TIN TÀI TRỢ.

Tâm trạng khi chuẩn bị cho bé đi nhà trẻ (trường Viettkid)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.98K Lượt đọc
  • 61 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 388 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Ngày 1-8, em sẽ cho Bin đi học nhà trẻ. Cả tuần nay, bác giúp việc vẫn đưa Bin sang chơi bên trường Vietkid (vì trường ngay gần nhà), nhưng vẫn chưa được lên lớp mà cháu sẽ học buổi nào, và cũng chưa được gặp cô giáo lần nào. Em cũng muốn cho cháu sang để làm quen với cô giáo và các bạn cho cháu đỡ khóc nhưng rất hiếm khi gặp đúng lúc các bạn nghỉ giải lao.

Em cũng rất lo, vì tuy cháu rất thích sang trường, rất thích các bạn nhưng cứ lại không rời người nhà ra được. Các chị chỉ giúp cho em kinh nghiệm cho cháu đi học những buổi đầu tiên được không? Tâm trạng của em bây giờ cứ nôn nao, rất thương con. Bin mà đã khóc thì rất kinh khủng, lại còn trớ hết cả ra nữa.. Rồi sợ đã còi lại còi hơn trong tháng đầu thì xót lắm! Nhất là khi ông bà ngoại của cháu kịch liệt phản đối, cứ đòi 3 tuổi mới cho cháu đi học. Nhưng vợ chồng em vẫn quyết tâm cho cháu đi học vì ở nhà ông bà chiều lắm, lại rất bướng và hay nghịch ngợm.

Mong các chị chia sẻ kinh nghiệm cho em với. Trong những ngày đầu đi học, có nên để cháu đi học ngay cả buổi không? Nếu tạm thời 2-3 hôm chỉ học nửa ngày không biết có nên không nhỉ? Và nhất là các mẹ đã và đang có con đi học ở Vietkid, biết thông tin về trường, chia sẻ giúp em với nhé ! Em thấy các cô giáo bên đó cũng rất dễ mến, hi vọng con mình sẽ được quan tâm ân cần.

Mẹ Bin

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Hương ơi chị nghĩ là mấy ngày đầu em nên cho bé đến muộn một chút so với các bạn, các bạn đã ăn xong rồi và các cô có thể vỗ về Bin hơn. Buổi chiều thì đón sớm một chút, khoảng 3h hoặc ngoài 3h chút (nhà em gần thì đón Bin tiện rồi). Về nhà nhờ bà ngoại cho Bin uống sữa thêm.

Chuyện chăm các bé và dỗ các bé mới đi học thì em yên tâm đi. em Tít cũng lại 15/08 đi học trở lại đấy.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,464 Bài viết

• 1,322 Được cảm ơn

Trời đất! Mẹ Bin bắt đúng tâm trạng của tui rùi!!
    1/8 này mình cũng cho Bubu nhà mình đi học đây (nhưng k phải học ở trường vietkid đâu) mà không biết thế nào đây???
    Ông bà nội cũng phản đối kịch liệt, mẹ Bin còn được cả 2 vợ chồng đồng tình cho đi, chứ tui đây ông xã vẫn chưa thông lắm đâu (vì sợ ông bà ở nhà buồn), nhưng mình kiên quyết nên đồng ý thôi (đấy cũng là điểm khó khăn).
    Dù sao thì cũng phải quyết tâm thôi!!!
    Buổi đầu đi học chắc có nhiều khó khăn đối với cả 2 mẹ con nhưng mình nghĩ cách của mẹ Tigon là hợp lý đấy - các cô ở trường mình gửi Bubu cũng nói như vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Bé Bin ơi, cứ cho cháu đi học Ở Viettkit đi.Ở trường đấy họ rất tốt và chu đáo, chỉ có điều học phí hơi cao, mình thì ko cho cháu học ở đấy nhưng anh chị mình và mấy đứa bạn của mình cũng đang cho con học ở đấy và rất khen ngợi trường.Điều kiện chăm sóc và môi trường rất tốt, các cô chu đáo và ân cần.Nhà mình mà cho cháu đi học ở đấy thì mẹ đi làm xa quá nên đưa đón không tiện. Mẹ bé Bin yên tâm.Thân mến.
    Vịt con yêu của mẹ
    c97806
    • 2,572 Bài viết

