TIN TÀI TRỢ.

Giấy tờ bị sai tên, các chị tư vấn giúp em với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.4K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 189 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trường hợp của em bị như vầy, em sang Mỹ theo diện marriage, đúng 2 tuần thì họ gởi thẻ xanh và SSN về cho em, nhưng trên đó lại sai tên, vì tên em 4 chữ Trần Phan Minh Nguyện, nhưng trên SSN họ ghi là Minh Trần, còn trong thẻ xanh ghi là Minh N Tran
    Tụi em lên USCIS hỏi thì họ bắt điền lại form I_90, và đóng lại 380usd để làm lại. Cho em hỏi, cái này đâu phải là lỗi của mình, vì trong giấy tờ bảo lãnh, ax em ghi rõ là Nguyen Tran Phan_Minh
    Một số người nói kệ, để tên sai luôn, đợi 3 năm thi quốc tịch rồi đổi tên luôn. Các sis cho em xin ý kiến với. Thanks các sis nhiều nhiều
    MmiB

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 912 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhnguyen812000 Xem bài viết
    Trường hợp của em bị như vầy, em sang Mỹ theo diện marriage, đúng 2 tuần thì họ gởi thẻ xanh và SSN về cho em, nhưng trên đó lại sai tên, vì tên em 4 chữ Trần Phan Minh Nguyện, nhưng trên SSN họ ghi là Minh Trần, còn trong thẻ xanh ghi là Minh N Tran
    Tụi em lên USCIS hỏi thì họ bắt điền lại form I_90, và đóng lại 380usd để làm lại. Cho em hỏi, cái này đâu phải là lỗi của mình, vì trong giấy tờ bảo lãnh, ax em ghi rõ là Nguyen Tran Phan_Minh
    Một số người nói kệ, để tên sai luôn, đợi 3 năm thi quốc tịch rồi đổi tên luôn. Các sis cho em xin ý kiến với. Thanks các sis nhiều nhiều
    Chị cũng bị giống em nè, nhưng đâu có bị bắt đóng $380 gì đâu. Họ yêu cầu gửi lại thẻ xanh và 1 số giấy tờ hồi làm bảo lãnh mà ghi đúng tên mình thôi. Sau đó thì chờ họ gửi thẻ xanh mới về.

Sau khi có thẻ xanh đúng tên rồi thì mình lại lên An sinh xã hội để làm lại thẻ SSN .
    Ba Mẹ là lá chắn,che chở suốt đời con:Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss:

Tìm hiểu về đá phong thủyThạch đá trị liệu
    • 189 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bame_bonbon Xem bài viết
    Chị cũng bị giống em nè, nhưng đâu có bị bắt đóng $380 gì đâu. Họ yêu cầu gửi lại thẻ xanh và 1 số giấy tờ hồi làm bảo lãnh mà ghi đúng tên mình thôi. Sau đó thì chờ họ gửi thẻ xanh mới về.

Sau khi có thẻ xanh đúng tên rồi thì mình lại lên An sinh xã hội để làm lại thẻ SSN .
    Thanks chi Q nhiều nhiều. Mình gởi toàn bộ hồ sơ lúc bảo lãnh và thẻ xanh hén chị, kg phải gởi kèm check nào hết phải không chị? Và trong form I-90 mình tick vô "USCIS administrative error..." phải kg chị?
    MmiB
    • 189 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bame_bonbon Xem bài viết

Thanks chi Q nhiều nhiều. Mình gởi toàn bộ hồ sơ lúc bảo lãnh và thẻ xanh hén chị, kg phải gởi kèm check nào hết phải không chị? Và trong form I-90 mình tick vô "USCIS administrative error..." phải kg chị? Ah, mình co cần gởi bản copy giấy khai sinh không chị?
    MmiB
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 4,313 Bài viết

• 2,128 Được cảm ơn

Chị cũng bị sai tên trong thẻ xanh nè . Chị gọi điện lên nói với tụi nó, xong về làm đơn form I-90, rồi gửi trả cái thẻ xanh đó trở lại cho tụi nó, kèm theo tờ notice of approve lúc họ báo cho mình là thẻ xanh đã được chấp thuận với tên đúng của mình trong đó. Chỉ có vậy thôi rồi chờ họ gửi cái thẻ mới về, không có đóng đồng nào hết. Chị nghĩ em nên gọi điện hỏi họ là trường hợp của em thì em cần gửi giấy tờ gì vì chị đi diện fiance chứ không phải marriage nên chỉ cần gửi 1 cái notice of approve đó thôi.

