TIN TÀI TRỢ.

Second loan _ Xin các chị cho em ý kiến

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.58K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 152 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Chào cả nhà!
    Em và ax đang đau đầu về việc phải gồng mình trả tiền 2 căn nhà. Vì cách đây 3 năm ax em mất job, cần health ínurace nên ảnh vội vàng nhận job o Chicago, sang đó anh mua thêm 1 căn nhà ( vì hã ng cho tiền closing cost nên ham). Tụi em đã để bảng bán gần 2 năm nay mà ko bán được với lại mình ko có ở đó thì cũng rất khó khăn cho việc chăm sóc.Nay ax em đề nghị là enclose cái loan đó, em thì tiếc của và sợ mất credit nên 2 vc cứ gây nhau hoài stress quá đi.
    Các chị biết về nhà cửa và loan cho em hỏi:
    - Nếu mình enclosed loan thì nhà băng có lấy cái nhà mình đang ở ko?( mình ở AZ)
    _ax em mất credit hay cả 2 vc củng mất.
    _ Nên bỏ 1 căn hay là ráng cầm cự
    Em rối cả lên nên viết lung tung mong mấy chị thông cãm.
    Đất khách muôn trùng sao nhỏ hẹp
    Quê nhà một góc nhớ mênh mông

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,323 Bài viết

• 1,311 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBrandon Xem bài viết
    Chào cả nhà!
    Em và ax đang đau đầu về việc phải gồng mình trả tiền 2 căn nhà. Vì cách đây 3 năm ax em mất job, cần health ínurace nên ảnh vội vàng nhận job o Chicago, sang đó anh mua thêm 1 căn nhà ( vì hã ng cho tiền closing cost nên ham). Tụi em đã để bảng bán gần 2 năm nay mà ko bán được với lại mình ko có ở đó thì cũng rất khó khăn cho việc chăm sóc.Nay ax em đề nghị là enclose cái loan đó, em thì tiếc của và sợ mất credit nên 2 vc cứ gây nhau hoài stress quá đi.
    - Nếu mình enclosed loan thì nhà băng có lấy cái nhà mình đang ở ko?( mình ở AZ)
    Hi Mebrandon
    Không biết 2 vợ chồng bạn ai là người đứng tên ra chịu trách nhiệm mua nhà?, nếu chồng bạn là người đứng tên chịu trách nhiệm ra mua nhà thì chồng bạn sẽ là người mất credit trong banhk(10 năm sau chồng bạn mới lấy lại được credit trong bank,có nghĩa là 10 năm sau bank nó mới đứng ra đảm bảo cho chồng bạn mua nhà mới lại, nhưng mà cũng chưa chắc ăn đâu), còn bạn vẫn bình an vô sư.

Bạn chỉ bị mất một cái nhà mà bạn muốn cancel ( nói trước là mất trắng tay luôn,không lấy lại được một đồng nào đâu).

Bạn chờ các cao thủ võ lâm vào tư vấn tiếp,mình chỉ biết tới chừng đó thôi,chúc may mắn tới bạn.:Rose: :Rose:
    Mời mọi người ghé nhà mình chơi https:https://www.youtube.com/channel/UCn5..._as=subscriber
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,585 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Chào cả nhà!
    Chị ơi, em không hiểu sao chị bán nhà 2 năm mà ko được? Chị có nhờ realtor bán nhà cho mình ko? Theo em thấy thì nếu như vầy sao ko hạ giá xuống để bán cho mau, chứ còn bây giờ mà bỏ như vầy là coi như mất trắng tiền interest lẫn principle, lại còn damage cái credit nữa?
    • 152 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TiiZii Xem bài viết
    Chị ơi, em không hiểu sao chị bán nhà 2 năm mà ko được? Chị có nhờ realtor bán nhà cho mình ko? Theo em thấy thì nếu như vầy sao ko hạ giá xuống để bán cho mau, chứ còn bây giờ mà bỏ như vầy là coi như mất trắng tiền interest lẫn principle, lại còn damage cái credit nữa?
    Tụi mình đã hạ giá nhà xuống 20k và cũng có nhờ realtor bán đó chứ. Thị trường địa ôc đang te tua lắm nên trong thời diểm này nhà list lên 1hay 2 năm mà ko bán được là chuyện thường Tiizii ah! Chắc mình refinace lại quá, chứ cancel vậy mất nhiều tiền + bad credit nữa vì tụi này đang đi cái loan là chỉ trã tiền lời ko thôi .
    • Co?
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,012 Bài viết

• 2,257 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chia buồn cùng mẹ Brandon .:Worried:
    Mình cũng không biết phải góp ý cho bạn như thế nào nữa...

