TIN TÀI TRỢ.

Help em cách nuôi con đầu lòng mấy chị ơi !!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.35K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 381 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chíp hôi nhà em gần 1 tháng rồi. Ko bít sao mấy hôm nay nó bị trớ sữa hoài, em cho ti mẹ và bú bình luôn, 1 ngày khoảng 2-3 bình thôi. Nó vẫn suck ngon lành và mạnh, em burping nó cũng khoảng 15', có lúc ợ lúc ko, rồi cô nàng ngủ ngon lành, đặt xuống thì khoảng 30'- 1 tiếng là ọc hết ra kể cả sữa mẹ lẫn sữa bình, cha hiểu có bị làm sao ko . Nhiệt độ vẫn bthg, nhưng thấy con bé có vẻ khó chịu và mặt nổi mấy cái red spot như pimple ko bít có phải bị nóng trg người ko!? Chả bít làm sao cả...hix.
    Với lại nó ngủ hay giật mình và vặn người kinh lắm. Nhìu lúc ngủ mớ rên ư ử, rặn ị mà la om sòm trông đểu lắm nhưng chả hiểu có bthg ko ah? Thấy bà nàng mỗi lần tỉnh ngủ, dơ tay lên trời, uốn éo người ko khác người lớn, 2 vợ chồng nhìn cười nhưng chả biết mô tê gì ráo, các mẹ chỉ dẫn em thêm nhé.
    OdMv
    l0v3 t0g3tHer aNd 4eVer

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Co?
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,014 Bài viết

• 2,268 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi luv0urb4bi
    Chíp hôi nhà em gần 1 tháng rồi. Ko bít sao mấy hôm nay nó bị trớ sữa hoài, em cho ti mẹ và bú bình luôn, 1 ngày khoảng 2-3 bình thôi. Nó vẫn suck ngon lành và mạnh, em burping nó cũng khoảng 15', có lúc ợ lúc ko, rồi cô nàng ngủ ngon lành, đặt xuống thì khoảng 30'- 1 tiếng là ọc hết ra kể cả sữa mẹ lẫn sữa bình, cha hiểu có bị làm sao ko . Nhiệt độ vẫn bthg, nhưng thấy con bé có vẻ khó chịu và mặt nổi mấy cái red spot như pimple ko bít có phải bị nóng trg người ko!? Chả bít làm sao cả...hix.
    Với lại nó ngủ hay giật mình và vặn người kinh lắm. Nhìu lúc ngủ mớ rên ư ử, rặn ị mà la om sòm trông đểu lắm nhưng chả hiểu có bthg ko ah? Thấy bà nàng mỗi lần tỉnh ngủ, dơ tay lên trời, uốn éo người ko khác người lớn, 2 vợ chồng nhìn cười nhưng chả biết mô tê gì ráo, các mẹ chỉ dẫn em thêm nhé.
    Em bé của em dễ thương quá hà
    Em thử kê gối cho bé nằm đầu cao coi có bớt ọc không. Ọc nhiều không tốt
    Red spot thì nhiều bé bị lắm, chị cũng không biết làm sao cho hết
    Con nít vặn người cũng bình thường, ngủ giật mình cũng hay bị luôn. Nếu mà trời lạnh, em quấn bé chặt trong khăn thì bớt giật mình.
    Em đừng lo lắng quá nhen. Chỉ cần để ý lúc bé ngủ đừng có gì bít mũi miệng, cản trở đường thở.

