TIN TÀI TRỢ.

Visa F1, F2: cùng chia sẽ, làm quen và giải đáp thắc mắc cho những ai sang Mỹ nhưng ko đủ quyền lợi như Green Card và có Quốc tịch

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.52K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 39 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Xin chào cả nhà,
    Mình sang Mỹ được 2 năm bằng visa F1 (du học sinh), sau đó mình đổi sang dạng F2 (phụ thuộc visa F1 là chồng mình, cũng là 1 du học sinh ko có green card hay quốc tịch gì cả). Phải nói nước Mỹ với mình là một nơi có nhiều điều mới lạ, cho mình nhiều cơ hội, nhưng cũng lấy đi của mình rất nhiều nước mắt. Dạo một vòng forum mình thấy các chị em ở đây chia sẻ rất nhiều thứ hay ho, tuy nhiên đa phần các chị nhà mình đều sang Mỹ lâu năm, đã có green card hoặc quốc tịch rồi cho nên những kinh nghiệm về nhà ở, học hành, đi làm, và benefit cũng rất khác so với du học sinh F1 hay dependent F2 như mình. Vì vậy mình mạo muội lập topic này cho các bạn F1, F2,... vào chia sẽ kinh nghiệm nhé.

Trước tiên, mình xin được nói sơ qua về những gì mình được biết về nước Mỹ (mà chủ yếu là ở thành phố Houston, Texas nhé) trong 2 năm sinh sống và vật lộn ở đây ạ:
    - Với chính phủ Mỹ, F1, F2 là những người nước ngoài tạm trú trên đất nước của họ. Họ sẽ đối xử với mình như những vị khách quý vì mình là nguồn thu dồi dào của họ mà. Khi đi học, du học sinh phải đóng học phí cao gấp đôi, thậm chí gấp ba dân địa phương. Bảo hiểm phải mua theo chương trình của nhà trường và đương nhiên là bắt buộc. Nếu bạn bảo rằng bạn ko có khả năng đóng học phí cao như vậy hay ko có khả năng mua bảo hiểm theo chương trình, xin mời bạn về nước cho. Vì với họ, việc họ chấp nhận cho bạn sang nước Mỹ là vì khi ở VN bạn đã lỡ show cho họ xem quá nhiều tài sản chứng minh bạn có đủ khả năng chạy theo mức học phí và bảo hiểm họ đề ra. Cho nên du học sinh dù có cực đến đâu cũng phải cắn răng chi trả học phí, bảo hiểm, và các khoản phụ thu trên trời theo mỗi mùa đi học.
    - Về nhà ở, vì mình sống ở Houston, Texas có rất nhiều người Việt nên việc thuê nhà với mình ko có gì khó khăn. Một căn apartment 1 bed, 1 bath có thể dao động từ 500-700 tùy khu vực. Nếu bạn độc thân, bạn có thể share phòng với những bạn khác để cùng giảm chi phí. Thuê nhà bên này có nhiều loại: Nếu thuê khu VN và bạn ko có giấy tờ (ý mình là ssn #) thì có thể deal trả cash cho họ. Một số khu vực khó khăn hơn thì họ đòi hỏi bạn phải có ssn#, chứng minh thu nhập, và thậm chí check history của bạn xem là bạn có từng thuê nhà ở đâu mà quịt tiền ko trả rồi dọn đi ko, hay trong quá trình sinh sống bạn có gây ra chuyện gì tai hại mà đến nỗi bị đuổi đi hay ko...
    - Về ăn uống: do khu mình quá nhiều người VN sinh sống nên chợ VN hay nhà hàng, quán ăn VN phải nói là đầy rẫy cả ra. Đối với mình ăn uống ở Mỹ ko mắc, thậm chí là rẻ so vói vật giá ở Vn hiện nay. 2 vc mình tự đi chợ nấu nướng, cuối tuần đôi khi ra quán ăn, đầy đủ dưỡng chất chứ ko có kiêng khem gì thì một tháng tiền ăn tầm 400-500$ cho cả 2 người. Mấy chợ Mỹ như Walmart, HEB, Fiesta,... giá cả cũng ko hề mắc, có lúc rẻ hơn chợ VN.
