TIN TÀI TRỢ.

Hỏi kinh nghiệm các Chị ,Em có 2 bé trở lên

• 0 Lượt chia sẻ
  • 867 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 176 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Hi Các Chị,Em
    Mình sắp đón chào một thanh viên mới rồi có nghĩa là thêm một đứa con thứ 2. Bao nhiêu là điều mình muốn thắc mắc muốn trao đổi kinh nghiệm với các Chị .các em ,các Bạn đang làm mẹ 2 bé trở lên và có hoàn cảnh giống mình
    Mình kể sơ về hoàn cảnh của mình nhé ,mình không có ai bên cạnh bà ngoại cũng như bà nội hầu như mọi chuyện đều 2 vợ chồng chia nhau làm hết nói vậy nhưng những chuyện vặt trong nhà như nấu nướng, đi chợ ,việc nhà ,giấy tờ bills ,thu chi là nhiệm vụ của mình .Ông xã nhiệm vụ chính là đi làm và là nguồn thu nhập chính ,ngoài ra 2 vợ chồng còn có một business nho nhỏ riêng nhưng ong xã vẫn là chính trong việc đi lại mình chỉ lo việc giấy tờ quản lý ,invoice ,hay là thu chi của công ty mà thôi . Nói bận cũng không bận nhưng rãnh cũng không rãnh khi chỉ có chăm mộtt đứa con bây giờ 2 đứa mình cũng hơi lo
    Bây giờ vô đề tài chính ha :
    1 các Chị dành thời gian cho Bé lớn như thế nào ? để Bé không hụt hẫng khi có em
    2.Các Chị dành thời gian nào để nấu nướng và dọn dẹp?( Ox em chỉ thích ăn ở nhà thôi lâu lâu đi ăn ngoài nhưng không thường xuyên)
    3.Các Chị dành thời gian nào cho công việc của mình?
    Hôm nay em hỏi tới đây thôi còn nhiều thứ em muốn hỏi lắm vi dụ như những thứ gì cần mua và không nên mua khi có 2 con . Nhưng mà để em hỏi sau há.Cám ơn các Chị ,Em ,Bạn trước nhé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 89 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Vụ án này em góp ý xíu thôi . Em hồi đẻ bé thứ 2 , bé đầu thương em lắm nên không vấn đề gì , tuy nhiên em cũng sợ như chị cho nên nếu nựng em bé thì lại phải quay sang anh hai để nựng , nếu khen em nhỏ thì cũng khen anh hai 1 câu ....Nói chung đồng đều , tác dụng lắm chị , thấy bé rất thích không ganh tỵ với em .
    Tuy nhiên việc dành thời gian cho 2 bé hơi mệt lúc đầu nhưng đàn bà mình mà làm nhanh tay lắm với lại riết rồi quen nên mọi việc như chăm sóc con , nhà cửa sẽ rất nhanh chỉ có là không có thời gian cho bản thân nhiều thôi hihihi. Thấy hình bé đầu chị cũng lớn rồi nên em nghĩ chị đỡ hơn nhiều , giúp mẹ những việc lặt vặt như lấy bình sữa , tã cho em ....:Smiling:
    Cái khâu mà nấu nướng em không dám bình liuận vì em nấu ăn dở cực kỳ nên cũng ít nấu nhưng mà thường nếu em nấu những món đơn giản thì chọn giờ nào bé ngủ hoặc chơi thì nấu .
    Còn công việc em chỉ có thời gian là vào buổi tối khuya thôi vì lúc ấy các bé ngủ rồi mình yên tâm làm việc mình .
    Nói chung em thấy có 2 bé trở lên thì đều cần đến ox giúp đỡ , em cũng chẳng có ai giúp nên 2vc lo từ A tới Z thôi . Đi làm thì tối ổng tranh thủ giúp mình chút xíu không thôi chị bị stress lắm :Laughing:
    Còn cái gì cần mua hay không cần em cũng chằng biết nữa , vd sanh bé đầu con trai sau cũng con trai thì em lấy đồ anh bận hoặc thỉnh thoảng mua thêm đồ cho em bé có đồ mới . Con gái thì lại phải sắm đồ con gái lại trừ những thứ linh tinh như máy hâm sữa ... không cần nữa , tùy theo sở thích và chi tiêu mỗi người.
    Mỗi mẹ có một kinh nghiệm , chị gom lại sẽ rất hoàn hảo :Smiling:
    CHúc chị vui
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 4,313 Bài viết

