TIN TÀI TRỢ.

thủ tục xin con nuôi ở Mỹ ra sao ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.47K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi,
    Em đang sắp được làm Mẹ nhưng trong gia đình em có chuyện này muốn hỏi các chị đang sống ở Mỹ xem các thủ tục ra sao và các chị nếu biết ai muốn xin con nuôi ở VN không ạ. Em đang sống ở Mỹ nhưng em có 1 đứa cháu ruột con của anh trai, bé gái được gần 2 tuổi, rất dễ thương, nhanh nhẹn và thông minh nhưng bố mẹ không hạnh phúc và sắp ly dị, bé không có người chăm sóc vì quê ngoại thì xa và hoàn cảnh bên ngoại rất phức tạp, không thể nuôi dạy bé được. Em thương cháu quá, muốn hỏi các chị xem vợ chồng em muốn xin bé làm con nuôi có được không? Các chị nào biết về thủ tục xin chỉ cho em với! Hoặc các chị có biết gia đình nào không có con, muốn xin bé làm con nuôi không ạ?
    Em cám ơn các chị nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,585 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi con yêu Mẹ
    Các Mẹ ơi,
    Em đang sắp được làm Mẹ nhưng trong gia đình em có chuyện này muốn hỏi các chị đang sống ở Mỹ xem các thủ tục ra sao và các chị nếu biết ai muốn xin con nuôi ở VN không ạ. Em đang sống ở Mỹ nhưng em có 1 đứa cháu ruột con của anh trai, bé gái được gần 2 tuổi, rất dễ thương, nhanh nhẹn và thông minh nhưng bố mẹ không hạnh phúc và sắp ly dị, bé không có người chăm sóc vì quê ngoại thì xa và hoàn cảnh bên ngoại rất phức tạp, không thể nuôi dạy bé được. Em thương cháu quá, muốn hỏi các chị xem vợ chồng em muốn xin bé làm con nuôi có được không? Các chị nào biết về thủ tục xin chỉ cho em với! Hoặc các chị có biết gia đình nào không có con, muốn xin bé làm con nuôi không ạ?
    Em cám ơn các chị nhiều
    Theo em biết thì nếu ba mẹ bé vẫn còn và gia đình của bé vẫn còn thì chị không nhận con nuôi được đâu ạ. Con nuôi chỉ là nếu bé bị đưa vào viện mồ côi rồi, thì lúc đó chị mới được nhận là con nuôi. Hoặc là chị đã và đang financial AND physically chăm sóc cho bé trong vòng 2 năm, thì mới eligible để xin nhận làm con nuôi. Chị lại là người trong gia đình nên em nghĩ càng khó hơn
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TiiZii
    Theo em biết thì nếu ba mẹ bé vẫn còn và gia đình của bé vẫn còn thì chị không nhận con nuôi được đâu ạ. Con nuôi chỉ là nếu bé bị đưa vào viện mồ côi rồi, thì lúc đó chị mới được nhận là con nuôi. Hoặc là chị đã và đang financial AND physically chăm sóc cho bé trong vòng 2 năm, thì mới eligible để xin nhận làm con nuôi. Chị lại là người trong gia đình nên em nghĩ sẽ khó hơn
    Mình thương bé quá vì bé rất dễ thương, thông minh và nhanh nhẹn, để bé phải sống trong hoàn cảnh phức tạp của gia đình bên ngoại thì mình không đành vì thương bé lắm. Mấy dêm nay đem nào mình cũng khóc vì thương bé quá dù biết rằng mình đang có thai thì không nên buồn và lo lắng nhiều. Vậy thì khả năng xin bé làm con nuôi của mình khó lắm sao? Rồi bé không phải là trẻ mồ côi thì không nhận là con nuôi được hả TiiZii? Không còn cách nào nữa sao?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,585 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Chị thử email cho cái ông LS này xem sao ditru@luatsutuan.com, ông hay trả lời cố vấn trên đài, và cũng nhận tư vấn free qua email nữa, ông sẽ có câu trả lời chính xác hơn cho chị. Nhưng như em thấy thì câu trả lời của chị 90% là không rồi á
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Conbe
    Không phải không có cách đâu bạn ơi. Nhưng nếu bế mẹ bé ly dị và bạn muốn xin bé thì cả 2 bố mẹ phảI đồng ý dẫu đã ly di và bé chỉ sống với gia đình bên bố . Bạn nên liên lạc với văn phòng chuyên về khâu adoption của INS. Bà con vẫn xin làm con nuôi được, phải có lý do chính đáng . Tất nhêin nếi bố mẹ chỉ ly dị thì đây không phải là 1 lý do vì bé còn bố hoặc mẹ . Mà gia đình mẹ bé phức tạp thì bạn không chứng minh được Giấy tờ chứng nhận bé bị bỏ rơi có người quen của mình bên đây quen biết thế nào mà làm được . Em bé đó đã sang rồi .
    Chị ơi, bố mẹ bé thì đồng ý cho con. Vậy em có thể kêu bố mẹ bé làm giấy không nuôi được con và đồng ý cho con rồi sau có em sẽ làm thủ tục nhận bé làm con nuôi? Bố mẹ bé thì nghèo và không có khả năng nuôi bé thì lý do đó có thể được không hả chị? Chị ơi, nếu chị có thời gian thì chị hỏi giúp em xem người quen của chị làm sao mà xin được em bé đó không hả chị? Em se vào website của INS xem thêm thông tin. Em cám ơn chị nhiều
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TiiZii
    Chị thử email cho cái ông LS này xem sao ditru@luatsutuan.com, ông hay trả lời cố vấn trên đài, và cũng nhận tư vấn free qua email nữa, ông sẽ có câu trả lời chính xác hơn cho chị. Nhưng như em thấy thì câu trả lời của chị 90% là không rồi á
    Chị cám ơn em nha, dù gì thì mình cũng phải hỏi thử coi có cách không cái đã. Hồi chị làm giấy tờ với ax cũng có loại giấy tờ tưởng 95% là làm không được rồi, vậy mà tụi mình thử đủ cách, cuối cùng cũng được đó :1: Chị cám ơn em nhiều lắm!
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em ơi, viết email hỏi ông luật sư này thì viết tiếng Việt hay Anh hả em? Thank you
    • Co?
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,014 Bài viết