Link cần thiết

http://www.uscis.gov/portal/site/usc...0045f3d6a1RCRD

Form I90

http://www.uscis.gov/files/form/i-90.pdf
    • 189 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me HyLam Xem bài viết
    Chị cũng bị sai tên trong thẻ xanh nè . Chị gọi điện lên nói với tụi nó, xong về làm đơn form I-90, rồi gửi trả cái thẻ xanh đó trở lại cho tụi nó, kèm theo tờ notice of approve lúc họ báo cho mình là thẻ xanh đã được chấp thuận với tên đúng của mình trong đó. Chỉ có vậy thôi rồi chờ họ gửi cái thẻ mới về, không có đóng đồng nào hết. Chị nghĩ em nên gọi điện hỏi họ là trường hợp của em thì em cần gửi giấy tờ gì vì chị đi diện fiance chứ không phải marriage nên chỉ cần gửi 1 cái notice of approve đó thôi.

Link cần thiết

Form I90

http://www.uscis.gov/files/form/i-90.pdf

Em cám ơn 2 chị đã trả lời giúp em :Rose: , suýt nữa thì mất toi 380usd.
    MmiB
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 152 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào bạn.

Chồng bạn ghi như vậy cũng sai rồi, tên của bạn 4 chữ được chia ra như sau

Họ (Last name) : TRAN
    Tên (First name) : MINH NGUYEN
    Tên đệm (Middle name) : PHAN

Tên của bạn sẽ được ghi theo những cách sau đây:

1/ TRAN, MINH-NGUYEN PHAN (TRAN MINHNGUYEN PHAN)Chữ PHAN có thể viết tắc là P

2/ MINH-NGUYEN PHAN TRAN (MINHNGUYEN PHAN TRAN)

Trên nguyên tắt viết tên theo kiểu Mỹ
    1/ Một full name được chia làm 3 nhóm. Nếu viết họ trước thì sau họ phải có dấu phẩy. Nếu không có dấu phẩy thì họ hiểu đó là tên.

Ví dụ: TRAN, MINH-NGUYEN PHAN se được hiểu là TRẦN PHAN MINH NGUYỆN, như tên VN

TRAN MINH-NGUYEN PHAN (không có dấu phẩy) sẽ được hiểu là PHAN MINH NGUYỆN TRẦN như tên VN, trong đó họ là PHAN, tên đệm là MINH NGUYỆN, tên là TRẦN.

2/ Tên đệm thường được viết tắc bằng ký tự đầu

3/ Tên đệm thường chỉ một chữ (VAN, THI....)Bởi vỉ hầu hết các form đều yêu cầu viết tắc tên đệm, tốt nhất nếu tên có 4 chữ thì chọn 2 chữ làm first name.

4/ Nếu first name có 2 chữ, phải viết liền nhau hoặc có gạch nối (MINHNGUYEN, MINH-NGUYEN)

Thân chào.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 242 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Anthony30 Xem bài viết
    Chào bạn.