    - Về đi lại: ở Texas hệ thống giao thông công cộng ko hề phát triển. Nếu bạn muốn đi bus bạn phải có thật nhiều thời gian rãnh để chờ đợi và vi vu trên xe ít nhất 1 tiếng để đến nơi bạn muốn đến cách nhà bạn chừng 5 km. Chính vì vậy mọi người ở đây làm gì thì làm cũng ráng mua một chiếc xe, 2nd hand cũng được, để tiết kiệm thời gian. Giá xe thì dao động tùy theo hãng xe, đời xe, và số mileage của chiếc xe nếu là xe cũ. Bạn có thể rước một em Camry đời 2000 với giá 2-3k để chạy tạm trong 1-2 năm học hành ở Mỹ. Nếu muốn mua xe mới cóng, thì hoặc bạn trả hết một lần (tầm 20k), hoặc bạn trả góp 5 năm (cái này đòi hỏi bạn phải có ssn# và credit history mình sẽ nói đến sau). Mua xe là một chuyện, những chuyện liên quan đến chiếc xe như là registration hay car insurance mới là chuyện làm bạn đau đầu hàng tháng...
    to be continued...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 30 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Hôm nay buồn, dạo forum thấy ban quen quen...hóa ra chung gia đình. Bài viết rất tâm huyết. Đợi bạn mình ra kỳ mới lại đọc
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em đang định đi du học ở Houston Community College, ko biet trường này chất lượng ra sao. Có vài thắc mắc là khi du học thì mình có đc chọn campus gần nhà để theo học ko? Nhà ng thân em bên 77083 thì ra trường đó 77002 mất khoảng 32km - 25mins thì đi xe bus có đc ko? Em chưa có bằng IELTS hay TOEFL gì cả thì nên học 1/2 ở VN để nghe tốt trước khi sang đó nhập học chương trình Tiếng Anh hay là sang đó học theo chương trình tiếng Anh của trường luôn, và học phí năm đầu học TA bao nhiêu?
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi ban kristylee! Mình thì không ở Houston, nhưng cũng là du học sinh ở Mỹ. Mình thấy là từ nhà tới trường 25mins đi lại cũng hơi cực đó. Nếu bạn có xe thì đi cũng được, mà đi bus thì mình thấy là hơi oải. Bạn kiếm được nhà gần trường thì cũng sẽ tiện việc đi lại hơn. Còn vụ tiếng anh thì ở đây cũng có nhiều trung tâm ngoại ngữ, nhưng chất lượng thì mình nghĩ cũng không khác học ở mấy trung tâm ở nhà đâu. Tuy nhiên môi trường sẽ giúp bạn tiến bộ nhanh hơn. Chỉ có điều mình thấy có tiếng anh tốt cũng rất quan trọng. Khi mới sang, tiếng anh mình cũng không được tốt nên gặp rất nhiều khó khăn. Hy vọng những kinh nghiệm này giúp bạn được gì đó. Chúc bạn may mắn hen.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 227 Bài viết

• 444 Được cảm ơn

Cám ơn chị ltmhang204 vì những chia sẻ rất hữu ích. Chị có thể tiếp tục chia sẻ nữa được không?
    "Whenever you feel like criticizing anyone, just remember that all the people in this world haven't had the advantages that you've had"

Scott Fitzgerald
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hê mấy bạn. mình qua mỹ diện hôn thê. mà giờ mình muốn đi học. mấy bạn đi học rồi cho mình hỏi mình phải bắt đầu từ đâu. giấy tờ như thế nào vơi được khong. xin được chỉ giáo
    • 192 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng đang ở Mỹ diện B1, đang dk học để chuyển sang diện F1, mình cũng ở Sugar Land, TX. Rất vui dc gặp mọi ng, mình qua dc 1 tháng, thấy còn lạc lõng, kg bạn bè ...
    Bạn chia sẻ tiếp chuyện của mình đi, đọc thấy có mình trong đó!
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

e đang đi giao lưu văn hóa ở Tennessee, năm sau dự định tới Washington học. e cũng quan tâm tới vụ xe cộ lắm, e tính là ở trog ktx của trg ấy, mà k biết nó gần trg ntn thôi (e biết là nó nằm trog trg, nhuwg mà dù chỉ là community college cũng siêu bự luôn). Cho e hỏi chút, cái snn# là cái gì thế ạ?
    PS hóng phần 2
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

