Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Trường tiểu học Ngọc Khánh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.8K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 156 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Bé nhà mình vừa nhập học vào trường tiểu học Ngọc Khánh nên mình lập topic này để có thể trao đổi với các bố mẹ nào cũng có con học ở trường này.

Trước khi cho con học Ngọc Khánh, mình đã suy nghĩ và phải tìm hiểu nhiều về các trường dân lập vì con mình được bố mẹ giáo dục theo hướng khuyến khích con tự lập, hy vọng ở trường dân lập sẽ tốt hơn. Tuy nhiên sau một hồi tìm thấy các trường dân lập cũng không đạt được như mong muốn của mình. Vì vậy mình đã quyết định cho con học trường làng và thật may vì mình thấy cô giáo trẻ, khá quan tâm tới các con và quan trọng là các con không phải học thêm.

Đồng thời, mình cũng đi tới quyết định là trách nhiệm chính để rèn kỹ năng và kiến thức cho con vẫn là của cha mẹ chứ không thể trông đợi nhiều ở nhà trường được vì lớp học thường đông học sinh và việc rèn phương pháp dạy cho giáo viên ở các trường chưa được tốt lắm. Trong khí đó, mình cũng đã trải qua một thời gian khá dài để tìm ra phương pháp học phù hợp, rèn luyện các kỹ năng cần thiết để tồn tại và phát triển và tự trang bị các kiến thức cần thiết bên cạnh các kiến thức của nhà trường (có lẽ kiến thức của nhà trường chỉ đáp ứng 10% nhu cầu cần thiết thôi). Những gì mình đã có nếu truyền lại cho con mình sẽ giúp con có được con đường ngắn hơn mình rất nhiều. Mình dự kiến tổng hợp lại kiến thức cơ bản của các năm học (theo mình thấy các kiến thức của 1 năm học nếu phương pháp tốt và con có năng lực thì con có thể nắm được trong vòng khoảng 1-2 tháng vừa học vừa chơi), sưu tầm các phương pháp rèn kỹ năng, tổng hợp các kiến thức khoa học và xã hội cần thiết khác phù hợp với tuổi của con để hướng dẫn dần cho con.

Mình hy vọng có thể chia sẻ phương pháp với bố mẹ các con cũng học Ngọc Khánh và nhất là tổ chức cho các con học cùng với nhau thì sẽ thật là tốt.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 156 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Bé đã học ở NK được hơn một tuần. Có hai điều mình thích ở NK - một là trường tuyệt đối không cho phép giáo viên dạy thêm nên con mình sẽ không phải học thêm. Hai là cô giáo không cho thêm bài tập hằng ngày mà các con chỉ phải làm hết bài tập trong sách vào buổi chiều, nếu đã làm xong tối sẽ không phải làm bài tập nữa.
    Ngoài ra, mình thấy giáo viên khối lớp 1 có cách dạy học khác nhau, mỗi cô một phương pháp. Rất may là con mình đã vào được lớp có cô giáo dạy tốt, giúp các con học hiểu đến nơi đến chốn từ viết, tập đọc đến toán. Nếu như con mình đã khá vững về đọc và toán từ khi học mẫu giáo rồi thì tập viết là môn con rất ghét khi học mẫu giáo vì con thấy khó, viết mãi không đẹp. Vậy mà chỉ 1 tuần sau khi học, con đã không còn phàn nàn chút nào về tập viết nữa vì con đã viết nhanh hơn, đẹp hơn rất nhiều. Trước đây con ngồi tư thế sai (mình không biết vì mình đã viết quen rồi nên thấy ngồi như con vẫn ổn), cách cầm bút cũng sai nên viết chậm mà vẫn rất hay phải tẩy, tẩy xong viết lại càng nản. Bây giờ con viết không hề phải tẩy mà chữ vẫn rất đẹp. Cô cũng hay khuyến khích con, khi con thấy chưa đẹp xin phép cô tẩy, cô bảo chữ con đẹp rồi đấy chứ, sao lại phải tẩy :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn cho mình hỏi trường Ngọc Khánh nhận học sinh theo đúng tuyến ở đâu? Con mình hộ khẩu phường Giảng Võ nhưng không hiểu là phải theo học trường Ngọc Khánh hay Kim Đồng. Nhà mình ở chỗ khác nhưng hộ khẩu theo nhà ông bà nội ở ngõ 84 Ngọc Khánh. Phải 2 năm nữa con mình mới vào lớp 1 cơ, nhưng mẹ cháu đã ngó nghiêng cả trường tư và công lập từ bây giờ rồi, thấy cũng phức tạp ra phết. Mình cảm ơn nhé
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 156 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Theo mình biết thì hộ khẩu ở mấy khu trong phường Ngọc Khánh, đồng thời gần trường Ngọc Khánh sẽ học ở TH Ngọc Khánh.
    Hộ khẩu ở phường Giảng võ thì học Kim đồng nhưng hình như cũng phải thuộc mấy khu gần trường Kim đồng mới được học ở đó chứ không phải ở khu nào trong phường cũng học trường đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cho mình hỏi tiếp với, thế cơ sở vật chất của trường có ổn không? một lớp có bao nhiêu học sinh? tình hình ăn uống thế nào? đúng là mang tiếng trường làng nhưng nếu môi trường sạch sẽ mô phạm, các cô dạy tận tình thì cũng được nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