Chồng bạn ghi như vậy cũng sai rồi, tên của bạn 4 chữ được chia ra như sau

Họ (Last name) : TRAN
    Tên (First name) : MINH NGUYEN
    Tên đệm (Middle name) : PHAN

Tên của bạn sẽ được ghi theo những cách sau đây:

1/ TRAN, MINH-NGUYEN PHAN (TRAN MINHNGUYEN PHAN)Chữ PHAN có thể viết tắc là P

2/ MINH-NGUYEN PHAN TRAN (MINHNGUYEN PHAN TRAN)

Trên nguyên tắt viết tên theo kiểu Mỹ
    1/ Một full name được chia làm 3 nhóm. Nếu viết họ trước thì sau họ phải có dấu phẩy. Nếu không có dấu phẩy thì họ hiểu đó là tên.

Ví dụ: TRAN, MINH-NGUYEN PHAN se được hiểu là TRẦN PHAN MINH NGUYỆN, như tên VN

TRAN MINH-NGUYEN PHAN (không có dấu phẩy) sẽ được hiểu là PHAN MINH NGUYỆN TRẦN như tên VN, trong đó họ là PHAN, tên đệm là MINH NGUYỆN, tên là TRẦN.

2/ Tên đệm thường được viết tắc bằng ký tự đầu

3/ Tên đệm thường chỉ một chữ (VAN, THI....)Bởi vỉ hầu hết các form đều yêu cầu viết tắc tên đệm, tốt nhất nếu tên có 4 chữ thì chọn 2 chữ làm first name.

4/ Nếu first name có 2 chữ, phải viết liền nhau hoặc có gạch nối (MINHNGUYEN, MINH-NGUYEN)

Thân chào.
    Mình vừa gặp phải 1 trường hợp tương tự, trước khi đi phỏng vấn VP luật sư ở VN cũng điền cho mình form DS 230 giống như hướng dẫn của anh Anthony:
    Họ (Last name) : LE
    Tên (First name) : HONG THU
    Tên đệm (Middle name) : XUAN

, trong khi các giấy tờ bão lãnh từ trước đều ghi theo cách:
    Họ (Last name) : LE
    Tên (First name) : THU
    Tên đệm (Middle name) : XUAN HONG

Vì biết tên 4 chữ dễ gặp rắc rối sao này nên mình có hỏi lại VP luật sư thì được trả lời là đây là hướng dẫn mới của LSQ nên mình không thắc mắc thêm, sao đó khi nhận được visa thì tên của mình giống như theo form DS 230 là HONG THU, trong khi tên trên Passport là THU.

Sau khi đến Mỹ khi đi apply SSN & điền form thì mình vẫn điền theo cách cũ vì mình nghĩ có giao tiếp với nhau thì gọi là THU LE, sau đó nhân viên SS nói rằng tên của mình trên hồ sơ họ đang giữ là HONG THU LE chứ không phải là THU LE & hỏi mình muốn sử dụng tên nào & mình yêu cầu họ điều chỉnh lại là THU LE. Sau đó họ làm thư thông báo là họ phải kiểm tra lại thông tin và sẽ gởi SSN cho mình sau 4 tuần.

1 tuần sau thì mình tiếp tục nhận được Notice of Approve về Greencard thì tên cũng là HONG THU LE (giống như thông tin trong form DS 230), mình cũng DT lên VP yêu cầu điều chỉnh lại tên luôn cho khớp với SSN.

Theo mình nghĩ tên nào cũng được miễn là sử dụng thống nhất nhau trong tất cả các giấy tờ, nếu có sai thì điều chỉnh liền để tránh rắc rối sau này còn không điều chỉnh thì có khi phải chờ đến lúc thi quốc tịch mới đổi tên.

Trường hợp của mình thì mình muốn điều chỉnh lại tên để người ta gọi mình thì mình còn biết THU LE, chứ nhiều khi người ta gọi theo kiểu tắt HONG LE thì pó tay.com.

