TIN TÀI TRỢ.

Bé biếng ăn sau khi dùng thuốc kháng sinh dài ngày

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.21K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

Hiện nay bé nhà tôi 15 tháng, do Viêm amidan , viêm mũi biến chứng sang VTG nên bé phải dùng KS lâu ngày. Mặc dù có bổ sung men tiêu hóa nhưng dường như việc uống thuốc KS ảnh hưởng đến cảm giác và khẩu vị ăn uống của bé.

Từ 1 bé trộm vía ăn uống khá ổn, giờ bé rất biếng ăn, thấy ăn là quay đi , phải dỗ dành mà vẫn ăn ít hơn thường lệ.

Vậy xin BS cho tôi lời khuyên trong tình trạng này
    JBYmp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết
    Hiện nay bé nhà tôi 15 tháng, do Viêm amidan , viêm mũi biến chứng sang VTG nên bé phải dùng KS lâu ngày. Mặc dù có bổ sung men tiêu hóa nhưng dường như việc uống thuốc KS ảnh hưởng đến cảm giác và khẩu vị ăn uống của bé.

Từ 1 bé trộm vía ăn uống khá ổn, giờ bé rất biếng ăn, thấy ăn là quay đi , phải dỗ dành mà vẫn ăn ít hơn thường lệ.

Chắc bé vừa bệnh xong nên vẫn còn mệt, chưa muốn ăn đó chị, bé nào bệnh xong thường cũng ăn ít lại, 1 thời gian thì mới bình thường được.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,237 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tác hại của việc dùng kháng sinh là: Loạn khuẩn đường ruột dẫn đến tiêu chảy: Đây là tác dụng phụ thường gặp, đối với trẻ có thể gây mất nước nghiêm trọng hoặc thiếu vitamin.
    Nguồn
    Vậy nên khi bé bị uống kháng sinh lâu dài mẹ cháu nên cho cháu uống sữa bổ sung vitamin mẹ nó nhé
    ký cọt giề
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 64 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết

Bé nhà em cũng bệnh i như bé nhà chị luôn. Bé nhà em từ 1 đứa ham ăn thế mà jo cứ ăn là ngẩy ngảy cái đầu. Nẫu hết cả ruột gan với con ;((
    Em cũng hóng câu trả lời của bác sĩ để có biện pháp với con.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị bệnh. Nhưng chỉ tầm 1 -2 tuần sau khi hết bệnh, bé nhà mình có hiện tượng ăn bù và béo mập như trước.

Quan trọng mình không ép con quá đáng, và kiên nhẫn chia làm nhiều bữa nhỏ để con ăn. Thức ăn lúc này cũng nấu mềm hơn cho con dễ ăn.

Bổ sung men cũng là 1 giải pháp, hỗ trợ tiêu hóa và hấp thụ thức ăn cho con.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng bị bệnh. Nhưng chỉ tầm 1 -2 tuần sau khi hết bệnh, bé nhà mình có hiện tượng ăn bù và béo mập như trước.

Quan trọng mình không ép con quá đáng, và kiên nhẫn chia làm nhiều bữa nhỏ để con ăn. Thức ăn lúc này cũng nấu mềm hơn cho con dễ ăn.

Sau khi bé dùng kháng sinh sẽ làm mất 1 số vi khuẩn có lợi trong đường ruột dẫn đến bé sẽ khó ăn và biếng ăn. Sau thời gian bé vừa dùng kháng sinh dài ngày, mẹ nên bổ sung men tiêu hóa, chia nhỏ cữ ăn, cho bé ăn sữa chua, tầm 1 - 2 tuần là bé sẽ ăn tốt lại thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,237 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó có bí quyết gì không? chia sẻ cho mọi người để cùng nhau nuôi con cho tốt với nhé :X
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết

ký cọt giề
    • 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Bạn cần cho biết thêm thông tin sau:
    -Tên kháng sinh, liều dùng, thời gian dùng
    - Men tiêu hóa đã dùng, liều lượng, thời gian dùng, cách dùng.
    Thân mến.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 256 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

con nhà em cứ dùng kháng sinh là đi ngoài, lại vừa kháng sinh vừa men tiêu hóa
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,237 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ôi, thế có ăn thua gì không mẹ nó ơi? Mẹ nó hay dùng loại men gì? bao lâu? liều dùng thế nào? bé nhà mẹ nó bao nhiêu cân nhỉ?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bibi106 Xem bài viết
    con nhà em cứ dùng kháng sinh là đi ngoài, lại vừa kháng sinh vừa men tiêu hóa
    ký cọt giề