River76 ơi, sang năm mình cũng định cho con gái vào học ở trường Ngọc khánh. Không biết con bạn đang học lớp cô nào. Cháu mình cũng đang học lớp 1 ở trường, mình thấy tối nào về bé cũng phải viết một trang tập viết, rồi cuối tuần được nghỉ 2 ngày thì cô giao rất nhiều bài cả toán và tập viết. Mình nhìn thấy mà sốt hết cả ruột. Nếu theo như bạn tìm hiểu, ở trường Ngọc Khánh mỗi cô có một phương pháp dạy riêng thì có vẻ như cô giáo chủ nhiệm của con bạn có phương pháp phù hợp hơn. Bạn có thể cho mình biết tên cô đó để năm tới mình xin cho con gái vào lớp đó học không? Cảm ơn bạn trước nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

River76 ơi ời, bạn đi đâu mà ko ghé qua diễn đàn. Hôm qua mình lại thấy bé Mèo cháu mình (đang học ở tiểu học NK) được cô giao cho những 14 bài, cả toán lẫn tập viết. Được nghỉ có 2 ngày cuối tuần mà cô giao nhiều quá trời luôn, thế thì còn gì là ngày nghỉ nữa. Khổ thân con bé, cứ nói đến học hành là mặt lại buồn rười rượi, mặc dù trong hè, bé đã đi học thêm ở nhà cô, viết rất đẹp rồi. Giờ bị giao nhiều bài quá, viết mỏi tay lại thành xấu, nhưng ko dám ko viết vì sợ cô lắm. Có hôm viết nhầm 1 bài đáng lẽ cách 1 dòng thì viết cách 2 dòng, thế là đêm thao thức ko ngủ, 11h30 lại đòi mẹ bé cho dậy viết lại. Ko hiểu bé nhà bạn học lớp nào mà ko có bài tập về nhà vì buổi chiều đã làm hết ở lớp. Mình thấy thời khóa biểu của Mèo buổi chiều cũng học như bình thường, thế thì làm gì có thời gian làm bài tập về nhà. Sao cùng một trường mà phương pháp dạy của các cô khác nhau thế nhỉ? Chỉ tội cho học sinh, mới đi học mà áp lực lớn quá, mình thấy Mèo từ hồi vào lớp 1 trầm tính hẳn đi, ít thấy vui đùa như trước.
    River76 cho mình biết tên cô giáo của bé nhà bạn đi. Mình muốn tìm hiểu để sang năm còn xin cho con gái mình đi học. Nếu cô nào cũng như cô Loan của Mèo thì nản quá. Ko biết ở lớp dạy những gì mà tối về nhà bố mẹ phải kèm cả tối mới hết bài. Kiểu này không khéo phải tính xin cho con gái học trường khác mất thôi, dù trường NK rất tiện đường mình đưa con đi học, lại gần cơ quan mẹ nữa chứ. Mong tin của River76 lắm.
    (Nhìn nick của bạn, mình đoán bọn mình cùng tuổi nên xưng hô như vậy, nếu ko phải thì sorry nhé)
    • 950 Bài viết