Thông tin cho các bạn tham khảo.
    Chúc vui.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 4,313 Bài viết

• 2,128 Được cảm ơn

Tên của mình cũng 4 chữ, trong visa và passport ghi khác nhau. Nhưng khi đến Mỹ, lúc điền form I-94 nhập cảnh, mình sử dụng 3 chữ và dùng hyphen (-) cho first name, coi như 2-syllable first name (lúc AX nộp hồ sơ bảo lãnh cũng dùng tên này)Từ đó về sau dùng đúng tên này cho mọi giấy tờ thì không có rắc rối gì cả. Vậy muốn đổi các mẹ nên đổi ngay từ khi AX file hồ sơ và lúc nhập cảnh vào Mỹ nhé!
    • 3,699 Bài viết

• 690 Được cảm ơn

Hồi mình nhập cảnh vào Mỹ I-20 của mình còn sai cả tên đệm nữa, nhưng DSQ Mỹ ở VN bảo ko sao cả, quan trọng là first và last name thôi. Từ hồi mình ở bên này toàn dùng first name và last name hết. Nếu chỗ nào bắt buộc ghi middle name thì mình ghi cả hai chữ vào đó, ko cần có gạch ngang gì hết.
    Ví d Đặng Thị Kiều Trâm

Thì mình ghi
    First: Tram
    Last: Dang
    Middle Name(s): Thi Kieu

Còn lại phần lớn giấy tờ thì mình ghi
    First: Tram
    Last: Dang
    Middle I (initial) (thích ghi thì ghi, ko thì thôi, nếu ghi thì mình ghi T.)

Vậy thôi à, cũng ko có phức tạp gì đâu. Mình nghĩ đừng đảo vị trí của cái middle names của mình,t ránh rắc rối nếu như họ ko hiểu.
    • 189 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cám ơn các anh chị đã nhiệt tình trả lời giúp em. Từ lúc đầu, dịch vụ bên ax đã điền tên em là Nguyen (first) Tran (last) Phan-Minh (Middle) cho tất cả các giấy tờ rồi. Ngay cả trên giấy báo sinh lãnh sự ngoài nước của con em thì tên của em cũng ghi như vậy. Nên bây giờ khog biet thế nào là đúng nữa. Phải đợi USCIS check lại, nếu là lỗi của USCIS thì không bị charge, còn nếu không thì mình phải chịu đóng tiền làm GC lại (380 do gì đó), với lý do là "đổi tên"..... bây giờ em chỉ biết đợi thôi :-( , tụi dịch vụ nơi ax em làm sao mà ẩu quá
    MmiB
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 279 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Cám ơn các anh chị đã nhiệt tình trả lời giúp em. Từ lúc đầu, dịch vụ bên ax đã điền tên em là Nguyen (first) Tran (last) Phan-Minh (Middle) cho tất cả các giấy tờ rồi. Ngay cả trên giấy báo sinh lãnh sự ngoài nước của con em thì tên của em cũng ghi như vậy. Nên bây giờ khog biet thế nào là đúng nữa. Phải đợi USCIS check lại, nếu là lỗi của USCIS thì không bị charge, còn nếu không thì mình phải chịu đóng tiền làm GC lại (380 do gì đó), với lý do là "đổi tên"..... bây giờ em chỉ biết đợi thôi :-( , tụi dịch vụ nơi ax em làm sao mà ẩu quá

Bạn ơi, bạn đã điều chỉnh được tên chưa? Bạn cũng đã nhận được thẻ xanh luôn rồi hả?

RQ cũng đi theo diện marriage, đến Mỹ ngày 9/4 thì mấy ngày trước nhận được I_797C, Notice of Action bảo trong vòng 30 ngày kể từ ngày trên giấy (16/4) sẽ có tin chứ chưa được thẻ xanh. RQ không hiểu sao cũng đi diện marriage mà lại khác bạn nữa.

Các chị và các bạn có kinh nghiệm cho RQ hỏi điều này với.
    Trên SSN ghi sai tên RQ và giấy notice I-797C này cũng ghi thiếu tên RQ. RQ tên Vương Thị Hoa Hồng thì trên SSN ghi là Hoa Vương :Laughing: :Laughing: còn trên I-797 thì bỏ mất chữ 'Thị' còn là Vuong, Hong H. hoặc Hong H. Vuong. Lúc nãy RQ có đến văn phòng SS thì họ nói họ không điều chỉnh tên cho RQ được ngay mà phải chờ green card. Họ còn chỉ vô visa của RQ ghi: Last name: Vuong, Given name: Hoa Hong Thi và nói là tên Hoa mới đúng. RQ nói tên ở VN có 2 âm thì họ nói khi có green card thì RQ cầm GC với PP đến điều chỉnh và phải make sure là GC phải đúng với PP.