Chúc 2 mẹ con khoẻ, mau đoàn tụ cả nhà nhé.
    Mẹ Cỏ đang tu. Bi. Admin ca^'m post link ve^` Kinh Pha'p hoa ro^`i :Crying:

Disclaimer: người viết không chịu trách nhiệm về sự đúng sai, chính xác của thông tin nhé
    • 381 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

@ chi Cỏ : cám ơn bác khen cháu :1:, cháu nó sướng rơn, mỗi lần em nói chuyện với nó bảo là mami thương con lắm, ai cũng khen con xinh, cố gắng bú ngoan, ngủ ngoan la nó cười toe toét dù mắt vẫn nhắm nghiền . Cái vụ ọc sữa này của nó hôm thì có biểu hiện khó chịu, hôm thì có vẻ gây sự chú ý, nhõng nhẽo với ba mẹ, chứ nó đòi bú liên tục chị ah, em burp nó, cũng kê đầu, mà 1 lúc nó ngọ ngoạy, gồng người là y như rằng bà nàng cho "hàng" ra ngoài hết, ngày làm 1 phát như thế mới đau.
    EM quấn người nó mà nó vùng mạnh ghê, đồ nghề tất tiếc văng tá lả, tay giơ lên trời ko thôi, chắc sau này cũng dữ ko kém mẹ nó :4:
    Spam tí : hôm qua ba nó về lại Cali, mẹ thì buồn te tua, con cũng buồn nhưng thương mẹ ko có nhõng nhẽo đòi ôm ấp, bế nhìu. Vì mỗi lần bú xong hay ó é là anh bay lại chụp con bế suốt. Con nít biết hơi và lanh thiệt.
    OdMv
    l0v3 t0g3tHer aNd 4eVer
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chi , be nha chi nhu be nha em.hoi con me mot thang ,cung the ,chi cho be bu binh it lai ,ti me nhiêu ,chi burping xong roi be dung len.troi nong nen be newborn bi bay may cai red do chi dung lo , chi goi diên cho bác si se cho chi cem súc cho be ,roi no se hét thoi ,hki be ngu giay , chi bóp chung tay cho be ,be se do van minh hon.em lay chong my , nen o ko cho be nam goi ,
    • 381 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thanx mẹ MICH, đừng gọi em là chị, em nhỏ nhất trg box Mỹ này đó :1:. COn bé nhà em nó chỉ nổi trên mặt thôi, mà new born nên em lưỡng lự ko muốn bôi gì lên mặt nó, còn trg người thì vẫn trơn tru, em cho bé bú 2-3 bình mỗi ngày, 3 oz/bình, ti mẹ 5-6 lần 1 ngày.
    Cái khoản msg thì em làm mỗi khi thay tã, mà sao nó gồng người, mặt đỏ tía tai mà thở dài như kiểu người lớn, nhiu khi la làng tưởng nàng rặn ị khó, nhưng nhìn trg tã chả có gì hết. Mỗi đứa 1 kiểu, người thì bảo bà mụ dậy nó vậy, làm mẹ nó sợ thần kinh có ảnh hưởng gì ko.
    Có lần em đọc bên phần Bé bảo hiện tượng trớ,rụng tóc, vặn mình là do còi xương, ko chịu phơi nắng cho con. Đúng ko mấy chị? Ở bên này nắng có đc bao nhiu đâu, gió lạnh con bé tím mặt, muốn có nắng cũng phải 11-12h trở đi, chứ 8-9h cho nó ra phơi sương thì có, tuy có nắng mà em thấy lạnh lắm, vả lại bác sĩ cho uống D-vi-sol rồi mà.
    OdMv
    l0v3 t0g3tHer aNd 4eVer
    • Co?
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,014 Bài viết

• 2,268 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có lần em đọc bên phần Bé bảo hiện tượng trớ,rụng tóc, vặn mình là do còi xương, ko chịu phơi nắng cho con. Đúng ko mấy chị?
    Chị cũng không biết, nhưng mà sao ở VN, thấy đứa nào cũng bị BS phán còi xương, dù nắng ấm quanh năm, thuốc bổ cũng tá lả, sữa thì cũng sữa ngoại không thiếu thứ gì? Còn bên đây thì gặp nhằm mùa đông thì ở trong nhà tối ngày, hứng được 30' nắng là hiếm hoi, nhiều bé cũng bú mẹ hoàn toàn, mà hấu như chả bao giờ thấy BS phán còi xương! Con bé con bạn chị bé tẹo, chỉ 5% phát triển, mà BS cũng vẫn bảo không sao, miễn nó vẫn lớn đều về chiều cao là được, chứ đừng có từ 5%, tụt xuống 3%... hehehe... So, don't worry em!