• 1,810 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mytree Xem bài viết
    River76 ơi ời, bạn đi đâu mà ko ghé qua diễn đàn. Hôm qua mình lại thấy bé Mèo cháu mình (đang học ở tiểu học NK) được cô giao cho những 14 bài, cả toán lẫn tập viết. Được nghỉ có 2 ngày cuối tuần mà cô giao nhiều quá trời luôn, thế thì còn gì là ngày nghỉ nữa. Khổ thân con bé, cứ nói đến học hành là mặt lại buồn rười rượi, mặc dù trong hè, bé đã đi học thêm ở nhà cô, viết rất đẹp rồi. Giờ bị giao nhiều bài quá, viết mỏi tay lại thành xấu, nhưng ko dám ko viết vì sợ cô lắm. Có hôm viết nhầm 1 bài đáng lẽ cách 1 dòng thì viết cách 2 dòng, thế là đêm thao thức ko ngủ, 11h30 lại đòi mẹ bé cho dậy viết lại. Ko hiểu bé nhà bạn học lớp nào mà ko có bài tập về nhà vì buổi chiều đã làm hết ở lớp. Mình thấy thời khóa biểu của Mèo buổi chiều cũng học như bình thường, thế thì làm gì có thời gian làm bài tập về nhà. Sao cùng một trường mà phương pháp dạy của các cô khác nhau thế nhỉ? Chỉ tội cho học sinh, mới đi học mà áp lực lớn quá, mình thấy Mèo từ hồi vào lớp 1 trầm tính hẳn đi, ít thấy vui đùa như trước.
    River76 cho mình biết tên cô giáo của bé nhà bạn đi. Mình muốn tìm hiểu để sang năm còn xin cho con gái mình đi học. Nếu cô nào cũng như cô Loan của Mèo thì nản quá. Ko biết ở lớp dạy những gì mà tối về nhà bố mẹ phải kèm cả tối mới hết bài. Kiểu này không khéo phải tính xin cho con gái học trường khác mất thôi, dù trường NK rất tiện đường mình đưa con đi học, lại gần cơ quan mẹ nữa chứ. Mong tin của River76 lắm.
    (Nhìn nick của bạn, mình đoán bọn mình cùng tuổi nên xưng hô như vậy, nếu ko phải thì sorry nhé)
    Bạn vào đây mà tham khảo nhé, con của mẹ ý cũng học ở Ngọc Khánh đấy. May mẹ ý chuyển trường cho con rùi
    http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=110086
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 156 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Đợt này mình bận nên ít vào.
    Đúng là sau khi đọc một mẹ phải chuyển con từ NK sang trường VIP, mình cũng thấy thật may là con mình gặp được cô giáo tốt.
    Bé nhà mình học cô Liên, lớp 1 C. Cô Liên trẻ và mới chuyển về nên rất nhiệt tình và dễ hợp tác, trao đổi. Cô giáo cũng không đăng ký thành tích cao lắm. Các bé thường làm bài tập vào giờ hướng dẫn học buổi chiều. Bé nhà mình dạo này viết nhanh hơn nên tối về hầu như không phải viết nốt bài ở lớp, cũng không phải làm bài tập thêm. Cuối tuần cô giao bài tập cả chính tả, cả tiếng Việt, cả toán khoảng 2 trang. Bé nhà mình làm khoảng 2h là xong. Ngoài ra cô rèn các cháu nề nếp cũng khá tốt, bé nhà mình học được 1 tháng mà nói đã lễ phép hơn rồi. Bé không bị áp lực học nên vẫn vui vẻ và không ngại đi học.
    Đến cuối năm sau chắc mình lại phải lo tìm hiểu về cô giáo lớp 2 vì lớp 2 lại cô khác dạy. Chỉ hy vọng là vẫn gặp được cô giáo tốt.