Nếu mà bạn còn khả năng để rót vô căn nhà đó, có lẽ nên re-finance lại, rồi cho mướn căn nhà đó, cầm cự chờ tới lúc thị trường trở lại . Khó biết là tới chừng nào, ít nhất là vài ba năm.

Nếu cho mướn khó khăn quá (họ phá nhà, tiền mướn không là gì so với mortgage phải trả) & không còn khả năng bù lỗ cho nó thì nên hạ giá cầu bán bằng giá vốn... hmmmm uổng quá . Cách đây 2 năm, thị trường chỉ mới bắt đầu "chớm", chứ chưa sa sút . Bây giờ bán hòa thì vừa lỗ vốn (phần tiền trả agent), vừa lỗ phần tiền interest mình bỏ ra bấy lâu, nhưng mà còn đỡ hơn là cứ tiếp tục mỗi tháng bỏ ra cả ngàn bạc (mà không biết lấy từ đâu ra bây giờ)

Để cho nhà băng kéo nhà thì ảnh hưởng credit của mình nhiều . Không chỉ cho việc mượn loan sau này, mà có khi còn ảnh hưởng khi xin việc làm (1 số công ty lớn họ check credit của mình trước khi mướn đó)
    Theo mình được biết thì nếu bạn không đem căn nhà ở AZ ra làm vật thế chân lúc mượn loan cho căn nhà bên Chicago, thì khi nhà băng kéo nhà , căn nhà AZ vẫn an toàn .
    Mẹ Cỏ đang tu. Bi. Admin ca^'m post link ve^` Kinh Pha'p hoa ro^`i :Crying:

Disclaimer: người viết không chịu trách nhiệm về sự đúng sai, chính xác của thông tin nhé
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Tụi mình đã hạ giá nhà xuống 20k và cũng có nhờ realtor bán đó chứ. Thị trường địa ôc đang te tua lắm nên trong thời diểm này nhà list lên 1hay 2 năm mà ko bán được là chuyện thường Tiizii ah! Chắc mình refinace lại quá, chứ cancel vậy mất nhiều tiền + bad credit nữa vì tụi này đang đi cái loan là chỉ trã tiền lời ko thôi .

Refinance lại trong lúc này có lợi không hay là có khi em còn lỗ nữa? Nếu lỗ thì lý do gì nữa tự nhiên ôm thêm đống nợ vô duyên tự nhiên rước vaò thân? Nên tièm hiểu giá cả thị trường thật kỹ hiện tại căn nhà đó so với lúc em mua còn rè hơn hay có lên chút? Nếu lên thì em refinance lại rồi cố cầm cự tiếp. Còn không thì bỏ chứ nếu em để foreclosure còn tệ hơn.

Đây là chuyện chị vừa làm cách đay 2 tuần. Một chị bên CA sang AZ mua 2 căn và 1 căn bên Nevada. Nhà cửa tụt dốc nên bán tháo được 1 căn bên Las Vegas. Còn lại 2 căn ở Phoenix bây giợ hạ tổng cộng gần 80K mỗi cămn mà không ai mua. Hiện tại nhà bên Mỹ sắp vào giai đoạn " cho nhà" như giữa những năm 80. Chị đựoc "cho" căn nhà đó vì chị kia không muốn bị foreclosure. Nếu em có ai quen và thân với em và họ có thể giúp em đựoc lúc này thì em bán lại cho ngừoi đó , ngừoi Việt mình goin nôm na là "cho" vì mình sẽ mất tiền bao nhiều năm trả nợ và cả tiền down, còn hơn em bị nhà bankticjh thu nhà thì cơ hội làm laioj sẽ khó khăn hơn là mất tiền mình có thể làm lại đựoc, chứ mất điểm thì còn tệ hại hơn. Nó sẽ theo hồ sơ em rất lâu và muốn bỏ nhưng gì bị "ghi" lại, em phải mất công và cực khổ hơn nhiều lần mới làm đựoc đièu đó. Chúc vợ chồng em T. mau tìm đựoc giải pháp tốt nhất và mong có sự may mắn nào dó đến với vợ chồng em để giải quyết việc trong lúc này.
    • 14 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Co? Xem bài viết
    Chia buồn cùng mẹ Brandon .:Worried:
    Mình cũng không biết phải góp ý cho bạn như thế nào nữa...

