TIN TÀI TRỢ.

Trường quốc tế vs. trường Việt Nam

• 1 Lượt chia sẻ
  • 20.5K Lượt đọc
  • 126 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 819 Bài viết

• 419 Được cảm ơn

Tôi là người trong nghề, cũng đã đi học ở đây đó một thời gian, muốn chia sẻ với các mẹ một số sự việc theo góc nhìn của một giáo viên mầm non.
    Bài 1: Chăm sóc trẻ mầm non
    Hồi tôi chưa có con nhỏ, từ nước ngoài trở về, thấy trẻ con Việt Nam tôi choáng váng vì chúng quá to lớn so với gì mình tưởng tượng. Theo quan điểm là người việt "lớn" chỉ bằng 70% so với bọn tây "lớn", thì trẻ con của mình cũng theo tỉ lệ đó thôi, nhưng hóa ra không phải. Trẻ con của mình không kém gì trẻ con tây, nếu không nói là đa phần to lớn hơn. Đến 7 tuổi thì bằng nhau và sau tuổi đó thì ta đuối sức dần.
    Đến thăm trường UNIS Hà Nội, tôi thấy bọn trẻ con ở đó rất gầy gò, nhưng mắt đứa nào đứa đấy sáng quắc tinh anh. Nói chuyện với thầy hiệu trưởng phụ trách mầm non của trường, tôi hỏi rằng nếu cân trẻ con lên thì theo "tiêu chuẩn việt nam" thì học sinh của ông gầy quá, ông bảo nếu cần tôi sẽ nhét vài cục đá vào túi áo của bọn chúng rồi mới cân lên. Ông dẫn tôi đi xem bọn trẻ vào bữa ăn của chúng, thật là đơn giản chỉ một lát bánh mỳ hấp chuối và nước cam. Giáo viên không phải ép chúng ăn vì chúng ăn một loáng là hết phần ăn. Ở đó cũng có rất nhiều học sinh việt nam theo học. Chẳng đứa nào thấy đói.
    Giữa trưa nắng mùa hè, một nhóm trẻ con khác đang chơi ngoài sân, không có một bóng cây nào.
    Vậy mà rất ít trẻ ốm.
    Hồi tôi mới mở trường, nói những chuyện tương tự cho giáo viên của mình nghe, thì họ bảo: Ở bên tây thì nói làm gì, thời tiết cũng khác, đồ ăn cũng khác v.v... Tôi chẳng thuyết phục được cả phụ huynh nữa.
    Tôi mời ông hiệu trưởng đi ăn tối, bữa tối đó chủ đề về dinh dưỡng và chăm sóc trẻ mầm non lại được đặt ra.
    Tôi bảo di truyền của người Việt Nam khác, thể lực của họ yếu, cho nên họ mới hụt hơi khi lớn tuổi hơn, ông không đồng ý, dẫn chứng là học sinh của ông học ở đây đến khi tốt nghiệp cấp 3 phát triển rất tốt, dân châu á mà chẳng kém mấy dân tây. Tất cả là do quan niệm sai lầm của người lớn. Ông bảo nước Nhật có đề ra chế độ ăn rất chặt chẽ cho học sinh và bắt buộc các trường tuân thủ nghiêm ngặt và họ đã có một thế hệ tuyệt vời, chứ không phải họ "lai giống" với Mỹ thời kỳ chiếm đóng mà được như thế đâu. Tôi cũng đưa ông xem quy định khẩu phần ăn của ngành giáo dục mầm non việt nam, ông "choáng" quá và xin mang về nghiên cứu thêm.
    Tôi vẫn nhớ hồi mình ở úc, các cô giáo thường ăn cùng trẻ, chứ không đợi sau khi trẻ ngủ mới phân nhau đi ăn. Điều mà nơi này cho là khoa học thì nơi kia cho là phản khoa học.
    (Bài 1 còn tiếp)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 138 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Chít Xem bài viết
    Tôi là người trong nghề, cũng đã đi học ở đây đó một thời gian, muốn chia sẻ với các mẹ một số sự việc theo góc nhìn của một giáo viên mầm non.
    Bài 1: Chăm sóc trẻ mầm non
    Hồi tôi chưa có con nhỏ, từ nước ngoài trở về, thấy trẻ con Việt Nam tôi choáng váng vì chúng quá to lớn so với gì mình tưởng tượng. Theo quan điểm là người việt "lớn" chỉ bằng 70% so với bọn tây "lớn", thì trẻ con của mình cũng theo tỉ lệ đó thôi, nhưng hóa ra không phải. Trẻ con của mình không kém gì trẻ con tây, nếu không nói là đa phần to lớn hơn. Đến 7 tuổi thì bằng nhau và sau tuổi đó thì ta đuối sức dần.
    Đến thăm trường UNIS Hà Nội, tôi thấy bọn trẻ con ở đó rất gầy gò, nhưng mắt đứa nào đứa đấy sáng quắc tinh anh. Nói chuyện với thầy hiệu trưởng phụ trách mầm non của trường, tôi hỏi rằng nếu cân trẻ con lên thì theo "tiêu chuẩn việt nam" thì học sinh của ông gầy quá, ông bảo nếu cần tôi sẽ nhét vài cục đá vào túi áo của bọn chúng rồi mới cân lên. Ông dẫn tôi đi xem bọn trẻ vào bữa ăn của chúng, thật là đơn giản chỉ một lát bánh mỳ hấp chuối và nước cam. Giáo viên không phải ép chúng ăn vì chúng ăn một loáng là hết phần ăn. Ở đó cũng có rất nhiều học sinh việt nam theo học. Chẳng đứa nào thấy đói.
    Giữa trưa nắng mùa hè, một nhóm trẻ con khác đang chơi ngoài sân, không có một bóng cây nào.
    Vậy mà rất ít trẻ ốm.
    Hồi tôi mới mở trường, nói những chuyện tương tự cho giáo viên của mình nghe, thì họ bảo: Ở bên tây thì nói làm gì, thời tiết cũng khác, đồ ăn cũng khác v.v... Tôi chẳng thuyết phục được cả phụ huynh nữa.
    Tôi mời ông hiệu trưởng đi ăn tối, bữa tối đó chủ đề về dinh dưỡng và chăm sóc trẻ mầm non lại được đặt ra.
    Tôi bảo di truyền của người Việt Nam khác, thể lực của họ yếu, cho nên họ mới hụt hơi khi lớn tuổi hơn, ông không đồng ý, dẫn chứng là học sinh của ông học ở đây đến khi tốt nghiệp cấp 3 phát triển rất tốt, dân châu á mà chẳng kém mấy dân tây. Tất cả là do quan niệm sai lầm của người lớn. Ông bảo nước Nhật có đề ra chế độ ăn rất chặt chẽ cho học sinh và bắt buộc các trường tuân thủ nghiêm ngặt và họ đã có một thế hệ tuyệt vời, chứ không phải họ "lai giống" với Mỹ thời kỳ chiếm đóng mà được như thế đâu. Tôi cũng đưa ông xem quy định khẩu phần ăn của ngành giáo dục mầm non việt nam, ông "choáng" quá và xin mang về nghiên cứu thêm.
    Tôi vẫn nhớ hồi mình ở úc, các cô giáo thường ăn cùng trẻ, chứ không đợi sau khi trẻ ngủ mới phân nhau đi ăn. Điều mà nơi này cho là khoa học thì nơi kia cho là phản khoa học.
    (Bài 1 còn tiếp)
    Mẹ bé Chit ơi, very much looling forward to reading more on this topic.