Cho RQ hỏi là RQ cứ giữ tên giống như I-797C (bỏ chữ Thị cho gọn) và chắc là GC cũng sẽ vậy có được không? Có bị phiền phức gì khi mình chuyển điểm học tiếp mà tên khác với khai sinh không? Mẹ chồng RQ nói chẳng sao cả, bỏ chữ Thị cho gọn thì có đúng không? RQ có cần gọi lên USCIS yêu cầu chỉnh lại tên không?

Nếu PP và visa của RQ ghi như thế thì SS office có đồng ý đổi tên RQ theo như GC mà không quan tâm đến chữ THị không? Sáng nay RQ xui xẻo gặp cô người Mỹ đang bực mình vì có người lấy số thứ tự rồi đi ra ngoài chơi, đến khi kêu số không thấy, chừng vào lại đòi vô trước, ngay lúc RQ cùng vào nên cô này cứ bảo về chờ có GC hẵng hay nên RQ hỏi thì cô ấy nói 'Làm sao tui biết sẽ chỉnh thế nào vì trên PP ghi khác mà trên Notice lại ghi khác?' làm RQ chẳng biết thế nào, phải lủi thủi đi về.

Cho RQ hỏi nữa là trường hợp RQ chỉ nhận được notice mà chưa nhận được thẻ xanh như vậy thì có bình thường không? Có gì đáng ngại không?
    • 658 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Chắc không sao đâu chị RQ. Em tới Mỹ hình như còn trước chị vài ngày nữa nhưng em cũng mới nhận được SSN thôi, chưa có nhận được notice thẻ xanh nữa đâu.
    Hôm em cũng có lên SS department hỏi về trường hợp sai tên. Tên em cũng bị sai kiểu y như chị vậy đó. Họ cũng trả lời đợi có GC rồi thay đổi luôn thể cho tất cả giấy tờ khớp với nhau
    Mẹ iu KhangKhang nhứt thế giới :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 189 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi RoseQueen Xem bài viết
    Bạn ơi, bạn đã điều chỉnh được tên chưa? Bạn cũng đã nhận được thẻ xanh luôn rồi hả?

RQ cũng đi theo diện marriage, đến Mỹ ngày 9/4 thì mấy ngày trước nhận được I_797C, Notice of Action bảo trong vòng 30 ngày kể từ ngày trên giấy (16/4) sẽ có tin chứ chưa được thẻ xanh. RQ không hiểu sao cũng đi diện marriage mà lại khác bạn nữa.

Các chị và các bạn có kinh nghiệm cho RQ hỏi điều này với.
    Trên SSN ghi sai tên RQ và giấy notice I-797C này cũng ghi thiếu tên RQ. RQ tên Vương Thị Hoa Hồng thì trên SSN ghi là Hoa Vương :Laughing: :Laughing: còn trên I-797 thì bỏ mất chữ 'Thị' còn là Vuong, Hong H. hoặc Hong H. Vuong. Lúc nãy RQ có đến văn phòng SS thì họ nói họ không điều chỉnh tên cho RQ được ngay mà phải chờ green card. Họ còn chỉ vô visa của RQ ghi: Last name: Vuong, Given name: Hoa Hong Thi và nói là tên Hoa mới đúng. RQ nói tên ở VN có 2 âm thì họ nói khi có green card thì RQ cầm GC với PP đến điều chỉnh và phải make sure là GC phải đúng với PP.