• 2,483 Được cảm ơn

Hương ơi, Hiếu nhà mình cũng sắp đi học rồi đây, mình cũng đang lo lắng đủ thứ. Hiếu nhà mình thì bạo dạn, dễ hòa đồng, nhưng ăn uống thì hơi khó hơn các bạn, lại bướng và nghịch nữa. Bọn trẻ đang ở nhà quen nếp sinh hoạt ăn ngủ thoải mái, một cô trông một cháu, giờ đến lớp, ăn có giờ, ngủ có giấc, cô giáo thì không thể quan tâm từng cháu được. Hơn nữa, ngủ ở nhà mát mẻ, sạch sẽ lại có điều hòa mà còn trằn trọc, không biết đến lớp rồi sẽ thế nào đây.
    Chị Thảo ơi, Hiếu nhà em thi đi học xa (trên tận trường dòng ở Nhà chung cơ), nên xem ra cách của chị không áp dụng được rồi, thậm chí còn bị bố mẹ đưa đến sớm nhất và đón muộn nhất lớp mất thôi, hu hu, thương con giai quá đi mất thôi. Để ở nhà thì không ai trông, mà ngày càng bướng bỉnh, khó dạy, lại mãi chẳng biết ăn cơm, cho đi học thì khôn ngoan ra, biết nhiều thứ hơn, tự lập hơn, nhưng mà sao đủ thứ lo thế không biết?!!
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Em chịu khó tìm lại, hình như trong chính WTT mẹ Wild đã từng nói về cách cho con đi nhà trẻ. Ngày xưa chị cũng áp dụng cho con chị và nó ko bị shock, quen với nhà trẻ nhanh.
    Ngắn gọn là làm quen dần dần, tăng dần số thời gian ở lớp cho bé.
    Về nhà thì quan tâm đến con hơn một tí
    Thời gian đầu cho cô tiền (50K/tháng) nếu bé bé quá và cần chăm sóc kỹ về ăn uống
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 2,572 Bài viết

• 2,483 Được cảm ơn

Chị Hiền ơi, thế này thì khả năng thằng Hiếu nhà em dễ bị sốc lắm đây, vì chắc là bọn em ko có điều kiện để áp dụng cách tăng dần số thời gian ở lớp của nó. Nhưng em cũng hi vọng là Hiếu sẽ dễ thích nghi vì bình thường nó rất bạo dạn, hay chủ động làm quen với người lạ và ở nhà với người giúp việc từ bé, chỉ đến tối bố mẹ mới về ôm ấp chiều chuộng được một tí. Thôi, đành hi vọng vậy chứ biết làm sao, nếu cảm thấy không ổn, có lẽ em sẽ cho Hiếu tiếp tục ở nhà thôi, vẫn còn suất đi học đấy, để một thời gian nữa hẵng hay vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Hương ơi có nhất thiết cứ phải gửi thằng Hiếu xa thế không? Chị nghĩ trẻ con đi học thì cứ gần nhà là tiện nhất, nếu ko thì cũng phải gần cơ quan bố mẹ để bố mẹ có thể tranh thủ đưa đi muộn và đón sớm thời gian đầu.

Vietkids và trg giòng (chỗ Hiếu học) chắc ko cần khoản 50K cho các cô đâu chị Hiền ơi. Ảnh 2 đứa nhà chị yêu quá.
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

@ Hương: Đấy là cách tốt nhất, ko có điều kiện thì phải chịu vậy thôi.
    @ Tigon: Yêu thì làm tập nữa đi cho chị nó thơm em, trông Tít thế kia là có em tốt rồi, hi hi
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 5,752 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Hương ơi, nhà mày có bà ngoại hay bà nội gì gần trường đó ko mà lại cho thằng Hiếu học ở Tít đó thế hả, chọn trường cho con phải thoả mãn ít nhất những điều kiện về địa điểm như là gần nhà , gần cơ quan hoặc là gần nhà ông bà ngoại chứ, vì nếu không việc đưa đón sẽ vất vả vô cùng.

