TIN TÀI TRỢ.

Xin tư vấn về cô giáo và các lớp học trường Giảng Võ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.11K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 17 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em có con chuẩn bị lên cấp II, đang định xin cho con vào trường cấp II Giảng Võ. Các mẹ thông thái cho em xin ít thông tin với ạ? Cô giáo nào dạy tốt môn Toán, Tiếng Anh? vào trường có phải thi tuyển không? Xin vào đó có khó không? Và cả những thông tin khác mà các mẹ biết ạ.

Em cảm ơn rất nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,118 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Nếu bạn ở Giảng Võ (khu tập thể) thì đương nhiên có suất vào trường. Vào lớp chọn thì phải thi tuyển. Các khu vực khác vào là dạng trái tuyến, hình như có yêu cầu về học lực (10 kỳ học sinh giỏi...). Xin vào trường này khá khó vì suất trái tuyến không nhiều, phải có quan hệ mới xin được thì phải. Tớ chỉ biết thế thôi vì ở gần đó. Tớ không biết ai học ở đây nên không biết về giáo viên Toán, tiếng Anh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 229 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Nếu trái tuyến thì phải "quen" và trước khi nộp HS và thi xếp lớp phải có tờ giấy kê khai có dấu và mã số .....
    • 793 Bài viết

• 2,415 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hminh2005 Xem bài viết
    Nếu trái tuyến thì phải "quen" và trước khi nộp HS và thi xếp lớp phải có tờ giấy kê khai có dấu và mã số .....
    Vậy đó bạn chủ top, để có được cái tờ Hồ sơ có dấu mã số đó bạn phải bắt đầu từ "làm quen". Start từ tết này đi bạn, nếu ko e muộn. Nhọc nhằn lắm đó ....
    • 793 Bài viết

• 2,415 Được cảm ơn

Và bạn cứ chắc mối vào trường đi dã rồi lo tìm lớp học ôn, vì tất cả đều phải thi tuyển xếp lớp. Nói chung các lớp chọn của GV đều "sáng láng" cả, bạn ko phải lo chất lượng giáo viên nếu con bạn vào mấy lớp đầu.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 291 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cháu mình vừa học xong CII trường này năm ngoái. Các cô dạy lớp chọn Toán, Anh, Văn và 1 lớp "ngoại giao" sẽ theo lớp từ lớp 6 đến lớp 9. Các cô đang dạy lớp 9 năm nay sang năm sẽ nhận các lớp 6 và đi theo các con đến khi ra truờng. Bạn có ít cơ hội chọn các cô vì gần như ấn định biết trước cô nào sẽ dạy lớp nào, chủ yếu là chọn lớp thôi. Thường có 2 lớp tiếng Pháp, 2 Anh, 3 Toán, 1 Văn. Học sinh lớp chọn được sắp xếp qua thi đầu vào, các con có số điểm cao nhất vào lớp chọn 1, tiếp theo chọn 2, chọn 3. Để hài hoà các lớp trường cũng phải cân đối giáo viên. Ví dụ như không có trường hợp lớp chọn Toán 1 vừa có cô chủ nhiệm dạy toán tốt lại có cô dạy Văn và Anh tốt nhất.
    Việc xếp lớp theo điểm thi đương nhiên cũng có ngoại lệ, tuy nhiên những con thực sự không đủ sức chạy theo các bạn sẽ rất nản và ngày càng đuối.
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ.

Con trai mình năm nay cũnng vào lớp 6. Đúng tuyến là trường Giảng Võ, tuy nhiên mình cũng không biết thủ tục đăng ký ra sao.

Mẹ nào có kinh nghiệm từ khâu mua hồ sơ (theo mình biết thì có năm bán từ tháng 4, có năm lại từ tháng 6), đăng ký thi tuyển vào lớp chọn như thế nào chỉ giúp mình với nhé.