Cho RQ hỏi là RQ cứ giữ tên giống như I-797C (bỏ chữ Thị cho gọn) và chắc là GC cũng sẽ vậy có được không? Có bị phiền phức gì khi mình chuyển điểm học tiếp mà tên khác với khai sinh không? Mẹ chồng RQ nói chẳng sao cả, bỏ chữ Thị cho gọn thì có đúng không? RQ có cần gọi lên USCIS yêu cầu chỉnh lại tên không?

Nếu PP và visa của RQ ghi như thế thì SS office có đồng ý đổi tên RQ theo như GC mà không quan tâm đến chữ THị không? Sáng nay RQ xui xẻo gặp cô người Mỹ đang bực mình vì có người lấy số thứ tự rồi đi ra ngoài chơi, đến khi kêu số không thấy, chừng vào lại đòi vô trước, ngay lúc RQ cùng vào nên cô này cứ bảo về chờ có GC hẵng hay nên RQ hỏi thì cô ấy nói 'Làm sao tui biết sẽ chỉnh thế nào vì trên PP ghi khác mà trên Notice lại ghi khác?' làm RQ chẳng biết thế nào, phải lủi thủi đi về.

Cho RQ hỏi nữa là trường hợp RQ chỉ nhận được notice mà chưa nhận được thẻ xanh như vậy thì có bình thường không? Có gì đáng ngại không?
    Hi RQ, N vẫn chưa nhận được feedback từ USCIS. Tên 4 chữ thường bị sai như vậy. Tên của N cũng bị sai giống như RQ vậy, nhưng trong I-797 của N thì đúng. Trình tự giấy tờ của N như sau:
    - Đến Mỹ ngày 20/3
    - Sau 1 tuần thì nhận được SSN, trên SSN ghi là Minh Trần
    - Vài ngày sau thi nhận được Welcome letter (tên cũng sai)
    - Đi chỉnh sửa SSN thì họ nói là đợi thẻ xanh về
    - Vài ngày nữa (khoảng 2 tuần) thì thẻ xanh về (tên cũng sai)
    - Đi lên chỉnh lại SSN thì họ nói phải chỉnh thẻ xanh trước, rồi mới chỉnh lại SSN
    - Lên Uscis thì họ bắt điền form I-90 gởi lại USCIS, họ sẽ check lại, nếu tên sai do lỗi của USCIS thì mình khỏi đóng tiền, còn không thì mình phải đóng tiền 370usd để làm lại.

Trường hợp của RQ thì N nghĩ thẻ xanh về chậm thôi, chắc kg có gì đâu.
    MmiB
    • 658 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Hi RQ, N vẫn chưa nhận được feedback từ USCIS. Tên 4 chữ thường bị sai như vậy. Tên của N cũng bị sai giống như RQ vậy, nhưng trong I-797 của N thì đúng. Trình tự giấy tờ của N như sau:
    - Đến Mỹ ngày 20/3
    - Sau 1 tuần thì nhận được SSN, trên SSN ghi là Minh Trần
    - Vài ngày sau thi nhận được Welcome letter (tên cũng sai)
    - Đi chỉnh sửa SSN thì họ nói là đợi thẻ xanh về
    - Vài ngày nữa (khoảng 2 tuần) thì thẻ xanh về (tên cũng sai)
    - Đi lên chỉnh lại SSN thì họ nói phải chỉnh thẻ xanh trước, rồi mới chỉnh lại SSN
    - Lên Uscis thì họ bắt điền form I-90 gởi lại USCIS, họ sẽ check lại, nếu tên sai do lỗi của USCIS thì mình khỏi đóng tiền, còn không thì mình phải đóng tiền 370usd để làm lại.