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn River76 nhé. Mình qua bên topic bên kia thì thấy bạn có nói là con bạn học lớp 1C. Đang định lát nữa gọi điện cho cô em họ mình (đang dạy lớp 5 ở NK) xem cô chủ nhiệm 1C là cô nào. Giờ bạn cho biết rồi thì mình ko phải hỏi nữa. Sang năm em Bi, chính là con của cô em họ mình cũng đi học, mình muốn cho con gái mình học cùng lớp với Bi cho có chị có em. Mình sẽ hỏi xem em họ mình có thích cho con học lớp cô Liên ko, nếu có thì tốt quá. Nhím nhà mình sẽ có em Bi học cùng lớp, có em Mèo, học lớp 2 cùng trường. Như thế con bé sẽ đỡ bỡ ngỡ hơn, bạn nhỉ?
    À, cho mình hỏi thêm 1 chút. Hồi hè, con gái bạn có đi học trước ở nhà cô ko? Nếu có thì bắt đầu học từ tháng mấy. Em họ mình bảo, đến t6 sang năm, các cô dạy lớp 1 sẽ tổ chức dạy thêm, có gì đến lúc đó sẽ alô cho mình. Ko biết t6 học có muộn ko? Mình đang định ra tết cho con đi học luôn, giờ bé đã biết gần hết mặt chữ, cộng nhẩm trong phạm vi 10 nhưng chưa biết đánh vần. River76 chia sẻ thêm cho mình ít thông tin về việc học trước nhé. Tks nhiều nha.
    @ mẹ Kẹo gôm: Cảm ơn bạn đã cho đường link, sáng nay mình đã đọc hết cả 6 trang ở topic đó và có thêm nhiều thông tin bổ ích. Tks.
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 156 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Bé nhà mình không học thêm bạn ạ. Chỉ học kiểu cưỡi ngựa xem hoa ở mẫu giáo thôi và mình thấy ở mẫu giáo chủ yếu học được một chút về đánh vần, còn tập viết thì cô mẫu giáo dạy phương pháp không ổn lắm. Mình cũng không ép con viết thêm ở nhà nên con viết chưa tự tin. Mình chủ yếu hướng dẫn con nguyên tắc ghép vần và khuyến khích con đọc thêm truyện nên bắt đầu vào hè con đã tự đọc truyện được. Còn viết thì con khá lên chủ yếu nhờ vào năm học cô rèn và hướng dẫn rất chi tiết. Ngoài ra con mình có học hè ở trường (bắt đầu từ khoảng giữa tháng 7 đến gần cuối tháng 8, 3 buổi sáng mỗi tuần) nhưng hồi đó cô giáo cũ sắp về hưu dạy nên cũng dạy lơ mơ, không thấy bé viết tiến bộ như khi vào năm học chính thức.

Theo mình không cần học thêm đâu vì nếu con được học hè trong khoảng hơn 1 tháng mà được đúng cô Liên dạy thì viết cũng sẽ khá ổn vì khi đó cô không có áp lực phải chạy theo chương trình trong năm mà chủ yếu cho các con làm quen với các môn và nắm được trình độ ban đầu của từng bé. Riêng tập đọc thì nếu có thể bạn tự luyện thêm cho con vì mình thấy chương trình của bộ đi khá nhanh mà các con lại mất khá nhiều thời gian cho tập viết. Đồng thời tập đọc theo kiểu vừa chơi, vừa học sẽ thú vị và vào nhanh hơn học kiểu cô dạy. Mình thường chơi trò đố con ghép vần vì các con có thể nhận biết tính logic của ghép vần khá nhanh. Toán thì mình thấy như con bạn là ổn rồi, vào học sẽ rất nhàn.

Bé của bạn có bạn học cùng vui nhỉ. Không rõ em bạn có thích cho con cùng vào học không vì mình thấy quan điểm của mọi người về rèn con cũng khá khác nhau. Ví dụ hồi con mình chuẩn bị vào học cũng có hỏi một cô giáo người quen trong trường là cho con học lớp 1 cô giáo nào thì tốt, cô bạn có recomend một cô giáo khá nổi tiếng và được nhiều người nhờ dạy con vì cô rèn chữ đẹp và rèn nề nếp quy củ. Trong khi đó mình thì lại không thích như vậy lắm vì không muốn con con bị tập trung quá nhiều vào rèn chữ đẹp. Đặc biệt sợ là cô sẽ yêu cầu con viết quá nhiều, phải viết chữ đẹp mà không có thời gian cho học những thứ khác và không có thời gian chơi nữa. Thực sự mình chỉ cần con nắm vững kiến thức, quen với việc tập trung khi học, kiên trì nhưng quan trọng nhất là thích học, thấy học là cần thiết cho bản thân chứ không phải học cho cô giáo.

