TIN TÀI TRỢ.

Trẻ 3-7 tuổi học tiếng anh cần chú ý điều gì?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.27K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 18 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

img_2077_0Không cần phải nói, mọi người cũng hiểu tiếng Anh đã phổ biến và quan trọng với tương lai trẻ nhỏ. Ngay cả người lớn, nếu có tiếng Anh, thì cơ hội nghề nghiệp cũng sáng lạng hơn, ngay cả khi nền kinh tế khó khăn như hiện nay. Vậy chúng ta nên làm gì để khơi gợi đam mê, hứng khởi học tiếng Anh cho trẻ trong giai đoạn vàng của việc học ngoại ngữ?! Chúng ta cùng nhau tìm câu trả lời nhé
    1. Có nên cho trẻ học tiếng anh từ 3-7 tuổi
    Có nếu như có người hướng dẫn, người kèm cặp. Có nếu như phụ huynh đảm bảo được bé vẫn được tiếp xúc với ngôn ngữ mẹ đẻ- tiếng Việt. Trẻ học càng sớm thì khả năng phát âm chuẩn càng cao vì trẻ sẽ dễ dàng định hình được cách phát âm tiếng Anh. Nếu như tiếng Việt phát âm bằng âm mũi, thì tiếng Anh lại phát ra từ cổ họng. Nếu để trẻ lớn mới học tiếng Anh, thì khó có thể quen được cách phát âm từ cổ họng.
    Còn nếu bảo trẻ nhỏ chỉ học tiếng Anh, mà ít nói tiếng Việt thì mình nghĩ là nên ưu tiên tiếng Việt hơn!!!
    2. Mẹ có thể giúp bé hình thành tư duy bằng tiếng Anh
    Bản thân mình cho rằng bố mẹ đóng vai trò quyết định trong sự phát triển của bé. Định hướng của bố mẹ là rất quan trọng. Mình từng đọc 1 số tài liệu nói về cách dạy trẻ của người Nhật, người nước ngoài,…(mình không nhớ tên), họ nhấn mạnh là nên tạo thói quen suy nghĩ và xử lý thông tin cho trẻ. Ví dụ: Thay vì dạy màu đỏ là red, màu xanh là blue, màu vàng là yellow, chúng ta nên dạy bằng cách đặt câu hỏi. Ví dụ “What color is it?” và dạy bé trả lời: “(It's) red/blue/yellow” hay “What's this?” - “(It's an) apple”; “Where's the apple?” (dạy cho bé chỉ vào quả táo)...Các mẹ thử nghiệm xem nhé J
    3. Học ngoại ngữ cần có thời gian
    Cũng như tiếng Việt, chúng ta cần kha khá thời gian để thẩm thấu, để hiểu sâu hơn về tiếng Việt. Quá trình học tiếng Việt, cũng cả chục năm chứ nói gì đến học ngoại ngữ. Với bé, thì ban đầu các mẹ hỏi những câu hỏi đơn giản thôi, rồi hãy chuyển sang phức tạp nhé.
    4. Khuyến khích trẻ đọc sách
    Các bà mẹ nếu thường xuyên đọc sách cho bé mỗi buổi tối trước khi đi ngủ chắc chắn sẽ kích thích trí tưởng tượng và cả thói quen đọc sách của bé nhé J Chỉ cần 30 phút mỗi ngày ru bé ngủ là quá tuyệt vời các mẹ à. Sách thì nên là sách màu, nhiều hình ảnh sẽ giúp trí tưởng tượng bay cao bay xa hơn các mẹ nhé. Mình nhiều khi cho bé đến trung tâm Insight ở 95H Lý Nam Đế, họ cho đọc sách miễn phí, hoặc các mẹ có thể mua sách về cho bé, hoặc mua thẻ mượn sách ở các thư viện….Tùy các mẹ ha! J
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 351 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Mình cho con học tiếng Anh khi bé 5-6 tuổi và thấy như thế này
    Chương trình và phương pháp dạy của thày giáo rất quan trọng vì nếu chương trình hấp dẫn, thày giảng hay và vui nhộn thì con sẽ thích ngay từ đầu, và như vậy sau này con học sẽ dễ dàng hơn. Nếu học ở độ tuổi này mà chỉ học không thì 1 lúc bé sẽ chán và không có hứng thú nữa
    • 18 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mẹ rongcon8888 nói đúng đấy, trẻ ở độ tuổi Mẫu giáo với Tiểu học cần được vui chơi nhiều. thầy giáo mà khéo léo kết hợp được học và chơi trong khi dạy thì mới có thể giúp trẻ phát triển toàn diện mẹ nó nhỉ
    Trích dẫn Nguyên văn bởi rongcon8888 Xem bài viết
    Mình cho con học tiếng Anh khi bé 5-6 tuổi và thấy như thế này
    Chương trình và phương pháp dạy của thày giáo rất quan trọng vì nếu chương trình hấp dẫn, thày giảng hay và vui nhộn thì con sẽ thích ngay từ đầu, và như vậy sau này con học sẽ dễ dàng hơn. Nếu học ở độ tuổi này mà chỉ học không thì 1 lúc bé sẽ chán và không có hứng thú nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn chủ top nhiều, bài viết rất hữu ích. Nếu ai cũng biết đến những thông tin bạn vừa chia sẻ trên thì việc giáo dục trẻ em nói chung sẽ tốt hơn nhiều
    • 78 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hiện bên trung tâm anh ngữ Lesh cũng có tổ chức các lớp học TAGT cho trẻ em đó. Học phí hợp lý mà còn được học với gv Bản ngữ. Phương pháp học hay lắm!