TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm cho con ôn thi vào trường PTCS DL Đoàn Thị Điểm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.27K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 154 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào cả nhà,
    Con gái lớn nhà tôi năm nay đang học lớp 5 trường THDL Đoàn Thị Điểm. Học lực của cháu thì k được 5 năm liền h/s giỏi. Khả năng tiếp thu của cháu tốt nhưng hiếu động và mải chơi nên năm lớp 2 và lớp 4 chỉ được h/s khá.Tôi rất muốn cho con được vào học tiếp cấp 2 THCS Đoàn Thị Điểm. Theo như thông tin tôi vừa được biết thì năm học tới trường cấp 2 sẽ không có chế độ tuyển thẳng cho các con từ tiểu học ĐTĐ lên kể cả các con là h/s giỏi 5 năm liền. Vậy tôi rất mong các vị phụ huynh có con luyện thi đỗ vào trường cấp 2 ĐTĐ cho tôi xin kinh nghiệm về việc học ôn của các con .
    Tôi xin cảm ơn rất nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 620 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Miphich9803 Xem bài viết
    Chào cả nhà,
    Con gái lớn nhà tôi năm nay đang học lớp 5 trường THDL Đoàn Thị Điểm. Học lực của cháu thì k được 5 năm liền h/s giỏi. Khả năng tiếp thu của cháu tốt nhưng hiếu động và mải chơi nên năm lớp 2 và lớp 4 chỉ được h/s khá.Tôi rất muốn cho con được vào học tiếp cấp 2 THCS Đoàn Thị Điểm. Theo như thông tin tôi vừa được biết thì năm học tới trường cấp 2 sẽ không có chế độ tuyển thẳng cho các con từ tiểu học ĐTĐ lên kể cả các con là h/s giỏi 5 năm liền. Vậy tôi rất mong các vị phụ huynh có con luyện thi đỗ vào trường cấp 2 ĐTĐ cho tôi xin kinh nghiệm về việc học ôn của các con .
    Thế thì báo tin vui cho bác nhá. Tất cả học sinh cấp 1 ĐTĐ đạt loại khá + giỏi 5 năm liền được tuyển vào thẳng cấp 2. Tuy nhiên số học sinh này vẫn phải thi để xếp lớp. Có nghĩa là tất cả đều làm bài để còn xếp vào lớp chọn, chứ như con bạn đang học ở cấp 1 thì đương nhiên vào thảng cấp 2 thôi. Đừng lo nữa nhé.
    • 154 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có thật thế k hả bác? Tôi thấy trong thông báo tuyển sinh năm vừa rồi phải là h/s học lực giỏi mới được tuyển thằng. Tôi gọi điện vào trường hỏi thì thấy trả lời năm tới sẽ xét tuyển hết. ôi chả biết thế nào để còn tính. Bác có thông tin gì chính xác cho tôi được biết với nhé. Tôi đang sốt ruột quá cơ.
    Cảm ơn bác rất nhiều nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 43 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    Mình đang có con học Dtd nhưng năm trước con mình được tuyển thẳng . Mình cũng nghe nói năm tới không còn tuyển thẳng nữa nhưng HS giỏi DTD được cộng điểm . Hè trường có mở lớp ôn thi vào lớp 6 đấy ( hình như từ đầu tháng 6, năm vừa rồi có 8,9 lớp ) mẹ Miphich đành phải đợi thôi.Cháu là học sinh khá thì lớp 5 học đến đâu ôn đến đấy vậy... Để mình hỏi mấy mẹ có con vừa vào lớp 6 năm nay có gì mình thông tin tiếp nhé!
    • 154 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lendanon Xem bài viết
    Mình đang có con học Dtd nhưng năm trước con mình được tuyển thẳng . Mình cũng nghe nói năm tới không còn tuyển thẳng nữa nhưng HS giỏi DTD được cộng điểm . Hè trường có mở lớp ôn thi vào lớp 6 đấy ( hình như từ đầu tháng 6, năm vừa rồi có 8,9 lớp ) mẹ Miphich đành phải đợi thôi.Cháu là học sinh khá thì lớp 5 học đến đâu ôn đến đấy vậy... Để mình hỏi mấy mẹ có con vừa vào lớp 6 năm nay có gì mình thông tin tiếp nhé!
    Em cảm ơn chị rất nhiều. Em rất muốn cho con gái học cấp II tại ĐTĐ nhờ có nhiều thông tin của chị và mẹ Miquay. Với tính cách của con bé nhà em thì em nghĩ đó là môi trường phù hợp nhất cho cháu. Em lo con k vào được trường phải đi tìm trường khác thì rối lắm chị ạ. Nếu chị có hỏi được thông tin gì cụ thể chị cho em biết với nhé.
    Em cảm ơn chị rất nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

1. Trường ĐTĐ thông thường hàng năm mở lớp để các con ôn luyện ( trong tháng sáu), sau đó sẽ thi tuyển, điểm thi tuyển sẽ dùng để xếp lớp ( thi 3 môn - Toán, ngữ văn, tiếng anh).
    2. Các mẹ có thể tham khảo thêm thông tin ở trang web của trường. (thcs & thpt).
    www.thpt-doanthidiem.edu.vn , hoặc gọi điện trực tiếp đến trường để biết thêm thông tin.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,215 Bài viết

