TIN TÀI TRỢ.

Có nên đi du học theo diện Post Grad? Các anh chị giúp em với ạ

• 1 Lượt chia sẻ
  • 22.2K Lượt đọc
  • 88 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 225 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Em xin chào các anh chị ạ!
    Vì đây là diễn đàn chia sẻ nên em xin được chia sẻ thực những suy nghĩ của em, nếu có quan điểm nào trái chiều em mong các anh chị chỉ bảo em tận tình chứ đừng mắng em nhé..em còn trẻ người non dạ ạ hiiii
    em sinh năm 90 mới ra trường được một năm. Tình hình ở Việt Nam giờ với cá nhân em là khá khó khăn ,loay hoay xin việc khi bố mẹ em sắp về hưu,không phải là quan chức, tài chính gia đình chỉ đủ ăn,em làm tư nhân thì lương được 2,8tr/ tháng ( em có ngo ngoe làm thêm bên ngoài nhưng nói chung lúc được lúc không)
    em còn 1 em trai chuẩn bị bước vào đại học. Nếu nói ko đủ sống chết đói thì không phải, nhưng là mức thu nhập trung bình thấp của xã hội. chưa tính lúc ốm đau hay có việc gì, sinh đẻ nữa chắc khó có một cuộc sông gọi là đủ ( chứ chưa dám đầy ) cho con cái.
    Mẹ em có dành dụm được một ít và đi vay tiền của họ hàng lãi suất thấp được một khoản cho em đi du học. theo diện là đi là hết sạch tiền chứ chưa nói gì tới khoản ăn uống đi lại ( cái này nếu phát sinh sau chắc phải vay thêm)
    Em được trung tâm tư vấn đi du học canada theo diện Postgrad(PG), được nghe quảng cáo rằng chi phí ko cao, có một khóa thực tập ngay sau khi học xong , khả năng xin việc được rồi có thể được định cư. Nói chung nghe rất ngọt tai.
    Nhưng em hiểu đi xa gia đình và thậm chí là bước chân vào một xã hội khác, ngôn ngữ khác thì rất khó nếu ko nói là vất vả vô cùng! em khẳng định luôn khó và khổ em ko ngại chỉ sợ ko tìm được việc để làm ạ...
    Em có thể làm được nhiều nghề, em tính đi học nail và làm bánh mỳ hoặc bất nghề gì có thể kiếm ra tiền tạm thời lo cho việc ăn ở trong lúc đi học ( tất nhiên là đúng pháp luật ạ ). Nhưng em có những băn khoăn sau các anh chị giải đáp giúp hoặc đưa cho em lời khuyên với ạ
    1/ Đằng nào cũng vay tiền thì có nên vay thêm để du học theo một diện khác là sau đại học hay cao đằng hay thạc sỹ ko ạ, em nghe nói về cái PG này thì hay nhưng tìm hiểu thì thời gian mà thực tập là mình phải tự đi xin chứ ko trường nào người ta xin cho mình, cũng gian nan vất vả như đi xin việc làm. những thông tin em nêu ra có đúng ko ạ
    2/ Thành phố em dự định đi là Toronto, vậy nếu giả sử trường hợp 1 có khả năng khả thi thì học nghề phụ gì để có thể kiếm được tiền trang trải ạ, nail hay làm bánh hay nghề gì ạ. nhu cầu của thành phố ấy có cần những nghề này ko a hay nghề nào các anh chị có thể tư vấn giúp em được ko ạ.
    Thực sự em rất mong nhận được sự giúp đỡ của anh chị ạ...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,213 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chỉ muốn nói cho em biết là càng học cao càng khó kím việc làm vì họ phải trả lương cao mà họ không cần tới khả năng như thế , họ chỉ cần vừa đủ và kinh nghiệm làm việc thôi ... cho nên học College hay University dễ kím job hơn là Master hay PhD ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 225 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

vâng em cám ơn chị KennyL, em vừa bỏ thời gian đọc hết 12 trang topic của chị bonghongvn. thực sự đúng là có những cái em chưa thể tưởng tượng ra hết được nếu quyết định đi du học theo kiểu đánh bạc này... Thực sự là rất băn khoăn ạ..
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,213 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi qphuonghp90 Xem bài viết
    vâng em cám ơn chị KennyL, em vừa bỏ thời gian đọc hết 12 trang topic của chị bonghongvn. thực sự đúng là có những cái em chưa thể tưởng tượng ra hết được nếu quyết định đi du học theo kiểu đánh bạc này... Thực sự là rất băn khoăn ạ..
    là anh, không phải chị

du học kiểu nầy thì hơi risky vì không biết được ở lại hay không, còn việc làm thì cũng tùy, nếu chịu làm nail thì làm có tiền vì nghề nầy rất cần
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

