TIN TÀI TRỢ.

Acid Folic gây ra tự kỷ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.11K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Sáng nay khi đọc cái bài về chứng tự kỷ, đến trang của wikipedia thì em đọc được dòng này
    Một giả thuyết rằng axit folic mang vào trong thời kỳ thai nghén có thể là nguyên nhân gây bệnh tự kỷ bởi sự chuyển đổi thông tin di truyền trong tế bào suốt cơ chế biểu sinh. Giả thiết này chưa được kiểm chứng.

Cái này là từ Wikipedia

Còn đây là thông tin từ Bệnh viện Mai Hương
    Acid folic: Các nhà khoa học đã khẳng định acid folic rất cần thiết cho sự cấu tạo hệ thống thần kinh (bao gồm não bộ) của trẻ. Tuy nhiên, lại có giải thuyết rằng việc có mặt của acid folic là nguyên nhân gây ra bệnh tự kỷ do sự chuyển đổi thông tin di truyền trong tế bào suốt chu kỳ( giá thuyết này chưa được kiểm chứng và ít được các tác giả chấp thuận).

Như vậy, Acid Folic nên bổ sung như thế nào, đến mức nào thì hợp lý?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thế thì phải đợi chuyên gia thôi các mom ơi, thông tin này đọc nghe sợ quá mà trẻ bây giờ tự kỷ nhiều thật đấy
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    Sáng nay khi đọc cái bài về chứng tự kỷ, đến trang của wikipedia thì em đọc được dòng này

Cái này là từ Wikipedia

• 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "Giả thuyết này chưa được kiểm chứng và ít được các tác giả chấp thuận" nè các mom, mình nghĩ bổ sung với lượng vừa đủ thì không phải lo đâu ạ. Chính vì thế mình cũng không dám tự ý bổ sung chất này, mà cố gắng uống sữa hàng ngày vì lượng Acid Folic trong sữa cũng đã được các nhà sản xuất nghiên cứu đưa ra hàm lượng tối ưu nhất cho các mẹ bầu rồi nhỉ.
    • 5,175 Bài viết

• 3,798 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1. Xem bài viết
    "Giả thuyết này chưa được kiểm chứng và ít được các tác giả chấp thuận" nè các mom, mình nghĩ bổ sung với lượng vừa đủ thì không phải lo đâu ạ. Chính vì thế mình cũng không dám tự ý bổ sung chất này, mà cố gắng uống sữa hàng ngày vì lượng Acid Folic trong sữa cũng đã được các nhà sản xuất nghiên cứu đưa ra hàm lượng tối ưu nhất cho các mẹ bầu rồi nhỉ.
    Giả thuyết đúng là chưa được kiểm chứng nên các mẹ không nên hoang mang. Nói chung cái gì bổ sung quá thì cũng không tốt. Vì thế bà bầu cứ ăn uống đa dạng, đừng tập trung vào một loại thực phẩm dù nó có bổ tới mấy. Cộng thêm việc uống 2-3 ly sữa mỗi ngày thì chắc không phải lo lắng thừa hay thiếu chất.
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Enfamama
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết

Cái này là từ Wikipedia

Xin chào bạn!

Axit folic đặc biệt cần thiết cho cơ thể con người nói chung và phụ nữ mang thai nói riêng. Nếu thiếu axit folic trong thai kỳ, thai nhi có nguy cơ mắc bệnh khuyết tật ống thần kinh . Bệnh này có thể gây ra sự hở xương sống, hở hộp sọ và thậm chí vô não. Nguy cơ này có thể giảm nếu uống thêm thuốc bổ trợ chứa axít folic, ngoài chế độ dinh dưỡng giàu axít folic bình thường
    Theo một số tài liệu, phụ nữ mang thai nên uống thêm khoảng 400 microgam axít folic từ thuốc bổ trợ hằng ngày, cùng với bữa ăn đầy đủ chất dinh dưỡng. Điều này giúp đạt được nhu cầu dinh dưỡng hằng ngày về axít folic cho phụ nữ mang thai là 600 microgam. Các thực phẩm chứa nhiều acid folic : cà chua, trái bơ, măng tây, ngũ cốc, súp lơ xanh…
    Trên đây là những thông tin khoa học đã được chứng minh, còn giả thuyết axit folic có liên quan đến bệnh tự kỷ của em bé sau này, cũng chỉ là giả thuyết, chưa được kiểm chứng bằng nghiên cứu đáng tin cậy. Do đó bạn đừng quá lo lắng, hãy so sánh giữa lợi ích đã được chứng minhgiả thuyết nguy cơ chưa rõ ràng của acid folic, từ đó có hướng bổ sung chế độ dinh dưỡng hợp lý khi mang thai bạn nhé.

BTC_Enfamama
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Cám ơn chuyên gia lắm ạ! Nói chung thời đại thông tin mở, nên đôi khi người đọc cũng hoang mang