Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hỏi về luật gia đình liên quan đến nhà cửa.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.53K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 108 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái cho mình hỏi là ở Cali nếu chỉ mình người chồng đứng tên nhà và người vợ đã ký giấy tờ gì đó chứng nhận là ngôi nhà này là tài sản riêng của chồng vợ không có phần trong đó thì đến khi li dị có khi nào toà xét cho người vợ có 1 phần nào đó của ngôi nhà hay không? Chả là cô bạn của mình đã lỡ lấy equity nhà (nhà chung 2 vợ chồng) ra cho người em chồng mượn số tiền lớn để mua nhà nhưng chồng bạn mình đứng tên hộ em gái vì em gái có low income còn bạn mình thì ký giấy nói trên (hình như gọi là quit claim thì phải). Bây giờ tình cảm vợ chồng không được tốt có thể phải li dị thì có phải ngôi nhà đó toà sẽ xử là tài sản riêng của chồng nhưng món nợ lại là của chung thì bạn mình vẫn phải chịu 1 phần món nợ trong khi không được quyền lợi gì từ ngôi nhà kia phải không? Có khi nào toà xét cho chỉ mình chồng phải chịu món nợ đó hay nếu 2 vợ chồng cùng chịu thì người vợ cũng có phần trong ngôi nhà kia không?

Có ai biết về việc này xin góp ý cho bạn mình với. Nếu không tiện post trên này thì PM cho mình. Tội nghiệp cô ấy có lòng tốt giúp em chồng giờ tự nhiên lại phải lo món nợ này.
    Xin cảm ơn các mẹ nhiều. Chúc các mẹ cùng gia đình năm mới nhiều sức khoẻ và hạnh phúc.

Xin Mod cho mình nhờ ở đây hoặc chuyển về topic thích hợp cho mình.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Đã làm giấy quit claim deed căn nhà đó không còn là của mình có nghĩa là không còn là của mình nữa. Còn chuyện nợ chung khi đang là vợ chồng là nó lại thuộc về community property thì cả hai cùng lãnh nợ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 108 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ conbe. Vậy là bạn mình bị stuck với món nợn này rồi. Đúng là chẳng cái dại nào giống cái dại nào. Liệu bây giờ có cách gì sửa chữa sai lầm này không ha. Hồi đó vợ chồng vẫn vui vẻ đâu có nghĩ đến lúc thế này.
    • 3,914 Bài viết

• 2,298 Được cảm ơn

Mẹ Con bé cho mình hỏi, nếu một người ký Quit Claim Deed rồi nhưng sau này hai vợ chồng thay đổi ý kiến và muốn add vợ vào title hoặc gì đó để cùng được hưởng quyền lợi đối với ngôi nhà như nhau thì phải làm gì?
    • 15 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi early bird Xem bài viết
    Mẹ Con bé cho mình hỏi, nếu một người ký Quit Claim Deed rồi nhưng sau này hai vợ chồng thay đổi ý kiến và muốn add vợ vào title hoặc gì đó để cùng được hưởng quyền lợi đối với ngôi nhà như nhau thì phải làm gì?
    Thì làm lại tờ giấy add tên người mình muốn vào thôi. Sau đó ra court đóng $12 để recỏrd hồ sơ mới này với City. Nhớ là phải record hồ sơ lại chứ không là không có hiệu lực gì cả.

Gởi bài rồi mới nhớ chưa nhắc điều này. Khi add tên mình vô giấy tờ thì add cái vụ cùng sở hữu căn nhà thôi chứ add nợ làm chi ha. Cho nên add cái nào cần thiết thôi. Mình nói không đùa nhé. Mình chỉ có quyền sở hữu chứ mình không có tên trong sổ nợ. Cái này chồng mình muốn chứ không phải mình tính toán vì mình làm sao có khả năng trả nổi tiền nhà cho nên có mang nợ cũng là chồng trả mà thôi. Hiện tại mình có một căn nhà đã trả xong, thì chồng mình quit claim cho mình luôn rồi. Còn căn nợ nần thì chồng mang nợ.
    • 3,914 Bài viết