• 2,267 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Conbe
    " Thưa luật sư, em sang đây 11 tháng theo diện hôn phu hôn thê , em làm giả đó luật sư, vậy bây giờ em ly dị có sao không ?"

Mẹ Cỏ đang tu. Bi. Admin ca^'m post link ve^` Kinh Pha'p hoa ro^`i :Crying:

Disclaimer: người viết không chịu trách nhiệm về sự đúng sai, chính xác của thông tin nhé
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đang bối rối quá vì không biết chị nào ở đây có thể chỉ dẫn cặn kẽ được cho mình vì mình đã viết email hỏi ông luật sư mà TiiZii chỉ rồi đó, nhưng mà không biết khi nào mới có trả lời Mà các mẹ thường hay nghe đài gì mà có trả lời pháp luật vậy hả các mẹ? Sorry vì em hỏi hơi Lúa :4: nhưng mà vì em mới qua, chưa có biết nhiều, thanks các mẹ
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,716 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chi oi, sorry la em ban qua ko tra loi truc tiep cho chi duoc. Nhung em tim duoc link nay update ve tinh hinh immigration cua mot ong luat su rat kha o chicago, em dua chi doc nha. Chi chiu kho doc 2 cai link nay la hieu lien, em doc qua thay tum lai la dua tre ma chi dinh nhan nuoi phai duoi 16 tuoi va da o voi anh chi it nhat 2 nam tro len do:

http://www.callyourlawyers.com/imm_greencard.html

http://www.callyourlawyers.com/pdfcaselaw/defchild.pdf

Cai link thu 2 rat quan trong day, no noi ro het cac yeu cau va dinh nghia de chi hieu them. Chiu kho doc tieng Anh chi nha.

@ chi Conbe: em ban den ca tuan nay cha vao WTT cung cha nho nhung gi ca nay!!