Nếu mà bạn còn khả năng để rót vô căn nhà đó, có lẽ nên re-finance lại, rồi cho mướn căn nhà đó, cầm cự chờ tới lúc thị trường trở lại . Khó biết là tới chừng nào, ít nhất là vài ba năm.

Nếu cho mướn khó khăn quá (họ phá nhà, tiền mướn không là gì so với mortgage phải trả) & không còn khả năng bù lỗ cho nó thì nên hạ giá cầu bán bằng giá vốn... hmmmm uổng quá . Cách đây 2 năm, thị trường chỉ mới bắt đầu "chớm", chứ chưa sa sút . Bây giờ bán hòa thì vừa lỗ vốn (phần tiền trả agent), vừa lỗ phần tiền interest mình bỏ ra bấy lâu, nhưng mà còn đỡ hơn là cứ tiếp tục mỗi tháng bỏ ra cả ngàn bạc (mà không biết lấy từ đâu ra bây giờ)

Để cho nhà băng kéo nhà thì ảnh hưởng credit của mình nhiều . Không chỉ cho việc mượn loan sau này, mà có khi còn ảnh hưởng khi xin việc làm (1 số công ty lớn họ check credit của mình trước khi mướn đó)
    Theo mình được biết thì nếu bạn không đem căn nhà ở AZ ra làm vật thế chân lúc mượn loan cho căn nhà bên Chicago, thì khi nhà băng kéo nhà , căn nhà AZ vẫn an toàn .

Lâu quá em mới lại vào đây lại, không gnowf vừ pót bài đựoc thấy bài chị Cỏ. lâu quá cũng không tháy chị. Chị khỏe không và nhà của bên chị đến đau rồi? Hôm trước nghe chị đi tìm nhà, chị tim đựoc chưa? Nhà bên CA xuống nhưng bên chỗ chị ở vẫn ngon lành trong list Tệ hại nhất là Sacramento. Chị biết khu Downey không? Cho em biiest ít tin tức nơi đó được không? Em đựoc nhiệm vụ tìm thông tin khu đó mà em chưa có thông tin gì trực tiếp cả.
    • 14 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Post xong sợ mẹ Bradon hiểu làm là mình nói xa nói gần "cho " mình nhà của mẹ nó. Không có đâu nhé, đuwngf có hiểu vậy nhe. Những ngừoi nào tự nhiên bây giờ đi ôm thêm nhà nếu không chủ định mua căn đó thì phải là ngừoi thân của mình muốn giúp mình, mặc dầu mang tiếng mình cho họ cả bao nhiêu tiền. NGhe mẫu thuẫn nhưng sự thực "tôi phải thương anh lắm tôi mới nhận nahf anh cho" chứ không thì họ đã đi mua nhà khác mới tinh rồi. Hiện tại là thị truwowngf ngừoi mua mạnh chứ không phải ngừoi bán mạnh. Ĩncentive của 1 căn nhà trị giá 500K bây giờ là ít nhẩt 70K.

Mẹ Brandon hỏi trung gian của em xem giá của em bán như vậy đúng chưa? Em bị thế yếu trong lúc này là nhà đang xuống và em lại không có mặt tại nơi bán nhà.
    • Co?
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,012 Bài viết

• 2,257 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Conbe Xem bài viết
    Lâu quá em mới lại vào đây lại, không gnowf vừ pót bài đựoc thấy bài chị Cỏ. lâu quá cũng không tháy chị. Chị khỏe không và nhà của bên chị đến đau rồi? Hôm trước nghe chị đi tìm nhà, chị tim đựoc chưa? Nhà bên CA xuống nhưng bên chỗ chị ở vẫn ngon lành trong list Tệ hại nhất là Sacramento. Chị biết khu Downey không? Cho em biiest ít tin tức nơi đó được không? Em đựoc nhiệm vụ tìm thông tin khu đó mà em chưa có thông tin gì trực tiếp cả.

Cám ơn Conbe . Chị bình thường thôi em , nhưng lâu nay bận nên vô 1 chút rồi ra . Em sao rồi ? Tiếp tục kinh doanh nhà đất hả ? Conbe sắp có em chưa? :Applause:
    Nhà thì hôm nọ chị có tìm được 1 căn chị khá thích . Giá thì chị nghĩ có thể trả xuống được để lọt vô cái range chị afford nổi, nhưng mà ngặt 1 cái đàng sau nhà là 1 con đường khá lớn, nên nghĩ đi nghĩ lại không offer nữa . Ngồi chờ tiếp :Worried:
    Chị không biết gì về Downey . Hôm nọ có đi lên đó 1 lần - chở bà chị dâu đi thi "Esthetician", đi trên 1 con đường gì đó mà thấy nó khá dễ thương, như Đồng Khởi ngày xưa: hàng quán 2 bên đừong xinh xinh, có vẻ cũng rất neat . Thấy bà con đi chơi trong mall có Mỹ trắng, có Mễ . Nhưng không đi vô khu dân cư nên không biết .