Cảm ơn River76 nhé. Mình qua bên topic bên kia thì thấy bạn có nói là con bạn học lớp 1C. Đang định lát nữa gọi điện cho cô em họ mình (đang dạy lớp 5 ở NK) xem cô chủ nhiệm 1C là cô nào. Giờ bạn cho biết rồi thì mình ko phải hỏi nữa. Sang năm em Bi, chính là con của cô em họ mình cũng đi học, mình muốn cho con gái mình học cùng lớp với Bi cho có chị có em. Mình sẽ hỏi xem em họ mình có thích cho con học lớp cô Liên ko, nếu có thì tốt quá. Nhím nhà mình sẽ có em Bi học cùng lớp, có em Mèo, học lớp 2 cùng trường. Như thế con bé sẽ đỡ bỡ ngỡ hơn, bạn nhỉ?
    À, cho mình hỏi thêm 1 chút. Hồi hè, con gái bạn có đi học trước ở nhà cô ko? Nếu có thì bắt đầu học từ tháng mấy. Em họ mình bảo, đến t6 sang năm, các cô dạy lớp 1 sẽ tổ chức dạy thêm, có gì đến lúc đó sẽ alô cho mình. Ko biết t6 học có muộn ko? Mình đang định ra tết cho con đi học luôn, giờ bé đã biết gần hết mặt chữ, cộng nhẩm trong phạm vi 10 nhưng chưa biết đánh vần. River76 chia sẻ thêm cho mình ít thông tin về việc học trước nhé. Tks nhiều nha.
    @ mẹ Kẹo gôm: Cảm ơn bạn đã cho đường link, sáng nay mình đã đọc hết cả 6 trang ở topic đó và có thêm nhiều thông tin bổ ích. Tks.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

River76 có nhiều kinh nghiệm hay quá. Mình thấy việc tập ghép vần rất có ích cho tập viết. Vì mình thấy mới học được 1, 2 tháng mà các cô đã đọc cho học sinh viết như đọc chính tả ấy. Nếu các bé đã biết ghép vần thì sẽ ít bị viết sai kiểu "kì cọ" thành "cì cọ" hay "gia đình" thành "da đình" nhỉ. Ngay từ tối nay, mình sẽ áp dụng phương pháp chơi ghép vần để 2 mẹ con vừa học vừa chơi. Mấy hôm nay, Nhím nhà mình rất thích chơi đố phép cộng. Trong phạm vi 10 thì ok rồi. Mình còn hướng dẫn cho bé 9 cộng với các số khác thì bằng mười với số kém số đó 1 đơn vị (Ví dụ 9 + 7 bằng mười sáu ấy) Còn 10 cộng với các số thì bằng mười với chính số đó (Ví dụ 10 + 3 bằng mười ba, 10 + 8 bằng mười tám ấy) Bé đã biết phép cộng của 9 và 10 với các số trong phạm vi 10 rồi. Trộm vía tính rất nhanh và rất thích chơi đố kiểu này. Mà không biết cách mình dạy bé thế có đúng ko, sợ vào năm học cô dạy tư duy kiểu khác thì chết dở. Nhưng mình mới chỉ biết dạy về phép cộng thôi, chưa dạy phép trừ. À, còn nhân chia thì sao? Giờ là tháng 10 rồi, con bạn đã phải học nhân chia chưa? Nếu rồi thì sớm nhỉ. Mình cũng thấy bé Mèo cháu mình có cái bảng cửu chương và đã nhìn vào đó đọc rồi. Không biết đó có phải chương trình ở lớp không hay mẹ Mèo tự mua bảng cửu chương về.
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 156 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Mình cũng dạy cộng trừ từ khi học mẫu giáo như vậy và thấy khi con đi học không gặp vấn đề gì. Bé học toán nhàn và thích lắm, chủ yếu cũng chỉ là rèn cách viết chữ số và cách trình bày phép tính thôi. Chương trình của lớp một chỉ dừng ở cộng trừ tới hai chữ số thôi bạn ạ, mà cũng mới là cộng không nhớ thôi chứ chưa phải nhớ. Lên lớp 2 chắc mới học tới bảng cửu chương.