Cảm ơn các mẹ nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 291 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Contraime Xem bài viết
    Chào các mẹ.
    Mẹ nào có kinh nghiệm từ khâu mua hồ sơ (theo mình biết thì có năm bán từ tháng 4, có năm lại từ tháng 6), đăng ký thi tuyển vào lớp chọn như thế nào chỉ giúp mình với nhé.
    Đúng tuyến thì đơn giản mà. Cuối tháng 5, sau khi kết thúc năm học, bạn chịu khó qua trường sẽ thấy ngay thông báo tuyển sinh, thông thường tuyển trong tháng 6 hoặc đầu tháng 7. Đến ngày đó cứ mang hồ sơ đến làm thủ tục thôi. Làm xong họ sẽ thông báo ngày đến xem số báo danh, ngày thi, khi có kết quả thi sẽ thông báo công khai.

Các bố mẹ rút kinh nghiệm đừng đăng ký đồng phục của trường, xấu và toàn nilon. Cứ đến các cửa hàng chuyên đồng phục học sinh chọn loại nào ưng thì mua, sau đó yêu cầu họ gắn phù hiệu của trường là được.
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Snowball nhé.
    • 9,096 Bài viết

• 28,533 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Snowball Xem bài viết
    Đúng tuyến thì đơn giản mà. Cuối tháng 5, sau khi kết thúc năm học, bạn chịu khó qua trường sẽ thấy ngay thông báo tuyển sinh, thông thường tuyển trong tháng 6 hoặc đầu tháng 7. Đến ngày đó cứ mang hồ sơ đến làm thủ tục thôi. Làm xong họ sẽ thông báo ngày đến xem số báo danh, ngày thi, khi có kết quả thi sẽ thông báo công khai.

Các bố mẹ rút kinh nghiệm đừng đăng ký đồng phục của trường, xấu và toàn nilon. Cứ đến các cửa hàng chuyên đồng phục học sinh chọn loại nào ưng thì mua, sau đó yêu cầu họ gắn phù hiệu của trường là được.
    Bạn làm ơn chỉ giúp mình cửa hàng chuyên bán đồng phục hs ở đâu?
    • 136 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Bạn có thể đến hiệu may Đức Hạnh trên phố Hàng trống hoặc của hàng may đồng phục cho học sinh ở đầu ngã tư Hòa Mã - Phố Huế
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

1/ Hiện nay các trường cấp II đều thi để xếp lớp
    2/ Để đát được điểm tốt thì nên có kế hoạch học ôn thi tư năm lớp 4 THCS. Cu nhà mình học ở TT ANH MINH, tel 0437715308. ở đó có nhiều lớp . Đăng lý lớp học của thầy Triển (thì phải-Ko nhớ nữa) ở gần nga tư KIM MÃ-LIỄU GIAI
    3/ Còn để được vào học thì như hướng dẫn của các mẹ trên đây nhé
    Trên đây là kinh nghiệm của con trai mình hiện đang học lớp 7A trường GV
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 235 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Em thấy nhiều người khen cô Nụ dạy toán . Cô này hay dạy lớp chon toán 1 nói chung vào chọn 1 thì thường đc cặp GV tốt. Mọi năm nhà trường tổ chức ôn thi đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 77 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Con gái mình năm nay lên lớp 6, cũng định xin cho cháu vào trường Gvõ (trái tuyến). Người xin giúp mình nói là có thể xin cho cháu vào lớp chọn luôn. Nhưng theo như các mẹ ở đây nói thì là các cháu đều phải thi tuyển để vào lớp chọn. Mình không biết thực hư thế nào? Có mẹ nào rành về chuyện này không giúp mình với!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 291 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi SPRING99 Xem bài viết
    Em thấy nhiều người khen cô Nụ dạy toán . Cô này hay dạy lớp chon toán 1 nói chung vào chọn 1 thì thường đc cặp GV tốt. Mọi năm nhà trường tổ chức ôn thi đấy.
    Cô Nụ đang chủ nhiệm lớp toán chọn 1 khối 7, sang năm theo tiếp lớp đó. Phải hỏi xem ai đang chủ nhiệm lớp toán chọn 1 khối 9 thì cô đó sang năm sẽ chủ nhiệm lớp toán chọn 1 khối 6.
    Còn việc xin vào lớp chọn đương nhiên có ngoại lệ. Các lớp chọn 2, chọn 3 và lớp ngoại giao dành cho các đối tượng này. Lớp chọn 1 cũng có, nhưng ít.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 77 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Snowball nhé. Thấy mẹ am hiểu nhiều về trường Giảng võ chắc là đã có con học ở rồi ah?
    Vì là con gái nên mình muốn cho cháu học chuyên Anh. Không biết chất lượng chuyên Anh ở đó thế nào? Trình độ các cháu học ra sao? Con gái mình chưa được luyện ngữ pháp, chỉ mới theo học được ở Cleverlaern thôi nên ngữ pháp chắc là zero rồi. Mà theo mình biết thì cách học và tuyển sinh các trường công lập lại chủ yếu dựa vào ngữ pháp!:Crying:

Có mẹ nào có cao kiến giúp mình ko?
    • 486 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lavenders Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Snowball nhé. Thấy mẹ am hiểu nhiều về trường Giảng võ chắc là đã có con học ở rồi ah?
    Vì là con gái nên mình muốn cho cháu học chuyên Anh. Không biết chất lượng chuyên Anh ở đó thế nào? Trình độ các cháu học ra sao? Con gái mình chưa được luyện ngữ pháp, chỉ mới theo học được ở Cleverlaern thôi nên ngữ pháp chắc là zero rồi. Mà theo mình biết thì cách học và tuyển sinh các trường công lập lại chủ yếu dựa vào ngữ pháp!:Crying:

Có mẹ nào có cao kiến giúp mình ko?
    Mình biết về trường GV (đã từng học ở đây luôn) nên trả lời giùm các mẹ chút nha. Sau nhiều năm chắc có nhiều thay đổi, nhưng chung quy lại là thế này:

1. Trường có nhiều lớp chuyên - chọn về Anh, Văn, Toán, Pháp. Với các lớp chuyên chọn này thì trái tuyến thi thoải con gà mái. (lưu ý là lớp chuyên khác lớp chọn nhé):
    - Lớp chọn: là lớp thi tuyển chọn HS giỏi vào học trong 1 lớp, ở đâu thi vào cũng được, gồm có 1 lớp Anh, 1 lớp Văn, 1 lớp Toán. Các lớp này do trường tổ chức thi tuyển tại trường. Thi đầu vào là Anh, Văn Toán. HS các lớp này theo như em thấy học giỏi hơn và học đều hơn lớp chuyên. Lớp chọn hình như là sang lớp 7 vẫn phải thi, mình nhớ ko rõ lắm.
    - Lớp chuyên là lớp chuyên của quận, thuộc sự quản lý trực tiếp của Phòng GD quận Ba Đình, thi tuyển không do trường tổ chức mà do Phòng GD tổ chức, thi tại Nguyễn Trường Tộ. Học hết lớp 6 lại thi tuyển lại thêm 1 lần nữa (nhưng thường thì chỉ có các HS trong trường biết mà thi với nhau, hơn nữa, học hết lớp 6 rồi thì cũng ít phụ huynh nào muốn cho con chuyển trường). Trường này trước đây, và bây giờ có 1 lớp Toán, 1 lớp Anh và 2 lớp Pháp.

Hồi mình học lớp 6 thi lên lớp 7 có ti toe thử thi vào lớp này thì thấy là chỉ thi mỗi tiếng Anh, không biết là lớp 6 lên 7 nó thế hay vào lớp 6 cũng thế.
    - Lớp chuyên nghe "sang" hơn lớp chọn nên các em lớp chuyên "vênh" hơn các em lớp chọn.
    - HS lớp chọn học giỏi và đều hơn (tất nhiên tùy từng năm), vì thế mới có chuyện cười ra nước mắt như sau:

Năm đó thi lên lớp 7, HS lớp chọn Anh đổ xô sang thi thử vào lớp chuyên xem "chúng nó" đến đâu mà oai như cóc thế, còn bọn lớp chuyên thì khinh ko thèm chấp bọn lớp chọn. Kết quả là lớp chọn Anh đỗ vào lớp chuyên nhiều đến mức 50% lớp chuyên Anh có nguy cơ sang lớp thường. Nhưng cuối cùng thì bọn lớp chọn sau khi đã đỗ và "lấy le" với bọn lớp chuyên thì "không thèm" sang lớp chuyên và mở đường cho các bạn lớp chuyên ở lại học tiếp.