Còn chuyện thằng Hiếu nhà mày dạn dĩ không hề liên quan tới việc nó sẽ làm quen với môi trường học nhanh chóng, bằng chứng là thằng John nhà tao đấy, trước khi đi học ai cũgn nghĩ là nó sẽ thành "đầu gấu " ở lớp ngay nhưng kết quả là sau tận....gần 1 năm học thì nó mới bắt đầu thích nghi với viẹc đi học, tức là không khóc và lè nhè mỗi sáng nữa. Nhưng mong sao thằng Hiếu nhà mày sẽ không làm cho bố mẹ stress nữa.

Còn chuyện cho bé thích nghi với lớp học thì nếu bố mẹ có điều kiện về thời gian và nhà trường cho phép thì cũng nên tập cho bé theo như phương pháp mà mẹ BB nói đấy, bé sẽ không bị shock và sẽ thích nghi nhanh hơn.
    .................
    • 14 năm
    • 1,464 Bài viết

• 1,322 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong&Bambee
    Em chịu khó tìm lại, hình như trong chính WTT mẹ Wild đã từng nói về cách cho con đi nhà trẻ. Ngày xưa chị cũng áp dụng cho con chị và nó ko bị shock, quen với nhà trẻ nhanh.
    Em tìm mãi mà không thấy bài của mẹ Wild đâu cả. B&B ơi, chị có biết ở mục nào không vậy chỉ giúp em với. Sáng T2 em cho Bubu nhà em đi học rồi mà vẫn thấy lo lắng quá!!!
    • 232 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới qua giai đoạn này xong nên minh rất thông cảm với các mẹ, thời gian đầu mình cũng áp dụng theo cách cho con tăng dần giờ học nhưng kết quả là con vẫn sock. Chuyện trẻ đi học có bị sock hay không là tuỳ từng đứa, không phải bé nào đi trẻ cũng bị. Nhưng các mẹ nhớ là khi con mới đi học, lúc đón về cho con ăn thêm, cho con đi ngủ sớm vì ở lớp con chưa quen với nếp sinh hoạt nên con thiếu ăn và ít ngủ. Dẫn đến việc con mệt mỏi và căng thẳng, về nhà sẽ quấy mẹ hơn, lầm lỳ hơn. Nhưng dần con sẽ quen, thời gian để con quen lớp là tuỳ từng trẻ, như bé nhà mình mất 4 tháng, có những bé chỉ 20 ngày. Nhưng ở cùng lớp với con mình có bé hơn 1 năm rồi mà đi học ngày nào cũng khóc. Mình nghĩ việc cho con đi học là cần thiết vì con sẽ ngoan hơn, nề nếp hơn nhưng phải trải qua thời kỳ đầu vất vả, các mẹ cứ quyết tâm rồi sẽ thành công. Bé nhà mình đi học được 5 tháng rồi, trộm vía tháng này cháu tăng được 7 lạng nên mẹ rất mừng. Chúc các mẹ cho con đi học ngoan nhé. Có gì thông báo cho mọi người cùng biết.
    Con gái yêu của mẹ :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

[image noborder]https://www.etickr.com/ticker.php?img=4,104,126,0,CD,14215,TGluaCBDaGk=,T XkgZGF1Z2h0ZXIgYWdlIGlzOg==,-1[/image]
    [/link]
    Mẹ yêu Chi :Rose: :Rose: :Rose:
    • 14 năm
    • 1,464 Bài viết