Mình ko học ở Tây, nhưng làm việc rất là lâu năm cho Tây rồi, có nhiều đồng nghiệp Tây và có một bằng chứng thế này:

Một anh đồng nghiệp có con gái sinh cùng thằng bé nhà mình. Lúc nhỏ thì thằng nhà mình bụ bẫm hơn bé gái kia nhiều nhưng nhà Tây họ dửng dưng như không. Đồng nghiệp mình có nói: tao rất sợ cảnh các bà mẹ VN cho con ăn, quát nạt, dọa dẫm hàng tiếng đồng hồ, không nên thế cứ để cho nó ăn theo nhu cầu của nó và nó cũng như mình có ngày nào đó nó cũng ăn ít là chuyện bình thường và chỉ sau một năm tuổi thì đúng là mọi thứ đã diễn ra theo chiều hướng ngược lại. Con nhà Tây nó cho tự cầm thìa ăn khi một tuổi và chỉ sau đó hai tháng nó tự ăn ngon lành và khi tự ăn thì nó rất ít nôn trớ trong khi đó con nhà mình thì chẳng chịu ăn gì (tầm hơn 1 tuổi là chống đối tốt lắm rồi). Kết quả là như nào các mẹ biết rồi đấy, em bé gái to đùng còn thằng nhà mình thì gầy quắt và cho ăn thì cực kỳ vất vả....

Các mẹ cùng tham khảo nhé
    • B&J
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,236 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ bé Chít ơi, viết tiếp đi. Cám ơn bạn đã chia sẻ, mình nhiều khi cũng nghĩ thế, mà nói thật, vẫn chưa mạnh dạn theo được vì sốt ruột, cứ thích... chăm con dù có khi trong lòng cũng nghĩ, chả hiểu thế là tốt hay không cho nó nữa! Khổ thế đấy!
    Ngày mai là một ngày mới!
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,850 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Đọc bài này của Mẹ bé Chít rất thú vị vì em cũng đang quan tâm đề tài này. Em đang đọc quyển "Tâm lý trẻ con tuổi chập chững" mà có lần các mẹ WTT giới thiệu, nói về các nếp sinh hoạt ăn, ngủ của trẻ con và kiểm nghiệm với những đứa bé em có dịp tiếp xúc. Quả là có nhiều sự khác biệt giữa phần lớn cha mẹ VN và các nước phương Tây.
    Chờ đọc tiếp các bài của Mẹ bé Chít!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 500 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Mẹ bé chít ơi , bác viết tiếp đi , đề tài này cằn được quan tâm đấy .Em có bạn ,chồng nó là ngừoi pháp , nuôi con hay lém , k ép con bé ăn như các mẹ vn mình đâu, nó 1 tuổi rồi , được hơn 10kg 1 tẹo, trông thì bé bé , nhưng mà giỏi lăm nhá , biết tự xúc , giờ ăn ngồi vào bàn cung bố mẹ.........Thế đấy , con nhà mình thì.....
    :4: :3: :1: :4:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 138 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết

Công nhận bài viết của bác Mẹ bé Chít rất thú vị.

