Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Ung Thư Hạch Bạch Huyết

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.72K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 17 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

UNG THƯ HẠCH BẠCH HUYẾT

Ung thư hạch bạch huyết (u lympho) là một loại ung thư máu bắt đầu từ tế bào bạch huyết – lympho trong hệ bạch huyết. Có 2 loại chính của u lympho, các U Lympho không Hodgkin và U Lympho Hodgkin. Nhóm các U Lympho không Hodgkin có thể được chia thành U Lympho Tế Bào T & B. Các U Lympho Tế Bào B có thể được chia nhỏ hơn nữa thành U Lympho cấp thấp và cấp cao.
    UTHBH
    NGUYÊN NHÂN GÂY RA?
    Nó thường rất khó để tìm một nguyên nhân chính xác cho hầu hết các bệnh nhân U Lympho không Hodgkin. Tuy nhiên, một số yếu tố được biết đến có liên quan với sự phát triển của u lympho. Những yếu tố này bao gồm các vi rút như HIV (Vi rút suy giảm miễn dịch ở người), Vi rút Epstein Barr (EBV), HTLV-1 và HHV-8. Các yếu tố khả dĩ khác bao gồm chất gây ung thư từ môi trường và các rối loạn di truyền nhất định như Hội chứng Wiskott-Aldrich.
    CÁC TRIỆU CHỨNG

Trong khi các U Lympho không Hodgkin có thể xuất hiện với một lượng lớn các triệu chứng, các triệu chứng thường gặp là:

• Các cơn sốt trở lại thường xuyên và kéo dài
    • Giảm cân không giải thích được
    • Tuyến bạch huyết sưng lên
    • Đổ mồ hôi đêm
    • Mất cảm giác ngon miệng

CHẨN ĐOÁN

Một thủ thuật sinh thiết các tuyến bạch huyết bị ảnh hưởng là cần thiết để chẩn đoán bệnh U Lympho không Hodgkin. Điều này có thể dưới hình thức của một sinh thiết cắt bỏ (cắt bỏ toàn bộ một hạch bạch huyết) hoặc một sinh thiết hút bằng kim mảnh (ở đó một kim mảnh được đưa vào trong các tuyến bạch huyết bị ảnh hưởng để hút các tế bào ra để xét nghiệm). Các phương pháp nhuộm miễn dịch đặc biệt cũng có thể được thực hiện để xác định loại phụ chính xác của bệnh U Lympho không Hodgkin.

XÁC ĐỊNH GIAI ĐOẠN

Một khi chẩn đoán của bệnh U Lympho không Hodgkin (NHL) được xác nhận, một sự đánh giá giai đoạn cần phải được thực hiện. Xác định giai đoạn đề cập đến mức độ ung thư hạch bạch huyết trong cơ thể. Điều này thường mang lại sự tiên lượng bệnh tuyệt vời và rất hữu ích để giúp xây dựng các kế hoạch điều trị cho bệnh nhân. Có 4 giai đoạn (Giai đoạn I đến IV) cũng như loại A hoặc B. Các giai đoạn khác nhau như sau:

• Giai Đoạn I: Một nhóm các hạch bạch huyết bị ảnh hưởng ở hai bên của cơ hoành.
    • Giai Đoạn II: 2 hoặc nhiều nhóm của các hạch bạch huyết bị ảnh hưởng nhưng vẫn chỉ
      có ở 1 bên của cơ hoành.
    • Giai Đoạn III: Ít nhất 2 nhóm các hạch bạch huyết bị ảnh hưởng nhưng phải ở trên cả hai
      bên của cơ hoành.
    • Giai Đoạn IV: Nếu bệnh ảnh hưởng đến một cơ quan khác (ví dụ như tủy xương, gan
      v.v.) ngoài các hạch bạch huyết.
    • A: Không có các cơn sốt tái phát, đổ mồ hôi ban đêm hoặc giảm cân
    • B: Có sự hiện diện của bất kì một trong các triệu chứng bên trên

ĐIỀU TRỊ

Hóa trị
    Các thuốc hóa trị cũng được biết đến như các chất độc hại cho tế bào. Chúng tiêu diệt các tế bào ung thư nhưng cũng có thể giết chết một số tế bào bình thường, chẳng hạn như các tế bào máu. Như vậy, các biến chứng như thiếu máu và dễ bị nhiễm trùng có thể xảy ra. Đặc biệt, các nhiễm trùng cơ hội và các nhiễm trùng đe dọa tính mạng trong thời kỳ tế bào bạch cầu thấp luôn luôn đáng sợ.