à mà e còn băn khoăn vụ làm thêm nữa ạ, theo luật thì k đc làm thêm và 1 tuần (e nhớ thế) thì chỉ đc 20h làm thêm trog trường thôi, mà e nghe đồn thì nó trả k cao lắm. Nói chung là e hận cha già Obama lắm ạ, bởi vì ổng thiên vị đủ thứ cho dân vượt biên bất hợp pháp trog khi đó du học sinh như mình thì chả đc cái gì hết trog khi làm béo túi tiền của mấy ổng không à, cộng thêm mình còn làm đủ thứ giấy tờ hợp pháp nữa chứ!!
    • 39 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi uyenvu103 Xem bài viết
    e đang đi giao lưu văn hóa ở Tennessee, năm sau dự định tới Washington học. e cũng quan tâm tới vụ xe cộ lắm, e tính là ở trog ktx của trg ấy, mà k biết nó gần trg ntn thôi (e biết là nó nằm trog trg, nhuwg mà dù chỉ là community college cũng siêu bự luôn). Cho e hỏi chút, cái snn# là cái gì thế ạ?
    PS hóng phần 2
    Ssn# là viết tắt của Social Security Number đó bạn, là số an sinh xã hội của Mỹ. Khi bạn sinh ra ở Mỹ hay bạn nhập cư theo dạng bảo lãnh có green card thì ngay lập tức bạn sẽ được cấp số này. Du học sinh nếu đi làm hợp pháp (on campus, OPT, internship) cũng được cấp ssn nhé.
    Du học sinh ở Mỹ KHÔNG ĐƯỢC PHÉP đi làm bên ngoài (off campus). Bạn được xin làm trong trường nơi bạn học (on campus) nhưng không quá 20 hours/ tuần và tất nhiên phải đóng thuế. Tuy nhiên, phần lớn du học sinh qua Mỹ đều đi làm thêm bên ngoài để hỗ trợ sinh hoạt phí, nói nôm na là làm chui ạ, ở đây mình không nói đến những bạn có điều kiện hỗ trợ từ gia đình nên chỉ cần chăm chỉ học hành nhé. Công việc thì đa dạng lắm nhưng tập trung chủ yếu là làm nail và chạy bàn trong các nhà hàng, quán ăn có chủ là người VN hoặc TQ. Lương thì phụ thuộc vào tình hình buôn bán của quán và vào lương tâm của chủ, nói chung là ko cao các bạn ạ nhưng cũng đủ cho chúng mình ăn cơm ngày 3 bữa, hihi
    • 39 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LanAnh205 Xem bài viết
    hê mấy bạn. mình qua mỹ diện hôn thê. mà giờ mình muốn đi học. mấy bạn đi học rồi cho mình hỏi mình phải bắt đầu từ đâu. giấy tờ như thế nào vơi được khong. xin được chỉ giáo
    Hi chị Lan Anh,
    Chị qua Mỹ dạng hôn thê chắc là đã có green card roài phải ko? Nếu chị muốn đi học thì việc đầu tiên của chị là chọn trường nơi chị ở xem phù hợp với mong muốn của chị hay ko (về ngành học, chất lượng đào tạo hay ranking của trường, học phí,...), sau đó làm cuộc hẹn với counselor của trường đó để họ tư vấn thêm thông tin cho chị và hướng dẫn chị các bước làm thủ tục tiếp theo nha.
    • 39 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Sorry các bạn vì mình viết phần 1 xong không biết thế nào mà admin cứ warning mình, làm mình mất đi cảm hứng viết tiếp, sau đó mình lại có vấn đề về sức khỏe nên bỏ quên luôn bài này tận 3 tháng nay. Hôm nay nghỉ Tết mình lại lọ mọ đi vào mới thấy tin nhắn của mọi người ạ. Chúc cả nhà mình một năm mới bình an, vạn sự như ý, tuy đã sang Mỹ nhưng vẫn hướng về Tết cổ truyền của dân tộc mình nhé.