• 1,322 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Lan Chi
    . Bé nhà mình đi học được 5 tháng rồi, trộm vía tháng này cháu tăng được 7 lạng nên mẹ rất mừng.
    Lan Chi đã tăng cân rồi à? mà tăng những 7 lạng (trộm vía) vui quá!! Chúc mừng mẹ Lan Chi nhé! :4:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 239 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mehieungoan
    Hương ơi, Hiếu nhà mình cũng sắp đi học rồi đây, mình cũng đang lo lắng đủ thứ. Hiếu nhà mình thì bạo dạn, dễ hòa đồng, nhưng ăn uống thì hơi khó hơn các bạn, lại bướng và nghịch nữa. Bọn trẻ đang ở nhà quen nếp sinh hoạt ăn ngủ thoải mái, một cô trông một cháu, giờ đến lớp, ăn có giờ, ngủ có giấc, cô giáo thì không thể quan tâm từng cháu được. Hơn nữa, ngủ ở nhà mát mẻ, sạch sẽ lại có điều hòa mà còn trằn trọc, không biết đến lớp rồi sẽ thế nào đây.
    Chị Thảo ơi, Hiếu nhà em thi đi học xa (trên tận trường dòng ở Nhà chung cơ), nên xem ra cách của chị không áp dụng được rồi, thậm chí còn bị bố mẹ đưa đến sớm nhất và đón muộn nhất lớp mất thôi, hu hu, thương con giai quá đi mất thôi. Để ở nhà thì không ai trông, mà ngày càng bướng bỉnh, khó dạy, lại mãi chẳng biết ăn cơm, cho đi học thì khôn ngoan ra, biết nhiều thứ hơn, tự lập hơn, nhưng mà sao đủ thứ lo thế không biết?!!
    Bạn mình cũng cho con học trường của bà Sơ này đấy, cũng tốt nhưng họ sẽ dạy trẻ con cầu nguyện trước khi ăn, khổ thân thằng bé nói còn chưa sõi cứ "Ka men , Ka men" (A men) rồi mới dám ăn.
    :Rose:
    Hương (HN)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Tít sáng nào đi học cũng vui vẻ lắm, nhưng đến cổng trg phải xa mẹ là mếu máo, mẹ khuất khỏi tầm mắt là lại nín khóc ngay. Ngay đến mấy tuần nay ko đi học mà sang bà ngoại, đến ngõ nhà bà ngoại thì bảo "Tít sang bà ngoại, mẹ đi làm", nhưng vào đến nhà bà ngoại thì lại ko cho mẹ đi làm, cứ "mẹ bế chon, mẹ bế chon". Túm lại là dù có quen với việc ko có mẹ ban ngày thì buổi sáng cũng vẫn cứ khóc chút chút.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tran Hiên Trang
    Em tìm mãi mà không thấy bài của mẹ Wild đâu cả. B&B ơi, chị có biết ở mục nào không vậy chỉ giúp em với. Sáng T2 em cho Bubu nhà em đi học rồi mà vẫn thấy lo lắng quá!!!
    Không biết có phải đấy ko nữa :1:
    https://www.webtretho.com/forum/showt...4&page=1&pp=20
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Ko phải link này đâu Loan. Đang bận nhưng túm sơ lại thì nên thế này này:

CHo con đến trường (giờ tan học cũng đc) chơi vài buổi, chỉ các bạn, nói đi học sẽ ntn (có cô giáo, các bạn, đồ chơi....tả hay hay một tí)
    Buổi đầu đón về sớm (tầm 9h)
    Buổi sau muộn hơn (sau cơm trưa)
    Cứ vài buổi như thế rồi đến 3h
    Cuối cùng là 4h30- 5h
    Số lượng các buổi thì tùy trẻ (ko phải tùy tâm trạng mẹ đâu nhé) và thỏa thuận đc với cô (cái này trường tư dễ hơn trường công). Một số đứa quen ngay, thích. Sau mới ko thích đi học thì đơn giản - cứ coi việc đi học là đương nhiên, ko lèo nhèo là dần nó thôi hoặc mẹ đi khuất là nó thôi.
    Một số đứa thích nghi khá lâu thì phải kiên nhẫn, và luôn tỏ ra yêu bé. Đặc biệt cô rất quan trọng nên nếu chi riêng cho cô thời gian đầu và hướng dẫn cụ thể để cô biết cách (chủ yếu là ân cần, yêu bé và nhất là đừng quát mắng) thì bé sẽ sớm gắn bó với cô và các bạn.

Ốm là cái ko tránh khỏi vì bé tiếp xúc với nhiều bạn. Dần dần sẽ bớt. Đấy cũng là cách để thích nghi dần với bên ngòai. CHỉ cần để ý cho bé ăn tốt, đủ chất để nâng sức đề kháng.