• 2,134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Elizabeth Tran Xem bài viết
    Hi Các Chị,Em
    Mình sắp đón chào một thanh viên mới rồi có nghĩa là thêm một đứa con thứ 2. Bao nhiêu là điều mình muốn thắc mắc muốn trao đổi kinh nghiệm với các Chị .các em ,các Bạn đang làm mẹ 2 bé trở lên và có hoàn cảnh giống mình
    Mình kể sơ về hoàn cảnh của mình nhé ,mình không có ai bên cạnh bà ngoại cũng như bà nội hầu như mọi chuyện đều 2 vợ chồng chia nhau làm hết nói vậy nhưng những chuyện vặt trong nhà như nấu nướng, đi chợ ,việc nhà ,giấy tờ bills ,thu chi là nhiệm vụ của mình .Ông xã nhiệm vụ chính là đi làm và là nguồn thu nhập chính ,ngoài ra 2 vợ chồng còn có một business nho nhỏ riêng nhưng ong xã vẫn là chính trong việc đi lại mình chỉ lo việc giấy tờ quản lý ,invoice ,hay là thu chi của công ty mà thôi . Nói bận cũng không bận nhưng rãnh cũng không rãnh khi chỉ có chăm mộtt đứa con bây giờ 2 đứa mình cũng hơi lo
    Bây giờ vô đề tài chính ha :
    1 các Chị dành thời gian cho Bé lớn như thế nào ? để Bé không hụt hẫng khi có em
    2.Các Chị dành thời gian nào để nấu nướng và dọn dẹp?( Ox em chỉ thích ăn ở nhà thôi lâu lâu đi ăn ngoài nhưng không thường xuyên)
    Hôm nay em hỏi tới đây thôi còn nhiều thứ em muốn hỏi lắm vi dụ như những thứ gì cần mua và không nên mua khi có 2 con . Nhưng mà để em hỏi sau há.Cám ơn các Chị ,Em ,Bạn trước nhé
    Chị cũng sanh 2 bé mà ngoài AX thì chẳng có 1 ai nè. Không sao đâu, đứa thứ 2 dễ hơn đứa đầu nhiều vì mình đã có kinh nghiệm rồi. Em chỉ cần lo gửi bé lớn cho ai đó trông lúc em sanh bé thứ 2 thôi, sanh xong là em take care bé nhỏ, AX take care bé lớn. Chị sanh đứa nhỏ ban ngày nên cũng không cần ai trông HyLam vì nó đi học, ráng không chích epidural để sanh cho lẹ, hihihi... Trước khi sanh em nên làm sẵn đồ ăn để trong ngăn đá, đủ ăn khoảng 1-2 tuần. Vậy thôi vì sanh xong 1 tuần là ok rồi. Trừ khi đề phòng sanh mổ thì nấu nhiều hơn chút.

1. Muốn bé lớn không hụt hẫng thì dạy bé thương em ngay từ khi mẹ có bầu. Không bắt bé nhường em, nựng đứa nhỏ xong quay qua nựng đứa lớn...

2. Dọn dẹp thì mỗi ngày dọn 1 phòng. Lên thực đơn đi chợ mỗi tuần rồi cuối tuần ướp hết thịt cá, cho vô ngăn đá, mỗi ngày lấy ra rã đông rồi nấu+ món rau thôi. Đồ ăn cho bé nhỏ cũng vậy, mỗi tuần nấu 1 lần, xay ra rồi bỏ hũ, bỏ ngăn đá luôn.

2. Chị chưa đi làm nên chưa có công việc gì, chỉ có đi học thì tối con ngủ rồi mình học bài.

Ráng lên vì vài năm tụi nó lớn là mình khỏe re. :LoveStruc::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,486 Bài viết

• 753 Được cảm ơn

Khi mình sinh bé thứ 2 thì bé đầu mới 1 tuổi. Nhưng trộm vía bé thứ 2 nhà mình rất ngoan, cứ đến giờ ăn thì mẹ bế ra cho ti sữa, xong lại vào cũi nằm. Thời gian đầu bé ngủ suốt, nếu thức thì cũng nằm trong cũi mà chơi, không đòi bế. Thế nên mình hầu như dành thời gian chơi với bé đầu, giờ nghĩ mới thấy ân hận vì không nói chuyện hay nựng nịu bé thứ 2 mấy. Khi nào cả 2 bé cùng thức thì có thể bế bé thứ 2 ra khỏi cũi rồi 3 mẹ con cùng chơi với nhau.

Đồ ăn thì bạn chịu khó làm như mẹ HyLam nói ý, mình thì bữa nào nấu bữa đấy nên vất vả lắm. Thế giờ mới không béo lên được :Sad:.
    Lần đầu tiên Nhật Minh:Biết lẫyJuly,10.Mọc răng Oct,2, Biết bò Oct,28.Bước đi Feb,14
    Z5omp7
    lEs0p7
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 473 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Cho mình kê dép hóng hớt ở đây với, đọc bài của chủ topic mình thấy đồng cảm quá, giống chủ topic mình cũng sắp sinh bé hai, cũng lo lắm chẳng hiểu sẽ sắp xếp thế nào, vì mình vẫn đang đi học.
    Đọc bài của Red Rose, Me Hylam, AnNguyen thấy nhiều cái phải học tập dần. Gì chứ cái đoạn nấu đồ ăn sẵn để tủ đá mình chẳng có tí kinh nghiệm nào hết. Con trai thì có vẻ yêu em bé lắm, rất hay hỏi han mẹ hoặc kiss bụng mẹ, ... nhưng có hôm dỗi thì bảo không thích làm anh, thích không làm gì cả.