HS lớp chuyên chọn của GV cực siêu, đi thi HS giỏi quận và TP thì trường Ams cấp 2 còn phải chạy dài. 4 năm mình học ở đây đã chứng minh điều đó. (Hehe sau này còn học Ams cấp 3 nên ko phải vì ghét bỏ gì trường này mà nói thế đâu nhé).

2. Trường có khoảng hơn 10 lớp thường, chủ yếu dành cho con em ở khu vực xung quanh vào, ko dành cho trái tuyến (hồi em học thì trái tuyến đóng tiền chọn HS khoảng 1m gì đó, công khai luôn nhé). Do đó cũng không khác gì các trường trung bình khác. HS không ngoan lắm, học lực bình tưhờng như cân đường hộp sữa.

3. GV trong trường nếu là GV chủ nhiệm lớp chuyên chọn thì chuẩn không cần chỉnh. Rất giỏi, nhiệt tình, tâm huyết, vì HS. GV chủ nhiệm của lớp là GV dạy chính môn đó, ví dụ lớp Anh thì GV chủ nhiệm dạy môn Anh, vì thế GV này theo cả 4 lớp cấp 2.

Nhưng vì thế mà lớp không thể chọn GV, mà do trường chỉ định.
    - Mình chỉ nhớ lớp chọn tiếng Anh thì có cô Hòa dạy rất hay, căn bản, đầy đủ, riêng về Ngữ pháp tiếng Anh thì học hết lớp 7 của cô, nói không ngoa là giỏi 90% NP tiếng Anh. Thi HS giỏi quận và TP (từ lớp 6 đến lớp 9) toàn lớp của cô giành giải của lớp chuyên và chuyên Anh Ams thôi.
    - Lớp chuyên toán có thầy Hưng, tuyệt cú :Smiling:. Thầy Đại hiệu trưởng (ko biết bây h còn làm HT ko) cũng rất dạy toán rất giỏi.

Mình không nhớ nhiều tên GV trong trường lắm nên không thể ví dụ nhiều, rất tiếc, rất tiếc.

5. Thấy ai đó nói đến cô Nụ dạy Toán. Dạy rất giỏi, rất nhiệt tình, không "vòi tiền", cực kỳ vì HS. Mình rất quý cô vì đi học thêm ở nhà cô toàn được măm kẹo, ghét HS "ngoại giao', học dốt, lười học, cẩu thả, cô rất kỹ tính và thẳng tính. Ngày đầu tiên bước vào lớp, cô đứng giữa lớp và mắng HS "ngoại giao rằng": "Học dốt thì sang lớp thường mà học. Cứ tưởng nhà các anh chị có tiền là được học với những nguời giỏi à!"

6. Thi vào lớp chuyên Anh hồi ấy mình cũng chỉ ABC thôi nhưng vẫn đạt 19,5/20, thủ khoa luôn :Laughing:. Chết thật, bây h hậu sinh khả úy quá. Nếu nói về thi đầu vào bây h thì mình chịu rồi. Hồi mình thi thì "trong sáng" tuyệt đối, thấy vào đây cũng ko quá khó, nhưng lớp mình (lớp chọn Anh) có đến 50 người, trong đó chỉ có 30 người là "trong sáng như pha lê pha cát", còn lại là "ngoại giao". Gớm mấy chú này học rõ dốt. Còn bên lớp chuyên thì ko rõ thành phần "ngoại giao" có nhiều không, nhưng thấy lớp này cũng chỉ có 30 người, chắc thi tuyển do Phòng tổ chức nên cũng hơn.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 77 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn bé cúc cu nhiều nhiều nhá!

Bạn học lớp chọn Anh chắc về phần ngoại ngữ thì OK rồi. Nhưng còn Toán và Văn thì sao? Ý mình muốn hỏi là có bị học lệch lắm ko ý?

Tình trạng thi cử như bây giờ mình cũng lo lắm nếu như để các con học lệch quá.
    • 486 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lavenders Xem bài viết
    Cảm ơn bé cúc cu nhiều nhiều nhá!