Xạ trị
    Điều trị bức xạ (còn gọi là xạ trị) sử dụng các tia năng lượng cao để tiêu diệt các tế bào u lympho không Hodgkin. Nó có thể thu nhỏ các khối u và giúp giảm đau.
    Hai loại xạ trị được sử dụng cho những người bị bệnh u lympho:

• Bức xạ bên ngoài: Một máy lớn nhắm các tia tại một phần của cơ thể, nơi các tế bào u lympho đã tụ tập lại. Đây là liệu pháp địa phương bởi vì nó chỉ ảnh hưởng đến các tế bào trong khu vực được điều trị. Hầu hết mọi người đi đến bệnh viện hoặc cơ sở y tế để điều trị 5 ngày một tuần trong vài tuần.
    • Bức xạ toàn thân: Một số người bị u lympho được tiêm chất phóng xạ hoạt tính mà nó đi khắp cơ thể. Chất phóng xạ hoạt tính này được gắn với các kháng thể mà nó nhắm đến và tiêu diệt các tế bào u lympho.

Cấy ghép tế bào gốc

Phương pháp này có thể được sử dụng trong điều trị các u lympho. Phương pháp này thường dùng trong các trường hợp tái phát hoặc các trường hợp khó chữa. Nó còn được gọi là Hóa Trị Liều Cao. Nguyên lý là sử dụng liều cao của hóa trị để diệt trừ/chiến thắng các tế bào u lympho kháng thuốc. Các tế bào gốc được sử dụng để "giải cứu" bệnh nhân do đó các tác dụng phụ của Hóa Trị Liều Cao có thể được đảo lại nhanh chóng

Liệu pháp sinh học

Nó chủ yếu bao gồm các kháng thể đơn dòng. Đây là những phân tử protein chuyên biệt có thể liên kết với các tế bào u lympho nhất định (thông qua các dấu hiệu trên bề mặt tế bào) và giết chúng trong quá trình này. Các ví dụ như MabThera cho U Lympho Tế bào B có các dấu hiệu bề mặt CD-20 và Campath cho các U Lympho Tế bào T nhất định

" Hi Tho Tư vn cha bnh ung thư ca Bnh Vin Đa Khoa Quc Tế Thu Cúc và Trung Tâm Ung Bướu Singapore t chc là cơ hi quý báu cho bnh nhân và người nhà có bnh Ung Thư. Qua hi tho và chương trình, mi người s có thêm thông tin v 1 nơi điu tr bnh do chính nhng bác s Ung Thư hàng đu ti Singapore điu tr vi cơ s vt cht tt nht cho bnh nhân. Điu đc bit là, bnh nhn s được điu tr ngay ti Vit Nam. Vì thế, mt mt giúp tiết kim chi phí , quan trng hơn là được bên người nhà trong sut quá trình điu tr"
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,195 Bài viết

• 3,996 Được cảm ơn

Cám ơn những thông tin hữu ích của BTC. Mình nghe nói, bệnh ung thư bạch huyết là loại ung thư nguy hiểm nhất và khó phát hiện ra nhất có phải không BTC ơi? Chưa kể là nguyên nhân ung thư bạch huyết lại khó xác định nguyên nhân từ đâu nữa nên rất khó tìm được cách phòng tránh phải không?
    Hic...hic... Mà căn bệnh này, người trẻ tuổi và con nít mắc nhiều thì phải
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,882 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lần đầu tiên em nghe thấy tên căn bệnh ung thư này, Bệnh nguy hiểm đây, không xác định được nguyên nhân, nếu biết bệnh muộn thì nguy cơ khỏi được bao nhiêu % nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 814 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Mình đã nghe tới Ung thư Bạch Huyết nhưng chưa biết về nguyên nhân gây bệnh, triệu chứng cũng như các phương pháp điều trị để có hiệu quả cao nhất. Ngày 29/3 Hội thảo do Trung tâm Ung bướu Singapore (SCC) tổ chức lần đầu tiên tại Việt Nam nên mình đã đăng ký tham gia hội thảo rồi, các mẹ nhanh nhanh đăng ký tham gia Hội thảo để tìm hiểu thêm về bệnh ung thư nào.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,195 Bài viết