Em có thể cho bé bú toàn sữa mẹ không? Nhiều khi sữa ngoài không hợp cũng làm bé ọc. Con cháu chị (3 tháng rồi) lúc dưới 1 tháng cũng ọc hoài như em nói vậy, đổi đủ thứ sữa, cuối cùng chị ta uống Similac ready feed, loại Soymilk thì hết đó.
    Mẹ Cỏ đang tu. Bi. Admin ca^'m post link ve^` Kinh Pha'p hoa ro^`i :Crying:

Disclaimer: người viết không chịu trách nhiệm về sự đúng sai, chính xác của thông tin nhé
    • 381 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chị Cỏ ơi, con bé nhà em nó mới ọc mấy hôm nay thôi, em cho nó bú kèm fomula từ lúc sinh ra tới giờ, mỗi ngày 1-2 bình, đi ra ngoài thì 3-4 bình, còn lại là sữa mẹ, tại vì nhìu người nói sau này khó cai sữa mẹ, cho bú bình khó, rồi nó quen hơi ko làm gì đc nên em tập cho nó, với lại sữa của em cũng ko đc dồi dào lắm, nhiu khi 1 lần bú ko đủ cho con, nó bú hoài ko thấy sữa thì nó mệt nó ngủ quên, tưởng nó no rôi thì đặt nằm ngủ 1 lúc chị ay lại la làng đòi bú <--- chứng tỏ em sữa ko nhìu, chỉ đc lúc đầu chảy nhìu no nuốt ko kịp, chứ bú lâu là tịt luôn.
    Mà ở vn BS phán lắm bệnh thật, em đọc mà chóng mặt luôn, nhìu lúc ko hỉu gì cả, thắc mắc gì muốn hỏi cũng chả bít nghe ai, tại vn hay dùng mẹo với lại nghe lời ông bà xưa ko thôi.
    OdMv
    l0v3 t0g3tHer aNd 4eVer
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chi hoi bác si di bác si se biết cem nao cho be.bay la ha nen be moi noi may cai red be michell em hoi mot thang cúng the mnoi hót do tren mat ko ha ,co khi be rang co do ca ngươi len the ko sao ca cai do cung la tu nhiên toi.chi cung dung lo qua.noi thi noi the roi chu em biết chi lo lam ,em cung con dau long hoi do cu be co cai di la dung ngoi ko iên.chi om con roi khóc , nhu ma michell cung hon 11 thang ,chi cho em hoi la chi bao nhiêu tuôi ,chi oi con 20lbs
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 4,313 Bài viết

• 2,134 Được cảm ơn

Em Luv à, mặt bé bị red spot ngày xưa các cụ mình gọi là lác sữa đấy. HyLam nhà chị lúc trước bị đầy mặt, sau 2 tháng thì hết sạch, mà có bé thì phải 4, 5 tháng mới hết, không sao đâu. Chuyện trớ thì trẻ con đứa nào cũng trớ trung bình ngày/1 lần. Em cho bé bú vừa đủ, đừng cố thì bé sẽ không bị quá no-->trớ. Em nên cho bé bú sữa mẹ 100% thì sữa của em sẽ ra nhiều, đủ cho bé bú, tốt hơn là pha trộn sữa ngoài. Em sợ bé không chịu ti bình thì em bơm sữa mẹ cho vào bình rồi cho bé ăn. Tuy nhiên nói vậy chứ có nhiều bé cũng khó lắm, làm đủ kiểu rồi nó cũng không chịu bú bình. Con em vậy là dễ rồi đó, em đừng lo nghen. Bé còn nhỏ nên ngủ hay giật mình và hay vặn vẹo lắm. Em phải lấy khăn quấn cho bé thật chặt, ra tháng thì bỏ hai tay bé ra ngoài, bó từ nách bé xuống chân thôi. Để khăn xuống, gấp 1 góc khăn lại, cho bé nằm lên, gấp bên trái qua trước, chằn dưới thân bé, rồi dưới chân gấp lên, nhét góc khăn vào phần khăn mới vừa vắt qua, rồi gấp bên phải sau cùng, từ phải qua trái, dùng kim găm có khoá an toàn ghim lại. Xong. Như thế bé sẽ ngủ ngon hơn, ít giật mình và ít trớ. Có gì em cứ lên đây trao đổi nhé. Thương hai mẹ con.
    • 381 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