Em gái em đã từng dạy ở Koala House 3 năm, cho đến khi đẻ con thì nghỉ vì nhà chồng nó cách trường đến 17km, ko thể đi dạy được. Nó cũng ảnh hưởng quan niệm nuôi dạy con của Tây (mà nhất là Ms. Lisa rất nhiều).Nó cho con bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu, sau đó mới tập ăn dặm và tập ăn thêm sữa ngoài. Khổ nỗi con bé con nhà nó bây giờ 13 tháng rồi mà cũng chỉ khoảng 9,5kg thôi (ai cũng kêu là còi. Mà con em ngày xưa nhồi ép kinh dị cũng chỉ cân nặng được chừng ấy thôi) Nó cũng chủ trương ko ép ăn, ko đi rong như kiểu em và bà ngoại nuôi Chi còm ngày trước. Nó bảo là bọn trẻ ocn nó cũng có nhu cầu, đói nó khắc ăn nhiều. Có đợt chán ăn cũng sẽ đến đợt nó ăn bù lại. Ăn đến lúc con bé mím mồm, lắc đầu là mẹ nó cất bát đi. Mỗi tội là toàn bị ông bà 2 bên chê là để con còi dí, hay ốm.
    Ngày xưa con em bằng tầm đấy em chả dám cho đi đâu xa, giữ như giữ vàng thế mà vẫn ốm suốt. Thế mà VC nó cho con đi chơi lên HN bằng xe máy ầm ầm. Con bé con tuy còi nhưng trộm vía nhanh nhẹn và đáo để ra phết. Nó đang chơi cái ghế mà Chi còm nhà em nhảy vào ngồi tranh bị nó túm tóc đẩy ra luôn .

Nhưng mà đúng là ko phải ai cũng dám làm thế vì thấy xuang quanh con người ta mũm mĩm con mình còi dí sốt ruột lắm.
    Đúng là tại mình cả. Đồng nghiệp của mình rất helpful, cho mình rất nhiều tài liệu nuôi dạy theo Tây, bé đầu ko áp dụng được và tự nhủ bé thứ hai sẽ làm như Tây nuôi con nhưng ôi thôi đâu vẫn vào đấy, vẫn bao bọc, che chắn, đi đâu thì bưng bít, giữ nhiều quá nó mới hay ốm các mẹ ạ, nửa tháng mang ra cân một lần, nếu thấy lên kg ít là lồng lộn lên tìm phương pháp nhồi nhét. Tây nuôi thế nên rất nhàn các mẹ ạ.

Mình lại còn thế này nữa chứ: thấy mọi người bảo là chiều cao của bé khi trưởng thành sẽ = 2 lần chiều cao lúc bé 2 tuổi. Thế là thôi thì nhồi cho nó thật nhiều sữa, trộm vía nó cũng cao, 22 tháng 90 cm nhưng Tây người ta ko nhồi mà tại sao nó sau này vẫn lớn nhỉ, hay là nó có gen to rồi hả các mẹ.
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết

Công nhận bài viết của bác Mẹ bé Chít rất thú vị.
    ...
    Nhưng mà đúng là ko phải ai cũng dám làm thế vì thấy xuang quanh con người ta mũm mĩm con mình còi dí sốt ruột lắm.
    Chị thì nuôi con kiểu trung gian, nghĩa là nửa Tây nửa ta: ăn vẫn phải đủ từng đấy bữa, mấy sữa mấy cháo rồi bổ sung cái gì lúc nào, zưng mà nếu con nhất quyết lắc đầu thì cũng stop luôn.
    Nhưng đúng là thấy con ng ta mũm mĩm mà con mình còi thì "khó chịu" lắm lắm, ai làm mẹ chắc cũng có cảm giác này nhỉ , à mẹ Việt nam thôi
    @mẹ Chít: cậu ơi tiếp tục đi nào , à nhân thể hỏi thăm cái dự án TH của cậu thế nào rồi
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 4,903 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