Nhân tiện có bạn hỏi mình về vấn đề VIỆC LÀM ở Mỹ cho du học sinh, mình xin được chia sẻ chi tiết như sau:
    - Đầu tiên các bạn sang Mỹ với visa F1, F2 cần phải luôn luôn ghi nhớ rằng mình KHÔNG ĐƯỢC PHÉP đi làm thêm bên ngoài (off campus jobs). Luật Mỹ quy định du học sinh có thể xin làm thêm trong trường nơi bạn theo học (on campus jobs) nhưng không được quá 20 giờ/ tuần. Việc làm thêm trong trường không thiếu, các bạn có thể đăng kí ở trung tâm hỗ trợ sinh viên hoặc lang thang trong campus và tình cờ nhìn thấy thông báo tuyển dụng dán ở các bảng tin. Công việc có thể ở thư viện (sắp xếp sách, trực quầy mượn sách, hướng dẫn sv sử dụng máy tính và các thiết bị trong thư viện,...), các phòng thí nghiệm (chuẩn bị thiết bị, dụng cụ cho buổi thực hành), trực tổng đài tư vấn sinh viên, hay trong cafeteria của trường,...Tuy nhiên mức độ cạnh tranh khá cao vì rất rất nhiều sv đăng kí đi làm thêm như mình. Độ khó càng tăng khi mà du học sinh VN với vốn liếng tiếng Anh chưa được tốt lắm phải cạnh tranh cùng các bạn sv bản địa cho cùng một position với cùng một mức lương. Đa phần nhà trường sẽ ưu tiên dân bản địa hơn vì họ có nhiều lợi thế (về ngôn ngữ, về thủ tục pháp lý...). Nhưng đừng quá thất vọng, vẫn có rất nhiều sv VN mình được nhận vào làm việc trong trường vì ưu điểm của dân mình là chăm chỉ, chịu khó và thông minh nữa, hihi. Có việc làm thêm trong trường rồi các bạn có thể tự hào mà thêm vào resume của mình sau này khi đi xin việc làm cũng như tranh thủ được thêm thư giới thiệu của supervisor, lợi ích cực kì thiết thực nha.
    - Tuy nhiên, như mình đã nói, on campus jobs không được quá 20 giờ/ tuần. Nếu một tuần các bạn đi làm tối đa 20 giờ (thường ít hơn tùy vị trí vì trường thường đặt tiêu chí là tạo cơ hội cho nhiều sv cùng có việc làm nên số giờ làm sẽ được chia nhỏ ra), với mức thu nhập kha khá khoảng 10$/ giờ (một số trường ở Houston chỉ trả sv mức minimum là 7.25$/ giờ, hức hức). Vị chi các bạn thu nhập 200$/ tuần chưa trừ thuế. Mức thu nhập này sẽ ok nếu các bạn chỉ muốn đi làm tích lũy kinh nghiệm, rèn luyện tiếng Anh, làm đẹp hồ sơ xin việc cho mai sau, có thêm tiền sinh hoạt để ba mẹ ở VN đỡ vất vả cày ngày cày đêm gửi tiền sang cho mình ăn học. Còn với những bạn phải tự thân vận động tất cả ở bên này mà không có sự hỗ trợ nào từ phía gia sình như mình thì xin nói thật các bạn sẽ sớm quay về VN thôi ạ, vì 800$/tháng không đủ cho các bạn vừa đóng học phí, vừa thuê nhà, ăn uống, và đi lại.
