TIN TÀI TRỢ.

CHo con học ASM hay Trưng Vương đây! Các mẹ tư vấn giúp em với.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.26K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 303 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ trước nhé, đã xem topic của mình. Em đang cần tư vấn của các mẹ một chuyện như sau:

Con nhà em từ lớp một em đã cho con đi học tại trường tiểu học Thăng Long, cách nhà 9km, nhà em ở Mai Động, cũng vì muốn chọn trường tốt cho con, hai nữa là gần cty mẹ để tiện đưa đón. Thậm chí con em còn cho đi học thêm Tiếng Anh ở Hoàng Quốc Việt sáu tháng trời, sau đó nhà cô chuyển lên gần sân vận động Mỹ Đình, cho con theo được hai tháng thì mùa hè nóng quá, đành cho con thôi, lại cho con học tiếp ở Yên Hoà. cũng cách nhà khoảng 9km. Trộm vía con bé nhà em sức khoẻ cũng tốt nên không ảnh hưởng lắm. Ban đầu quyết định cho con đi học xa nhà cúng phân vân lắm, bốn năm trôi qua mẹ con đi học vẫn đều đặn, không gặp trở ngại nào. Kết quả học tập của con cũng không phụ lòng cha mẹ đưa đón. Năm nay em tiếp tục xin cho cháu thứ hai theo học trường của con chị. Tóm lại cấp một là okie. Xin lỗi em hơi dài dòng tí.

Với kết quả học tập của con chị , nên em mạnh dạn năm con bé học lớp ba em đã cho ôn AMS tại Kim Mã cũng cách nhà 8km. Con học rất tốt, các cô trong trung tâm đều nhận xét con với lực học học thế có thể hy vọng vào AMS, con bé luôn dẫn đầu lớp cả hai môn Toán và Tiếng Việt, con nhà em đã có giả Toàn quốc nữa. Năm nay con bé lên lớp 5 rồi. Vợ chồng em cũng bàn nhau nếu con mà thi đỗ AMS thì thôi cố găng đưa đón con, tuy có không tiện một chút. Nhưng oạch một cái em mới biết, trường AMS sắp chuyển về gần BigC rồi. Học thêm đi xa tuần một buổi và thời gian hớp lý, nên vợ chồng em đưa đón được, đằng này ngày nào con cũng đi học, lại không bán trú nữa, nên vợ chồng em lo lắm. Mà con bé lại rất thích thi vào trường đó. Em đang phân vân là có nên cho con bé học trường đó không, hay xin cho con vào Trưng Vương cho tiện đường mẹ đưa đón.

Các mẹ có ý kiến gì hay giúp em nhé, hoặc có mẹ nào đã có con học AMS mà đi xa có kinh nghiệm gì nói cho em biết với nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều

Các mẹ ơi, không phải em quá tự tin vì con đâu ạ. không phải em đã chắc là con đỗ AMS đâu, em biết là thi vào AMS rất khó và mẹ nào cho con đi thi cũng hy vọng con mình đỗ , em cũng không phải là ngoại lệ. Đằng nào khi đăng ký cho con thi vào AMS , em cũng phải chuẩn bị trường Trưng Vương cho con rồi. nhưng em mong là mình có một kế họach trước ạ. để không bị động các mẹ ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 303 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Ôi Mod ơi, em oánh lộn tiêu đề tên trường AMS chứ không phải ASM, mod sửa dùm em với ạ, em không biết cách sửa thế nào.
    • 853 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Con chị học tốt vậy thật là mát mặt, chúc mừng chị nhé. theo em thì tất cả vì con em chúng ta, cháu nhà chị học ok thế mà bản thân cháu cũng rất thích học trường này thì anh chị nên theo ý cháu ( tất nhiên là khi cháu thi đỗ). Theo em nghĩ nếu trường có chuyển đi thì cũng có xe đưa đón các cháu lúc đó mình đăng kí thì ok rồi.
    Năm nay thằng cu lớn nhà em mới vào lớp 1 nhưng mơ ước của hai vợ chồng em là sau này cháu cũng thi được vào trường này vì một phần là trước bố cháu cũng học ở đây, còn là vì em thấy hầu như học sinh của trường sau này đều rất tự tin thi vào các trường đại học trong nước cũng như nước ngoài .
    Em muốn hỏi thêm chị về việc con chị học thêm để thi vào trường chị trả lời em nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 303 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Bi và Tít, con bạn năm nay mới vào lớp một thì cũng bằng tuổi cháu thứ hai của mình đây. Mới bước vào lớp một, thì bắt đầu vào lớp một thì đừng lo lắng quá, cứ cho cháu học ở trường thôi, đừng tạo áp lực cho con sớm quá, quan điểm của mình là như vậy. Lớp một, lớp hai con mình không học thêm môn văn hoá nào cả, kẻ cả cô giáo chủ nhiệm mở lớp học tại nhà, mình cũng chưa cho con đi, vì thực ra lớp một các cháu mới bắt đầu làm quen mọi thứ, buổi tối về hai vợ chồng mình xem bài của con ở lớp và kèm con thêm thôi. Học cũng khá nhẹ nhàng khoảng 1 tiếng thôi. Vì các cháu hầu như không có bài tập về nhà đâu, kèm thêm thôi. Vào lớp một hết học kỳ một, khi đó cháu đã đọc viết thành thạo, mình bắt đầu cho cháu đi học tiếng anh (không dám cho học sớm hơn, sợ bảng chữ cái con nhầm lẫn) . Bước vào đầu năm lớp ba sau khi con thi được vào lớp chọn của trường, mình bắt đầu cho con đi học thêm Toán và Tiếng Việt. Tuần một buổi. đến gần cuối năm lớp ba, con gái mình nói thích thi vào AMS mình bắt đầu đăng ký cho con học ôn AMS tại trung tâm Anh Minh. Học cho đến nay. Cu thứ hai nhà mình lớp một mình chắc cũng sẽ áp dụng giống con chị thôi, đến hôm thứ bảy vừa rồi mới bắt đầu cho đi học chữ đây để chuẩn bị vào lớp một, mình cũng không cho đi học sớm lắm đâu. Không biết mẹ nào có thông tin gì thêm về trường AMS nữa không nhỉ
    • 593 Bài viết

• 1,102 Được cảm ơn

Em ơi, cứ cho con thi vào Ams đi. Nếu trường chuyển sang địa điểm mới mà vẫn giữ nguyên chính sách cũ thì lớp 6-7 con vẫn được bán trú cơ mà, còn nếu không, em có thể nghiên cứu cho con tập đi ô tô buýt (kể cả bán trú mà em không đưa đón con được thì bé vẫn phải tự đi ô tô buýt thôi). Lớp con chị có bạn nhà xa vẫn tự đi ô tô buýt mấy tuyến đấy. Vất vả một tý nhưng quan trọng được môi trường học tập mà con thích, lại tạo được tính tự lập cho con. Con lớn nhà chị bắt đầu từ tuần sau chị cũng cho tự đi ô tô buýt đấy.
    Sang năm con em thi Ams à? Bắt tay cạnh tranh cái nhé :Smiling:! Con nhỏ nhà chị cũng vậy đấy.
    4boDoJJ4boDp7
    NB: 3.5 kg - 1M: 4.4 kg - 2M: 5.5 kg - 3M: 6.3kg - 4M: 7.0 kg - 5M: 7.6kg - 6M: 8.1kg - 7M: 8.6kg - 8M: 8.9kg - 9M: 9.2kg - 10M: 9.6kg dài 75cm - 11M: 9.5kg
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 66 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Con học giỏi như thế thì bố mẹ hy sinh đi, tìm mua nhà hoặc thuê ở gần trường ấy, rồi sau đó chỉ cần đưa đón cu em thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 303 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Gặp chị homesick70 ở đây rồi, chị ơi nhưng mới lớp 6 cho đi otô bus em không yên tâm. Nhất là con gái nữa, lo lắm. Đến hôm nào bận không cho con đi học thêm được em phải nhờ một bác xe ôm nữ bên Bách Khoa sang đón đấy. Sợ lắm.