Em chả biết các bác tây với bác ta nuôi con thế nào, dưng mà đúng là em cũng chẳng bao giờ ép con ăn cả, đến bữa ăn thì cho cô ý ăn, cô ý muốn tự xúc thì đưa thìa cho cô ý xúc, muốn mẹ xúc hộ thì mẹ cũng làm dùm :4:
    Hồi con em bé cũng còi dí còi dị, ai cũng chê con em còi cả, cơ mà nó nhanh là lanh lợi lắm (ai cũng khen thế đấy ạ), giờ cũng chẳng phải là bụ, cũng chẳng còi, nặng 13kg, và cao khoảng 94cm (lâu lâu rồi em chưa đo lại), em hy vọng đứa sau em nuôi cũng nhàn như nuôi Chíp. Với lại em chưa bao giờ thấy sốt ruột với cân nặng của con em cả, em thấy nó vẫn khỏe mạnh, ăn ngoan ngủ ngoan là tốt rồi
    Mong bài tiếp của mẹ Chít lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 454 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Đúng là bấy giờ nuôi một đữa trẻ con sao mà vất vả thế. Bố mẹ, ông bà, giúp việc như đánh vật với bé mà chung quy lại cũng chỉ loanh quanh chuyện ăn uống.. Vợ chồng em về cơ bản cũng chủ trương nuôi con theo kiểu để cho thoải mái phát triển. Tuy nhiên em rất hay bị lung lay, khi thấy con gầy quá thì ruột gan như lửa đốt, lại xục xạo đi tìm thông tin đồ ăn thức uống cho con, rồi thì nhồi thì nhét. Chồng em thì ..."càu nhàu" với em là nuôi con thế không ổn, suốt ngày nói câu: 'Em cứ để con đói nó sẽ tự khắc ăn".
    Chồng em muốn gửi con vào trường Pháp ngay nhưng em không chịu vì ở đố họ chủ trương cho bé ăn theo kiểu tự do, không nài ép nên em vẫn chưa đồng ý. Em vẫn biết nếu để trẻ tự do lựa chọn đồ ăn sẽ đỡ mệt cho cả mẹ cả con nhưng mà khó làm được việc ấy lắm. Nghĩ thì được đấy nhưng khi làm thì không làm được.
    Tuy nhiên em thấy mình cũng đã làm được một sô việc như để cho con chơi thoải mái, có thể lê la một tý cũng đươc. Cún nhà em từ bé bị vấp gã không bao giờ khóc và toàn tự đứng dậy vì mỗi lần cháu ngã em toàn ngồi im và quay đi giả vờ không nhìn thấy. Cụ cậu nhìn mình không thấy có biểu hiện gì xót xa thì tự khắc đứng dậy ngay.
    Có lần em vào siêu thi, Cún nhà em chạy ngã ra nền, em đứng ngay bên cạnh vẫn chọn hàng và không nhìn xuống đất. Có một Bác đi mua hàng đứng bên cạnh trợn mắt nhìn em rồi mắng: "Sao lại có cái loại mẹ vô tâm vô tính thế không biết, con ngã mà cứ đứng chân chân", nói rồi bác ta lao ra nhấc Cún nhà em dậy. Thế nhưng cu cậu lấy tay đẩy Bác ấy ra và tự đứng dậy. Em chẳng biết nói gì còn bác ấy thì đi mất.
    Em thấy ở sân bay trẻ con Tây nó lê la, chui vào gầm ghế ngồi chơi ỏ trong đó còn bố mẹ thì vẫn thản nhiên ngồi nói chuyện với nhau. Rồi thì trẻ con phải tự mang ba lô của mình, trông rất hay. Cái này em cũng bắt chiếc đấy vì thấy sẽ giúp trẻ tự lập tốt. Mỗi lần cả nhà đi du lịch em VC em thường để Cún tự đeo ba lô của mình, trông cũng hay hay
    Hồi em ở Pháp, em nhớ mãi một hình ảnh đứa bé khoảng ba tuổi phải tự mình leo lên bậc thang của một quả đồi trong công viên còn mẹ và một cô gái thì tung tăng đi đằng trước, nói nói cười cười bỏ cách con một quãng xa. Em cứ lặng lẽ nhìn và chông chừng đứa bé, sợ nó ngã. Lúc đó em thấy điều đó rất lạ.
    Ngay trong gia đình em, Cún cứ chơi với em là hay nhờ vả mẹ những việc mình có thể làm đựoc như lấy cái nọ cái kia nhưng khi chơi với ba thì rất người lớn. Ba nhờ gì cũng làm, cần gì tự đi lấy. Khi ba đưa đi học thì tự did giầy, tự mặc áo, tự đeo ba lô nhưng khi mẹ đưa đón thì nhưng việc ấy mẹ thường làm giúp nên lâu ngày cu cậu thành thói quen ỉ lại. Ngây cách hành xử của em và ax nhà em khác đã thấy ứng xử của bé khác ngay. Với ba thì tự lập hơn, với mẹ thì nhõng nhéo ỷ lại
    Đề tài này hay quá, các mẹ tiếp đi ạ để em mong có thêm nhiều kinh nghiệm dậy con tính tự lập.
    • Thành viên webtretho
    • 13 năm
    • 763 Bài viết

• 7,570 Được cảm ơn

Cám ơn Mẹ bé Chít đã đưa ra 1 đề tài rất hay và là vấn đề mà rất nhièu các mẹ quan tâm, mong chờ bài tiếp theo của bạn. Nhân đề tài này, mình cũng có một số trao đổi, chia sẻ với các mẹ như sau:
    Mình sinh 2 đứa cách nhau gần chục năm, rút kinh nghiệm nuôi cô chị theo cách Việt nam, anh thứ hai này mình cũng áp dụng cách nuôi Tây hơn như không ép ăn, cho ra ngoài chơi nhiều, từ hai tháng tuổi ngày nào mình cũng đẩy xe đẩy cho cu cậu ra ngoài và đến 9 tháng mình đã cho đi Đà lạt. Trong hành trình đi Đà lạt, ai cũng thắc mắc và hỏi thăm xem có sao không, nhưng trái với lo ngại của mọi người, cu cậu đi rất thoải mái và hoạt bát, suốt hành trình đi ô tô từ nhà đến Nội bài, đi máy bay, rồi từ sân bay Liên Khương đến khách sạn, cu cậu rất thoải mái và ngoan. Sau chuyến đi, mình thấy cu cậu lớn hẳn lên, không khóc khi gặp người lạ mà còn chủ động cười và bắt chuyện. Sau chuyến đi này, mình nghiệm ra một vấn đề, trẻ con nhà mình được ấp ủ nhiều quá nên không nhanh nhẹn, do đó, khi ra ngoài sẽ dễ ốm do không được rèn luyện.
    Hàng ngày, mình thả cu cậu vào cũi để rèn luyện, nên 10 tháng là cu cậu có thể bám vào thành cũi tự đứng lên và dần dần thì tự đi men vòng quanh cũi. Còn chuyện ăn uống, mình cho ăn theo giờ, tuy vậy, bột thì không ép, chỉ cho ăn đến khi cu cậu không chịu ăn thì dừng luôn.

