TIN TÀI TRỢ.

H1B visa : đi du lịch ngoài nước Mỹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.02K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 25 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chào các chị và mẹ box Mỹ,

Nhờ các chị tư vấn giúp em với aj.

Bạn em có viza H1B khác với thời hạn 1 năm, hạn đến 1/2012.
    bây giờ thì công ty đang làm thẻ xanh cho bạn ây.
    Nhưng bạn ý muốn sang Nhật chơi dịp têt 1 tuần thì có quay lại Mỹ bình thường được không ạ.

em search có thông tin này thấy có thể được

Người công nhân diện H-1B khi đi du lịch ra ngoài nước Mỹ phải mang theo với mình giấy báo chấp thuận visa H-1B, một lá thư của người trưởng phòng hay trưởng ban, bộ hồ sơ diện H-1B trong đó có mẫu I-129 và mẫu Labor Condition Application (LCA) có công chứng.

Cụ thể nhờ các chi chỉ dùm em nhe vì em chằng hiểu gì luật Mỹ mà bạn em có vẻ cũng gà mờ lắm !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 593 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Mình biết nhiều người H1B vẫn đi du lịch được, nhưng ko rõ visa hết hạn thì thủ tục như thế nào, mình đoán là xin lại visa ở Nhật. Mà công ty đang sponsor thẻ xanh thì chắc chắn bạn của bạn đã có luật sư, vậy hỏi luật sư là rõ nhất, ko nên đoán mò, mạo hiểm !
    • 25 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

@Mẹ Cún Phính: cảm ơn bạn nhé. Để mình bảo bạn ý hỏi thử xem.
    Bạn em lần trước dính vụ về vn chơi , lúc đáy viza H1B là 3 năm mà ra hai quan Nội bài bảo hết hạn viza rùi, nên phải làm lại ở VN, và chỉ được cấp có 1 năm nên cứ khăng khăng bảo là không đươc.

Giả sử trường hợp mà vẫn còn viza H1b nhiều hơn, ví dụ đến tháng 12/2012 chẳng hạn, thì làm thế nào để ra nước ngoài mà vẫn quay lai Mỹ bình thường nhỉ.

Các mẹ có kinh nghiệm của bạn bè hỏi giúp em với ạ.
    • 593 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Mình ko hiểu rõ lắm việc visa có hạn 3 năm mà HQ VN ko đồng ý. Ý bạn là trên giấy tờ ghi rõ H1B có thời hạn 3 năm hay là status ở Mỹ 3 năm (status với visa khác nhau).
    Mấy người mình biết thường về VN sau khi có H1B 1 năm mới về, ko rõ lúc đấy expiration date thế nào nữa, nhưng 2 trong số người đó thì về VN phải xin lại visa ko vấn đề gì.
    • 25 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

@Mẹ Cún Phính: cảm ơn ban. minh giờ mới biết khác nhau giữa status và viza
    Ban mình đúng là chỉ có viza lần đầu H1b có 1 năm thôi, sau đó chuyển sang status 3 năm rồi lúc đó mới về vn chơi nên bị hết viza là phải, lần đó xin cũng mất 2 tuần, nhưng không vấn đề gì.
    lần này thang 7/1/2012 là hết hạn. Mình đọc trên net thấy bảo còn hạn viza H1B thì có thể đi và quay lại bình thuowng, nhưng có bi qui địn thời gian phải trước khi hết hạn bao lâu không nhỉ. rồi còn giấy giờ làm trước khi rời mỸ như thế nào nhỉ. Bạn mình vẫn chưa hỏi được luật sư .
    • 593 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Ý bạn là ngày 7 tháng 1 hết hạn đúng ko, mình nhớ bạn bảo về Tết chơi (bao giờ tết ý nhỉ), mình nghĩ về tết thì visa hết hạn rồi mà, như thế sẽ phải xin lại. Đa phần xin lại thì ok nhưng ko phải là ko có rủi ro.
    • 25 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