Đúng là bé sớm phải viết chính tả lắm. Từ tuần thứ 3 cô đã đọc chính tả cho các con viết và bài tập cuối tuần của bé nhà mình là bố mẹ đọc chính tả cho con viết chứ không phải là tập viết theo mẫu nữa.

Về ghép vần, có những nguyên tắc như tại sao dùng k, dùng gh, dùng ngh mà không phải c, g hay ng thì mình phải tự dạy con chứ cô không dạy. Nếu nắm được nguyên tắc con không phải nhớ theo kiểu thuộc lòng. Bài tập của tiếng Việt của bé liên quan tới s và x, đôi khi nhà mình phải lấy từ điển tiếng Việt để tra vì liên quan tới từ ít phải sử dụng. Rèn con học mới hiểu rõ hơn kiểu dạy học của giáo viên và mới hiểu tại sao các bạn nam lớp mình ngày xưa hay viết sai chính tả .

River76 có nhiều kinh nghiệm hay quá. Mình thấy việc tập ghép vần rất có ích cho tập viết. Vì mình thấy mới học được 1, 2 tháng mà các cô đã đọc cho học sinh viết như đọc chính tả ấy. Nếu các bé đã biết ghép vần thì sẽ ít bị viết sai kiểu "kì cọ" thành "cì cọ" hay "gia đình" thành "da đình" nhỉ. Ngay từ tối nay, mình sẽ áp dụng phương pháp chơi ghép vần để 2 mẹ con vừa học vừa chơi. Mấy hôm nay, Nhím nhà mình rất thích chơi đố phép cộng. Trong phạm vi 10 thì ok rồi. Mình còn hướng dẫn cho bé 9 cộng với các số khác thì bằng mười với số kém số đó 1 đơn vị (Ví dụ 9 + 7 bằng mười sáu ấy) Còn 10 cộng với các số thì bằng mười với chính số đó (Ví dụ 10 + 3 bằng mười ba, 10 + 8 bằng mười tám ấy) Bé đã biết phép cộng của 9 và 10 với các số trong phạm vi 10 rồi. Trộm vía tính rất nhanh và rất thích chơi đố kiểu này. Mà không biết cách mình dạy bé thế có đúng ko, sợ vào năm học cô dạy tư duy kiểu khác thì chết dở. Nhưng mình mới chỉ biết dạy về phép cộng thôi, chưa dạy phép trừ. À, còn nhân chia thì sao? Giờ là tháng 10 rồi, con bạn đã phải học nhân chia chưa? Nếu rồi thì sớm nhỉ. Mình cũng thấy bé Mèo cháu mình có cái bảng cửu chương và đã nhìn vào đó đọc rồi. Không biết đó có phải chương trình ở lớp không hay mẹ Mèo tự mua bảng cửu chương về.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

River76 có nguyên tắc ghép vần thế nào, truyền cho mình tí kinh nghiệm. Khi nào thì phải dùng chữ này, khi nào dùng chữ kia ấy. Hay có tài liệu nào hướng dẫn về ghép vần ko, bảo cho mình biết với để mình tìm mua. Tks trước nha
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 156 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Nguyên tắc viết c-k, ng-ngh, g-gh là do thầy dậy tiếng Pháp trước đây của mình dạy. Mình xem trong sách lớp 1 không thấy nhưng vừa rồi xem trong bài giảng tiếng Việt lớp 5 thì thấy có.

Nguyên tắc là khi phụ âm đứng trước i, e, ê thì là k, ngh, gh. Còn khi đứng trước các nguyên âm khác thì sẽ là là c, ng, g.

Còn một số nguyên tắc ghép âm khác mình đang tập hợp lại và sẽ post dần sau nhé.

