TIN TÀI TRỢ.

Trả nợ trước thời hạn, có ai không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.09K Lượt đọc
  • 85 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Nói nhiều đề tài có liên quan đến tiền bạc, cho mẹ conbe hỏi các chị , em ở đây , có ai mang nợ, bất cứ nợ gì nhé, có dự định trả trước thời hạn không ? Nhà mình là ngay tư đầu cái gì cũng ký 30 năm nhưng trong lòng thì rắp tâm kiểu gì cũng phải trả trước cái hạn ấy . Ôm nợ 30 năm tính ra gần cả đời mang nợ Cho nên ráng cắn răng buộc bụng phải trả xong sớm, càng sớm càng tốt. À, chưa xong . Xong nợ thì con cái đi học, sẽ bán nhà lớn dọn vô nhà nhỏ để giúp con chứ không lẽ để con mang nợ giống bố mẹ nó hồi trẻ hay sao? Bố con bé thì nói là sẽ cung cấp tiền học cho nó 4 năm đầu, còn tiền tiêu vặt nó phải tự đi làm kiếm thêm, còn muốn học ngành nào professional, nếu có khả năng bố chi tất, còn không thì giúp 50% Con mới chưa tới 3 tuổi mà tính xa xôi quá, mà ở xứ này không tính xa không được vì chẳng nhờ được ai ngoài chính mình.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,732 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Conbe
    Nói nhiều đề tài có liên quan đến tiền bạc, cho mẹ conbe hỏi các chị , em ở đây , có ai mang nợ, bất cứ nợ gì nhé, có dự định trả trước thời hạn không ? Nhà mình là ngay tư đầu cái gì cũng ký 30 năm nhưng trong lòng thì rắp tâm kiểu gì cũng phải trả trước cái hạn ấy . Ôm nợ 30 năm tính ra gần cả đời mang nợ Cho nên ráng cắn răng buộc bụng phải trả xong sớm, càng sớm càng tốt. À, chưa xong . Xong nợ thì con cái đi học, sẽ bán nhà lớn dọn vô nhà nhỏ để giúp con chứ không lẽ để con mang nợ giống bố mẹ nó hồi trẻ hay sao? Bố con bé thì nói là sẽ cung cấp tiền học cho nó 4 năm đầu, còn tiền tiêu vặt nó phải tự đi làm kiếm thêm, còn muốn học ngành nào professional, nếu có khả năng bố chi tất, còn không thì giúp 50% Con mới chưa tới 3 tuổi mà tính xa xôi quá, mà ở xứ này không tính xa không được vì chẳng nhờ được ai ngoài chính mình.
    Conbe ơi, sao không làm account 529 cho con đi học sau này. Khi con bé tới tuổi vào ĐH thì mình cũng đã tích lũy được chút ít rồi.
    Mình bây giờ đang tiếc đây vì sinh con muộn quá. Texas mấy năm trước có chương trình (tên gì mình không nhớ, sẽ hỏi OX lại) đóng tiền học trước cho con cả 4 năm ĐH (với mức tiền học bây giờ). Có thể trả một lần nếu có khả năng, hoặc trả hàng tháng. Hai Cô của Nicky bây giờ đã đóng hết tiền học cho mấy đứa con của 2 Cô rồi. Chường trình này mới xoá bỏ năm ngoái. Nick được sinh ra muộn màng nên bây giờ phải lập 529 cho Nick đi học 18 năm sau.
    Còn tiền nhà, hàng tháng VC mình cũng đóng nhiều hơn chút hòng mong được rút ngắn tiền nợ.
    • 591 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Có Hoa Diên Vỹ đây, mang nợ thì chỉ muốn trả cho nhanh cho xong thôi, có tiền là trả hết liền, để càng lâu thì phải trả interest nhiều thôi. Hồi trước mua cái xe cũng tranh thủ trả 7 tháng là xong, dĩ nhiên khi dốc túi trả nở cũng phải chừa lại 1 chút phòng khi hữu sự, bây giờ đang gánh cái nhà, ko biết làm sao trả cho xong nè Còn con đi học thì bây giờ mua education fund cho nó, để được nhiêu hay bấy nhiêu, sau này ráng cày để nuôi nó đi học, ráng giúp con được tới đâu hay tới đó, hy vọng con học giỏi có được học bổng thì càng tốt :1: .
    • 149 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vthyth ơi
    Account 529 là gì vậy có thể chỉ mình được không? mình cũng muốn để dành tiền cho con đi học sau này... làm cái account đó có đòi hỏi nhiều hông vậy?
    E08K
    • 14 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vthyth
    Conbe ơi, sao không làm account 529 cho con đi học sau này. Khi con bé tới tuổi vào ĐH thì mình cũng đã tích lũy được chút ít rồi.