• 3,996 Được cảm ơn

Hu..hu... cứ đọc đến phần nguyên nhân gây bệnh lại thấy hoang mang. Thật khó để tìm ra nguyên nhân chính xác.... Haizzzzz, kiến thức của mình còn quá nông cạn so với thực tế diễn ra. Hội thảo này không đi thì đúng là người không biết nắm bắt cơ hội và đúng là người không có ý thức học hỏi, ý thức bảo vệ bản thân và gia đình rồi.
    • 4,882 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Hu..hu... cứ đọc đến phần nguyên nhân gây bệnh lại thấy hoang mang. Thật khó để tìm ra nguyên nhân chính xác.... Haizzzzz, kiến thức của mình còn quá nông cạn so với thực tế diễn ra. Hội thảo này không đi thì đúng là người không biết nắm bắt cơ hội và đúng là người không có ý thức học hỏi, ý thức bảo vệ bản thân và gia đình rồi.
    Đúng là kiến thức là biển cả mà, con người không ai biết trước được số phận về sau sẽ ra sao, và bệnh tật cũng vậy, mình đọc thông tin về nhiều căn bệnh ung thư mà thấy lo quá, chắc chắn phải tham gia hội thảo này và phải thường xuyên khám sức khỏe định kỳ nữa.
    • 814 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Mình cũng lười đi khám định kỳ lắm, nhất định lần này phải tham dự hội thảo để có thêm kiến thức về sức khỏe, về bệnh ung thư. Chăm sóc sức khỏe cho bản thân, người thân là vấn đề cần thiết đúng không cả nhà?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,195 Bài viết

• 3,996 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi incunbongbi Xem bài viết
    Mình cũng lười đi khám định kỳ lắm, nhất định lần này phải tham dự hội thảo để có thêm kiến thức về sức khỏe, về bệnh ung thư. Chăm sóc sức khỏe cho bản thân, người thân là vấn đề cần thiết đúng không cả nhà?
    Thay đổi thói quen đi chị ạ Nói vậy chứ em cũng chưa tập được cho mình thói quen đi khám định kỳ. THời gian chăm chỉ đi khám nhất là thời gian mang bầu. Sau đó thì cứ cuốn vào con cái, học hành, côngviệc, thành ra không tự nghĩ cho bản thân mình nữa. Cũng như nhiều ng VN khác, mình cũng chưa có thói quen sinh hoạt lành mạnh. ÔI, bệnh tật là do tự mình gây ra chứ do đâu nhỉ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,882 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ thay đổi thói quen để tốt lên thì việc nên làm bạn ạ, và sức khỏe là vốn quý giá nhất nên hãy biết bảo vệ. Mình có thể 6 tháng đi khám một lần để kiểm tra sk, vừa an tâm lại không lo bị mắc bệnh. Phụ nữ mình có gia đình thường hy sinh vì chồng con, ít ai để ý đến bản thân , nhưng mình nghĩ mình có khỏe thì mới chăm sóc tốt cho tổ ẩm và các con mình được khỏe mạnh được
    • 814 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhien2008 Xem bài viết
    Mình nghĩ thay đổi thói quen để tốt lên thì việc nên làm bạn ạ, và sức khỏe là vốn quý giá nhất nên hãy biết bảo vệ. Mình có thể 6 tháng đi khám một lần để kiểm tra sk, vừa an tâm lại không lo bị mắc bệnh. Phụ nữ mình có gia đình thường hy sinh vì chồng con, ít ai để ý đến bản thân , nhưng mình nghĩ mình có khỏe thì mới chăm sóc tốt cho tổ ẩm và các con mình được khỏe mạnh được
    Mình cũng nghĩ có sức khỏe thì mới làm tốt được mọi việc nhưng mà cũng tại cái ngại, cái lười thôi. Cứ ỷ lại là giờ không sao. Nhưng đúng là tốt nhất nên đi khám định kỳ. Nếu có vấn đề gì thì mình cũng sớm phát hiện và điều trị được kịp thời.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 454 Bài viết