• 2,298 Được cảm ơn

Làm lại như thế nào? Ra luật sư à?
    • 3,914 Bài viết

• 2,298 Được cảm ơn

Nhưng mà mình chưa hiểu chuyện của bạn Rau luộc lắm. Bạn ý đã ký giấy Quit Claim rồi thì làm sao bạn ý lấy được equity nhà ra cho em chồng vay? Bạn ý có quyền gì đối với nhà đâu mà được lấy equity ra? Vì thế món nợ đó là của chồng bạn ý chứ nhỉ??? Hay là nợ gì trong thời kỳ hôn nhân cũng là nợ của cả hai người???
    • 15 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi early bird Xem bài viết
    Nhưng mà mình chưa hiểu chuyện của bạn Rau luộc lắm. Bạn ý đã ký giấy Quit Claim rồi thì làm sao bạn ý lấy được equity nhà ra cho em chồng vay? Bạn ý có quyền gì đối với nhà đâu mà được lấy equity ra? Vì thế món nợ đó là của chồng bạn ý chứ nhỉ??? Hay là nợ gì trong thời kỳ hôn nhân cũng là nợ của cả hai người???
    Không phải. MÌnh thì hiểu vậy: 2 vợ chồng cùng sở hữu căn nhà và lấy equity của căn nhà đó. Rồi mới lấy số tiền rút ra từ căn nhà 1 cho cô em chông mượn để em chồng mua nhà. Nhưng chồng đứng tên cho căn nhà vừa mua. Theo luật CA thì cái gì mua bán trong thời kỳ hôn nhân đều thuộc cả 2. Chính vì vậy chị vợ mới quit claim căn nhà đó là của riêng chồng. Còn tiền nợ của căn nhà thứ 1 hồi nào đến giờ vẫn thuộc cả 2 và cả căn nhà đó cũng thuộc cả 2. Chỉ có điều bây giờ nợ nhiều hơn vì đã rút equity ra rồi.

Đi luật sư hay mình tự làm cũng được early bird. Đi luật sư thì giáy tờ họ có sẵn mình khỏi phải mày mò tìm kiếm nhưng kể cả luật sư làm thì cũng không thể tránh khỏi việc phải ra court record hồ sơ.
    • 3,914 Bài viết

• 2,298 Được cảm ơn

À bây giờ thì hiểu rồi. Mình cứ tưởng bạn ý nói là Quit Claim của căn nhà thứ nhất. Cảm ơn Con bé.
    • 15 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Early bird có thể tự làm được bằng cách tìm hồ sơ căn nhà mình nằm ở đâu? Nếu trong khu HOA thì nó sẽ có parcel #, lot #, city nào, thuộc khu vực nào... cứ ghi rõ hết từng thứ rồi viết một cái đơn add tên ngừoi mình muốn add vào. Cả hai đi ký tên công vhứng. Sau đó nộp giấy ra toà chờ ngày record với city.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 7,401 Bài viết

• 3,602 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Conbe Xem bài viết
    Early bird có thể tự làm được bằng cách tìm hồ sơ căn nhà mình nằm ở đâu? Nếu trong khu HOA thì nó sẽ có parcel #, lot #, city nào, thuộc khu vực nào... cứ ghi rõ hết từng thứ rồi viết một cái đơn add tên ngừoi mình muốn add vào. Cả hai đi ký tên công vhứng. Sau đó nộp giấy ra toà chờ ngày record với city.
    Cái này rất là đơn giản, có thể tự làm chứ nhờ Title hoặc Luật Sư prepare cho là tốn khoảng $100 per document như vậy, phí $ lắm, vì làm xong thì cũng tự mình mang đi ra Court để record thôi. Chị early bird cần mẫu thì rất dễ kiếm, khi nào có nhu cầu chị ới nhen.
    Signed :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 108 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Không phải. MÌnh thì hiểu vậy: 2 vợ chồng cùng sở hữu căn nhà và lấy equity của căn nhà đó. Rồi mới lấy số tiền rút ra từ căn nhà 1 cho cô em chông mượn để em chồng mua nhà. Nhưng chồng đứng tên cho căn nhà vừa mua. Theo luật CA thì cái gì mua bán trong thời kỳ hôn nhân đều thuộc cả 2. Chính vì vậy chị vợ mới quit claim căn nhà đó là của riêng chồng. Còn tiền nợ của căn nhà thứ 1 hồi nào đến giờ vẫn thuộc cả 2 và cả căn nhà đó cũng thuộc cả 2. Chỉ có điều bây giờ nợ nhiều hơn vì đã rút equity ra rồi.

.

Conbe cói đúng rồi, quit cái nhà thứ 2 ấy. Mà bạn mình cũng không nhớ ró có phải là quit claim không chỉ nhớ là khi ký giấy tờ nhà thì họ yêu cầu ký giấy gì đó, trong đó chỉ nhớ có ghi là tài sản riêng của chồng. Bạn mình nói hồi đó nghĩ là nhà của cô em chư đâu phải của mình nên ký cũng hợp lý thôi, với lại nếu sợ cô em không trả được tiền thì đã có chồng đứng tên căn nhà rồi đâu có lo nữa, không nghĩ đến chuyện vợ chồng sẽ có vấn đề với nhau sau này.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 108 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Đi luật sư hay mình tự làm cũng được early bird. Đi luật sư thì giáy tờ họ có sẵn mình khỏi phải mày mò tìm kiếm nhưng kể cả luật sư làm thì cũng không thể tránh khỏi việc phải ra court record hồ sơ.
    Conbe cói đúng rồi, quit cái nhà thứ 2 ấy. Mà bạn mình cũng không nhớ ró có phải là quit claim không chỉ nhớ là khi ký giấy tờ nhà thì họ yêu cầu ký giấy gì đó, trong đó chỉ nhớ có ghi là tài sản riêng của chồng. Bạn mình nói hồi đó nghĩ là nhà của cô em chư đâu phải của mình nên ký cũng hợp lý thôi, với lại nếu sợ cô em không trả được tiền thì đã có chồng đứng tên căn nhà rồi đâu có lo nữa, không nghĩ đến chuyện vợ chồng sẽ có vấn đề với nhau sau này.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 7,401 Bài viết