Bạn học lớp chọn Anh chắc về phần ngoại ngữ thì OK rồi. Nhưng còn Toán và Văn thì sao? Ý mình muốn hỏi là có bị học lệch lắm ko ý?

Tình trạng thi cử như bây giờ mình cũng lo lắm nếu như để các con học lệch quá.

Trước đến giờ mình toàn học trường chuyên nên thấy rằng quan niệm HS trường chuyên học lệch là sai hoàn toàn. Ko có trường chuyên, lớp chuyên nào bắt học sinh phải học lệch, hay chương trình của họ chỉ thiên về môn chuyên. Trái lại, họ rất chú trọng đào tạo toàn diện, về mọi mặt cho HS. Nếu HS trường chuyên học lệch thì có thể là do các lý do dưới đây:

1. HS lớp chuyên, chọn Anh học lệch, thì đó là do HS lười học các môn kia. Tại sao? Vì thường HS khá môn Anh thì bản chất là các em đều rất thông minh, nhanh nhẹn, do đó dễ dàng tiếp thu các môn khác, (tất nhiên, mình ko nói là học rất giỏi các môn khác, nhưng mình thấy HS giỏi tiếng Anh thường khá giỏi môn Toán).

Theo mình thấy thì HS lớp chọn Anh sẽ học đều các môn A, V, T hơn là lớp chuyên Anh (rất có thể vì đầu vào ngày đó lớp chọn Anh lấy điểm tổng cả 3 môn A, V, T, còn lớp chuyên chỉ lấy điểm môn A).

Lưu ý: suy luận trên không áp dụng HS chuyên Văn, Toán, Lý, Hóa. Vì nếu xét về chuyên Toán, Lý, Hóa thì thường các em lại hơi yếu về môn Văn, môn Anh. Nhưng cái này là do các em đã quá giỏi các môn tự nhiên Toán/ Lý/ Hóa và đầu tư cho các môn này, nên hầu như không thể giỏi được 2 môn XH Văn-Anh. Đây là mình nói trên khía cạnh khoa học hoàn toàn đấy nhé! Não bộ chỉ phát triển về 1 hướng thôi: hoặc nghệ thuật (nhạc, họa), hoặc tự nhiên, hoặc xã hội... Hiếm có ai não bộ phát triển cho nhiều hơn 1 lĩnh vực!

2. HS lớp chuyên, trường chuyên nói chung thường là nơi hội tụ các "nhân tài" về môn chuyên đó, nên việc các em đầu tư cho các môn này nhiều hơn, đồng thời phải cố gắng giỏi hơn nữa ganh đua nhau là chuyện đương nhiên. Do đó, việc yếu hơn ở các môn khác cũng là điều khó tránh khỏi. Nhưng nếu HS biết xác định học đều các môn (nhất là trong môi trường có nhiều GV giỏi, HS giỏi như trường chuyên) thì ko sợ gì cả.

Điển hình lớp chọn Anh cấp 2, tất cả các HS "tự thi" đều đỗ vào Ams, CVA, Chuyên ngữ, PD Phùng, K Liên, V Đức. Hoặc lớp chuyên Anh cấp 3 của mình, có khoảng 6-7 bạn/ 30 thi ĐH khối A được 28-30/30 điểm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 291 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo như mình biết, c2 Giảng Võ giờ chỉ còn lớp chọn, không tổ chức lớp chuyên nữa. Thi vào lớp chọn thi cả 3 môn: Anh, Toán, Văn. Tùy vào việc chọn lớp nào thì điểm môn đó nhân với hệ số 2.
    Các con học lớp chọn Anh được dạy đều các môn, kể cả các môn khác ngoài Toán, Văn.
    Toán và Văn của lớp chọn Anh không kém hơn mặt bằng chung của các lớp chọn Văn, Toán là mấy và cao hơn hẳn các lớp thường. Đổi lại, Anh của lớp chọn Toán cũng rất khá, vì VN chỉ chú trọng ngữ pháp nên các bạn giỏi toán dễ dàng qua được.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2