TIN TÀI TRỢ.

Những thông tin liên quan đến máy bay, lịch trình bay, book qua mạng- baggage

• 0 Lượt chia sẻ
  • 72.9K Lượt đọc
  • 689 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,699 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Tùy từng đại lý mà có thể đặt được chỗ ngay khi mình lấy vé. Vd một số phòng vé của người việt bên này là đại diện của Eva thì họ book cho mình được chỗ luôn đó. Nhưng nhiều hãng ko cho phép vậy (vd Cathay) mà phải lấy chỗ lúc ra check-in (tức là lúc cho xem vé, lấy boarding pass và check in hành lý đó). Vì hàng không xếp chỗ có nguyên tắc của họ (sao cho cân máy bay nữa đó :-)), dựa vào số khách bay chuýen đó nên ko thể xếp chỗ trứoc được.
    Lên đến máy bay rồi thì mình phải ngồi đúng chỗ của mình thôi, trừ khi người ngồi ghế cạnh ngừoi quen của mình đồng ý đổi chỗ. Nhưng mà cũng khó lắm vì người ta đã để đồ carry on lên chỗ đó rồi thì đổi rất kích rích.
    Đổi vé (ngày) mất tiền hay ko tùy hạng của vé, vé đắt và mua full fare thì đổi ko vấn đề. Nhưng mình thì thường mua vé promotion nên đổi thường mất tiền, bạn đổi ở VN hay lúc còn ở Mỹ này sẽ mất tiền như vậy thôi. Cũng có lúc đổi ko mất tiền đâu, lúc đặt vé hỏi đại lý người ta sẽ nói với mình là vé của mình đổi sẽ thế nào. Hồi mình về VN đi của Cathay, vé mua là đi trong tuần, họ nói rõ chỉ có đổi ngày sang cuối tuần mới mất tiền. Còn nếu mua của China thì đổi cũng ko mất (lúc đó mình đi ko phải là high season). NÓi chung ngày mình định đổi sẽ đi là ngày nào và tùy vào hạng vé hay vé của mình thì sẽ khác nhau.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

to chị hoanguyen : em đang làm cho airlines đây em giải thích giúp chị cái vụ đặt vé máy bay nhé :

- Thứ nhất khi chị về Vn và khi bay sang Mỹ cùng với 1 người nữa thì chị hoàn toàn có thể đặt được request seat để 2 người ngồi cạnh nhau ( nhưng với đK là phải còn những chồ ngồi cạnh nhau --> vì rất nhiều người request dịch vụ này ( for free nha ) . Nếu dịch vụ này mà chị order thành công thì airline sẽ note vào booking của chị và nhân viên ticketing sẽ confirm cho chị biết . Còn nếu như chị ko request ko được thì khi ra sân bay chị có thể nói nhân viên check in sếp cho 2 người ngồi cạnh nhau ( thực ra là việc này nhân viên sân bay làm việc theo cảm tính chứ chỗ ngồi cạnh nhau thì nhiều lắm:4: ) . Cũng có những trường hợp thì do chị ra check in muộn quá mà họ đã sếp chỗ kín máy bay rồi thì cũng bó tay thôi chị ạ .

- Khi mà về Vn thì tốt nhất là chị nên mua vé reture từ Mỹ về VN vì giá vé ở Mỹ mua rẻ hơn mua ở Vn đó . Nếu chưa xác định ngày về thì nên book open ngày về , đến khi nào xác định được ngày về chỉ việc qua phòng vé máy bay nói họ đặt giúp ngày về thôi ( cũng for free ) .Có điều là nếu chị dự định về VN 1 tháng thì nên mua vé có giá trị trong vòng 3 tháng để chẳng may có ham vui ở thêm thì cũng ko sao , chứ nếu mua vé có giá trị trong vòng 1 tháng mà ko về kịp đổi vé khác là airline họ sẽ charge tiền đấy ( chẳng hạn như Asiana Airline charge 75$ đó ) nhưng cũng có những hãng khác charge nhiều hơn vì họ phải thay đổi cả hạng đặt chỗ của chị để hạng đó cho phép chị được bay trong khoảng thời gian dài hơn ( từ 3-6 tháng ) vvvvv.......
    Hihi nói chung làm nghề vé này nếu mà gặp được '' gà '' thì họ sẽ '' chăn '' tới cùng đấy vì quy định của airline chẳng khách hàng nắm được nên cứ nhắm mắt mà trả tiền .
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