@Mẹ Cún Phính: ý định của bạn mình là , sẽ sang nhật với vào dịp tết dương , khoang từ giáng sinh đến 2-3/1 gì đó thì quay lại Mỹ. LÚc đó visa vẫn còn cách có mấy ngày thì có được không thì mình không chắc ..
    • 593 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Miễn là visa vẫn còn hạn là được, nhưng theo mình ko nên để sát 1,2 ngày vì nhỡ có gì trục trặc, máy bay bị delay........thì lại phải xin lại. Xin lại ở nước khác (Nhật) hình như khó hơn xin từ VN thì phải.
    • 593 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

À mà bạn phải quyết định nhanh lên, tầm cuối tháng 12, đầu tháng 1 là high season nên khó đặt vé lắm.
    Mình mới book vé về VN đi qua Tokyo mà đặt mãi mới có ngày quay về là mùng 9/1. Bạn muốn quay lại trước 7/1 sợ hơi khó, mà còn cả ngày đi nữa chứ, bạn định bao giờ đi, vé tầm khoảng ngày 30 còn có chứ trước đó khoảng 10 ngày cũng khó.
    Thời gian này kín chỗ từng ngày bạn nhé, chưa nói chuyện giá vé cao mà chỗ cũng khó tìm luôn. Bạn nhanh lên nhé. Theo mình hiểu thì chắc 2 người yêu nhau nên mong gặp lắm rồi phải ko
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,305 Bài viết

• 402 Được cảm ơn

Đã đi làm H1B mà gf lại bảo là ngố là sao chứ. V chưa thấy ai attained xong H1B rồi mà còn ngố cả. Nói vậy đừng ném đá V, chỉ nói sự thật thôi ý.
    • 25 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

@Mẹ Cún Phính: cảm ơn bạn.
    hihi, không đến mức đó đâu bạn ^^.
    mình đã hỏi qua mail 1 văn phòng luật ở Mỹ, thấy họ tư vấn là nên chờ thẻ xanh rồi hẵng đi (hic, thế thì biết đến bao giờ ,????) còn nếu gấp quá thì lên USCIS office chứng nhận dang chờ thẻ xanh...
    Mình cũng vừa search vé, thấy vé đắt nhưng vẫn còn.

dự đinh, tháng 12 này mình cũng xin viza vào Mỹ du lich dip 30/4, nhưng mà thấy nhiều người Việt xin ở Nhật vẫn rớt đêu.Hi vong mình may mắn hơn
    • 25 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

@Veronice: không có gì bạn ạ. bạn mình gì cũng bảo biết nhưng mình vẫn phải lọc cọc đi hỏi cho chắc chắn
    • 593 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Tất nhiên ai cũng biết tốt nhất là có thẻ xanh xong hãy ra khỏi Mỹ, nói là vậy nhưng đợi thế thì lâu quá nhiều người ko chờ được vẫn đi ầm ầm mà .
    • 332 Bài viết

• 477 Được cảm ơn

H1B visa còn hạn nói chung đi ra ngoài bình thường. Chồng mình đi bằng H1B nhiều lần trước khi có thẻ xanh, và trong khi đang xin thẻ xanh ko sao cả. Vì H1B là dual-intent visa nên có thể xin khi đang apply thẻ xanh được, LSQ ko được quyền từ chối vì lý do đương đơn có nguyện vọng định cư tại Mỹ.
    Tuy nhiên hình như H1B phải xin ở đúng nước mình, ko được xin ở nước thứ 3. Hồi đó nhà mình là như vậy, nhưng giờ cũng lâu rồi thì ko biết có đổi gì chưa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

@MeKemPhong: cho minh hỏi cứ thế vác visa đi thôi à bạn, hay cụ thể cần thêm giấy tờ gì không ?
    hihi, sorry mình hay cứ phải thật chi tiet
    • 593 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Giấy tờ quan trọng cứ mang hết đi bạn, phòng trường hợp vì lí do gì đó phải xin lại visa thì làm sao, lúc đó ko có thì kẹt ở Nhật luôn à
    • 25 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã trả lời mình nhé.

Tin hơi bùn, bên cong ty bạn mình bảo không nên rời Mỹ lúc này
    vây là mình lại lọc cóc đi tìm hiểu làm hồ sơ xin phỏng vấn visa đây.