TIN TÀI TRỢ.

Học chuyên Vs Học trường Quốc Tế

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.59K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 55 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Hi các bậc cha mẹ,
    Hiện nay chắc cũng không ít bậc cha mẹ có con học kha khá đắn đo trong việc cho con học trường chuyên như : Ams, chuyến Tổng hợp..... và các trường quốc tế do giáo viên nước ngoài dạy ở VN như Trường Quốc tế, trường Đoàn Thị Điểm.....
    Em thì em sẽ chọn con đường cho cháu học trường chuyên. Còn các bậc phụ huynh khác sẽ cho cháu học trường nào? Chúng ta cùng thảo luận cái lợi và không lợi của học trường chuyên và trường qte nhé. Để chúng ta định hướng cho các cháu !
    Thanks

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 255 Bài viết

• 350 Được cảm ơn

Theo mình không thể có một đáp án chung cho việc chọn trường chuyên hay trường quốc tế được vì tính cách, khả năng của các con khác nhau, hoàn cảnh gia đình cũng khác nhau. Trường chuyên phù hợp với các cháu có khả năng thực sự, ham học hỏi, định hướng của gia đình là cho cháu thi đại học trong nước, nếu có cơ hội và may mắn nhận được học bổng thì sẽ đi du học nước ngoài.
    Còn để vào trường quốc tế chắc chắn là gia đình phải có đủ điều kiện tài chính đã. Mục tiêu của gia đình là một là phương pháp giáo dục đổi mới, chú trọng vào những giá trị khác nữa ngoài kiến thức, các con có thể không giỏi toán, giỏi các môn tự nhiên như các bạn trường chuyên, nhưng lại có những tố chất như tự tin, độc lập. Học trường quốc tế thì chắc là sẽ tiếp tục đi du học rồi.
    Tóm lại là mỗi phụ huynh phải dựa vào đặc điểm, tính cách của con cái mình, mục tiêu trong tương lai và hoàn cảnh kinh tế để lựa chọn trường học cho con thôi.
    Đấy là mấy suy nghĩ của mình, riêng con mình thì không đủ giỏi để vào trường chuyên, nhà không đủ nhiều tiền để vào trường quốc tế, thôi thì cháu học trường thường, bố mẹ cố gắng dành nhiều thời gian cho con. Vì mình tự thấy giáo dục Việt Nam còn nhiều vấn đề lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 55 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Hic hic, em thấy các em nó học chuyên anh của Amser ( Amstecdam) toàn đi du học hết cả mà. Thế thì ko thể bảo là học trường chuyên là ko đi du học được.
    Mà với lại em cảm thấy các em học bên trường chuyên sau này khi ra đời các em nó có đầu óc phân tích hơn. Chứ mấy em học bên trường quốc tế sợ là nó chưa theo chuẩn mực qte hoàn toàn ( cái này em sợ phạm húy vào các bố mẹ nào có con học trường qte. Nhưng em cho rằng đây là cơ hội để chúng ta phân tích định hướng). Nên tôn trọng sự khác biệt, hãy cho ý kiến phản biện nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Theo tôi việc học ở trường nào dựa trên mấy tiêu chí sau
    1. Lực học của con bạn.
    2. Định hướng của cha mẹ.
    3. Thu nhập của gia đình ( một số trường học phí rất cao).
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,370 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr Mabu Xem bài viết
    Theo tôi việc học ở trường nào dựa trên mấy tiêu chí sau
    1. Lực học của con bạn.
    2. Định hướng của cha mẹ.
    3. Thu nhập của gia đình ( một số trường học phí rất cao).

Bạn nói đúng đó, có nhiều yếu tố để quyết định chọn trường cho bé. Nếu bé học giỏi thì học trường nào cũng giỏi cả.