Tranh thủ đề tài này, mình xin ý kiến trao đổi của mẹ bé Chíp và các mẹ xem nên cho con học theo cách nào. Bé lớn nhà mình khi còn nhỏ cho học mẫu giáo quốc tế, cháu rất tự lập, ngay từ khi 18 tháng đi học các cô đã rèn cho tự mặc quần áo, đi giầy dép, tự quản đồ dùng của bản thân. Buổi trưa, nếu không thích ngủ xin cô làm một việc rõ ràng sẽ được cô đồng ý và được trao đổi quan điểm cá nhân có thể giống và khác ý kiến của cô với điều kiện kèm lý do tại sao. Đến khi cháu đi học lớp 1, sợ cháu không không có môi trường Việt, nói và viết tiếng Việt, nên mình đã xin cho cháu học công lập Việt nam. càng ngày, mình nhận ra 1 vấn đề, mặc dù cháu học tốt nhưng mình vẫn thấy ở cháu, sự năng động, nhanh nhẹn không bằng khi học mẫu giáo quốc tế, cháu rụt dè hơn và rất sợ cô giáo không dám đưa ra ý kiến riêng của mình. bên cạnh đó, trường công lập các cháu đi học cả ngày vất vả mà không có hoạt động ngoại khóa nên mình cảm thấy giáo dục không toàn diện và nặng nề quá. Không biết ý kiến các mẹ khác thế nào
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NgocTri Xem bài viết
    Đến khi cháu đi học lớp 1, sợ cháu không không có môi trường Việt, nói và viết tiếng Việt, nên mình đã xin cho cháu học công lập Việt nam. càng ngày, mình nhận ra 1 vấn đề, mặc dù cháu học tốt nhưng mình vẫn thấy ở cháu, sự năng động, nhanh nhẹn không bằng khi học mẫu giáo quốc tế, cháu rụt dè hơn và rất sợ cô giáo không dám đưa ra ý kiến riêng của mình. bên cạnh đó, trường công lập các cháu đi học cả ngày vất vả mà không có hoạt động ngoại khóa nên mình cảm thấy giáo dục không toàn diện và nặng nề quá. Không biết ý kiến các mẹ khác thế nào
    Xin lỗi vì hơi lạc đề, con mình hơn 2 năm nữa mới đi học lớp 1, và mình cũng lo lắng y như mẹ NgocTri vậy nên đã tham khảo một số mô hình các trường tiểu học mới, mẹ cháu thử vào topic này xem sao nhé
    https://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=38964
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 819 Bài viết

• 419 Được cảm ơn

(Trường QT vs. Trường Việt Nam là nói về những điểm khác biệt chứ không phải là nhận định trường tốt trường xấu).
    Bài 1 (tiếp)
    Ngày bé, tôi và đám bạn cùng khu phố rất thích chơi ở cống nước ven đường. Lúc thì thả lá trôi, nhưng thích nhất là lội xuống cống bẩn (không bẩn bằng bây giờ), và cứ đi dọc theo phố như thế. Mà chơi từ ngày này qua ngày khác không biết chán. Vì cái cống không phải chỉ đơn thuần là cái cống mà là cả một thế giới tưởng tượng của lũ trẻ chúng tôi.
    Hình như tôi viết lạc đề sang bài giáo dục mất rồi (bài 2 dự kiến).
    Tôi mới đầu cứ thắc mắc, tại sao ở giữa sân trường đẹp như thế lại có mấy cái hố sâu bằng đầu gối trẻ con, mà là kiến trúc như vậy chứ không phải sân bị hỏng. Mấy hôm sau, thấy thầy giáo kéo nước vào đó và cho cả đám trẻ con chỉ có dậm chân vào vũng nước, làm nó bắn tung tóe bẩn hết cả giầy và quần áo. Chỉ chơi mỗi một trò như thế vậy mà chơi hết 45 phút giờ chơi ngoài trời theo quy định. Trời hôm đó khá lạnh, tôi mặc áo khoác to đùng, còn lũ trẻ thì ướt hết sạch giầy và tất.
    Sân trường tôi bây giờ có bãi cát sạch (có lẽ hơn cả cát biển) thế mà có phụ huynh khi đến thăm trường rất mất cảm tình với lũ trẻ con vấy chút cát ấy lên người. (Hình như có phàn nàn điều này lên cả trang WTT thì phải).
    Có người cho con đi chơi công viên, nhắc con đừng chạm vào cái này cái kia, thậm chí cả thân cây, nếu không thì bẩn tay.
    Có nên vì một chút bẩn mà ngăn lũ trẻ được hưởng trọn vẹn niềm vui, chỉ là chơi thôi chứ chưa nói đến niềm vui được khám phá?
    Mơ ước của tôi, khi nào có thật nhiều tiền, sẽ làm một ngôi trường với sân trường thật rộng, có nhiều vũng nước, khe suối nhỏ (với đủ các màu nước, thậm chí ... đen giống sông Tô Lịch) để cho trẻ vui chơi. Tất nhiên, ngôi trường đó còn phải có nhiều thứ khác nữa, nhưng nó không thuộc bài này mất rồi.
    • Thành viên webtretho
    • 13 năm
    • 763 Bài viết

• 7,570 Được cảm ơn

Mẹ bé Chít ơi, hiện nay bạn đang mở trường gì vậy, có thể chia sẻ với các mẹ trên diễn đàn được không?
    Mình hoàn toàn hiểu vấn đề so sánh điểm khác biệt giữa trường quốc tế và trường Việt nam, chính vì có nhiều lưỡng lự nên khi con gái đầu của mình đi học cấp 1, sau một hồi suy tính mình quyết định cho cháu học trường Việt. Tuy vậy, trong quá trình học cũng thấy nhiều bất cập nên băn khoăn và mong có nhiều ý kiến trao đổi của các mẹ. Do vậy, mình mong được mẹ bé Chít và các mẹ khác trao đổi để tìm ra môi trường tốt nhất có thể cho con mình
    • 819 Bài viết