River76 có nguyên tắc ghép vần thế nào, truyền cho mình tí kinh nghiệm. Khi nào thì phải dùng chữ này, khi nào dùng chữ kia ấy. Hay có tài liệu nào hướng dẫn về ghép vần ko, bảo cho mình biết với để mình tìm mua. Tks trước nha
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình đã copy lại nguyên tắc ghép vần mà River76 vừa post rồi. River76 chịu khó sưu tầm các phương pháp hướng dẫn con học quá. Chắc chắn bé nhà bạn sẽ học rất tốt. Không biết mình có làm được như River76 ko. Hi vọng sang năm Nhím nhà mình sẽ được làm quen với chị "River2002" :Smiling:, chắc sang năm chị sẽ học lớp 2C nhỉ.
    • 853 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Cháu mình cũng đang học ở trường này ( 2002), Tương lai con mình sinh năm 2004 cũng học ở đây .Các mẹ cùng vào đây nói chuyện cho mình biết thêm về trường với
    • 853 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Cháu nhà mình học lớp 1B cô Lan dậy. có mẹ nào biết gì về cô Lan kg?
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 156 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Còn đây là nguyên tắc sử dụng y và i, mình thấy hơi phức tạp. Mình phải tập hợp từ nhiều bài viết khác nhau và rút ra nguyên tắc dưới đây, chắc sẽ sử dụng để hướng dẫn con dần từ bây giờ tới lớp lớn hơn:

4 trường hợp y dài thay thế i ngắn:

1
    ) Thay i ngắn khi tổ hợp âm /iê/ ở đầu một tiếng.

Thí dụ: yế t kiến, yế n tiệc, yê n ổn... Ta viết iết, iến, iên thì phát âm đã đúng với tiếng nói rồi, nhưng qui tắc quốc ngữ buộc khi bán nguyên âm iê đứng đầu chữ thì i phải thay bằng y .

2
    ) Thay i ngắn trong các tổ hợp âm chúm môi /ui/ và /uiê/ (viết là uy,uyê,uya).

Thí dụ: xu ýt xoa, họ hu ỳnh , đêm khu ya , khu ỷu tay, quý, quỷ, tu +yết , Ngu +yễn, thu +yên, chu +yển.. .

3) Thay i ngắn ở sau âm ngắn của a [trong chính tả hiện nay cũng viết bằng đồ vị /a/ và âm ngắn của ơ [ tức là đồ vị /â/].

Thí dụ: cay,
    dày, đây, mây.

4) Thay i ngắn khi đứng một mình trong các từ Hán- Việt, ví dụ: y - y tế, y nguyên, y phục; ỷ - ỷ lại; ý - ý nghĩa, ý kiến... --> i ngắn được sử dụng khi đứng một một trong các từ thuần Việt- thường là từ láy, cụ thể là: i - i tờ; ì - ì, ì ạch, ì à ì ạch, ì ầm, ì oạp; ỉ - lợn ỉ, ỉ eo, ỉ ôi; í - í a í ới, í oắng, í ới; ị - ị, béo ị
    Ngoại lệ: trong cách viết tên riêng (tên người, tên đất), tên các triều đại đã quen dùng y thì vẫn viết theo truyền thống. Ví dụ: triều Lý, Lý Bôn, Lý Thường Kiệt, xã Lý Nhân, Nguyễn Thị Lý, vv.

Còn các trường hợp khác dùng i.

Mình đã copy lại nguyên tắc ghép vần mà River76 vừa post rồi. River76 chịu khó sưu tầm các phương pháp hướng dẫn con học quá. Chắc chắn bé nhà bạn sẽ học rất tốt. Không biết mình có làm được như River76 ko. Hi vọng sang năm Nhím nhà mình sẽ được làm quen với chị "River2002" :Smiling:, chắc sang năm chị sẽ học lớp 2C nhỉ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 156 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Mình không biết gì về cô giáo của lớp 1 B cả. Mình cũng muốn tìm hiểu trước về khối 2 ở NK nữa để tìm cô phù hợp vì rút được kinh nghiệm là các cô có cách dạy rất khác nhau. Hy vọng có các mẹ có con học NK tham gia vào chủ đề này.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bi và Tít Xem bài viết
    Cháu nhà mình học lớp 1B cô Lan dậy. có mẹ nào biết gì về cô Lan kg?
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3