• 627 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng nghĩ có sức khỏe thì mới làm tốt được mọi việc nhưng mà cũng tại cái ngại, cái lười thôi. Cứ ỷ lại là giờ không sao. Nhưng đúng là tốt nhất nên đi khám định kỳ. Nếu có vấn đề gì thì mình cũng sớm phát hiện và điều trị được kịp thời.
    Ôi, đừng tưởng cứ đi khám định kỳ là an toàn và phát hiện bệnh sớm đâu các mẹ nhé. Có nhiều trường hợp ủ bệnh ấy, đi khám, siêu âm các kiểu không phát hiện ra bệnh gì. Rồi đùng một cái, bác sĩ bảo ung thư giai đoạn 3. Sự sống con người mong manh lắm. Muốn phòng bệnh chỉ có rèn cho mình một nếp sống chỉn chu, thanh cảnh, rèn cho mình một tinh thần không tham sân si kết hợp với nhiều yếu tố khác nữa để có một sức khỏe tốt các mẹ ạ!
    • 814 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Dù sao đi khám định kỳ cũng rất tốt đúng không mẹ M.A.M, vì dù sao có nghi ngờ thì các Bác sĩ cũng xác chẩn bệnh được. Chứ cứ ở nhà không chịu đi khám thì biết đằng nào mà lường nhỉ?
    • 684 Bài viết