@ Mẹ Mích : em sinh năm 84 ah, nhỏ xíu ah, chỉ đc cái to mồm chứ chẳng có kinh nghiệm gì cả :1:
    @ Chị Mẹ Hy Lam : em có quấn bé đó chứ, nhưng cái đợt em sinh bé đc 2 tuần trời nóng quá nên em chỉ quấn chân, còn tay thì để bé thoải mái, bây h thấy nó hay vung tay nhìu, chỉ sợ tại em thả nó sớm quá, nhưng nghe chị nói vậy em cũng đỡ lo, nhìu lúc muốn nó ngủ ngon nên quấn tay nó vào luôn thì nó càng quấy, vùng tay ra ngoài cho bằng được , phải đi nhẹ nói khẽ ko thi nó giật mình mà nó làm thấy kinh lắm, 2 tay giật đùng đùng, em phải nắm vội tay nó,thì nó nắm chặt lắm,chắc ngủ mớ hay sao ah nhìu khi rên ư ử trông đểu lắm.
    Cám ơn các chị chỉ dẫn em, giờ có 2 mẹ con nên cũng cực, hơi khác thường là thấy lo.
    OdMv
    l0v3 t0g3tHer aNd 4eVer
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 822 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

@ Mẹ Mích : em sinh năm 84 ah, nhỏ xíu ah, chỉ đc cái to mồm chứ chẳng có kinh nghiệm gì cả :1:
    @ Chị Mẹ Hy Lam : em có quấn bé đó chứ, nhưng cái đợt em sinh bé đc 2 tuần trời nóng quá nên em chỉ quấn chân, còn tay thì để bé thoải mái, bây h thấy nó hay vung tay nhìu, chỉ sợ tại em thả nó sớm quá, nhưng nghe chị nói vậy em cũng đỡ lo, nhìu lúc muốn nó ngủ ngon nên quấn tay nó vào luôn thì nó càng quấy, vùng tay ra ngoài cho bằng được , phải đi nhẹ nói khẽ ko thi nó giật mình mà nó làm thấy kinh lắm, 2 tay giật đùng đùng, em phải nắm vội tay nó,thì nó nắm chặt lắm,chắc ngủ mớ hay sao ah nhìu khi rên ư ử trông đểu lắm.
    Cám ơn các chị chỉ dẫn em, giờ có 2 mẹ con nên cũng cực, hơi khác thường là thấy lo.
    Em Luv gioi qua' chung di, co minh em cha*m be' thay thuong ghe^. Em co ban be hay nguoi than o gan khong?
    Chi chang co kinh nghiem gi het, vi chua co con nhung muon cha.y vao hai me con em may ca'i nhe'
    mong gia dinh em som doan tu.
    Topic học tiếng Anh cho Bé - Website Tiếng Anh Online

