Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Xin tư vấn của các cô bác đang ở Mỹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 384 Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cháu chào mọi người,
    Cháu là Hạnh, cháu có một vài băn khoăn về thị trường việc làm bên Mỹ mà ko biết hỏi ai, nên post lên diễn đàn mong các cô bác cho cháu ý kiến, tư vấn.

Cháu đã tốt nghiệp ĐH Kinh tế - ĐHQGHN chuyên ngành Kinh tế đối ngoại. TN xong cháu qua Mỹ 1 năm theo chương trình Internship, mục đích của cháu là học tiếng Anh, vì lúc đó cháu ko có tự tin vào khả năng của mình. Qua 1 năm, cháu nói ổn, có thể giao tiếp với ng nói tAnh
    Bm muốn cháu qua đó học, và nếu thuận lợi, cháu rất mong muốn định cư tại Mỹ. Cháu chưa hình dung được thị trường việc làm tại Mỹ thế nào, nên cháu có một vài câu hỏi sau:

1, Cháu tốt nghiệp loại Giỏi, chương trình cháu học bằng tAnh (mặc dù vậy do mải đi Kdoanh nên học xong cháu ko có hiểu nhiều đâu ạ). Nhưng nếu có học tiếp, thì cháu ko ngại cày, từ trước giờ nếu cháu đã cày thì đều ổn cả. Cháu đang băn khoăn nếu cháu đăng ký học Master, liệu những kiến thức hổng từ Đh đó có cản trở cháu nhiều ko, hay cháu nên học transfer năm 2,3 Đh để nhận đc những kiến thức căn bản dễ làm việc hơn?

2, Ai cũng bảo cháu rằng xin việc về Kinh tế là rất khó vì ko cạnh tranh đc với ng Mỹ về tiếng Anh, ng Mỹ thất nghiệp cũng rất nhiều, công ty tài trợ H1B là rất it, mà dân Kinh tế thì vô biên... Có đúng ko ạ? Nếu thực sự là như vậy, cháu nên làm gì để có thể cạnh tranh với họ (vd xin thực tập free cho họ lấy kinh nghiệm, hay nhờ thầy cô giúp đỡ, hay tgia các hđộng tập thể...)

3, Cháu đang nghiêng về học major 2 về 1 ngành liên quan. Cháu đang nghiên cứu các ngành Logistics, Kế toán, Tài chính, Ngân hàng, Bảo hiểm. Xin các cô bác cho tư vấn về các ngành đó (về chức năng, khả năng phát triển, thăng tiến, cơ hội xin việc...) hiện tại cháu chưa giỏi gì cả, nhưng nếu cháu làm lâu và chăm chỉ một lĩnh vực, cháu có thể làm rất tốt ngành đó (cháu thuộc dạng cày bừa như vậy ạ :d)

4, Có một ngành mà chau rất thích đó là Biomedical, vì cháu học rất tốt Hoá và các môn tự nhiên ^^< nghe nói ngành này cũng nhiều cơ hội việc làm nữa. Nhưng mà cháu ko đủ tiền :-| nếu có chuyển, cháu chỉ đủ tiền học 2 năm (tổng cộng gđình hỗ trợ cháu đc 42k thôi ạ), sau đó cháu tính học thật giỏi xin học bổng trg ĐH học tiếp 2 năm nữa thì mới ra trg đc. Ko biết hướng như vậy có khả thi ko ạ?

Cháu xin lỗi vì nhiều câu hỏi ngây thơ và thread hơi dài. Nhưng đó hiện tại là những băn khoăn chưa ai trả lời cho cháu đc, nên cháu rất mong các bác các cô có kinh nghiệm cho ý kiến để cháu tiếp tục
    Cháu cám ơn các cô bác. Chúc các cô bác mạnh khoẻ hạnh phúc.
    Cháu Hạnh

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 35 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bên này ngành kĩ thuật còn dễ xin việc chứ còn kinh tế cực kì khó cạnh tranh với người bản địa, trừ khi thật sự xuất sắc.