    Mình bây giờ đang tiếc đây vì sinh con muộn quá. Texas mấy năm trước có chương trình (tên gì mình không nhớ, sẽ hỏi OX lại) đóng tiền học trước cho con cả 4 năm ĐH (với mức tiền học bây giờ). Có thể trả một lần nếu có khả năng, hoặc trả hàng tháng. Hai Cô của Nicky bây giờ đã đóng hết tiền học cho mấy đứa con của 2 Cô rồi. Chường trình này mới xoá bỏ năm ngoái. Nick được sinh ra muộn màng nên bây giờ phải lập 529 cho Nick đi học 18 năm sau.
    Còn tiền nhà, hàng tháng VC mình cũng đóng nhiều hơn chút hòng mong được rút ngắn tiền nợ.
    Có Thy ơi, có chứ Miễn thuế là nhào vào ngay Nhưng bây giờ cũng đâu có khả năng đóng hết cho tới khi nó học thành professional, mà cũng đâu có biết nó có chịu học tiếp hay không ? Chỉ mới có tính đến 18 năm sau thôi Sau đó tính bán nhà đưa tiền cho con, 2 vợ chồng mua nhà lá ở
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,732 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Be Thao Nhi
    Vthyth ơi
    Account 529 là gì vậy có thể chỉ mình được không? mình cũng muốn để dành tiền cho con đi học sau này... làm cái account đó có đòi hỏi nhiều hông vậy?
    Acc này giống như Education fund đó. Hồi còn có bầu cả hai VC mình đến ngân hàng Chase để hỏi thông tin này. Nói chung là họ nói nhiều lắm , nhưng túm lại là mỗi tháng lương của tụi mình sẽ tự động deduct một khoản tiền (tùy mình muốn bao nhiêu) trước thuế để chuyển vào đó. Như vậy là mình được lời tiền thuế nữa....
    Để mình về kiếm mấy cái link rồi post lên cho MBTN tham khảo nha.
    • 14 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Vthyth ơi
    Mẹ bé Thao Nhi đi ra nhà Bank hỏi hoặc thậm chí di đến mấy chỗ bán insurance cũng có . Gọi là 529K plan .Không đòi hỏi gì hết, đóng theo khả năng thôi . Sau này khi con cái đi học thì tiền đó ( số tiền mình đóng được) được rút ra cho con đi học mà không bị đánh thuế .
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,732 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Có Thy ơi, có chứ Miễn thuế là nhào vào ngay Nhưng bây giờ cũng đâu có khả năng đóng hết cho tới khi nó học thành professional, mà cũng đâu có biết nó có chịu học tiếp hay không ? Chỉ mới có tính đến 18 năm sau thôi Sau đó tính bán nhà đưa tiền cho con, 2 vợ chồng mua nhà lá ở
    Hà hà, khi nào mua được nhà lá chỉ cho T để T cũng bán nhà mua nhà lá ở luôn, cho đỡ tiền
    Mình cũng tính chỉ lo cho con học xong 4 năm ĐH thôi. Còn nó muốn học sau ĐH thì chắc phải tự thân mà lo rồi. Nhưng mà tử vi của Nick nói Nick tự lo hết, không dựa vào Ba Me. Đã vậy còn quay trở lại hầu Ba Mẹ nữa. Nghe có thương không chứ
    • 14 năm
    • 1,716 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em cũng biết cái 529K này, nhưng mà nhà em, lão nhà em bảo ko có chi cho con tiền gì hết sau khi học xong lớp 12!!! Bố mẹ nó còn tự vận động tự lo cho mình được, nữa là nó đã được hậu thuẫn là có QT mỹ! Anh ý bảo nó mà ko xin được học bổng thì ở nhà đi bán hàng cho bố mẹ, khỏi học hành gì tuốt. Mà chắc nói vậy chứ có con thật lại chả lo chiều nó còn hơn em!!! Em thì thật sự chả tính đến đoạn lo cho con học nữa đâu, vì bản thân em từ khi học ĐH đã chả tốn tiền nhà rồi, lo được cho mình hết, nữa là con em, nó mà ko tự lo được em đét đít!!
    • 14 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vthyth
    Hà hà, khi nào mua được nhà lá chỉ cho T để T cũng bán nhà mua nhà lá ở luôn, cho đỡ tiền
    Mình cũng tính chỉ lo cho con học xong 4 năm ĐH thôi. Còn nó muốn học sau ĐH thì chắc phải tự thân mà lo rồi. Nhưng mà tử vi của Nick nói Nick tự lo hết, không dựa vào Ba Me. Đã vậy còn quay trở lại hầu Ba Mẹ nữa. Nghe có thương không chứ
    Xem tử vi ở đâu vậy ? Mình cũng đang tò mò muốn đi xem cho conbe . Con mình sinh ra vào năm Quý Mùi, mẹ rặn 4 tiếng mới "lòi" được con ra, con ra khỏi người mẹ là đúng 11:47 tối . Chưa kịp xem tử vi thì có bố nó nói, con bé này là dê thì biết làm gì ngoài dê ???? Trời ơi có đau lòng không chứ ? Đã vậy là dê quý thì chắc là dê bạo Mà sinh ra lúc đêm thì thôi, khỏi bàn chi cho nhiều