    - Cho nên các bạn du học sinh VN đi tự túc như mình thường chọn cách đi làm bên ngoài. Ở đây mình chỉ chia sẻ tình hình thực tế chứ ko phải cổ súy cho việc lách luật hay gì cả, nói trước để lỡ admin có warning mình thì mình cùng pó tay, hihi. Làm bên ngoài hay nhiều bạn nói nôm na là làm chui, tức là các bạn đi làm nhận tiền mặt, không khai thuế, và là sự thỏa thuận ngầm giữa bạn và ông/bà chủ. Công việc cũng đa dạng nhưng tựu trung lại có 2 việc là làm nail hoặc chạy bàn cho các nhà hàng, quán ăn VN.
    - Làm nail thì các bạn cần phải có bằng hành nghề để được chính thức một ghế trong tiệm, còn không thì các bạn chỉ làm phụ việc vặt vãnh ai sai gì làm đó mà thôi. Bằng/chứng chỉ thì chỉ cần đóng tiền theo học 1 khóa ở trường đào tạo, đủ giờ thực hành là được cấp bằng (mình thực sự không rõ lắm vì mình chưa làm qua nghề nail chỉ nghe bạn bè kể lại). Thu nhập nghề nail theo mình biết thì khá cao nhưng cũng phụ thuộc vào tiệm đông hay vắng khách và bạn thỏa thuận với chủ như thế nào. Thông thường sẽ chia theo tỉ lệ 6/4 hoặc 7/3, làm càng nhiều khách thì thu nhập càng nhiều, cộng thêm tips nữa. Bạn mình mùa hè làm fulltime cả tuần có thể kiếm được 3000$/ tháng, có khi hơn @@ Nói đi cũng phải nói lại, nghề này lắm thị phi và không dễ tồn tại nếu bạn không có sức chịu đựng...(mình sẽ chia sẽ sau nhé)
    - Việc thứ 2 thì dễ hơn, dễ xin, dễ làm, dễ sắp xếp thời gian, không cần bằng cấp, chứng chỉ gì cả, chỉ cần cơ bắp, hehe. Đó là phục vụ bàn, hay các bạn sv hay nói là "bưng phở". Vì ở Mỹ món Việt Nam nổi tiếng nhất có lẽ là phở nên các bạn đi vào các quán ăn VN thường thấy bán phở, và nhân viên phục vụ thường hay bưng phở, kaka. Công việc của các bạn đơn giản là lấy order, phục vụ, cười và tính tiền. Mức lương thì vô cùng đa dạng. Có quán lúc nào cũng đông khách, nhân viên làm luôn tay luôn chân, khách ăn xong để lại tips khá nhiều, thế là chủ quyết định trả 10$/giờ nhưng không được lấy tips. Ngày làm bao nhiêu giờ cứ thế mà tính lên, khỏi bận tâm xem khách bàn này cho nhiều cho ít ra sao. Cũng có chủ chỉ trả lương cứng 3$/giờ, tips chia liền tay sau mỗi ca làm việc. Thế mới có trường hợp làm ca 6 tiếng lương 18$ nhưng được chia tips đến 40-50$. Có quán không đông khách lắm cũng không ế nhệ thì tầm lương dù trả theo cách nào cũng được 7-8$/ giờ làm việc. Công việc này nếu bạn nào trẻ, khỏe, chịu cày bừa cả tuần thì thu nhập không phải là tệ (tầm 2k nếu bạn làm 5-6 tiếng/ ngày thường và cuối tuần cày full). Nhắc lại lần nữa là việc làm nào cũng có cái oan nghiệt của nó, nhiều lúc cầm tiền mà rớt nước mắt nhưng vì miếng cơm manh áo nơi xứ người, vì tương lai con em chúng ta nên cố gắng, mình sẽ chia sẽ thêm với các bạn lý do vì sao mình nói như vậy.