Spam topic của mẹ Brandon rồi . :Kiss: Đúng là chúc mẹ nó may mắn vậy .

Disclaimer: người viết không chịu trách nhiệm về sự đúng sai, chính xác của thông tin nhé
    • 152 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Refinance lại trong lúc này có lợi không hay là có khi em còn lỗ nữa? Nếu lỗ thì lý do gì nữa tự nhiên ôm thêm đống nợ vô duyên tự nhiên rước vaò thân? Nên tièm hiểu giá cả thị trường thật kỹ hiện tại căn nhà đó so với lúc em mua còn rè hơn hay có lên chút? Nếu lên thì em refinance lại rồi cố cầm cự tiếp. Còn không thì bỏ chứ nếu em để foreclosure còn tệ hơn.

Đây là chuyện chị vừa làm cách đay 2 tuần. Một chị bên CA sang AZ mua 2 căn và 1 căn bên Nevada. Nhà cửa tụt dốc nên bán tháo được 1 căn bên Las Vegas. Còn lại 2 căn ở Phoenix bây giợ hạ tổng cộng gần 80K mỗi cămn mà không ai mua. Hiện tại nhà bên Mỹ sắp vào giai đoạn " cho nhà" như giữa những năm 80. Chị đựoc "cho" căn nhà đó vì chị kia không muốn bị foreclosure. Nếu em có ai quen và thân với em và họ có thể giúp em đựoc lúc này thì em bán lại cho ngừoi đó , ngừoi Việt mình goin nôm na là "cho" vì mình sẽ mất tiền bao nhiều năm trả nợ và cả tiền down, còn hơn em bị nhà bankticjh thu nhà thì cơ hội làm laioj sẽ khó khăn hơn là mất tiền mình có thể làm lại đựoc, chứ mất điểm thì còn tệ hại hơn. Nó sẽ theo hồ sơ em rất lâu và muốn bỏ nhưng gì bị "ghi" lại, em phải mất công và cực khổ hơn nhiều lần mới làm đựoc đièu đó. Chúc vợ chồng em T. mau tìm đựoc giải pháp tốt nhất và mong có sự may mắn nào dó đến với vợ chồng em để giải quyết việc trong lúc này.
    Lâu quá ko thấy chị, chị vẫn khõe chứ? Em thì ko biềt ai để mà " "cho" mới chết nè. Thế chi có biết nếu mình đề nhà băng kéo nhà thì ngoài mất tiền coc, tiền lời trả 2 nam nay, mất credit thì mình còn mất gì nữa ko?Em nghe đồn là họ sẽ bán thật rẻ nhà đó đi, còn lại bao nhiêu mình vẫn phải mang nợ. Và tiền mình có trong bank đều bị lấy hết. Nếu như vậy thì chít em rùi .
    • 14 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Lâu quá ko thấy chị, chị vẫn khõe chứ? Em thì ko biềt ai để mà " "cho" mới chết nè. Thế chi có biết nếu mình đề nhà băng kéo nhà thì ngoài mất tiền coc, tiền lời trả 2 nam nay, mất credit thì mình còn mất gì nữa ko?Em nghe đồn là họ sẽ bán thật rẻ nhà đó đi, còn lại bao nhiêu mình vẫn phải mang nợ. Và tiền mình có trong bank đều bị lấy hết. Nếu như vậy thì chít em rùi .

Tránh đừng để bị tịch thu nhà vì em sẽ mất hết, nhà, tiền và thêm nợ. Credit bị tổn hại nặng nề và sau này muốn làm lại gì cũng khó khăn hơn gấp nhiều lần, nếu bây giờ tìm được ai giúp mình "nhận" nhà mình "cho" thì hay nhất.

Nhà bank tịch thu nhà và mang bán đấu giá, họ không cần biết nhà bán rẻ hay đắt vì nếu bán mà không trả hết nợ thì mình là chủ nhân sẽ phải ôm nợ còn lại. Những người mua nhà là những ngừoi kinh doanh bất động sản và họ chỉ bid down trong thời điểm này thôi. Hiện tại là buyer market chứ không phải seller market.