Thy sướng nhé, sau này về nhà lá ở có Nick tặng thêm cho bộ bát gáo dừa tha hồ đúng điệu Ủa cái Icon chạy sao không thấy ?? Thôi Chạy
    • 149 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cám ơn Mẹ conbe va Me Nick nhé mình sẽ nghiên cứu chương trình này
    E08K
    • 591 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bombop
    Em cũng biết cái 529K này, nhưng mà nhà em, lão nhà em bảo ko có chi cho con tiền gì hết sau khi học xong lớp 12!!! Bố mẹ nó còn tự vận động tự lo cho mình được, nữa là nó đã được hậu thuẫn là có QT mỹ! Anh ý bảo nó mà ko xin được học bổng thì ở nhà đi bán hàng cho bố mẹ, khỏi học hành gì tuốt. Mà chắc nói vậy chứ có con thật lại chả lo chiều nó còn hơn em!!! Em thì thật sự chả tính đến đoạn lo cho con học nữa đâu, vì bản thân em từ khi học ĐH đã chả tốn tiền nhà rồi, lo được cho mình hết, nữa là con em, nó mà ko tự lo được em đét đít!!
    Điệu này con em sau này mà ấm ớ chắc là nhừ đòn với em rồi. Nói vậy chứ cũng đừng có push nó quá, tạo áp lực cho nó nhiều quá đôi khi cũng tội nghiệp nó. Biết đâu sau này nó lại thích trò vẽ vời lãng mạn làm họa sĩ ca sĩ hay minh tinh gì thì sao?
    • 149 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vthyth ơi Nicky biết ngồi rồi à sao ngồi ngon lành quá ta.. bé nhà mình 5 tháng rồi chưa ngồi gì cả
    E08K
    • 14 năm
    • 1,716 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Diên Vỹ
    Điệu này con em sau này mà ấm ớ chắc là nhừ đòn với em rồi. Nói vậy chứ cũng đừng có push nó quá, tạo áp lực cho nó nhiều quá đôi khi cũng tội nghiệp nó. Biết đâu sau này nó lại thích trò vẽ vời lãng mạn làm họa sĩ ca sĩ hay minh tinh gì thì sao?
    Chị HDV ơi, híc, ông xã em cay cú với cái nghề vẽ vời của anh ý lắm rồi. Anh ý đúc kết ra là mấy người làm nghệ thuật cái tôi cao quá, chả hợp tác vui vẻ được với ai cả. Công trình nào, tác phẩm nào mình làm ra cũng thấy đẹp, thằng khác chê thì lại còn cáu nó --> ko hoạt động tập thể được. mà lại còn bạc bẽo nữa, vất vả có khi nhiều hơn các ngành khác, tốn kém học hành sách vở dụng cụ, mà đền bù ko xứng đáng. Nên anh ý bảo sau con cái cấm đứa nào theo nghệ thuật, như nhà chị Conbe ý, Em kể chuyện chị Conbe thèm làm nghệ thuật anh ý bảo lấy chồng giàu giàu tí rồi làm thì OK, chứ đàn ông nhất quyết ko cho làm!!