help meeeeeeeeeeeeeeeeee

Các mẹ ơi, ax nhà em tháng 8 này về tuyên án chung thân với em mà đột nhiên vé máy bay mắc kinh khủng .Nhà hàng,thiệp thiếc,mọi thứ đã đâu vào đó rùi mà giờ kẹt cái vé ...hichic...tức quáác lắm các chị ạ,nó mắc gần gấp đôi mới đau í chứ......có mẹ nào quen phòng vé xin thương em này giúp giùm cái agency cho ax bay từ Kentucky to hcmc vào đầu tháng 8 này nhé...nhờ ax lắm òiiiiii.....thanh kù các mẹ nheeeeeeeeeeeeeeeeeee
    • 593 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Tiếc quá bạn không đặt mua vé máy bay sớm khoang nửa năm thì bao giờ giá vé cũng rẻ hơn. Nếu bạn chọn mua vé máy bay của các đại lí bán vé máy bay của VN thì thường được rẻ hơn là mua từ các hãng của Mỹ đó. Mặc dù vậy nhưng quả thật là vì thời gian hơi gấp nên giá cả lúc này sẽ còn phụ thuộc vào đại lý có còn chỗ trống không? Lúc trước mình có nhiều địa chỉ về các đại lý này nhưng giờ mất tiêu đâu rồi ý, nhưng bạn có thể lên trên mạng search các đại ly ở Cali cũng được, bên Cali có nhiều lắm mà về HCM thì cũng nhiều chuyến hơn đó.
    • 67 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tụi mình mua vé toàn gần ngày khởi hành bằng cách tìm trên mạng này. Nó giúp bạn được chăng?

http://www.bookingbuddy.com/

Bạn nhập tên thành phố đi, đến ( hoặc số code phi trường ) và ngày giờ muốn bay vào ô trống bên tay trái rồi lần lượt bấm vào các ô bên tay phải, mỗi ô là một hãng bán vé khác nhau như "expedia.com", "ORBITZ", "Cheapticket",.... để so sánh rồi tìm ra vé rẻ nhất.

Có một số hãng ở đây nó còn có sơ đồ thông tin cho mình thời gian nào vé sẽ giảm nữa.

Chúc bạn sớm tìm được vé rẻ và lên xe bông đúng giờ giấc nhé :Smiling:
    https://www.gocbep.com/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Co?
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,014 Bài viết

• 2,268 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có người đồng nghiệp cho mình cái link này lâu rồi, không biết giờ con okie không, bạn check thử nhe:

www.gatewaylax.com

Mua vé về khu vực châu Á rẻ tương đương các agent VN
    Mẹ Cỏ đang tu. Bi. Admin ca^'m post link ve^` Kinh Pha'p hoa ro^`i :Crying:

Disclaimer: người viết không chịu trách nhiệm về sự đúng sai, chính xác của thông tin nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

oh la la....em check hết các địa chỉ các mẹ cho rùi,ax em định sẽ book cua travel.asia.com hàhàhà

đúng là được voi đòi tiên,thấy mẹ Co? cho cái gateway em chọt chẹt vào luôn.....úi giời,co hãng rẻ hơn vài chuc bucks thế là gửi link qua ax ngay lập tức.