Cách khác, chị hy vọng em chưa dùng cách này. Em đổi sang trả tiền lời thôi, bớt được đồng nào hay đồng đó. NHư vậy khả năng mình cầm cự căn nhà đến khi bán được hoặc là chờ được khi thị trường nhà đất lên lại. Chứ bị tịch thu nhà là điều không bao giờ để xảy ra.

Chúc em mọi điều tốt lành. Cố gắng lên nhe.
    • 14 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Co? Xem bài viết
    Cám ơn Conbe . Chị bình thường thôi em , nhưng lâu nay bận nên vô 1 chút rồi ra . Em sao rồi ? Tiếp tục kinh doanh nhà đất hả ? Conbe sắp có em chưa? :Applause:
    Nhà thì hôm nọ chị có tìm được 1 căn chị khá thích . Giá thì chị nghĩ có thể trả xuống được để lọt vô cái range chị afford nổi, nhưng mà ngặt 1 cái đàng sau nhà là 1 con đường khá lớn, nên nghĩ đi nghĩ lại không offer nữa . Ngồi chờ tiếp :Worried:
    Chị không biết gì về Downey . Hôm nọ có đi lên đó 1 lần - chở bà chị dâu đi thi "Esthetician", đi trên 1 con đường gì đó mà thấy nó khá dễ thương, như Đồng Khởi ngày xưa: hàng quán 2 bên đừong xinh xinh, có vẻ cũng rất neat . Thấy bà con đi chơi trong mall có Mỹ trắng, có Mễ . Nhưng không đi vô khu dân cư nên không biết .

Spam topic của mẹ Brandon rồi . :Kiss: Đúng là chúc mẹ nó may mắn vậy .

Chúc chị tìm đựoc căn nhà vừa ý mọi bề vậy.
    Em có đến Downey cách đây 17 năm, bây giờ không nhớ gì hết trơn. :Đ Tháng 9 này em mới đến được đó. Nghe chị tả con đường mà giống đừong Đồng Khởi thì dễ thương quá làm em nôn nao muốn đi xem ngay. :Đ

Công việc kinh doanh của em vẫn tà tà. Conbe có em và sắp có em nữa. :Đ Chị Cỏ chạy đua với em đi nào. :Applause:
    • Co?
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,012 Bài viết

• 2,257 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Conbe có em và sắp có em nữa.
    :Surprise: :Surprise:
    Chúc mừng, chúc mừng nhé .

• 152 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Chúc chị tìm đựoc căn nhà vừa ý mọi bề vậy.
    Em có đến Downey cách đây 17 năm, bây giờ không nhớ gì hết trơn. :

Công việc kinh doanh của em vẫn tà tà. Conbe có em và sắp có em nữa. :Đ Chị Cỏ chạy đua với em đi nào. :Applause:
    Chúc mừng chị nha! Ủa mà sao có đến 2 em cùng lúc vậy chị?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 67 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chị ơi, Em nghĩ chị nên cho thuê đi. Nếu khó cho thuê thì chị có thể cho chính phủ thuê như section 8 cũ được lắm. Nếu chị tìm được những người già or Á đông thì người giữ nhà kỹ lắm.

Good luck
    • 152 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

[QUOTE=tqts;1056673]Chị ơi, khó cho thuê thì chị có thể cho chính phủ thuê như section 8 cũ được lắm.

Bạn ơi ! Cho chính phủ thuê là sao ạ? Bạn có thể giải thích thêm cho mình không? Cám ơn bạn nha.
    • 14 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

[QUOTE=MeBrandon;1056863]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tqts Xem bài viết
    Chị ơi, khó cho thuê thì chị có thể cho chính phủ thuê như section 8 cũ được lắm.

Bạn ơi ! Cho chính phủ thuê là sao ạ? Bạn có thể giải thích thêm cho mình không? Cám ơn bạn nha.

Cho chính phủ thuê là HOUSING. Người già họ thuê nhà đựoc chính phủ trả tiền.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 67 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chi có thể lên google tìm housing phone number of county nhà chị muốn cho thuê; gọi họ để biết giấy tờ và thủ tục ra sao. Thường thì người ta sẽ hỏi chi cho thuêu bao nhiêu, bao nhiêu room, bathroom,...
    Sau đó họ sẽ list tất cả information lên cái list cho thêu nhà of Housing (section 1- 10, low income) và gởi tới cho tất cả những người cần nhà or những người hết contract với chủ củ. Thường thì cần một or 2 tháng tùy theo. Ở chỗ em thì chĩ cần 1 or 2 tuần là có người mướn rồi.

good luck