Trường hợp của RQ thì N nghĩ thẻ xanh về chậm thôi, chắc kg có gì đâu.
    Trời ơi nếu sai thì phải đóng 370$ hả chị? Thế này thì toi rồi vì lúc điền form ông xã em viết tên em mà không có gạch ngang - hoặc viết liền.
    Sẵn tiện cho em hỏi nếu mình không đổi tên mà cứ để tên trên GC và SSN như vậy thì có ảnh hưởng gì không? Và khi có passport Mỹ, mình làm đơn xin đổi tên theo đúng tên mình thích được mà phải không các chị? Lúc đó mình lại xin đổi tên theo đúng cha sinh mẹ đẻ của mình
    Không biết em suy nghĩ vậy có được không. Chị nào có kinh nghiệm quân sư giúp em với:Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 279 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bunmam Xem bài viết
    Trời ơi nếu sai thì phải đóng 370$ hả chị? Thế này thì toi rồi vì lúc điền form ông xã em viết tên em mà không có gạch ngang - hoặc viết liền.
    Sẵn tiện cho em hỏi nếu mình không đổi tên mà cứ để tên trên GC và SSN như vậy thì có ảnh hưởng gì không? Và khi có passport Mỹ, mình làm đơn xin đổi tên theo đúng tên mình thích được mà phải không các chị? Lúc đó mình lại xin đổi tên theo đúng cha sinh mẹ đẻ của mình
    Không biết em suy nghĩ vậy có được không. Chị nào có kinh nghiệm quân sư giúp em với:Rose::Rose:
    Cảm ơn MN nhiều nhé. Phải RQ biết trình tự như vậy thì RQ không thèm lên SS office chỉnh trước làm gì cho mất công. Vái trời là trên GC họ ghi giống với Notice cho rùi, khỏi chỉnh sửa luôn, khỏi nơm nớp lo sợ mất toi 370$.

RQ cũng có câu hỏi y chang bunman vậy, các chị nào biết giải đáp cho tụi em với. Đằng nào khi vô QT thì RQ cũng đổi họ theo chồng vì đây là một dòng họ lớn, mọi người không ép nhưng ai cũng mong RQ đổi họ theo và bây giờ thì họ đã gọi RQ như vậy luôn rồi.

Bunman cho RQ hỏi là bạn nhận được thẻ xanh chưa? Và thẻ xanh có ghi đúng tên không? Không có thẻ xanh chưa làm gì được cả :Sad:
    • 658 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Cảm ơn MN nhiều nhé. Phải RQ biết trình tự như vậy thì RQ không thèm lên SS office chỉnh trước làm gì cho mất công. Vái trời là trên GC họ ghi giống với Notice cho rùi, khỏi chỉnh sửa luôn, khỏi nơm nớp lo sợ mất toi 370$.

RQ cũng có câu hỏi y chang bunman vậy, các chị nào biết giải đáp cho tụi em với. Đằng nào khi vô QT thì RQ cũng đổi họ theo chồng vì đây là một dòng họ lớn, mọi người không ép nhưng ai cũng mong RQ đổi họ theo và bây giờ thì họ đã gọi RQ như vậy luôn rồi.

Bunman cho RQ hỏi là bạn nhận được thẻ xanh chưa? Và thẻ xanh có ghi đúng tên không? Không có thẻ xanh chưa làm gì được cả :Sad:
    Hi RoseQueen
    Bunmam chưa nhận được thẻ xanh và cũng chưa thấy giấy báo gì hết.
    Hôm rồi bunmam có lên SS office để đổi tên. Tuy họ nói nên đợi thẻ xanh rồi đổi luôn thể nhưng vẫn cho mình đổi ngay nếu mình thích. Nhưng thay đổi dựa vào tên trên visa vào Mỹ của mình. Hôm nay bunmam vừa nhận được SSN mới nhưng trớ trêu thay họ lại type nhầm tên đệm của mình NGUYEN thành VNGUYEN. Dù sao cũng vẫn phải đợi thẻ xanh rồi đổi lần nữa vậy..:Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 279 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bunmam Xem bài viết
    Hi RoseQueen
    Bunmam chưa nhận được thẻ xanh và cũng chưa thấy giấy báo gì hết.
    Hôm rồi bunmam có lên SS office để đổi tên. Tuy họ nói nên đợi thẻ xanh rồi đổi luôn thể nhưng vẫn cho mình đổi ngay nếu mình thích. Nhưng thay đổi dựa vào tên trên visa vào Mỹ của mình. Hôm nay bunmam vừa nhận được SSN mới nhưng trớ trêu thay họ lại type nhầm tên đệm của mình NGUYEN thành VNGUYEN. Dù sao cũng vẫn phải đợi thẻ xanh rồi đổi lần nữa vậy..:Sigh:
    Hi Bunman và MN.