• 620 Được cảm ơn

Chip nhà em năm nay cũng học lớp 5 DTD. Em cũng nghe nói phải học sinh giỏi 5 năm thì mới được vào thẳng DTD cấp 2, chắc phải chuẩn bị tinh thần đi ôn luyện rồi:Sigh::Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin chào tất cả các bố mẹ :Smiling::Smiling:
    Nhân topic này mình muốn chia sẻ nỗi bức xúc khi có con đang theo học lớp 5 DTD để bổ sung thông tin cho các bố mẹ.
    Hiện con mình học ở lớp dạng gần cuối khối (lớp đại trà). Toàn những HS nói chung la học kém và nghịch ngợm của khối dồn vào, cãi tay đôi với cô giáo là chuyện thường... Cũng chình vì vậy, có thể nói con đến lớp chủ yếu là để xem các cô giải quyết các sự kiện và giũ trật tự là chính, còn học hành là phụ. Giờ ngủ thì hiếm khi con được ngủ ngon giấc. Mình thấy bức xúc vô cùng nhưng cũng chẳng biết kêu ai, đến các thầy cô còn bó tay ....chỉ khổ cho 1 số con muốn học nhưng cũng ko học nổi. Bài tập hè là Toán, TV, TA đều ko được cô chữa, chấm vì ko có thời gian. Giở sách BT của các môn từ đầu năm đến giờ (trường này bắt đầu học từ đầu tháng 8) chưa quyển nào đc chữ gì (trừ BT toán) mà phần BT này thường các con đc làm trên lớp ở tiết HD học . Tối về vẫn tối mắt học, đấy là con mình ko đi học thêm T, TV như các ban khác. Thật sự mình thấy thất vọng quá, đã thế học phí lại cao ngất. Mình cứ tự nhủ, còn 1 năm nữa 2 mẹ con cố gắng học ở nhà là chính vậy.

Sang năm tới mình rất muốn cho con hoc tiếp cấp 2 DTD, bởi trường ngay gần nha. Thê nhung nếu lại rơi vào lớp đại trà như bây giờ thì chắc chắn mình sẽ hoc trường khác, mình thật sự thất vọng khi con phải học những lớp thế này.
    Trên đây là ý kiến cá nhân mình và mình chỉ nói tới lớp đại trà, còn các lớp chọn thế nào mình ko biết.

Chúc các bố mẹ mạnh khỏe để nuôi dạy con tốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,215 Bài viết

• 620 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mydinhI Xem bài viết
    Xin chào tất cả các bố mẹ :Smiling::Smiling:
    Nhân topic này mình muốn chia sẻ nỗi bức xúc khi có con đang theo học lớp 5 DTD để bổ sung thông tin cho các bố mẹ.
    Hiện con mình học ở lớp dạng gần cuối khối (lớp đại trà). Toàn những HS nói chung la học kém và nghịch ngợm của khối dồn vào, cãi tay đôi với cô giáo là chuyện thường... Cũng chình vì vậy, có thể nói con đến lớp chủ yếu là để xem các cô giải quyết các sự kiện và giũ trật tự là chính, còn học hành là phụ. Giờ ngủ thì hiếm khi con được ngủ ngon giấc. Mình thấy bức xúc vô cùng nhưng cũng chẳng biết kêu ai, đến các thầy cô còn bó tay ....chỉ khổ cho 1 số con muốn học nhưng cũng ko học nổi. Bài tập hè là Toán, TV, TA đều ko được cô chữa, chấm vì ko có thời gian. Giở sách BT của các môn từ đầu năm đến giờ (trường này bắt đầu học từ đầu tháng 8) chưa quyển nào đc chữ gì (trừ BT toán) mà phần BT này thường các con đc làm trên lớp ở tiết HD học . Tối về vẫn tối mắt học, đấy là con mình ko đi học thêm T, TV như các ban khác. Thật sự mình thấy thất vọng quá, đã thế học phí lại cao ngất. Mình cứ tự nhủ, còn 1 năm nữa 2 mẹ con cố gắng học ở nhà là chính vậy.

Sang năm tới mình rất muốn cho con hoc tiếp cấp 2 DTD, bởi trường ngay gần nha. Thê nhung nếu lại rơi vào lớp đại trà như bây giờ thì chắc chắn mình sẽ hoc trường khác, mình thật sự thất vọng khi con phải học những lớp thế này.
    Trên đây là ý kiến cá nhân mình và mình chỉ nói tới lớp đại trà, còn các lớp chọn thế nào mình ko biết.

