TIN TÀI TRỢ.

Con học lớp 1 - có nên "quà" cô

• 0 Lượt chia sẻ
  • 780 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con tôi vào học lớp 1, rất đông học sinh (sinh năm Quý Mùi) mỗi lớp đến 50 ~ 60 con 1 lớp. Khi đi khai giảng và họp phụ huynh, tôi thấy rất nhiều mẹ (phải đến 2/3) đem theo "quà" tặng cô (cả quà và phong bì) và cũng thấy cô nhận. Vừa rồi lại thấy có mẹ hỏi thăm nhà cô (không biết có phải mục đích đến quà cô hay không).

Thật sự là tôi nghĩ có thể nhân dịp gì đó mình có món quà nho nhỏ cảm ơn cô, chứ cũng sợ cô quan tâm quá lại nhẹ tay chấm điểm lại thành ra nặng thành tích. Nhưng thấy việc này nhiều mẹ nhộn nhịp quá nên cũng đắn đo. Có phải là quà/phong bì đi trước là khôn hay không? Mông lung quá. :Thinking: :Thinking: :Thinking: :Thinking: :Thinking:

Các mẹ bày tỏ ý kiến chân thành nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 109 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình ngghĩ rằng quà cho cô thể hiện sự cảm ơn của phụ huynh với cô giáo, nếu mình thấy thực sự cảm ơn cô thì món quà nhỏ có thể thay lời. Còn đặt vấn đề quà cám để nịnh bợ cô thì không nên. Con gái mình học lớp 2, cả năm lớp 1 mình cũng có những lần tặng quà cô vào dịp 20/10, 20/11, 8/3 thôi. Đó là những ngày các cô được cả xã hội quan tâm, thì ở cương vị một phụ huynh học sinh mình cũng muốn thể hiện sự quan tâm tới cô, vả lại cô giáo của con mình rất tận tâm với học sinh nên mình tặng quà cô mà không phải lăn tăn gì cả. Còn những ngày khác như khai giảng, trung thu, mình không có tặng cô gì cả vì mình nghĩ đó là những ngày mà lẽ ra các con mình là người được chúc mừng chứ nhỉ. Đừng đua nhau người nào cũng muốn cô chăm con mình hơn, thiên vị con mình hơn càng làm cho bệnh thành tích trầm trọng. Chính các phụ huynh làm những điều không đũng rồi lại đua nhau lên than thở rằng đạo đức nghề giáo đang suy đồi. Cứ thoải má mẹ nó ạ. Chỉ cần cô đánh giá con mình đũng, không cần cô nâng con mình trên khả năngg của con.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,295 Bài viết

• 703 Được cảm ơn

Mình cũng có con đang học lớp 1, theo như mình thì cũng không nên đua nhau quà đắt tiền và phong bì cho cô, vì khi phụ huynh mang quà, phong bì cũng là mang theo sự trông chờ cô sẽ để ý, rồi cho điểm cao, rồi có chỗ ngồi tốt cho con mình... vậy các bạn thử nghĩ mà xem nếu chỉ cần một nửa lớp đi theo phong trào trên thì liệu cô có thể đảm đương được niềm mong đợi của các phụ huynh đó hay không??
    Nhưng cũng không phải là các mẹ "lãng quên" việc tặng quà cho cô, m có cùng quang điểm với nhà 3ngua vào những ngày lễ của các thầy cô, rồi ngày QT phụ nữ..thì cũng nên có một món quà nhỏ tặng cô tỏ lòng biết ơn với cô là được. Cái chính là làm sao các mẹ có một phương pháp dạy con học ở nhà đạt hiệu quả, và cho con có trách nhiệm, hứng thú khi ngồi vào bàn học..
    Chứ cứ ỉ vào cho cô hoàn toàn về việc học hành của con là chúng ta đang làm mai một đi tiềm năng của các con đấy, đúng không các mẹ??
    • 88 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Có câu, "muốn sang phải bắc cầu kiều, muốn con hay chữ phải yêu lấy thầy", ngày xửa ngày xưa, qua sách báo, truyền hình,... toi thường thấy cảnh bố đi trước mang 1 mâm xôi trên đó có 1 thủ lợn, đi xin học cho con, rồi thì dăm bữa nửa tháng lại sang nhà thầy có tý chút QÙA cáp ( chai rượu, cặp gà sống,... - đại ý là quà) biếu thầy, nhân thể hỏi thăm tình hình học tập của con.
    Đây là truyền thống tốt đẹp của dân tộc, vậy tại sao lại phải hỏi câu như câu bạn hỏi?
    Theo tôi, bạn thấy thế nào là phải thì nên làm, đừng chạy đua, thứ nhất không đủ lực, thứ hai, tạo tiền lệ xấu cho người nhận và người đi sau bạn!
    Góp ý thế, phải thì nghe, không phải thì bỏ qua bạn nhá! :Laughing:
    Muốn nhanh thì phải từ từ, muốn mạnh thì phải nhẹ nhàng