó mình không thích ăn cá, toàn phải cố.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xem ra cá chép thực sự là thực phẩm tốt, bổ dưỡng mà người mang thai cần ăn các mẹ nhỉ. Cứ tốt thì mình cứ ráng ăn, không bổ ngang thì cũng bổ dọc cho con, không môi đỏ, mắt đen thì cũng giúp con thông minh, lanh lợi nhỉ?
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng đi tiểu khiếp lắm, 1 đêm đi mấy lần í, đến mức phải mua bô, đem vào phòng ngủ để tiểu lun (nhà mình không có wc tong phòng ngủ), 1 ngày mình cũng uống cả lít sữa - hic, chỉ uống được lượng này sau khi hết nghén mấy tháng đầu thui, trong thời gian nghén chẳng ăn uống gì được.
    Phải chi anfamama có nghiên cứu sữa bầu dành cho người bị nghén nhỉ.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen0062 Xem bài viết
    Mình cũng đi tiểu khiếp lắm, 1 đêm đi mấy lần í, đến mức phải mua bô, đem vào phòng ngủ để tiểu lun (nhà mình không có wc tong phòng ngủ), 1 ngày mình cũng uống cả lít sữa - hic, chỉ uống được lượng này sau khi hết nghén mấy tháng đầu thui, trong thời gian nghén chẳng ăn uống gì được.
    Phải chi anfamama có nghiên cứu sữa bầu dành cho người bị nghén nhỉ.
    Enfamama có thể để tủ lạnh ngày uống hai lần được đó, bạn uống vị socola đi, dễ uống lắm, mát mát thơm thơm. Có nhiều mẹ tội nghiệp kêu tanh không uống được, nhưng khi mình chỉ cách pha rồi bỏ tủ lạnh là các mẹ uống bình thường luôn đó.
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình bầu 2 bé đều ăn cá chép nhiều các mẹ ạ, hi. Vì ở quê có bà hay lên nên mang theo, mình cứ hấp rồi chấm mắm chanh vèo cái hết 1 con :P Hai bé nhà mình là con trai mà da trắng môi đỏ đấy, nhưng mình với ông xã đều trắng nên không biết do cá hay do gen, hihihi
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Enfamama có thể để tủ lạnh ngày uống hai lần được đó, bạn uống vị socola đi, dễ uống lắm, mát mát thơm thơm. Có nhiều mẹ tội nghiệp kêu tanh không uống được, nhưng khi mình chỉ cách pha rồi bỏ tủ lạnh là các mẹ uống bình thường luôn đó.
    Cảm ơn mẹ kim nhé, tập 1 thì qua rùi,mình sẽ ghi lại để áp dụng vào tập 2. Chớ nghĩ lại thời gian nghén của đứa đầu mà không dám làm tập 2 lun đấy, thật khủng khiếp. Nhưng sao mà sữa Anfamama có có vị tanh vậy nhỉ?
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1. Xem bài viết
    Mình bầu 2 bé đều ăn cá chép nhiều các mẹ ạ, hi. Vì ở quê có bà hay lên nên mang theo, mình cứ hấp rồi chấm mắm chanh vèo cái hết 1 con :P Hai bé nhà mình là con trai mà da trắng môi đỏ đấy, nhưng mình với ông xã đều trắng nên không biết do cá hay do gen, hihihi
    Mình thì ăn cá chép ít lắm do không biết về những lợi ích của cá chép cho bà bầu, cái này phải nhờ các mẹ ăn cá chép nhiều khi mang bầu + ba, mẹ có da ngâm chia sẻ thêm thui, dù gì, tập 2 mình phải tích cực ăn cá chép thui hihihi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,002 Bài viết

• 3,506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin chào cả nhà!
    Em thấy mẹ bảo, khi có thai mà ăn cá chép sẽ rất bổ, giúp mẹ thì "mát" còn đứa bé sinh ra sẽ rất lanh lợi, thông minh! em chẳng biết sao nữa, cũng ráng ăn được 2 lần cá chép nấu cháo rùi nhưng mà ngán quá.
    Chẳng biết người mẹ ăn cá chép trong thời gian mang thai có giúp đứa bé thông minh và lanh lợi hơn không nhỉ cả nhà? các mẹ trên WTT chia sẻ với em vấn đề này nhé
    tự nhiên đọc topic này mình nhớ lại cảm giác lúc mang bầu baby nhà mình quá
    Lúc mình và chị gái có bầu cùng lúc (chị gái mình hơn mình mấy tháng thôi) mẹ mình cũng hay mua cá chép về nấu cháo cho 2 chị em ăn,mẹ nói cá chép tốt cho bà bầu vì trong cá chép rất nhiều chất bổ dưỡng,đặt biệt là canci.