nhưng giờ này ax đang bận họp hành....fải chờ ax thông báo booked already thì mới ngủ yên được. Các mẹ ở đây nhiệt tình quá ...em xúc động quá ....merci các mẹ lắm lắm nheeeeeeeeeeeeeeee
    • 108 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

chào các mẹ , em mới vào nên chuc các mẹ vui vẻ , hạnh phúc và sớm đoàn tụ với chồng với con ,
    em cũng muốn tìm vé máy bay nào rẻ nhất để cho ax đặt vé máy bay cho mình khi mình qua mỹ , vậy con loại nào rẻ hơn không ? xin các mẹ chỉ giúp . thank you
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bạn có thể đặt vé đi theo hãng Asiana,sẽ qua' cảnh tại Korea,sau do' se~ bay về HCM,giá cả cũng phải chăng lăm',tốt nhất các bạn nên đặt vé trước 1-> 2 thang'.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,773 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Mẹ Cu Em đang chui vào 2 cái địa chỉ mẹ Cỏ nồi niêu chỉ, choáng! Giá rẻ hơn giá mình đang hỏi đại lý gần nột nửa! Chắc là sẽ bye bye em Đại lý thôi. Cám ơn 2 mẹ nhé!
    • 3,914 Bài viết

• 2,298 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi, trẻ con ở độ tuổi nào thì được đi máy bay không mất tiền nhỉ. Con mình khi đi sẽ là trên 1 tuổi, dưới 2 tuổi, thế mà check trên mạng thì: lúc thì họ bảo là tuổi này không mất tiền, lúc thì lại thấy mất tiền, chẳng hiểu thế nào.
    Cái hãng nói là nó không mất tiền thì lại tính tiền vé bố mẹ đắt hơn. Cái hãng nói nó mất tiền thì thấy vé bố mẹ lại rẻ hơn. Cộng trừ tính toán thì thấy cuối cùng 3 người - kiểu gì đi nữa - vẫn mất khoảng 3 ngàn đô. Đắt thế không biết. Làm thế nào mua được rẻ hơn nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,537 Bài viết

• 2,401 Được cảm ơn

Mình đang giúp em mình (là sinh viên) tìm vé máy bay nào rẻ rẻ từ Kentucky (sân bay LEX) về Hà nội (HAN). Search qua các web các mẹ đưa giờ giá toàn tầm $2,000 nhỉ, hu hu. Sao đắt thế ko biết?

Có mẹ nào có số tel agent gần chỗ em mình, hay khu vực VA giá rẻ rẻ cho mình xin với. Hic hic, sinh viên nên dư dả gì đâu :Worried:

Ac1gEJpAc1gp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,575 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi early bird Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho mình hỏi, trẻ con ở độ tuổi nào thì được đi máy bay không mất tiền nhỉ. Con mình khi đi sẽ là trên 1 tuổi, dưới 2 tuổi, thế mà check trên mạng thì: lúc thì họ bảo là tuổi này không mất tiền, lúc thì lại thấy mất tiền, chẳng hiểu thế nào.
    Cái hãng nói là nó không mất tiền thì lại tính tiền vé bố mẹ đắt hơn. Cái hãng nói nó mất tiền thì thấy vé bố mẹ lại rẻ hơn. Cộng trừ tính toán thì thấy cuối cùng 3 người - kiểu gì đi nữa - vẫn mất khoảng 3 ngàn đô. Đắt thế không biết. Làm thế nào mua được rẻ hơn nhỉ.
    Trẻ con dưới 2 tuổi tiền vé đi quốc tế là 70% giá vé chính thức . Giá vé chính thức từ Mỹ về vn khoảng khoảng 3000$ tức là khoảng 300 + tax và các phí khác nữa khoảng từ 380-400 á chị

đi trong nước mỹ thì miễn phí cho trẻ dưới 1 tuổi thôi thì phải em k nhớ cái khoản này lắm
    • 3,699 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Trẻ em dưới 2 tuổi có thể mua infant fare, giá là 10% vé chính thức + (thuế + phí sân bay) (** Khoản này bằng của người lớn).
    Trẻ trên 2 tuổi mua child fare, giá là 70% vé chính thức + (thuế + phí sân bay) (** cũng bằng của người lớn)