Còn phương án mua nhà thì cũng khó nhỉ, kéo theo nhiều chuyện lắm. Thay đổi hết, không ổn. Nhưng nếu có bán trú thì còn đỡ hơn nhỉ? không biết thế nào đây.
    • 593 Bài viết

• 1,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bimbopno Xem bài viết
    Gặp chị homesick70 ở đây rồi, chị ơi nhưng mới lớp 6 cho đi otô bus em không yên tâm. Nhất là con gái nữa, lo lắm. Đến hôm nào bận không cho con đi học thêm được em phải nhờ một bác xe ôm nữ bên Bách Khoa sang đón đấy. Sợ lắm.

Còn phương án mua nhà thì cũng khó nhỉ, kéo theo nhiều chuyện lắm. Thay đổi hết, không ổn. Nhưng nếu có bán trú thì còn đỡ hơn nhỉ? không biết thế nào đây.
    Em vào đây đọc thử nhé:
    http://ams.edu.vn/Article/Detail/552
    4boDoJJ4boDp7
    NB: 3.5 kg - 1M: 4.4 kg - 2M: 5.5 kg - 3M: 6.3kg - 4M: 7.0 kg - 5M: 7.6kg - 6M: 8.1kg - 7M: 8.6kg - 8M: 8.9kg - 9M: 9.2kg - 10M: 9.6kg dài 75cm - 11M: 9.5kg
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bimbopno Xem bài viết

Cháu gái mình cũng thường đi học bằng xe bus từ năm lớp 6 (bây giờ bạn ấy lớp 8 rồi), nhà cách trường hơn mười km. Năm lớp 8 kg học bán trú nữa bạn ấy còn đi đi về về 4 lần/ngày. Được cái sức khỏe bạn ấy tốt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 270 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Chào Bimbopno, phục bạn về khoản đưa đón con xa, mình cũng cùng chung cảnh ngộ đấy! Nếu so sánh thì mình thích cho con vào AMS hơn. Trường AMS có bán trú lớp 6, 7 mà. Trưng vương vào lớp chuyên toán H1 cũng tốt nhưng lại không có bán trú, sĩ số lớp quá đông. Mình chỉ lăn tăn nếu vào AMS cả ngày trên lớp đã tương đối nặng rồi, nếu lo đưa đón học thêm trong khi nhà xa thì cũng mệt. Hình như các bé học trường AMS cũng học thêm nhiều lắm? không phải học ở trường mà tự học các lò luyện bên ngoài.
    • 5,195 Bài viết

• 1,917 Được cảm ơn

Hi chị, em gái em đang học ở Ams. Cấp 1 Nghĩa Tân thôi, lên cấp 2 thi vào Ams cũng cách rách đưa đón. Em thấy học Ams môi trường học tập ok lắm ạ. Mà với các em này, môi trường học tốt rất quan trọng. Các hoạt đọng ngoại khóa, dã ngoại cũng nhiều nữa. Học ra học, cẩn thận từng tí 1 vì chỉ lơi là sẽ bị rớt các bạn, còn tới lúc chơi thì cũng chơi đã đời. Ở lớp chỉ cần luôn nằm trong top 20 là có thể tạm an tâm.
    Học Ams có lớp bán trú 6 -7, căngtin ăn khá ổn bé nhà em giờ đi học phải ở lại trường vẫn ăn cơm căng tin.
    Lên lớp 8 sẽ phân chia lớp theo môn chuyên.
    Em chỉ biết sơ sơ thế thôi, sau này cũng chỉ mong con em vào Ams học đc thôi.
    À theo như em biết thì năm học tới này trường sẽ chuyển sang cơ sở mới ở gần BigC. Thấy quy mô hoành tráng lắm, có cả bể bơi, phòng thể thao...
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 303 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm, gần như em đã có câu trả lời cho mình rồi. Em chỉ lo lớp 6 và lớp 7 thôi, chứ sang lớp 8 chắc con cũng quen trường lớp hết cả rồi, mẹ có thể yên tâm hơn và khi đó thì con đã lớn. Mặc dù con bé nhà em cũng khá tự tin vì 6 năm làm lớp trưởng rồi (tính cả nhà trẻ hihi) nhưng đúng là con thì chả thấy lo gì, mẹ thì sốt vó. các chị cũng thế phải không?
    • 5,287 Bài viết