Sân Chơi Của Bé - Bài viết hàng tuần xin gửi về cô TiiZii và cô Bubble tại tiizii@gmail.com
    • 381 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em các ơn các chị nhìu nhìu lắm, nhờ các chị ủng hộ em cũng lên tinh thần chút. Mấy hôm nay ax đi về, con bé nó hơi nhõng nhẽo, rồi chờ giấy tờ làm em bần thần, chẳng ăn uống đc, sợ ko có sữa cho con, nhưng mà đến đâu hay đến đó nên em mặc kệ đời lo cho con trước đã.
    Hôm nay bên em mưa và lạnh, bùn ơi là bùn :1:
    OdMv
    l0v3 t0g3tHer aNd 4eVer
    • 922 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đọc bài của em thấy thương 2 mẹ con em quá. Lúc mới sanh Nghé nhà chị cũng bị ọc như vậy đó dù là bú sữa mẹ ko thôi,mà toàn ọc ra đằng mũi. Chị lo lắm và sợ nữa vì chưa bao giờ thấy trẻ con ọc ra mũi,lần đầu tiên mới thấy mà lại là con mình. Nhiều khi cho Nghé ợ hơi xong,ẵm đứng từ 30-45 phút rồi mới đặt ngủ,vậy mà cả tiếng sau vẫn ọc ra đằng mũi. Có hôm đi làm công chuyện vào thấy mũi con như con mèo mẹ chỉ biết khóc. Mãi cho đến khoảng 4 tháng thì BS bảo Nghé bị reflux và cho thuốc uống đến tận bây giờ thì có đỡ nhiều,nhưng ko thể nào bú 1 lần được 6oz(giờ hơn 9 tháng rồi)mà chị toàn phải cho ợ hơi giữa chừng chứ ko thì cho ra ngoài hết.

Nói như vậy để em yên tâm là ko phải chỉ có con em như vậy đâu. Nếu lâu lâu bé mới ọc thì ko có gì đáng lo,vì trẻ con đưa nào chả phải ọc vài lần. Kinh nghiệm thì các chị đã chỉ rồi,chị chỉ muốn nói là em cố gắng đừng để stress,ảnh hưởng tới sữa mẹ và cả con nữa. Ngày xưa chị bị stress nặng(vì nhiều lý do)mỗi lần chị khóc là Nghé nhìn mẹ thấy tội lắm,lúc đó bé chỉ mới ngoài tháng thôi. Phải cố gắng ăn uống đầy đủ,chịu khó nghỉ ngơi và đừng suy nghĩ thì mới có sức khỏe để chăm con. Đây là những kinh nghiệm của chính bản thân chị,nếu bây giờ cho chị làm lại chị sẽ ko để xảy ra như trước nữa. Chị biết nói thì dễ hơn nhiều,nhưng mình phải cố gắng vì con em ạ. Chị mong em sớm được đoàn tụ với chồng. Mong mẹ con em mạnh khỏe và vui hơn nhé.
    Nghé Ọ-Sóc Nâu
    • 381 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

@ Chị tonyanh2106: em cám ơn chị động viên, em sẽ cố gắng, chẳng wa là giờ ko có ax bên cạnh nên đi lại cũng hơi bất tiện, có gì emergency thì hơi luýnh quýnh chút. Làm mẹ phải cố gắng lo cho con tốt, sau này nó sẽ thương mẹ lắm, em hay nói chuyện với con bé nhà em, mắt nó nhìn mình như bít nói thấy thương ghê.
    À mà con bé nhà em nó ho nữa , đg ngủ ngon lành cô nàng ho cho liên tục 4-5 cái mà em mặc đồ ấm, đắp chăn ngang bụnh đấy.
    OdMv
    l0v3 t0g3tHer aNd 4eVer
    • Điều hành
    • 15 năm
    • 745 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Bài này tựa đề là help em cách nuôi con đầu lòng nên Mod đẩy lên lại để các bạn có con đầu lòng có thể gửi bài vào topic này.
    Hãy bấm F9 hoặc F12 khi không gõ được tiếng Việt có dấu các bạn nhé.