• 683 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thật ra là vì chăm sóc và các chế độ phúc lợi ở Vn mình còn yếu, nên mỗi lần đi khám bệnh khá tốn kém. Người có điều kiện thì mỗi lần đi khám sức khỏe vài triệu đồng thì chẳng có gì khó khăn và pải suy nghĩ cả. Nhưng với người có thu nhập thấp, đi khám sk thường thường thì ko phát hiện ra bệnh, mà tầm soát chuyên sâu thì lại tiếc tiền, hoặc không đủ tiền. Cuộc sống nó nhẫn tâm thế đấy.
    • 4,882 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi M.A.M Xem bài viết
    Ôi, đừng tưởng cứ đi khám định kỳ là an toàn và phát hiện bệnh sớm đâu các mẹ nhé. Có nhiều trường hợp ủ bệnh ấy, đi khám, siêu âm các kiểu không phát hiện ra bệnh gì. Rồi đùng một cái, bác sĩ bảo ung thư giai đoạn 3. Sự sống con người mong manh lắm. Muốn phòng bệnh chỉ có rèn cho mình một nếp sống chỉn chu, thanh cảnh, rèn cho mình một tinh thần không tham sân si kết hợp với nhiều yếu tố khác nữa để có một sức khỏe tốt các mẹ ạ!
    Đấy là do đến những nơi khám không uy tín, không có máy móc kỹ thuật cao thôi mẹ nó àh, giừo đây y học phát triển lắm, nên đến khám những nơi có uy tin như bệnh viên ĐK Quốc tế Thu Cúc, chứ mình thấy khám bệnh định kỳ giảm thiết được bệnh tận nhiều chứ bạn, bên cạnh đó thi chế độ ăn uống cũng như nếp sống như bạn nói cũng là rất cần thiết.
    • 4,882 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dù sao đi khám định kỳ cũng rất tốt đúng không mẹ M.A.M, vì dù sao có nghi ngờ thì các Bác sĩ cũng xác chẩn bệnh được. Chứ cứ ở nhà không chịu đi khám thì biết đằng nào mà lường nhỉ?
    Ở nhà mà chờ phát bệnh mới đi thì nguy hiểm hơn đúng không mẹ incubongbi nhỉ? người dân mình chưa có thói quen kiểm tra sức khỏe hàng năm nên mới hiểu bị bênh ung thư là coi như đã hết. Nhưng nếu mọi người biết được khám bệnh định kỳ sẽ phát hiện ra bệnh sớm thì dù có ung thư thì cũng có thể chữa khỏi được mà.
    • 4,882 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi congchua4mat Xem bài viết
    Thật ra là vì chăm sóc và các chế độ phúc lợi ở Vn mình còn yếu, nên mỗi lần đi khám bệnh khá tốn kém. Người có điều kiện thì mỗi lần đi khám sức khỏe vài triệu đồng thì chẳng có gì khó khăn và pải suy nghĩ cả. Nhưng với người có thu nhập thấp, đi khám sk thường thường thì ko phát hiện ra bệnh, mà tầm soát chuyên sâu thì lại tiếc tiền, hoặc không đủ tiền. Cuộc sống nó nhẫn tâm thế đấy.
    Đúng thật như mẹ nói, thế mới thấy toàn những người gặp khó khăn thì lại hay bị bệnh hiểm nghèo. Nhưng giờ vẫn có thể sống chung với bệnh và kéo dài sự sống cũng sẽ giúp ích phần nào cho tư tưởng của họ. Cuộc sống vẫn tồn tại và chỉ mong sao những bênh đó có thể dũng cảm vượt qua chiến thắng khỏi bệnh tận.
    • 814 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhien2008 Xem bài viết
    Đấy là do đến những nơi khám không uy tín, không có máy móc kỹ thuật cao thôi mẹ nó àh, giừo đây y học phát triển lắm, nên đến khám những nơi có uy tin như bệnh viên ĐK Quốc tế Thu Cúc, chứ mình thấy khám bệnh định kỳ giảm thiết được bệnh tận nhiều chứ bạn, bên cạnh đó thi chế độ ăn uống cũng như nếp sống như bạn nói cũng là rất cần thiết.
    Mình cũng thấy Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Thu Cúc là nơi lý tưởng để khám chữa bệnh.
    Với mục tiêu tạo một môi trường y tế an toàn, thân thiện, chất lượng cao hơn cho tất cả mọi người.Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Thu Cúc đã mạnh dạn đầu tư cơ sở vật chất, và những trang thiết bị hiện tại đạt tiêu chuẩn quốc tế, đặc biệt là các thiết bị phục vụ cho tầm soát và điều trị bệnh ung thư – căn bệnh đòi hỏi phải sử dụng những thiết bị hiện đại để chẩn đoán và công nghệ tối ưu trong điều trị.
    Quan điểm điều trị của chúng tôi là điều trị bệnh lý ung thư theo tiêu chuẩn Singapore tại Việt Nam (đặc biệt là hóa trị), tập trung vào các loại thuốc và công nghệ điều trị với kinh nghiệm chữa cho hàng triệu bệnh nhân của các bác sỹ điều trị ung thư hàng đầu Singapore.
    Các loại thuốc được sử dụng đều là thuốc có chất lượng tốt, được bảo quản và pha chế bởi hệ thống máy trộn hóa chất hiện đại tiêu chuẩn quốc tế
    • 4,882 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng thấy Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Thu Cúc là nơi lý tưởng để khám chữa bệnh.
    Với mục tiêu tạo một môi trường y tế an toàn, thân thiện, chất lượng cao hơn cho tất cả mọi người.Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Thu Cúc đã mạnh dạn đầu tư cơ sở vật chất, và những trang thiết bị hiện tại đạt tiêu chuẩn quốc tế, đặc biệt là các thiết bị phục vụ cho tầm soát và điều trị bệnh ung thư – căn bệnh đòi hỏi phải sử dụng những thiết bị hiện đại để chẩn đoán và công nghệ tối ưu trong điều trị.
    Quan điểm điều trị của chúng tôi là điều trị bệnh lý ung thư theo tiêu chuẩn Singapore tại Việt Nam (đặc biệt là hóa trị), tập trung vào các loại thuốc và công nghệ điều trị với kinh nghiệm chữa cho hàng triệu bệnh nhân của các bác sỹ điều trị ung thư hàng đầu Singapore.
    Các loại thuốc được sử dụng đều là thuốc có chất lượng tốt, được bảo quản và pha chế bởi hệ thống máy trộn hóa chất hiện đại tiêu chuẩn quốc tế
    Nhìn bệnh viên mà như được ở nhà đấy bạn nhỉ? tâm lý rất quan trọng nên nếu mình được điều trị ở những nơi không gian như ở nhà thì thật thoải mái, không có cảm giác mình đang ở viên điều trị mà như mình đang được nghỉ dưỡng ở nhà đúng không bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chồng mình năm nay mới 32 tuổi và vừa phát hiện bị ung thư hạch bạch huyết. Mình thực sự rất shock. Triệu chứng hoàn toàn không có ,chỉ có xuất hiện một hạch nhỏ ở cổ, không to lên mà cũng không đau. Vì để ăn tâm nên đi viện khám thì phát hiện là chùm hạch ở cổ và một hạch lớn 10cm ngay gần tim. Hiện tại đã phẫu thuật bỏ khối u gần tim, sức khỏe vẫn bình thường. Chỉ hi vọng sau này điều trị có thể khỏi, hoặc ít nhất có thể kéo dài lâu nhất có thể. Chồng mình vẫn khám sức khỏe hàng năm nhưng không phát hiện ra. Mọi người hàng
    ngày hãy chú ý những thay đổi ở bản thân dù là nhỏ nhất để có thể phát hiện ra những căn bệnh tiềm ẩn nguy hiểm nhé. Thực sự bệnh tật không tránh khỏi ai nhưng tới giờ mình vẫn không tin chồng mình mắc bệnh này... Buồn lắm mọi người ạ.