Giờ chưa có con mà chồng ấm ớ là em cũng cho nhừ đòn rồi!! :3: Mấy tuần trước đã hứa bỏ thuốc lá với em được mấy tuần, tự dưng thằng bạn rủ hút cùng đứng tâm sự thế là cũng hút, về lại còn chối, bị em lôi ra thắt lưng đánh cho mấy cái mới dám nhận!! Lão ý bảo em là người mẹ ác độc!!!
    • 591 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

sau con cái cấm đứa nào theo nghệ thuật, như nhà chị Conbe ý, Em kể chuyện chị Conbe thèm làm nghệ thuật anh ý bảo lấy chồng giàu giàu tí rồi làm thì OK, chứ đàn ông nhất quyết ko cho làm!! :
    Con em theo nghệ thuật biết đâu vẽ vời lại được như nhà Van Gogh hay Picasso, hay minh tinh nhu Tom Cruise cũng hái được lắm tiền em ạ.

Giờ chưa có con mà chồng ấm ớ là em cũng cho nhừ đòn rồi!! :3: Mấy tuần trước đã hứa bỏ thuốc lá với em được mấy tuần, tự dưng thằng bạn rủ hút cùng đứng tâm sự thế là cũng hút, về lại còn chối, bị em lôi ra thắt lưng đánh cho mấy cái mới dám nhận!! Lão ý bảo em là người mẹ ác độc!!!
    Vậy chồng em cũng coi em như mẹ rồi còn gì mà ấm ức nữa
    • 3,699 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Nói chung là có con rồi hẵng hay bombop ạ. Chị càng đọc nhiều và càng nhìn sang các mẹ khác thì càng thấy là mình push con sẽ là điều dở nhất. Đang mông lung lắm vì mình hoàn toàn theo kiểu giáo dục của phương Đông mà giờ ở phương Tây mới thấy nhiều cái sao mình làm sai thế, cần phải sửa nhưng ko biết cái máu nó ăn vào người mình rồi, biết sửa thế nào đây. Em chỉ cần có con đến lúc nó ko chịu bú bình, ko chịu bú mẹ, rồi đến hai tuổi k chịu nghe lời, nói phạt kêu con ko muốn, v.v. lúc đó em sẽ hiểu thế nào là con muốn và mẹ muốn :-)

Về chuyện nợ nần thì nhà này chưa bao giờ có điều kiện để nợ (chưa bao giờ mua được xe mới để trả góp, chưa bao giờ nghĩ chuyện mua nhà chứ đừng nói save để mua nhà) nên ko dám đóng góp gì cả.
    • 14 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Nên anh ý bảo sau con cái cấm đứa nào theo nghệ thuật, như nhà chị Conbe ý, Em kể chuyện chị Conbe thèm làm nghệ thuật anh ý bảo lấy chồng giàu giàu tí rồi làm thì OK, chứ đàn ông nhất quyết ko cho làm!!

:

Ui cha sao mà chồng em giống bố chị thế ? Tuy nhiên, vẽ cũng là nghệ thuật đấy, đâu chỉ có đàn và hát mới là nghệ thuật Con chị mà muốn làm ca sĩ thì chị sẽ vui gật đầu ngay, miễn sao nó thật sự thích thì chị sẵng sang đi theo hầu hạ nó Nó muốn làm nghệ sĩ chị ủng hộ luôn . Nó muốn làm bác sĩ thì ..... chị vui y như thế
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,732 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Vthyth ơi Nicky biết ngồi rồi à sao ngồi ngon lành quá ta.. bé nhà mình 5 tháng rồi chưa ngồi gì cả
    Mẹ Nick ăn gian đấy. Cho Nick lean vào sofa thôi
    • 399 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đây có một con nợ đây, mới xe thôi, mà mẹ Cún Vịt à, có phải xe mới đâu . Hiện giờ con nhăm nhe cái vụ mua nhà nên lại không trả trước thòi hạn được rồi

Theo minh hiểu 529 plan cũng như 401 K vậy đúng không, nhung 529 để cho education. Minh dang "ngâm cứu" vụ này mẹ nào co kinh nghiệm chỉ dùm mình với. MÌnh đã có account upomise, chúng nó thường quảng cáo nên link acount này voi 529, tiền bỏ vào đó monthly là do mình hay là thế nào.
    • 771 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ có kinh nghiệm cho mình hỏi chút. Ví dụ, ví dụ mỗi tháng mình nợ tiền nhà là 3K. Để rút ngắn thời hạn nợ, mình có nên trả 4K hay cứ trả 3K và cuối năm trả thêm 12K vào principal? Cách nào thì lợi cho mình hơn?
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5