Quan điểm của mình + xem tình hình nhà trẻ ở VN là:
    Trên 1 tuổi ko nên để oshin trông nữa (học nói, tác phong... bắt đầu bị ảnh hưởng)
    1-i 3 tuổi có điều kịên thì nên gửi tư kiểu 1 ông bà /2-3 cháu: tình cảm, chăm ăn ngủ tốt,ít ốm có bạn chơi ở mức ít
    Từ 3 tuổi cần đi học mẫu giáo: học nề nếp, chơi với bạn, giao tiếp...Ốm thì cũng đỡ hơn khi bé
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 123 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình thì trước khi cho con đi nhà trẻ bao giờ cũng phải kể trước cho bé nghe là đến lớp con sẽ như thế nào, được làm gì... Và mình luôn nói là đi học vui vui đi. Thế là dần dần bé cũng quen lúc nào cũng thích đi học vui vui.
    Con của mình cũng học Vietkid day, nếu Hiếu vào có khi lại học chung lớp cùng Minh NGọc cũng nên. Lớp của MN là ở tầng 3, lớp Hoa Tuylip đấy.
    Nói chung tiền thì trường này mình nghĩ là không phải đưa cho các cô như thế đâu. Chúc HIếu đi học ngoan, nhưng cẩn thận đến lớp thì phải tránh xa bạn MN ra nhé vì bạn này hay bắt nạt các bạn mới lắm đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 388 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Sáng nay em cho Bin đi học rồi.. Đến lớp rất ngoan, cất dép, cất balô, ba mẹ đưa lên lớp xong tạm biệt ba mẹ ngoan ngoãn, không khóc. Mấy ngày hôm nay, em cứ phải làm công tác tư tưởng suốt, dặn dò, thủ thỉ, hỏi "thế mẹ đưa con đi học xong thế nào?" Cu cậu bảo "Mẹ đưa Bin đi học xong mẹ đi làm, còn Bin ở lại với cô giáo", "Thế Bin có khóc không?" , "Không khóc ạ." "Nếu khóc thì sao?" "Nếu khóc thì các bạn lêu lêu và cô giáo phê bình"...

Đấy là nói thế thôi và lúc em đi thì như vậy, nhưng không biết bây giờ thế nào? Thương quá ! Từ sáng đến giờ em cũng chẳng làm được việc gì, lòng cứ như lửa đốt, sốt ruột nhìn đồng hồ liên tục ,chỉ mong nhanh đến 11h15 để gọi điện cho cô giáo hỏi han vì cô giáo chỉ cho phép gọi lúc đó... Đêm qua em cũng cứ thao thức mãi, nghĩ sáng mai con bắt đầu thay đổi môi trường, bắt đầu đi học mà thấy nao nao.. Cứ ngắm con ngủ mà không biết chán... Thương quá đi thôi...
    • 2,572 Bài viết

• 2,483 Được cảm ơn

Cu Bin đi học ngoan quá đi thôi, con giai biết thương mẹ và người lớn ghê cơ. Thôi, thế là mẹ nó cũng yên tâm được phần nào rồi nhé. Mong rằng con sẽ duy trì phong độ này để mẹ con đỡ lo lắng nghe con.
    Nghe lời khuyên của các mẹ nhà mình và sau một buổi chiều phỏng vấn mẹ chuột Tít, em đã quyết định xin cho Hiếu đi Vietkid, nhưng hiện nay, cô Trinh đang bảo phải đợi 2 tuần nữa mới trả lời được vì bây giờ các lớp đã kín chỗ.
    Em đã nhờ ông bà nội xuống trông Hiếu tạm, nếu xin được vào Vietkid, sẽ áp dung cách các mẹ bày để cho Hiếu làm quen dần với trường lớp và các cô. Cảm ơn các mẹ đã quan tâm đến Hiếu. Em hi vọng chuyện học hành của con giai sẽ suôn sẻ.
    À, mà mẹ cu Bin nhớ kể tiếp chuyện đi học của con giai để mẹ Hiếu rút kinh nghiệm với nhé!!!
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4