• 3,602 Được cảm ơn

Rút equity ra từ nhà thứ 1 để down vô cho căn nhà thứ 2, rồi căn nhà thứ 2 này là tài sản riêng của chồng. Vậy mình nghĩ thuê LS ra vẫn có thể giải quyết chứ, mấy cái tranh chấp này bao giờ cũng cần LS mới giải quyết nổi. Họ có lẽ sẽ nhắm vào vấn đề $ đâu ra để down vào căn nhà thứ 2 này, nghĩa là từ tiền chung của cả 2 vc đấy chứ, mình nghĩ là giải quyết được, cứ bàn thảo với LS coi sao, họ chắc ăn bao nhiêu thì cũng sẽ nói cho mình biết chứ.
    • 15 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rauluoc Xem bài viết
    Đúng rồi, đó là quit claim đó vì khi mình mua nhà thì có nhiều tilte companies offer mình free of charge cho những giấy tờ này một lần.
    • 15 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bexinh04 Xem bài viết
    Rút equity ra từ nhà thứ 1 để down vô cho căn nhà thứ 2, rồi căn nhà thứ 2 này là tài sản riêng của chồng. Vậy mình nghĩ thuê LS ra vẫn có thể giải quyết chứ, mấy cái tranh chấp này bao giờ cũng cần LS mới giải quyết nổi. Họ có lẽ sẽ nhắm vào vấn đề $ đâu ra để down vào căn nhà thứ 2 này, nghĩa là từ tiền chung của cả 2 vc đấy chứ, mình nghĩ là giải quyết được, cứ bàn thảo với LS coi sao, họ chắc ăn bao nhiêu thì cũng sẽ nói cho mình biết chứ.
    Trên 18 tuổi rồi nên giây tờ mình ký mình phải có trách nhiệm với chữ ký của mình chứ. Còn nếu mình không đọc đó là chuyện của mình luôn. Mình cứ đi luật sư thì người ta cũng đi luật sư được. Mình ký giấy tờ rõ quá rồi là tài sản này không phải của mình. Còn tiền ở đâu ra thì chồng cãi không phải lấy từ nhà vì vợ đã xác nhận tài sản này của chồng thì tiền từ đâu ra khoan khoan bàn tiếp. Cũng như chồng chị đã ký tài sản này là của chị thì không thể khi không thích nhau nữa đòi lại.

Chưa nói đến chuyện chồng bán rẻ căn nhà (bán cho họ hàng thoả thuận miệng với nhau nhưng trên văn bản là bán rõ ràng) thì mình cũng khó đòi được một đồng nào. Chính vì vậy mới có những chuyện bán chiếc xe hơi BMW hay Mercedes với giá $100 (một trăm dollas) là vì trả thù nhau, không thích luật sư cũng không thích lằng nhằng chuyện tiền bạc. Ừh thì chia, chia $50 mỗi bên.
    • 3,914 Bài viết

• 2,298 Được cảm ơn

tiền từ đâu ra khoan khoan bàn tiếp.
    Nếu có copy của các giao dịch ngân hàng để chứng minh thì có khi cũng giúp được ấy nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 7,401 Bài viết

• 3,602 Được cảm ơn

Có khi bạn chủ topic lo lắng cho bạn quá mà thôi. VC dù ly dị có khi vẫn thỏa thuận những cái đã có chung với nhau được, nhứt là nếu khi đã có con với nhau - thì cứ hy vọng là vậy.

earlybird: thì giao dịch từ bank chứng minh được là tiền chung nhưng mà vợ đưa cho chồng tình nguyện bỏ vào tài sản riêng của chồng á chị.

Conbe: ai bán BMW $100 hú em cái nha, em đi năn nỉ mua hì hì hì...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 108 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã góp ý. Mình cũng nghĩ là về luật chung thì đúng như mẹ Conbe nói, nhưng ma tùy vào từng yếu tố cụ thể và tài chính, quan hệ, giao dịch... mà khi li dị tòa sẽ xử khác đi một chút. Mình thì cũng mong vợ chồng nó không đến mức phải li dị.
    • 15 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bexinh04 Xem bài viết
    Có khi bạn chủ topic lo lắng cho bạn quá mà thôi. VC dù ly dị có khi vẫn thỏa thuận những cái đã có chung với nhau được, nhứt là nếu khi đã có con với nhau - thì cứ hy vọng là vậy.

earlybird: thì giao dịch từ bank chứng minh được là tiền chung nhưng mà vợ đưa cho chồng tình nguyện bỏ vào tài sản riêng của chồng á chị.

Conbe: ai bán BMW $100 hú em cái nha, em đi năn nỉ mua hì hì hì...

Có người bán nhưng có tới phiên mình được chọn để được không thì là khác nữa.