@ me Co & Zoe: van nho offline roi. Hen thu 7 nha. Em se mac dep!! :3:
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị cám ơn Bombop nhiều, chị sẽ tìm hiểu thêm. Bé gái này chưa được 2 tuổi đó em
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 4,313 Bài viết

• 2,129 Được cảm ơn

Bạn con yêu mẹ ơi, xin con nuôi nếu được sự đồng ý của ba mẹ bé tất nhiên là được chứ. Mình có chị bạn có 3 đứa con gái rồi mà khi đi Mỹ chị ấy nhận 1 đứa cháu kêu bằng dì ruột làm con nuôi, lúc đó nó đã 7 tuổi rồi mà vẫn được đấy. Khi ra phỏng vấn người ta hỏi sao có đứa bé này khác họ 3 đứa kia thì trả lời đấy là con nuôi. Bây giờ nó qua Mỹ được mấy năm rồi nè. Chúc bạn thành công nhé!
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me HyLam
    Bạn con yêu mẹ ơi, xin con nuôi nếu được sự đồng ý của ba mẹ bé tất nhiên là được chứ. Mình có chị bạn có 3 đứa con gái rồi mà khi đi Mỹ chị ấy nhận 1 đứa cháu kêu bằng dì ruột làm con nuôi, lúc đó nó đã 7 tuổi rồi mà vẫn được đấy. Khi ra phỏng vấn người ta hỏi sao có đứa bé này khác họ 3 đứa kia thì trả lời đấy là con nuôi. Bây giờ nó qua Mỹ được mấy năm rồi nè. Chúc bạn thành công nhé!
    Cám ơn chị nhiều, nhưng em đang lo lắng vì tuy ba mẹ bé ly dị nhưng mà bé vẫn không phải là trẻ mồ côi cho nên em không biết có xin được không? Với lại hình như bạn của chị là xin con nuôi trước khi qua Mỹ cho nên khi đi phỏng vấn mới có cả bé con nuôi. Em đang "nghiên cứu" mấy website mà bombop gởi cho em coi xem sao đây. Hy vọng nhiều lắm vì em rất thương và tội nghiệp bé
    Em cám ơn chị nhe
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,718 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chị Ái ơi, bạn chị thì là do khi định cư làm giấy tờ nhận đứa bé đó để cùng đi chung luôn mới được chị à. Theo em được biết thì bây giờ ở trại trẻ mồ côi VN ko cho người VN nhận, xin con nuôi đâu. Em có Dì ruột làm ở 1 trại trẻ mồ côi tại BH nói lại. Đã có thời gian trước lâu rồi họ cho những cặp vc hiếm muộn trẻ mô côi làm con nuôi nhưng sau đó thì đa số trẻ bị bỏ rơi hoặc bị bạo hành, nên từ đó họ chỉ cho người NN nhận trẻ làm con nuôi thôi. Và với 1 điều kiện duy nhất là đứa bé đó phải nhất thiết là trẻ mồ côi, chứ Ba Mẹ ly dị thì họ cũng ko nhận vào trại.

Trường hợp cháu của chị con yêu Mẹ em nghĩ chị nên tham khảo thật kỹ lưỡng, có thể xem xét đến chuyện nhờ luật sư xem sao. Ko biết bây giờ thì luật có thay đổi chút nào ko, hi vọng là sẽ có cách giải quyết tốt đẹp chuyện này. Thương cho em bé quá, chia sẽ cùng chị, chị nhé!
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn bạn nhiều nha, mình cũng đang tìm hiểu và cũng có gởi câu hỏi cho luật sư rồi, chờ đợi họ trả lời xem sao. Mình thấy là khó vì bé không phải là trẻ mỗ côi cho nên sẽ khó lắm nhưng mà mình tội nghiệp bé quá đi, nó còn nhỏ, rất dễ thương và lanh lợi, mà Ba Mẹ lại không có thương và nghĩ đến tương lai của nó gì cả cho nên mình càng thương hơn.
    Bé đó là em bé trong hình đó, lúc chụp hình này là bé mới có 3 tháng thôi, thương lắm