to be. continued....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

thanks chị nhé, hên ghê tự nhiên lần đầu tiên lên webtretho đọc dính ngay bài của chị luôn. E cực kì cần mấy kinh nghiệm này luôn ấy!! Lót dép hóng hóng!!!!
    PS: du học sinh qua đây trừ khi điều kiện kinh tế khá giả còn không là khổ lắm TmT
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn ltmhang204,
    Bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm mua bảo hiểm cho VISA F2 dc ko?
    Vợ và con mình (2t) chuẩn bị qua diện F2. Minh có tìm hiểu sơ:
    1. Mua BH phụ thuộc F1 thì quá cao (~1000-1200 cho vợ và con hoặc 1500 gồm mình F1 và vợ con)
    2. Mua BH du lịch (travel insurance) rẻ hơn - Nhiều người khuyên mua nhưng ko biết ntn?
    3. Mua family plan - Mình ko tìm dc thông tin cho cái này, và cũng ko biết là dùng trong trường dc ko? (Mình học ở hệ thống Cal State University, và nó yêu cầu mua BH trước mỗi quarter)
    * F2 ko bắt buộc mua BH nhưng mình cũng lo lắng, và cũng muốn con mình đi học preschool (yêu cầu có BH)

Tạm thời mình chỉ biết dc chừng này.
    Bạn có thể chia sẻ thêm kinh nghiệm giúp mình dc ko?
    Thanks,
    Thanh
    • LavenderKLP Khách
    • 2 năm
    Hello chi, e cung dang O houston a. Bạn e cũng đang định chuyển từ F1-f2 . Nhưng đang lo là ko biết có vấn đề và rủi ro gì ko? F2 Thi co can đến trương for part time student ko chi?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,627 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi LavenderKLP Xem bài viết
    Hello chi, e cung dang O houston a. Bạn e cũng đang định chuyển từ F1-f2 . Nhưng đang lo là ko biết có vấn đề và rủi ro gì ko? F2 Thi co can đến trương for part time student ko chi?
    Topic này cũ rồi, sợ thớt ko còn vô nữa nên mình trả lời giúp bạn luôn.
    Nói chung, F2 thì lệ thuộc vào I-20 và giấy tờ của F1 (tức là chồng/vợ), miễn là F1 ở Mỹ hợp pháp thì F2 có quyền ở Mỹ theo diện vợ đi theo chồng. F2 không cần phải đi học (đi học thì thành ra F1), và F2 không được phép đi làm.
    When nothing goes right...
    Go left.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 7miles Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi LavenderKLP Xem bài viết
    Topic này cũ rồi, sợ thớt ko còn vô nữa nên mình trả lời giúp bạn luôn.
    Nói chung, F2 thì lệ thuộc vào I-20 và giấy tờ của F1 (tức là chồng/vợ), miễn là F1 ở Mỹ hợp pháp thì F2 có quyền ở Mỹ theo diện vợ đi theo chồng. F2 không cần phải đi học (đi học thì thành ra F1), và F2 không được phép đi làm.
    Chị ơi, cho em hỏi là F2 có chương trình nào học đc ko ạ? Học phí rẻ : Dạng học online , học từ xa theo trường ở Mỹ ấy ? Hay chứng chỉ nào đó với học phí thấp ? Nếu học vậy có phù hợp với Luật pháp tại Mỹ cho F2 hay không?
    Em cũng phân vân vì học ĐH ở VN rồi sang 3-4 năm lại 😕😕😕😕
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,627 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mainguyenly Xem bài viết
    Chị ơi, cho em hỏi là F2 có chương trình nào học đc ko ạ? Học phí rẻ : Dạng học online , học từ xa theo trường ở Mỹ ấy ? Hay chứng chỉ nào đó với học phí thấp ? Nếu học vậy có phù hợp với Luật pháp tại Mỹ cho F2 hay không?
    Em cũng phân vân vì học ĐH ở VN rồi sang 3-4 năm lại ���������������� �������
    Bạn hiểu đơn giản thế này nhé: bạn ở lại Mỹ là vì giấy tờ F1 của chồng/vợ bạn hợp pháp. Miễn là F1 còn hiệu lực, thì F2 có quyền ở lại.
    F visa không cho phép đi làm ở bên ngoài, chỉ không được đi làm thôi (làm là làm chui, nguy cơ bị trục xuất + không được trở lại Mỹ cao), nhưng nó ko nói rằng mình không được đi học.

Vấn đề là, bạn muốn học cái gì. Có rất nhiều khóa ngắn hạn, học online đầy rẫy ra, từ chính quy đến không chính quy. Chẳng hạn, bạn muốn học Photoshop của Udemy, well, cái này ai cũng học được, chẳng liên quan gì đến giấy tờ. Còn nếu bạn muốn học theo dạng lấy bằng, chứng chỉ, thì phải tùy điều kiện của từng trường. Tuy nhiên, một khi bạn muốn đi học chính thức, như kiểu 1 học kỳ tối thiểu 8-12 credits, thì bạn phải chuyển đổi visa F2 của mình sang F1, do bạn không thuộc diện lệ thuộc nữa.
    When nothing goes right...
    Go left.