• 419 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NgocTri Xem bài viết
    Mẹ bé Chít ơi, hiện nay bạn đang mở trường gì vậy, có thể chia sẻ với các mẹ trên diễn đàn được không?
    Mình hoàn toàn hiểu vấn đề so sánh điểm khác biệt giữa trường quốc tế và trường Việt nam, chính vì có nhiều lưỡng lự nên khi con gái đầu của mình đi học cấp 1, sau một hồi suy tính mình quyết định cho cháu học trường Việt. Tuy vậy, trong quá trình học cũng thấy nhiều bất cập nên băn khoăn và mong có nhiều ý kiến trao đổi của các mẹ. Do vậy, mình mong được mẹ bé Chít và các mẹ khác trao đổi để tìm ra môi trường tốt nhất có thể cho con mình
    Cảm ơn bạn, mình không có ý định nói tên trường, vì nếu như vậy nó đã đi ngược với ý định ban đầu khi post loạt bài này của mình

@ mẹ T&B: Tôi có ba đầu sáu tay đâu mà nhanh được thế. Nhiều khi chỉ muốn mình có nhiều anh chị em hoặc chồng mình thất nghiệp để giúp vợ thực hiện điều đó nhanh hơn thôi
    • 206 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trẻ con như một cành non người lớn uốn thế nào nó sẽ phát triển theo chiều đó, nên mẹ cháu cũng rất ủng hộ phương pháp nuôi dạy sao cho con tự lập từ bé. Nhưng nhiều khi vấn đề không chỉ ở cha hay mẹ mà ở chỗ ông bà theo kiểu cổ hủ cứ giữ gịt con cháu lúc nào cũng sợ này sợ kia. Nhà mình điển hình là mẹ chồng trông cháu theo kiểu ko được sờ cái nọ mó cái kia vì cái gì cũng nguy hiểm cả. Lúc đầu mẹ cháu còn nể nang không ngại về sau thấy chướng quá mẹ cháu nói thẳng luôn. Ai lại bà ko cho cháu nghịch bút vì sợ đầu bút nhọn đâm vào tay nguy hiểm, ui trời!!!!!!! Nuôi và chăm theo kiểu của bà nội mẹ cháu ko theo được nên di tản luôn. Nhưng đúng là chỉ có tập cho con các đức tính bạo dạn và tự lập thì thấy mình có vẻ Tây Âu được chứ còn ăn uống xem ra mẹ cháu vẫn còn rất châu Á (theo như cách phân tích của mẹ Chít) 2 bạn nhỏ nhà này đến giờ là vẫn phải ăn nghiêm túc và không có chuyện bỏ bữa, nếu phải bớt bữa nào của con mẹ cháu cứ có cảm giác khó chịu, tự nhủ là con bây giờ cũng không còn tuổi bồng bế nữa để tụ thư giãn cho bản thân mà mẹ cháu vẫn chưa làm được. Không biết Mẹ bé Chít mở trường ở đâu để dến thăm quan mô hinh được không nhỉ
    G01H
    mQtw
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Chít Xem bài viết
    Cảm ơn bạn, mình không có ý định nói tên trường, vì nếu như vậy nó đã đi ngược với ý định ban đầu khi post loạt bài này của mình

@ mẹ T&B: Tôi có ba đầu sáu tay đâu mà nhanh được thế. Nhiều khi chỉ muốn mình có nhiều anh chị em hoặc chồng mình thất nghiệp để giúp vợ thực hiện điều đó nhanh hơn thôi
    Lanh chanh tí trả lời các mẹ, mẹ bé Chít là HT 1 trường mầm non tư thục chất lượng cao, nhưng do cơ sở vật chất hạn chế về diện tích nên ko có ý định PR để mở rộng số học sinh đâu ạ. Nếu các mẹ vẫn muốn thăm quan mô hình trường của mẹ Chít thì PM cho mẹ Chít để lấy địa chỉ nhé :4:

@mẹ Chít: bà phải nhanh lên đấy, tôi hy vọng là đến lúc Tũn và Chít vào lớp 1 sẽ có trường tiểu học tư thục chất lượng cao
    À, tiếp tục loạt bài của mẹ nó đi nhé
    • 819 Bài viết