• 176 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

@ Redrose,Me HyLam,Me Anguyen
    Cám ơn Các Chị nghen mấy hôm nay cũng hơi bận 1 tý nên không trả lời Cái tip các Chi thiệt là hữu ích đó ,em đang nghĩ tới giai đoạn nấu ăn sẳn như thế nào đây ? vì ở riêng lại xa xôi người bà con nữa nên đâu có nhờ ai được .Mà mình nấu thành món đến lúc ăn rã đông là ăn hay chỉ ướp thôi rồi tới đó mới nấu ? Em chưa khi nào làm như vậy,em nấu ăn mỗi ngày chiều mới nấu Ox em về là có đồ ăn tươi nóng ăn liền (Vì ổng khó tính ăn uống lắm :madEm tính gần ngày đi sanh (em sanh mổ)thì nấu sẳn vài món kho có thể để lâu được ,ướp sẵn vài món khác ,nấu sẵn nước soup
    rau củ chắc xắc sẵn bỏ vô hộp rồi khi về lấy ra nấu Mấy Chi thấy vậy có ổn không ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,090 Bài viết

• 2,037 Được cảm ơn

đứa con đầu của Phê là con gái nên nó ham Phê có baby lắm. Lúc có baby, canh baby thì ít mà canh nhỏ lớn thì nhiều! Nó cứ rình rình là nhét bình sữa vô miệng con bé nhỏ, pick up con bé nhỏ, thay áo con bé nhỏ etc. ui chu choa là mệt!!! Nó làm vợ chồng Phê mấy bận hú hồn! May ma` những lúc nó ẵm con bé nhỏ lên không bị rớt ra!!!
    • 251 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Elizabeth Tran Xem bài viết
    Bạn ơi, đừng có lo nha, rồi đâu cũng vào đấy thôi.Bạn có hai đứa thôi còn đỡ mệt, chứ mình có luôn ba nàng cách cách, cách nhau năm rưỡi một , quậy tưng bừng mà mình vẫn nhăn nhở cười được đây nè.:Laughing:

Bé lớn nhà mình mới có 4 tuổi 5 tháng, bé hai thì gần ba tuổi, còn bé út thì mới được gần 7 tháng thôi.Tuy vậy chị em nó chơi với nhau vui lắm, dặc biệt hai cô chị rất thích chơi với em.Kinh nghiệm của mìn để bé lớn không cảm thấy hụt hẫng là tích cực cho bé tham gia và gần gũi với bé nhỏ chẳng hạn như mỗi khi thay tã thì nhờ bé lớn mang tã và đồ chùi, vừa làm vừa chỉ cho con cách lau chùi như thế nào,hoặc mỗi khi chuẩn bị tắm cho bé nhỏ thì giả vờ nhờ bé lớn lấy giùm quần áo cho em v..v , vừa làm vừa trò chuyện với con thì bé sẽ không cảm thấy tủi thân đâu bạn ạ.

Đồ ăn càng đơn giản, đỡ tốn thời gian thì mình cho lên hàng đầu, he he cũng vì muốn giành thời gian chơi với con nên phải chịu thôi.Mình cũng giống như mấy chị trong này là lên thực đơn sẵn rồi mới đi chợ.Nhưng khác cái, mình một tháng mới đi chợ một lần cho nên mua nhiều đồ lắm.Mua xong về chia ra cũng mệt đứt hơi, trước khi đi chợ mình cũng lên sẵn những cái nào cần cho vào tủ đá, chẳng hạn trái cây nào cho được vào tử đá là mình làm rồi quăng vào ăn dần.Chanh , cam, dưa hấu..những trái nào có nước thì mình xay hoặc vắt nước cốt ra rồi cho vào khay đá, sau đó để túi dùng dần, những trái nào có hạt nhỏ thì xay xong lược qua rây rồi cũng để khay đá cho vào túi dùng dần, đối với mình đỡ lắm vì mình thích uống nhiều hơn là ăn vì lười ý mà, mỗi lần muốn ăn lại gọt vỏ, lại đi đổ v..v ngại lém:Talktothe.Thức ăn thường là đồ kho , hầm thì mình nấu sẵn rồi cũng chia ra cho vào tủ đá, còn đâu là ướp sẵn như chị HL bỏ tủ đá dùng dần, khi nào dùng thì cho ra trước một ngày để vào tủ lạnh cho nó rã đông.À, đồ ăn sáng cho con thường thì mình cũng có một list sẵn, và thường chuẩn bị vào buổi tối cảu hôm trước, sáng chỉ việc hâm nóng là ăn thôi , đỡ phải nấu mất thời gian.

Dọn dẹp thì cũng chia ra, mỗi ngày một chút công việc vậy cũng đâu vào đó hết cả à.He he, mỗi ngày mình cũng dư khoảng 1 đến 2 tiếng ( hôm nào lười quá, không làm việc nhà) để chơi với con.

Đó, có chút kình nghiệm không biết có giúp bạn được không.Bạn tham khảo thêm của mọi người nữa nhé.
    Hãy mỉm cười, ta sẽ đem lại hạnh phúc cho ta và cho những người xung quanh....