Chúc các bố mẹ mạnh khỏe để nuôi dạy con tốt.
    Sao em chưa bao giờ nghe thấy khái niệm "lớp đại trà" ở trường DTD nhỉ? Lớp đại trà là những lớp nào hả chị? Tiền học cũng phải đóng cao hơn các lớp khác ạ?
    • 154 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Caly: ở trường TH ĐTĐ năm lớp 3 sẽ tiến hành sàng lọc các con học tốt sẽ học ở các lớp riêng trong đó có những lớp học các môn khoa học bằng tiếng ANh và phải đóng thêm hìnhnhư 100k/tháng. Còn lớp đại trà là lớp các con chỉ đc h/s tiên tiến năm lớp 3 hoặc thi nhưng k đỗ. Lớp con mình năm lớp 4 ở lớp sau HK I có mấy bạn học giỏi là lại vợt tiếp sang các lớp kia.
    @mydinhI: lớp đại trà hay lớp chọn là vấn đề mà mình thấy rất vớ vẩn. Ai lại một lớp toàn các con học lực tàng tàng hoặc là học tốt nhưng nghich ngợm thì làm sao mà cô dạy cho nổi. Nhưng đã chót thì phải chét nên đành sống chung với lũ và cố gắng khắc phục vậy. Con mình học lớp 5A7 thì thấy tình hình k đến nỗi tệ lắm vì mình thường xuyên xem vở dặn dò và thấy cô có ý kiến rất chi tiết nếu như con có vấn đề trên lớp. Mà mình thấy BTVN của con cũng k có nhiều chỉ có phần rèn chữ thôi. PH lớp mìnnh còn đề nghị cô giao thêm BTVN mà.Túm lại mình thấy nếu con học lớp đại trà thì mình sẽ phải mất nhiều tgian hơn để giám sát+ liên lạc thường xuyên với cô để nắm tình hình.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,215 Bài viết

• 620 Được cảm ơn

@Caly: ở trường TH ĐTĐ năm lớp 3 sẽ tiến hành sàng lọc các con học tốt sẽ học ở các lớp riêng trong đó có những lớp học các môn khoa học bằng tiếng ANh và phải đóng thêm hìnhnhư 100k/tháng. Còn lớp đại trà là lớp các con chỉ đc h/s tiên tiến năm lớp 3 hoặc thi nhưng k đỗ. Lớp con mình năm lớp 4 ở lớp sau HK I có mấy bạn học giỏi là lại vợt tiếp sang các lớp kia.
    @mydinhI: lớp đại trà hay lớp chọn là vấn đề mà mình thấy rất vớ vẩn. Ai lại một lớp toàn các con học lực tàng tàng hoặc là học tốt nhưng nghich ngợm thì làm sao mà cô dạy cho nổi. Nhưng đã chót thì phải chét nên đành sống chung với lũ và cố gắng khắc phục vậy. Con mình học lớp 5A7 thì thấy tình hình k đến nỗi tệ lắm vì mình thường xuyên xem vở dặn dò và thấy cô có ý kiến rất chi tiết nếu như con có vấn đề trên lớp. Mà mình thấy BTVN của con cũng k có nhiều chỉ có phần rèn chữ thôi. PH lớp mìnnh còn đề nghị cô giao thêm BTVN mà.Túm lại mình thấy nếu con học lớp đại trà thì mình sẽ phải mất nhiều tgian hơn để giám sát+ liên lạc thường xuyên với cô để nắm tình hình.
    À, cái này thì em biết ạ nhưng em chỉ không biết các lớp còn lại lại "bị" gọi là lớp đại trà. Sau 2 năm em chỉ nhận ra 1 điều là các lớp đại trà này thường bị xếp các giáo viên rất trẻ, ít kinh nghiệm trong khi học sinh trong các lớp này thường nghịch hơn và lười học hơn.

Còn từ đầu năm em thấy cô cũng vẫn phát phiếu làm TV, toán thì làm trong vở BT, học sinh làm sao cô vẫn viết trong vở dặn dò... chứ không đến nỗi như mẹ Mydinh1 nói
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

@ Các mẹ:
    1. Trong giáo dục để phân loại trình độ học sinh nên các trường mới sinh ra lớp chuyên, lớp chọn.
    2. @ mẹ MydinhI: Theo tôi được biết thì bên khối cấp 2 thì có một số lớp học Toán và khoa học bằng tiếng Anh ( tăng cường thêm một số tiết ) thì đóng học phí thêm các tiết đó.
    - Trong một lớp học thì sẽ có con học tốt, con học chưa tốt,con học chăm, con học chưa chăm. Tất nhiên nếu lớp học có nhiều con quậy quá thì cũng khó có chất lượng tốt.
    3. Để thi tốt bất cứ kì thi nào ( ko chỉ thi vào ĐTĐ, hay Am. ngay cả các kí thi hsg) đầu tiên các con cần nắm vững sgk đã, khi nắm thật vững thì học nâng cao lên. Các mẹ tăng cường kiểm tra btvn (trong các tiết học theo quy định của BGD & ĐT) các thầy cô cho bài tập cơ bản để các con nắm vững kiến thức.
    Chúc các con của các mẹ học thật tốt và thật ngoan!
    • 154 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn các anh,chị đã chia sẻ kinh nghiệm. Và đúng là điều đầu tiên cần phải quan tâm đó là phải giám sát chặt chẽ việc học thật kiến thưc trên lớp.