• 419 Được cảm ơn

Bài 1 tiếp
    Vệ sinh cho trẻ và tập cho trẻ thói quen vệ sinh là điều rất cần làm. Nhưng lúc nào cần sạch sẽ và lúc nào có thể coi nhẹ một chút? Lúc trẻ hoạt động thì không nên câu nệ điều này lắm.
    Quay trở lại việc ăn uống của trẻ.
    Các trường mầm non VN đều đang thực hiện tính toán khẩu phần ăn theo quy định với lượng kcal 1 ngày cho trẻ 3-6 tuổi là 1600, nếu ăn 2 bữa ở trường thì nhà trường đảm nhận 800kcal. Yêu cầu tỉ lệ dưỡng chất là Protit 14%, Lipit 16% và Gluxit 70%. Quy định của ngành là như thế, nhưng khuyến cáo của nước ngoài, cụ thể là hãng Abbott thì "tỉ lệ vàng" phải là 20-20-60. Nghĩa là carbonhydrate (tinh bột) ít thôi, đó là chất làm tăng cân nhanh nhất. Mà trẻ con tây thì ít đứa béo lắm. Tôi được đi dự hội thảo, thì tỉ lệ dự kiến sẽ thay đổi là 15-20(25)-65(60), không biết đến bao giờ áp dụng. Mà protit thì rất quan trọng với não bộ của trẻ.
    Hiện, Hà Nội đang thí điểm tính thêm canxi và vitamin vào khẩu phần ăn cho trẻ tại các trường mầm non. Việc làm này hơi muộn nhưng có còn hơn không. Chỉ mong dựa sự thay đổi đó đem đến sự thay đổi về chất ở trẻ.
    (Ở trường tiểu học, vì từ trước đến nay chỉ học 1 buổi, không có ăn tại trường, nên không có yêu cầu mang tính bắt buộc nào cho các trường. Nay thì trường nào cũng bán trú, nhưng việc cho ăn lại thả nổi. Cộng thêm với việc phụ huynh bớt chăm chút đến phần ăn cho con hơn, mà chỉ quan tâm tới việc học của bé.)
    Trẻ con chỉ ăn những gì chúng cần, bố mẹ thì cố nhồi cho thật nhiều, các cô cũng cố mong lấy thành tích (kể cả các cô trường tôi) để ép chúng ăn. Bông lúa chưa lên đòng mà bón phân cật lực thì lúa sẽ rất cao và xanh tốt nhưng chỉ ra toàn hạt lép.
    Con gái tôi cũng vậy, hồi bé ở nhà bà ngoại chăm, đến 1.5 tuổi nặng hơn 15kg, mẹ mới giật mình. May mà phanh lại kịp, kể từ hồi ấy mỗi năm chỉ tăng 1kg. Mà lại khỏe hơn rất nhiều. Đó là nhờ vận động.
    Quy định hoạt động ngoài trời ở trường của ta chỉ khoảng 15 phút một ngày vào buổi sáng. Thế mà lại phải tiến hành 3 hoạt động theo quy định, các bé hầu như chẳng được tự do vui vẻ chạy nhảy mấy. Có lần tôi thấy ba đứa trẻ con tây nhảy trên tấm nệm nhảy hình tròn hơn nửa tiếng đồng hồ, mà cứ chỉ nhảy lên nhảy xuống rồi cười. Chẳng cần "hoạt động có chủ đích" như chúng ta vẫn làm. Mà lại khỏe người.
    Với trẻ niềm vui giản đơn lắm, đừng cố công tạo ra những cái cầu kỳ, có khi chúng chẳng thích đâu. Hãy hàng ngày đi bộ với con vài chục phút, khi ấy con vừa vui vừa khỏe và mẹ cũng eo ót hơn. Chắc chắn là trẻ đi bộ rất giỏi, các mẹ sẽ rất ngạc nhiên về khả năng đó của con mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 454 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoclinhsontung Xem bài viết
    Trẻ con như một cành non người lớn uốn thế nào nó sẽ phát triển theo chiều đó, nên mẹ cháu cũng rất ủng hộ phương pháp nuôi dạy sao cho con tự lập từ bé. Nhưng nhiều khi vấn đề không chỉ ở cha hay mẹ mà ở chỗ ông bà theo kiểu cổ hủ cứ giữ gịt con cháu lúc nào cũng sợ này sợ kia. Nhà mình điển hình là mẹ chồng trông cháu theo kiểu ko được sờ cái nọ mó cái kia vì cái gì cũng nguy hiểm cả. Lúc đầu mẹ cháu còn nể nang không ngại về sau thấy chướng quá mẹ cháu nói thẳng luôn. Ai lại bà ko cho cháu nghịch bút vì sợ đầu bút nhọn đâm vào tay nguy hiểm, ui trời!!!!!!! Nuôi và chăm theo kiểu của bà nội mẹ cháu ko theo được nên di tản luôn.
    Thực ra nếu ở với ông bà, bất kể là bố mẹ đẻ hay bố mẹ chồng thì đều khó mà nói chuyện nuôi con theo kiểu Tây được, trừ ông bà nào thật thật là tân tiến (cái này thì hơi khó vì mấy bà mẹ trẻ như chúng mình mà vẫn ép con ăn đấy thôi, nhồi nhồi nhét nhét).
    Em không ở cùng mẹ chồng nhưng đợt nào con hơi gầy một tý xuống ông bà chơi là y như rằng về nhà mình bị stress vì bà chê dạo này để con gầy quá, cái mặt quắt lại. Mình thì thấy con mình không mập nhưng so với con nhà người ta thì cũng bình thường nhưng bị nói nhiều quá thành ra sốt ruột. Rồi thì bà không để em cho con dùng dĩa vì sợ dĩa đâm vào tay vào mắt, không cho cầm kéo cắt giấy vì sợ đứt tay... Con em đi chơi xe đạp về thì bà vội chạy ra đỡ hoặc sai mình ra đỡ không sái tay cháu (trong khi ở nhà với em thì tự phải cho xe ra đường và bê xe vào nhà)
    Tình cảm của bà thì em hiểu được nhưng lại không đồng tình với quan điểm của bà. Và em nghĩ hầu hết các bà đều giống nhau ở điểm này.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • B&B
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 83 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Tuyệt vời!!! Thế là mình có rất nhiều người cũng quan điểm

Về sự thoải mái vui chơi thì con mình đạt ở đỉnh điểm rồi. Mình chẳng bị ai ràng buộc chuyện nuôi con nên thoải mái theo ý mình. Cứ mỗi lần nhìn chúng được vui chơi là mình nhìn sướng cả con mắt, khuôn mặt chúng rạng ngời rất hồn nhiên. Chúng được thoải mái lăn lê, nhảy nhót, vẽ vời, hò hét (có lần, ở nhà bà ngoại không được vừa chơi vừa hét, cu cậu khó chịu lắm, về đến nhà mình hai mẹ con thi nhau hét thật to, cu cậu khoái chí lắm), Chúng còn được đánh đấm nhau và tự dàn xếp. Mọi nhu cầu ở nơi công cộng chúng đều biết tự giải quyết.

Hai đứa đạt đủ các tiêu chuẩn: hồn nhiên, mạnh dạn, tự lập, ít ốm (không ốm thì đúng hơn), hơi hơi bé (nhưng không suy dinh dưỡng) NHƯNG....

Vì mình được nuôi dạy theo cách truyền thống do vậy ít nhiều vẫn còn ảnh hướng đến cách nuôi dạy con hiện nay của bản thân. Quan điểm thì rõ ràng nhưng cách làm còn chưa nhất quán và triết để.

Điều này cũng thấy rất rõ ở các mẹ. Mình đã có kinh nghiệm nuôi dạy 2 đứa trẻ vì vậy thực tiễn cũng cho thấy chúng ta sẽ rất khó giống tây hoàn toàn vì trẻ vẫn sống trong môi trường việt Nam, gia đình việt Nam, xã hội Việt Nam, các mối quan hệ đều ở Việt Nam nên chúng ta chỉ có thể thay đổi ít nhiều.

Theo mình, khó nhất là "Tôn trọng trẻ". Quan niệm từ trong tiềm thức của chúng ta theo truyền thống là thiếu sự tôn trọng trẻ ở tất cả mọi vấn đề. Nếu chúng ta luôn lấy điều này làm tôn chỉ thì sẽ cải thiện được rât nhiều mối quan hệ với con.

Xin giới thiệu với ai chưa biết về Bài "Nên học nền giáo dục Mỹ ở những điểm nào" cũng ở trong topic giáo dục này để tham khảo thêm. đây là một bài rất hay về giáo dục. Các bạn sẽ tìm thấy ở đó quan điểm đào tạo con người của Tây khác rất nhiều so với chúng ta. đó là tính trung thực và sự sáng tạo
    (mình không biết cách link đường dẫn, hình như ở mục cuối cùng của giáo dục)
    Bông vàng Bống bạc không bằng Bông Bống nhà ta
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 714 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Các bác ơi em thì chưa có nhóc nào cả(đang cố gắng phấn đấu đây nhưng mà chưa thành công!)Em cũng mạo muội vào buôn với các bác một tí ạ!
    Em thấy trên topic này các bác cũng tìm hiểu nhiều và phấn đấu nuôi con theo kiểu hiện đại hơn,nhưng tất nhiên áp dụng ở VN mình quá khó phải ko các bác!
    Em đang làm cho một trường dạy trẻ nước ngoài nên cũng được lĩnh hội khá nhiều cách nuôi dạy con của phương tây.Em thấy có rất nhiều cái hay hơn,tốt hơn mà các mẹ VN mình nên học.Trước tiên dúng phải nói đến chuyện nên khuyến khích trẻ tự xúc ăn và ko ép trẻ quá mức(vì đôi khi vẫn nên khuyến khích và "xui" bọn chúng ăn nhiều hơn).Các bác thử nghĩ mà xem,nếu bọn nó tự ăn,miệng sẽ tiết ra nhiều nước bọt hơn,nên hấp thụ rất tốt!Theo em,thà ăn bớt đi nhưng chất lượng còn hơn là ăn nhiều mà bọn trẻ ko có ý thức gì về những thứ bọn nó ăn.
    Còn em thấy trẻ con nước ngoài ăn "sướng" lắm các bác ạ!Sướng vì bọn nó được ăn những thứ bọn nó thích,ko bị ép,mà cũng ko phải ăn nhiều tăn trong một bữa đâu các bác ạ!Em kể thử một ngày ăn của bọn chúng cho các bác tham khảo nhé:
    Sáng:Bánh mì một lát kẹp pho mát,thịt hun khói hoặc có thể là xúc xích...,1 cốc sữa <200ml.có thể ăn hạt ngũ cốc (hạt này rất đầy đủ vitamin và các chất cần thiết cho cơ thể,có bán ở khá nhiều siêu thị) thả vào sữa ăn và uống luôn.
    Bữa phụ cách bữa trưa khoảng 1,5h:nho khô hoặc các lọai hạt khô,nước táo,cam...hoa quả ăn được càng nhiều loại hoa quả càng tốt
    Trưa:một chút cơm(khoảng nửa bát con thui ạ),rau,thịt(nên tập cho trẻ 2 tuổi trở lên ăn cả miếng thịt khá to,muốn vậy các mẹ phải tập cho ăn dần,đừng có lúc nào cũng xay nhỏ tí như em thấy nhiều mẹ hay làm)
    Chiều :Bữa phụ có thể là bánh AFC hoặc tương tự,ko nên ăn bánh ngọt nhiều
    Tối:Ăn ít
    Ko nên uống sữa trước khi đi ngủ,ko tốt cho tiêu hóa!
    Hạnh phúc khi có con ở bên...:Angel::Angel::Angel:
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7