Ví du: vé chính thức của người lớn 800 + thuế + phí (khoảng 300) = 1100
    Vé infant: 10% x 800 + 300 = 380
    Vé child fare: 70 % x 800 + 300 = 860
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 48 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bạn em hay dùng travelocity nhưng giờ vào gatewaylax.com của mẹ Cỏ thì thấy giá có vẻ thấp hơn. Nhưng giá đó lại chưa bao gồm tax+fuel surcharge, không biết final price thì thế nào. Lần sau bay sẽ thử
    Cuckokooo!!! Con gà tây béo trục béo tròn....
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,566 Bài viết

• 20,194 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mọi người xem mấy trang này phải để ý là giá vé đã có tax chưa đấy nhé, vì tax của các hãng rất khác nhau. Có những hãng nhìn giá vé rẻ hơn nhưng sau khi cộng tax vào thì đắt hơn. Hôm rồi em xem trên mạng chán chê rồi gọi cho agent quen vẫn rẻ hơn (mà lại đi đúng hãng em có frequent miles nữa). Địa chỉ là Ecotravel dưới OC, ĐT: 714 531 1188, hỏi chị Mai ấy, cô này nhiệt tình ngọt ngào lắm.
    • 5,253 Bài viết

• 2,131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 1u29 Xem bài viết
    Mọi người xem mấy trang này phải để ý là giá vé đã có tax chưa đấy nhé, vì tax của các hãng rất khác nhau. Có những hãng nhìn giá vé rẻ hơn nhưng sau khi cộng tax vào thì đắt hơn. Hôm rồi em xem trên mạng chán chê rồi gọi cho agent quen vẫn rẻ hơn (mà lại đi đúng hãng em có frequent miles nữa). Địa chỉ là Ecotravel dưới OC, ĐT: 714 531 1188, hỏi chị Mai ấy, cô này nhiệt tình ngọt ngào lắm.
    Lần trước em vẫn mua của chị Mai, vayyj mà hôm qua gửi email và điện thoaih k thấy ai trả lời. Chị mua của chị Mai lâu chưa?
    1121136 event
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,566 Bài viết

• 20,194 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_CúnNadai Xem bài viết
    Lần trước em vẫn mua của chị Mai, vayyj mà hôm qua gửi email và điện thoaih k thấy ai trả lời. Chị mua của chị Mai lâu chưa?
    Mình mới mua đâu cách đây có 1,2 tuần thôi. Đôi khi là chị ấy bạn điện thoại đâu đó, thử gọi lại coi.
    • 5,253 Bài viết

• 2,131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 1u29 Xem bài viết
    Mình mới mua đâu cách đây có 1,2 tuần thôi. Đôi khi là chị ấy bạn điện thoại đâu đó, thử gọi lại coi.
    Em cảm ơn chị, chị ơi, vé về VN bây giờ bao bao nhiêu tiền ạ
    1121136 event
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,566 Bài viết

• 20,194 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_CúnNadai Xem bài viết
    Em cảm ơn chị, chị ơi, vé về VN bây giờ bao bao nhiêu tiền ạ
    Mình mới mua nhưng là để về vào dịp cuối năm (lo xa mà. Mình bay ngày 25/12, giá vé cộng cả thuế là hơn 1300 bay LAX-Narita-HAN. Mình check thử trên các site ra vé xuất cũng đều tầm ấy cả mà mình lại có nhu cầu phải đi đúng chuyến với chồng mình khi về (2 vợ chồng dừng ở Nhật) do mình về VN trước nên vợ chồng mua vé riêng biệt. Mua trên mạng thì họ không cho mình cái option này (hoặc phải gọi trực tiếp cho hãng máy bay) mà giá cũng tương đương vậy hoặc đắt hơn.

Theo chị ấy bảo nếu mình không buộc đi hãng của chồng mình (là AA và JP Arline thì có thể rẻ hơn qua chị ấy). Mình check qua mấy site vé rẻ thì đi của China Airline và mấy hãng châu Á khác cũng đều tầm vậy nên có thể chị ấy lấy được rẻ hơn.

À mình về Hà Nội. Hình như SG có rẻ hơn.