• 7,332 Được cảm ơn

Nhà cậu ruột ở em khu tập thể Thanh Xuân Bắc, cả 2 cậu mợ đều hay đi công tác xa. Con gái đầu (năm nay học lớp 12Ams – chuyên Sinh), cũng thi đỗ Ams từ cấp II.

Học kỳ I năm lớp 6 cậu em đưa đón con bằng xe máy, sang kỳ II cậu đi kèm cùng xe bus độ 2 tháng. Sau đó là em triền miên đi học = xe bus đến bây giờ (kể cả đi học thêm). Em này ngoan, học giỏi, cũng nộp đơn xin học bổng 1 số trường ĐH của Mỹ (đã được 1 trường nhận).
    JBYmp7
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hai vì sao Xem bài viết
    Cháu gái mình cũng thường đi học bằng xe bus từ năm lớp 6 (bây giờ bạn ấy lớp 8 rồi), nhà cách trường hơn mười km. Năm lớp 8 kg học bán trú nữa bạn ấy còn đi đi về về 4 lần/ngày. Được cái sức khỏe bạn ấy tốt.
    Con chú ruột mình, hai em đều học Ams từ cấp 2, nhà cũng xa nhưng cô chú ấy cũng rèn cho đi xe bus từ hồi lớp 4 cơ (vì muốn cho con học trường tốt nên để hộ khẩu ở nhà ông bà nội), mình thấy rất OK. Hai em mình đều học giỏi, ngoan, tự giác cực kỳ, bây giờ đứa lớn chuẩn bị du học, đứa thứ 2 thì cũng đỗ tiếp vào lớp 10 chuyên của Ams rồi...
    Mình thấy bảo năm học tới Ams chuyển về Nam Trung Yên và có cả cấp 1 nữa, cũng đang nhăm nhe cho con sang đó nhưng chưa biết khâu tuyển sinh của cấp 1 thế nào....
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • Thành viên webtretho
    • 13 năm
    • 763 Bài viết

• 7,567 Được cảm ơn

Nếu con có sức học thì cứ cho thi vào Ams nhé; con mình là con gái từ học kỳ II lớp 6 cũng đi xe buýt mua vé tháng và thấy ổn, thậm chí mình thấy con tự tin và hoặt bát hơn khi bố mẹ đưa đón nên đừng ngại.
    So sánh H1 Trưng vương và Ams thì hơi khó so sánh, riêng về sĩ số thì đông ngang nhau nhé.
    Hãy tạo điều kiện tốt nhất cho con khi có thể và hãy cho con rèn luyện, đi xe buýt cũng ko sao đâu!
    Chúc bạn có lựa chọn sáng suốt!
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tubonghe359 Xem bài viết
    Mình thấy bảo năm học tới Ams chuyển về Nam Trung Yên và có cả cấp 1 nữa, cũng đang nhăm nhe cho con sang đó nhưng chưa biết khâu tuyển sinh của cấp 1 thế nào....
    Thông tin này chuẩn kg bà ?
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hai vì sao Xem bài viết
    Thông tin này chuẩn kg bà ?
    Tôi cũng mới nghe thông tin như thế, chưa chính thống nên cũng đang hỏi thêm.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: