TIN TÀI TRỢ.

Có nên sống ở Atlanta - Mỹ hay không? Nhờ mọi người tư vấn giúp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 31.1K Lượt đọc
  • 73 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 167 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Ox đang có một offer làm việc ở Atlanta, hai vợ chồng mình băn khoăn quá.Vì tụi mình đã có một cháu được gần 5 tuổi, và một cháu đang trong bụng (dự sinh là Noel). Vợ chồng mình rất muốn có được cơ hội để mở mang tầm mắt và nhất là có cơ hội cho các cháu được sống ở nước ngoài. Công việc của mình và ox ở Việt Nam rất tốt ngoại trừ việc đi làm về muộn và kẹt xe. Thu nhập ổn định, tụi mình có nhà cửa đầy đủ, hiện đang ở gần gia đình, người thân nên nhờ vả cũng dễ. Qua đó chắc chắn một điều là mình sẽ là người lo công việc gia đình, nội trợ, và không có việc làm (mình có thể sẽ suy nghĩ chuyện mua bán, gửi hàng về cho ngừoi quen ở Việt nam (đồ thời trang, mỹ phẩm). Mình lo nhất là chuyện học hành của con và chuyện bảo hiểm sức khỏe cho con (hiện giờ, con cái và tụi mình được cover bảo hiểm). Mình đắn đo lắm lắm, mình thấy có những điều tiền không chắc đã mua đựợc (những trải nghiệm, những kiến thức hiểu biết mới, kinh nghiệm sống, ..) nhưng có những rủi ro mà không thể lường trước được (đau ốm, không có người thân, ..), túm lại, mình mong nhận được góp ý của mọi người để có thể cân nhắc được vấn đề này. Hiện ox mình đang deal lương nhưng thực sự cả 2 vợ chồng đều chả có kinh nghiệm trong vấn đề này nhất là cái phần căn bản (mức sống, thu nhập bình quân của một người ở Atlanta (mức sống cũng ổn định, cũng để dành được - vì tụi mình vẫn đang trả góp thêm một căn nhà). Mình cám ơn mọi người nhiều lắm í, tặng hoa nhé :-):Rose::Rose::Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,914 Bài viết

• 2,298 Được cảm ơn

Mình nghĩ việc đầu tiên là bạn cần biết mức lương người ta sẵn lòng trả chồng bạn là bao nhiêu cái đã rồi mới bắt đầu nghĩ tới những vấn đề khác được. Chưa biết mình có bao nhiêu tiền thì làm sao tính toán được có nên đi hay không.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,726 Bài viết

• 818 Được cảm ơn

mình k biết đẳng cấp của chồng bạn tới đâu để được offer đi làm việc ở usa. ngày xưa ở vn thì mình làm việc với những người expat thì những gì bạn lo lắng thì nằm trong package của expat hết rồi. 1 người được offer làm việc oversea thì được basic salary, housing allowance, bảo hiểm y tế cho cả gia đình, bảo hiểm tai nạn, bảo hiểm thất nghiệp, airticket cho cả gia đình, 1 năm có 1 vacation to home thì họ bao luôn air ticket (nhưng đi nước khác chơi thì k có ticket này) ....., có người đẳng cấp cao hơn thì cty cover luôn school fee cho kids. thời hạn hợp đồng thường chỉ có 1 năm, hồi xửa hồi xưa thì có hợp đồng 3 năm nhưng sau này toàn hợp đồng 1 năm, gia hạn tối đa 3 lần! check lại term của offer đi nhé!
    còn Atlanta GA thì mình có qua đó chơi 1 lần, nhà của bên đó k đắt k rẻ, tầm 250-300k là có nhà đẹp rồi (đừng chọn ở ngay trung tâm atlanta thì mắc ah nha), cộng đồng người việt cũng đông, đi chợ đại hàn thì đồ ăn châu Á đầy rẫy mà rẻ .... nói chung k có gì để chê. nếu được phép move thì mình cũng sẽ move xuống đó!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,090 Bài viết

• 2,036 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Auora Xem bài viết
    còn Atlanta GA thì mình có qua đó chơi 1 lần, nhà của bên đó k đắt k rẻ, tầm 250-300k là có nhà đẹp rồi (đừng chọn ở ngay trung tâm atlanta thì mắc ah nha), cộng đồng người việt cũng đông, đi chợ đại hàn thì đồ ăn châu Á đầy rẫy mà rẻ .... nói chung k có gì để chê. nếu được phép move thì mình cũng sẽ move xuống đó!
    chị Auora ơi giờ nhà ở Atlanta xuống giá dữ lắm, trên dưới $200K là có nhà ngon lành đẹp đẽ. Ở đây nóng nên ai ở VN qua chắc thích.

Nhưng nếu gia đình chị chủ topic này được bao chỗ ở thì không cần quan tâm nhiều giá tiền nhà.
    Đi hay không là do gia đình chị thôi chứ ở đâu cũng có mặt tốt, mặt xấu, hợp với người này mà không hợp với người khác. Câu hỏi của chị khó trả lời. Ví dụ như hỏi Phê có muốn xuống Atlanta, GA ở không, Phê sẽ trả lời là không, bởi vì mình không thích miền nam, mình không thích vùng nóng
    -------------------------------------------------------------------------------
    -- Bye!
    • 3,914 Bài viết

• 2,298 Được cảm ơn

Em họ mình có một job offer tới làm việc ở Washington D.C nhưng mà lương họ trả có 5 ngàn đô một tháng không được bao nhà, bảo hiểm hay bất cứ cái gì hết nên cuối cùng nó từ chối luôn vì có gánh nặng hai con một chồng.
    Là phụ nữ thì khổ thế, chứ còn nếu là offer cho nam giới thì cũng dễ quyết định hơn. Phụ nữ thì không thể bỏ con cái gia đình lại cho chồng mà đi, còn là nam giới thì dù sao vẫn còn một lối mở là đi một mình để lấy kinh nghiệm và work history cho tương lai.
    • 1,004 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi early bird Xem bài viết
    Em họ mình có một job offer tới làm việc ở Washington D.C nhưng mà lương họ trả có 5 ngàn đô một tháng không được bao nhà, bảo hiểm hay bất cứ cái gì hết nên cuối cùng nó từ chối luôn vì có gánh nặng hai con một chồng.
    Là phụ nữ thì khổ thế, chứ còn nếu là offer cho nam giới thì cũng dễ quyết định hơn. Phụ nữ thì không thể bỏ con cái gia đình lại cho chồng mà đi, còn là nam giới thì dù sao vẫn còn một lối mở là đi một mình để lấy kinh nghiệm và work history cho tương lai.
    [/I]

Chí lý , chí lý.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 167 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Nhận được reply của mọi người mình mừng quá. Nhưng sorry cả nhà, là mấy hôm nay, mình cập nhật sai thông tin cả nhà ạ. Nơi mình đến sống sẽ là Alpharetta (nhầm với Atlanta vì mọi khi ox mình công tác ở Atlanta). Tình hình là thế này, ox mình đang deal lương với người ta, và vì 2 vợ chồng không có thông tin về giá cả của một người sống ở đây nên khó mà deal lương quá, 2 vợ chồng mình cũng chịu sống tiết kiệm, không đua đòi đâu :-). Và điểm mấu chốt nằm ở chỗ là hiện tại, điều kiện sống của gia đình mình ở VN cũng ok (thu nhập 2 vợ chồng cũng ổn, đủ ăn mặc, con cái được thoải mái, và để dành, thế cho nên nếu offer không tốt thì gia đình mình không thể liều lĩnh đi được. Hiện tại thì mức thấp nhất có thể nhận được là 60k/yr, không cover những đk khác thì phải, do đó mình lăn tăn quá, vì phải biết được mức sống thì mình mới có thể quyết định được. Mong mọi người cho mình thông tin vd như: Thuê nhà/tháng, chi phí điện nước, ăn uống, tiền học hành cho con, bảo hiểm. Vợ chồng mình cũng muốn họ offer package luôn thì tụi mình dễ tính, chứ đằng này thì khó quá. Cảm ơn mọi người nhiều lắm lắm. Đừng cười mình nhé, mình không biết thật. :Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,090 Bài viết

• 2,036 Được cảm ơn

Alpharetta -- per Wikipedia: http://en.wikipedia.org/wiki/Alpharetta,_Georgia

$60k salary mà có cover bảo hiểm sức khỏe cho gia đình không? Nếu không là mệt! Còn nếu có bảo hiểm sức khỏe luôn thì sống cũng được. Trường học cho con thì free (nếu trên 5 tuổi), trừ khi gia đình chị cho con đi học trường private. Học sinh bên này đi học chỉ tốn tiền mua lunch, hoặc gia đình mua và làm lunch cho con mang theo. Đầu năm thì tốn vài chục đồng mua school supplies: vài cây viết chì, vài cuốn tập, viết màu, kéo, folders, glues, vài hộp khăn giấy, nước rửa tay và tiền quần áo thôi! Ngoài ra không phải mua sách giáo khoa hay gì khác cả. Có trường lo.

Nói chung là với mức luơng $60k/yr thì gia đình sống không giàu có lắm, nhưng vẫn sống thoải mái được nếu không đua đòi. Tất cả là tùy theo gia đình chị có muốn sống thử ở đây hay không, không thử thì làm sao biết được là hợp hay không. Ngay cả vào nhà hàng ăn mà người thì thấy ngon, người thì thấy dở, người thích người chê mà. Tại sao phải sang đó sống, mình đi vì lí do gì? Lợi được gì? Cái lợi đó so với cái không lợi thì có đáng để đổi không?
    -- Bye!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 446 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Lương $60K/năm cho gia đình 4 người thì hơi chật vật. Mình không rõ là có con cái thì sẽ bị trừ thuế bao nhiêu nhưng cứ cho là mỗi tháng còn lại được khoảng trên dưới $4K đi thì liệu tiêu có đủ?
    Tiền thuê nhà hết khoảng $1,200-$1,500, tiền Utility mất vài trăm, tiền tivi, internet cũng phải trên trăm. Tiền ăn uống, bảo hiểm xe và các khoản chi phí sinh hoạt khác cộng vào thì chắc chắn không còn dư.
    Thế nhưng bù lại thì gia đình bạn sẽ có kinh nghiệm sống ở nước ngoài và đứa con thứ 2 của bạn sẽ có quốc tịch Mỹ nếu bạn sinh trong thời gian sống ở Mỹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 446 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bexinh04 Xem bài viết
    Giả sử tiền thuê nhà $1,200-$1,500 như chị Rose_01 nói đi, thì với mình lương $60K/năm mình nuôi 4 miệng ăn dư giả, sống thoải mái luôn và sẽ có tiền dành dụm, nhưng không thể nói là giàu được.
    Thế thì bạn quá giỏi về quản lý tiền bạc rồi vì lương mình gần bằng như vậy, thuê nhà chỉ hết hơn $600 mà đi làm mấy tháng mà chẳng để dành được bao nhiêu.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 446 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Chắc chị ăn hàng nhiều đúng không? cái khoản này là em thấy nhiều mặc dù người đời luôn nói ăn uống có bao nhiêu đâu.
    Mà nếu ở nhà thuê thì khỏe re, chứ own cái nhà mới mệt, lúc này cần sửa chửa cái này, lúc khác lại phải đổ tiền cho cái khác. Chưa kể nhiều chổ thuê còn bao nước và internet nữa à. Lương bao nhiêu là nhiều và bao nhiêu là thấp thì cũng tùy nhu cầu sống của mỗi người, khó trả lời được lắm à. Với mức lương trên không bon chen thì không đến nổi phải kêu ca đâu.
    Mình không kêu ca vì mình tự cho phép mình tiêu pha thoải mái để bõ với sự vất vả của đi làm.
    Mình chỉ ái ngại cho bạn chủ top vì gia đình 4 người như thế thì chi tiêu phải hết sức cẩn thận mới đủ. Nhất là ở VN chắc là kinh tế khá giả nên chi tiêu không phải hạn chế.
    Tuy nhiên nếu mình là chủ top thì mình sẽ quyết định đến Mỹ vì đó sẽ là một kinh nghiệm sống rất tuyệt vời, một cơ hội để trau dồi tiếng Anh và mở mang tầm mắt.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,726 Bài viết

• 818 Được cảm ơn

theo mình thấy thì bất cứ offer nào cho người bản xứ thì cty đã cover health insurance rồi, mình chỉ phải trả 20% trên số bao hiểm thôi! rồi các benefit khác như vacation..... nếu cty k trả khoản này thì coi như mất mỗi tháng 1k cho nhà 4 người!?!?!
    còn về chủ topic: hình như bạn này đang lăn tăn chuyện định cư ở USA chứ không phải đi làm ở USA!?!?!? vì offer đi làm thì sẽ phải về VN lại. 60k/năm ở GA, usa thì có gì mà phải bận tâm, cứ đi 1 năm rồi về. lúc về VN thì headhunter dí chạy k kịp ấy chứ!
    còn chuyện chi tiêu, quản lý tiền bạc ở usa thì đúng là lắm thứ để nói. 3 năm mình ở đây thì nghiệm ra 1 điều: có nhà 2vc+1 đứa con thu nhập 1 năm 30K mà vén khéo thì vẫn có để save, có nhà cũng thế mà thu nhập hơn 100K vẫn .... thiếu, vẫn ăn vào cc.... đúng là ăn thua ở mình thôi!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,090 Bài viết

• 2,036 Được cảm ơn

có nhà 2vc+1 đứa con thu nhập 1 năm 30K mà vén khéo thì vẫn có để save, có nhà cũng thế mà thu nhập hơn 100K vẫn .... thiếu, vẫn ăn vào cc.... đúng là ăn thua ở mình thôi!
    hehehe ... mình cũng định nói cái này thì Auora nói hộ rồi. Thực tế thiếu gì gia đình 2 vợ chồng đi làm, luơng của 2 người cộng lại chỉ $40-$50K/yr thôi mà họ vẫn sống được, nuôi 2 con được! Có những gia đình 4 người mà luơng chỉ $30K/yr. Cũng sống được thôi. Còn nhà 4 người, luơng hơn $100K mà vẫn thiếu thì cũng không hề ít.
    -- Bye!
    • 3,914 Bài viết

• 2,298 Được cảm ơn

t có nhà 2vc+1 đứa con thu nhập 1 năm 30K mà vén khéo thì vẫn có để save!
    Thật à? Cái này thì phải là sống mức thấp thì mới có để save được chứ 30K làm sao mà save nổi.
    • 3,914 Bài viết

• 2,298 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coffee Xem bài viết
    hehehe ... mình cũng định nói cái này thì Auora nói hộ rồi. Thực tế thiếu gì gia đình 2 vợ chồng đi làm, luơng của 2 người cộng lại chỉ $40-$50K/yr thôi mà họ vẫn sống được, nuôi 2 con được! Có những gia đình 4 người mà luơng chỉ $30K/yr. Cũng sống được thôi. Còn nhà 4 người, luơng hơn $100K mà vẫn thiếu thì cũng không hề ít.
    Sống thì vẫn sống, đến người dân tộc Hơ Mông ở VN nghèo rách nát mà vẫn sống, vấn đề là sống thế nào thôi. Thực ra thì 60K thì sống được rồi, nhưng vấn đề nằm ở chỗ phải tới một nơi hoàn toàn khác lạ, cả gia đình chưa biết gì, đã thế thông thường những người có job offer thì công việc ở VN cũng tốt, có tiết kiệm, nên mới hay phải cân nhắc đắn đo. Chứ nếu không thì đi ngay khỏi suy nghĩ.
    Nhưng trẻ em nước ngoài sinh ra ở Mỹ có quốc tịch Mỹ không phải là có vĩnh viễn mà phải hội đủ các điều kiện gì đó mới duy trì được quốc tịch Mỹ. Đấy là mình nhớ mang máng thế.
    • 3,914 Bài viết

• 2,298 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoolaa Xem bài viết
    Alpharetta
    Bang Georgia thì nóng quanh năm rồi, không lo đối phó với tuyết và không tốn tiền sưởi thì là bớt đi được một khoản khá khá. Chỉ mất tiền điều hòa mà người VN chịu nóng quen rồi nên chắc cũng không tốn tiền làm mát bằng dân Mỹ. Đi làm bằng xe buýt thì không phải lo cái xe ô tô cho gia đình, lại bớt thêm một khoản nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 446 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Chỉ trả rent, giả sử $1,500 đi (mà cần gì ở chổ to nhỉ, kiếm căn hộ $1K cũng có nhiều lắm, hay thậm chí ở studio hoặc apt vài trăm cũng ô-cơ tuốt), rồi chợ búa, điện thì chắc $200-$300, cho nên nếu lấy về $4k/tháng thì vẫn dư của để dành kha khá

Chị early-bird: em chứng kiến hơn 1 trường hợp với $30K mà người ta ở apt rồi trong tg đó dành dụm rất giỏi cho tới đủ số tiền mua đứt căn nhà luôn á, giờ sống tà tà khỏe re, khâm phục chị nhỉ? Người Mỹ hỏi sao tụi nó không có tiền để dành, là vì thay cứ ăn hàng hoài, nhà mà 4 người mỗi lần đi ăn chắc phải tốn $40-$60, rồi coi phim 4 người là cũng khoảng $50/lần rồi. VN mình có cách hưởng thụ của VN chứ không phải sống hạ cấp hơn người Mỹ .
    Trời ơi, chợ búa điện nước 1 tháng cho 4 người mà hết có $200-300 thì quá giỏi!
    Mình cũng ở vùng nóng, chỉ thuê apartment một phòng ngủ mà tháng rồi cũng hết $78 tiền điện rồi, chưa kể tiền gas, mà mình ra khỏi nhà là tắt điều hòa. Còn tiền ăn, uống 4 người thì một tuần chắc không thể dứoi $100.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 446 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Tiền chợ em tiêu $400/tháng đây.

Rose_01: sorry đã làm cho chị confused với con số em ghi trên. Ở vùng nóng thì mùa Hè tốn vào điện khấm lắm à, nhưng lúc Đông thì đỡ phần này cũng nhiều.
    Đúng là ở Arizona thì tốn tiền điện vào những tháng hè lắm. Hồi ở đó mình nhớ có tháng cao điểm nhất tốn đến $300 tiền điện vì nhà rộng. Số mình hợp với vùng nóng thì phải, giờ về Cali cũng lại được ở một thành phố giữa sa mạc!
    Nếu chịu khó đi chợ VN thì đỡ tốn tiền chứ đi chợ Mỹ thì cái gì bán cũng đắt hơn.
    Thật ra chi tiêu thì vô cùng, các cụ đã dậy rồi "khéo ăn thì no, khéo co thì ấm."
    • 3,914 Bài viết

• 2,298 Được cảm ơn

Chỉ trả rent, giả sử $1,500 đi (mà cần gì ở chổ to nhỉ, kiếm căn hộ $1K cũng có nhiều lắm, hay thậm chí ở studio hoặc apt vài trăm cũng ô-cơ tuốt), rồi chợ búa, điện thì chắc $200-$300, cho nên nếu lấy về $4k/tháng thì vẫn dư của để dành kha khá

Chị early-bird: em chứng kiến hơn 1 trường hợp với $30K mà người ta ở apt rồi trong tg đó dành dụm rất giỏi cho tới đủ số tiền mua đứt căn nhà luôn á, giờ sống tà tà khỏe re, khâm phục chị nhỉ? Người Mỹ hỏi sao tụi nó không có tiền để dành, là vì thay cứ ăn hàng hoài, nhà mà 4 người mỗi lần đi ăn chắc phải tốn $40-$60, rồi coi phim 4 người là cũng khoảng $50/lần rồi. VN mình có cách hưởng thụ của VN chứ không phải sống hạ cấp hơn người Mỹ .
    Tiết kiệm là một sự hưởng thụ hả hì hì. Giống mình toàn đi lùng đồ clearance và hưởng thụ cái cảm giác sung sướng ấy. Cái cảm giác săn lùng trong cửa hàng sao mà sướng thế hí hí.

Nói chung là 60K thì đi được, vì bạn chủ topic là nữ giới nên sẵn lòng ở nhà cơm nước phục vụ. Đứa em họ mình cũng 60K một năm đấy nhưng vì nó tới làm ở Washington D.C nên nó sợ đắt đỏ và lạnh không kham nổi.

Rose_01: Khéo ăn thì no khéo co thì ấm nhưng mà co mãi mệt lắm mà ăn no mà không ngon thì cũng chán đời lắm.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Coffee nói đúng lắm đó. Vấn đề là bạn có thấy thích hay không, có sẵn sàng chuyển hay không, có xem đó là một cơ hội tốt hay không. Gia đình mình đã có khi phải cân nhắc về việc chuyển đi Mỹ. Mình cũng xin ý kiến của nhiều người, cũng sang tận nơi xem mọi chuyện thế nào, cũng đặt điều kiện về kinh tế (dưới 100K/y là không bàn nữa)... Nhưng rốt cục vì chưa thực sự muốn di chuyển, vì chưa sẵn sàng đương đầu với việc phải bắt đầu lại mọi thứ, vì tính đến ảnh hưởng của việc di chuyển với các con... nên khi nhận được offer lương cao hẳn thì bọn mình cũng vẫn quyết định chưa chuyển vội. Kinh tế không phải lúc nào cũng là câu hỏi lớn nhất. Nếu bạn cảm thấy thoải mái với những yếu tố khác, bạn có thể không cần phải có quá nhiều tiền. (chị Chim: Đúng là cứ phải co mãi thỉ mỏi chị nhỉ. Nhưng em nghĩ là expat thì chắc là nó không offer mức lương chết đói đâu chị ha.)

Vấn đề là bạn đánh giá cơ hội này thế nào. Nếu nói về y tế và giáo dục thì mình tin là ở Mỹ tốt hơn ở VN. Về mức sống và nhu cầu xã hội thì có thể lại không bằng (nếu so với cuộc sống có oshin, thích ăn hàng lúc nào là có lúc ấy, muốn gặp ai, đi chơi thăm viếng bà con bè bạn lúc nào là được luôn...) thì ở Mỹ không lại được với VN. Nếu bạn lại không phải là type phụ nữ thích làm công việc nội trợ, vui lòng với việc ở nhà suốt ngày chăm sóc gia đình và con cái thì việc ở Mỹ có thể là một thách thức đối với bạn. Đừng nghĩ 3 năm là ngắn. Nếu bạn không hài lòng với bản thân thì cuộc sống của cả nhà bạn sẽ bị ảnh hưởng. tất nhiên là ở Mỹ cũng nhiều cơ hội để bạn kiếm việc làm thêm khi con đã lớn nhưng bạn sẽ phải cân nhắc giữa việc gửi con để đi làm và ở nhà luôn để trông con.

Khả năng thích nghi cũng là một chuyện phải bàn. Nếu gia đình bạn có khả năng thích nghi nhanh, hào hứng khám phá tìm hiểu và chấp nhận cuộc sống với thì việc di chuyển chẳng có gì khó khăn.

Bác nào bảo là có phải chuyển hẳn đâu nên không cần lo. Mình thì không nghĩ thế. 3 năm dài lắm. Nếu mình mới 25 tuổi thì mình lên đường tức thì. Nhưng nếu mình U40 thì chắc là mình phải suy nghĩ rồi. Thà là chuyển sang ở hẳn thì còn dễ tính (bỏ vài năm để hòa nhập xã hội mới rồi từ từ gỡ lại thời gian) chứ mất béng 3 năm đi rồi về là rách việc.

Chuyện chuyển nhà đúng là lúc nào cũng đau đầu. Mong bạn may mắn và có lựa chọn sáng suốt.
    Success is a journey, not a destination.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4