Sáng nay RQ đã nhận được thẻ xanh và may quá, thẻ xanh ghi đúng tên RQ luôn; trên dòng tên chính thì bỏ chữ 'Thị' còn dòng dưới thì vẫn có chữ này. Sáng nay RQ cũng lên SS office xin điều chỉnh luôn rồi. Họ xem GC và PP rồi làm giấy đổi tên, đưa cho cái receipt nói trong vòng 2 tuần thẻ xanh sẽ đến nhà.

Như vậy là mọi việc đối với RQ đều ổn thỏa cả.
    Có điều RQ thắc mắc là nghe nói diện marriage thì trước 3 khi đến Mỹ đủ 3 năm là mình có thể apply xin thi quốc tịch nhưng sao trong giấy của RQ họ cũng để là 'Usually, you have to be a permanent resident for 5 year, but in some cỉcumstances you can apply earlier'. Không biết vậy mình nên apply khi nào nữa. Hihi chưa gì đã lo đến chuyện của mấy năm sau nhưng nếu bạn nào rành vụ này xin cho biết với ạ. Xin cảm ơn nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 382 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Hi Bunman và MN.

Sáng nay RQ đã nhận được thẻ xanh và may quá, thẻ xanh ghi đúng tên RQ luôn; trên dòng tên chính thì bỏ chữ 'Thị' còn dòng dưới thì vẫn có chữ này. Sáng nay RQ cũng lên SS office xin điều chỉnh luôn rồi. Họ xem GC và PP rồi làm giấy đổi tên, đưa cho cái receipt nói trong vòng 2 tuần thẻ xanh sẽ đến nhà.

Như vậy là mọi việc đối với RQ đều ổn thỏa cả.
    Có điều RQ thắc mắc là nghe nói diện marriage thì trước 3 khi đến Mỹ đủ 3 năm là mình có thể apply xin thi quốc tịch nhưng sao trong giấy của RQ họ cũng để là 'Usually, you have to be a permanent resident for 5 year, but in some cỉcumstances you can apply earlier'. Không biết vậy mình nên apply khi nào nữa. Hihi chưa gì đã lo đến chuyện của mấy năm sau nhưng nếu bạn nào rành vụ này xin cho biết với ạ. Xin cảm ơn nhiều.

Hình như là họ tính từ ngày họ cấp cho bạn thẻ xanh, nếu là chồng bạn có quốc tịch mỹ thì sau đó 3 năm bạn đuọc thi quốc tịch, khoảng 2 năm 9 tháng là apply được rồi, còn nếu chồng bạn không có quốc tịch thì 5 năm bạn mới được apply thi quốc tịch thì phải..
    Các con là bình minh của Bo^' Me. !! :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 279 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xixonyeu Xem bài viết
    Hình như là họ tính từ ngày họ cấp cho bạn thẻ xanh, nếu là chồng bạn có quốc tịch mỹ thì sau đó 3 năm bạn đuọc thi quốc tịch, khoảng 2 năm 9 tháng là apply được rồi, còn nếu chồng bạn không có quốc tịch thì 5 năm bạn mới được apply thi quốc tịch thì phải..
    [/color]

Cảm ơn bạn nha. Mình đã vào trang web của USCIS xem kỹ lại rồi thì biết câu đó là họ ghi chung chung thôi, không chỉ riêng trường hợp nào hết. Chồng mình là người Mỹ nên mình sẽ thi quốc tịch sau 3 năm kể từ ngày cấp thẻ xanh.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2