TIN TÀI TRỢ.

Thắc mắc về hệ thống giáo dục ở Mỹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 586 Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các chị ạ,
    Em là SV vừa hoàn thành chương trình cử nhân chuyên ngành khoa học kỹ thuật của trường ĐH QGHN và hiện em có ý định học lên chương trình cao học về quản trị kinh doanh (MBA) - thuộc chuyên ngành kinh tế. Nhưng qua một số thông tin em được biết là các trường ĐH ở Mỹ chỉ chấp nhận cho mình học lên cao học của họ khi đã có chứng nhận học qua chương trình cử nhân của một trường ĐH được chấp nhận tại Mỹ, còn nếu học ở VN thì chỉ có thể học cao học ở Mỹ khi mình đồng ý trả học phí chương trình cử nhân (dù mình ko hề học) và trường họ sẽ tạo điều kiện cho mình chuyển thẳng lên học cao học.
    Xin các chị cho em thêm thông tin về việc này với ạ. Liệu có thể tìm được trường ĐH nào được công nhận với chất lượng đào tạo ổn định mà ko phải trả tuitions cho bậc ĐH nữa ko ạ?
    Em xin cảm ơn,

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,087 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Thú thực là mình phải đọc 2-3 lần mới hiểu ý của bạn lamhong, lần sau bạn dùng từ đơn giản và viết câu ngắn thôi cho dễ hiểu

Mình tạm lược lại câu hỏi của bạn nhé: chương trình MBA tại Mỹ chấp nhận học sinh
    1. có bằng cử nhân tại trường ĐH được chấp nhận tại Mỹ?
    2. có bằng cử nhân tại nước khác Mỹ (VN) nhưng phải trả học phí cho chương trình cử nhân

Ý 1. Theo mình hiểu bạn muốn hỏi là bằng ĐH không phải của Mỹ nhưng được Mỹ chấp nhận? T/h bằng của Mỹ thì dễ rồi, và đó ko phải t/h của bạn. Đúng là có một số trường yêu cầu bạn phải qua một tổ chức trung gian xác nhận chất lượng cái bằng vì họ ko biết trường của bạn thế nào. Nếu có, họ sẽ ghi rất rõ trên website của trường, cả địa chỉ trang web của tổ chức đó. Nhưng có một số trường cũng không đòi hỏi cái này đâu. Theo mình biết thì trường ĐHQG là trường lớn được biết đến nhiều nhất ở VN, nên có thể bạn cũng ko bị hỏi nhiều đâu.

Ý 2. Chương trình MBA là giành cho những người muốn học lên cao về quản lý, cả những người có background về business lẫn những người muốn chuyển nghề, ví dụ là kỹ sư nhưng muốn chuyển sang management. Với những người không có background như bạn sẽ phải lấy thêm một số course về business, những course này có thể do chính MBA dept. soạn hoặc bạn phải lấy lớp cùng với các bạn học under (cử nhân). Còn những ai đã học qua rồi, tất nhiên được miễn. Không có chuyện bạn phải đóng tiền cho những gì mà bạn không học. Họ chỉ quy định bạn bắt buộc phải có những kiến thức về cái này hay cái kia để theo kịp chương trình mà thôi.

Bạn có thể bắt đầu từ trang web của 1 trường bất kì mà bạn biết để tìm hiểu thông tin. Website của các trường bao giờ cũng ghi rất rõ những thông tin mà prospect student quan tâm. Cứ tìm hiểu từ từ thì mọi thứ sẽ vỡ ra, nhưng cũng nên tìm đến những nguồn thông tin đáng tin cậy, cụ thể là từ trường bạn muốn vào chứ đừng nghe mọi người nói nhiều, có thể cái họ biết không đúng hoặc không là tất cả. G'luck bạn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi lamhong Xem bài viết
    Nhưng qua một số thông tin em được biết là các trường ĐH ở Mỹ chỉ chấp nhận cho mình học lên cao học của họ khi đã có chứng nhận học qua chương trình cử nhân của một trường ĐH được chấp nhận tại Mỹ, còn nếu học ở VN thì chỉ có thể học cao học ở Mỹ khi mình đồng ý trả học phí chương trình cử nhân (dù mình ko hề học) và trường họ sẽ tạo điều kiện cho mình chuyển thẳng lên học cao học.
    Xin các chị cho em thêm thông tin về việc này với ạ. Liệu có thể tìm được trường ĐH nào được công nhận với chất lượng đào tạo ổn định mà ko phải trả tuitions cho bậc ĐH nữa ko ạ?
    Em xin cảm ơn,
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,566 Bài viết

• 20,194 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em vào đây nhé

http://mba.us-guide.org/
    Hiện tại đây là forum có nhiều thông tin về MBA nhất. Nhớ đọc kỹ phần câu hỏi có sẵn và các thông tin đã được đưa lên trước khi đặt câu hỏi vì có rất nhiều câu hỏi đã được trả lời.
    Chúc em may mắn