    Thật sự mình chưa bao giờ tìm hiểu xem cá chép có thật sự tốt cho bà bầu hay không,nhưng theo mình thì lúc bầu bí cơ thể rất mệt mỏi (nhất là giai đoạn đầu thai kỳ) nên ăn uống gì cũng thấy ngán ngẩm,nên cháo là 1 sự lựa chọn tối ưu nhất với mình.Và lúc đó ăn cháo cá chép mẹ nấu thấy rất ngon,ăn hoài không ngán,ăn được nhiều lần trong ngày luôn nên hầu như cơ thể vẫn đủ năng lượng và sức khỏe làm việc.Giờ mình nhớ món cháo cá chép của mẹ lắm
    Nhưng thật sự mình không bao giờ tin ăn cháo cá chép sẽ giúp con thông minh lanh lợi,vì nếu như vậy thì chắc mọi trẻ em ở VN đều thông minh vượt trội rồi,hihi..vì hầu như các bà bầu VN đều có quan niệm ăn cá chép khi có bầu Thai nhi có lanh lợi thông minh khi chào đời không thì còn phụ thuộc rất nhiều yếu tố:di truyền,dinh dưỡng khi mang thai và sau khi chào đời,sự giáo dục...
    Tuy nhiên vẫn ủng hộ các bà mẹ ăn cháo cá chép khi mang bầu nhất là trong giai đoạn đầu thai kỳ nhé!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin chào cả nhà!
    Em thấy mẹ bảo, khi có thai mà ăn cá chép sẽ rất bổ, giúp mẹ thì "mát" còn đứa bé sinh ra sẽ rất lanh lợi, thông minh! em chẳng biết sao nữa, cũng ráng ăn được 2 lần cá chép nấu cháo rùi nhưng mà ngán quá.
    Chẳng biết người mẹ ăn cá chép trong thời gian mang thai có giúp đứa bé thông minh và lanh lợi hơn không nhỉ cả nhà? các mẹ trên WTT chia sẻ với em vấn đề này nhé
    Dân gian truyền lại là như vậy, có lẽ để mẹ bầu chịu khó ăn hơn, tẩm bổ cho thai nhi phát triển. Thông mình và lanh lợi phần là do di truyền, nữa là mẹ bổ sung sữa có DHA cho con thông minh. Và trong quá trình mang thai thai nhi thường xuyên được nghe âm nhạc, bà bầu vui vẻ thì con sinh ra tươi như hoa.
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin chào cả nhà!
    Mình thì nghĩ có thể do cá chép cũng là vị thuốc chữa phù nề giúp an thai, hơn nữa dân gian dựa vào câu chuyện cá chép hóa rồng nên mọi người nghĩ cháo cá chép sẽ giúp cho em bé thông minh hơn.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    F9lup7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trương Huyền Xem bài viết
    Cũng không hẳn đâu em ạ, sữa bây giờ cũng nhiều vụ lùm xùm ghê lắm. Nói chung giờ chúng ta phải tự mình bảo vệ mình, tự là người tiêu dùng thông minh thì mới là OK nhất.
    Đồng ý với bạn Trương Huyền này, bây giờ bất kể món gì, thứ gì cũng lùm xùm hết, ngay cả việc tiêm phòng vacxin cho trẻ còn ăn xén nữa cơ mà. Nên các mẹ bầu phải cảnh giác cao, mua gì cũng nên kiểm tra nhãn mác, ngày sử dụng, bao bì có còn nguyên vẹn không? Phải trở thành người tiêu dùng thông mình để lựa chọn cái tốt nhất cho mình và gia đình. Đặc biệt là sữa, vì sữa là nguồn bổ sung dinh dưỡng tốt nhất và đầy đủ các dưỡng chất nhất cho bà mẹ mang thai á.
    • 285 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chà em cũng không biết con có thông minh lên hơn khi ăn cá chép nhưng ông bà cứ ép bảo ăn cho con sau này môi đỏ xinh gái thì cũng gượng ăn vài miếng chứ em không ăn được cá. Thiếu gì loại dinh dưỡng bổ xung khác cơ chứ. Cứ ăn gì bổ nấy như các cụ thì chắc phải ăn vạn vật trên đời sao. Thôi em cứ uống sữa cho lành, các đồ ăn khác thì ăn đồng đều và đa dạng ắt con cũng được "ăn theo" mẹ, hihi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8