--Mình đọc thời báo thấy ở Toronto người ta tuyển thợ nail nhiều lắm, lương trung bình mình thấy 100$/1 ngày có nơi hơn(có chỗ thì ăn chia), còn tay nghề họ yêu cầu thế nào thì mình ko nhớ vì mình ko quan tâm á.Nếu qua bạn học College thì bạn có thể vừa làm vừa học trang trải đc phần lớn học phí và tiền sinh hoạt, nếu làm nhiều có thể ko cần tiền nhà(thông tin thu thập từ những bạn đã trải qua,chưa kiếm chứng). Còn về chuyện bằng cấp, thì anh Kenny L có góp ý với bạn đó.
    -- Còn 1 chuyện nữa, bạn nên cẩn thận mấy cái trung tâm tư vấn lấy tiền, nói lúc nào cũng ngọt ngào vậy đấy nhưng chưa chắc là thật, cẩn thận đừng để nó rút tiền mình. Mình cũng có kinh nghiệm trải qua trung tâm tư vấn lấy tiền, nếu bạn quyết định làm hồ sơ đi, và muồn tím hiểu thêm thông tin trước khi kí hợp đồng với họ hay đưa 1k đồng đầu tiên cho họ, bạn có thể pm mình để mình chia sẻ.
    • 225 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KennyL Xem bài viết
    là anh, không phải chị

du học kiểu nầy thì hơi risky vì không biết được ở lại hay không, còn việc làm thì cũng tùy, nếu chịu làm nail thì làm có tiền vì nghề nầy rất cần
    vâng em cũng nghe hơi thấy nó khá nhiều rủi ro, thực sự quan trọng là có việc để làm hay ko chứ em ko có ý định chê việc gì cả.. em cũng suy nghĩ khá nhiều xem được và mất ở những thứ gì. hiii em cám ơn anh nhiều ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Sr mình nói hơi thẳng nhưng với tình hình như bạn thì đi Can khó lắm vì chứng minh thu nhập không chỉ là tài khoản ngân hàng mà còn thu nhập hàng tháng nữa. Mình đã từng nghe cty NTT tư vấn về chuyện giúp đỡ CMTC nhưng rút cục thì tiền mất tật mang. Chia sẻ để bạn đừng bị mấy trung tâm lừa như mình thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 40 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cherryvu Xem bài viết
    Sr mình nói hơi thẳng nhưng với tình hình như bạn thì đi Can khó lắm vì chứng minh thu nhập không chỉ là tài khoản ngân hàng mà còn thu nhập hàng tháng nữa. ((
    Chào bạn,

Bạn không cần phải chứng minh thu nhập hàng tháng nếu bạn có một khoản tiền lờn để trang trải các chi phí trong suốt thời gian học. Tuy nhiên, bạn sẽ có thể phải chứng minh nguồn gốc của số tiền lớn đó. Nếu họ nghi ngờ, họ có thể sẽ yêu cầu những giấy tờ khác ngoài giấy chứng nhận tài khoản ngân hàng.

Chúc bạn gặp nhiều may mắn.
    • 353 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

theo thông tin bạn cung cấp thì khá ít cơ hội. thứ nhất là về việc làm giấy tờ, chứng minh tài chính là 1 cửa ải khá khó theo hiện tại (nguồn tài chính chính, sổ tiết kiệm (nếu có vay thì thời gian cũng ngắn). thêm vào đó là bạn nói là vừa đủ, thì quá risky vì phải vay mượn.....
    thứ 2 là học PG đâu phải dễ dàng và êm thấm dù có Internship (có thể Paid hoặc có thể không) chưa bít đc và chưa chắc là kiếm đc Internship dù tư vấn nói nghe ngọt lỗ tai. áp lực thời gian (chương trình học 1 năm) và chỉ đc cấp Work Permit 1 năm. áp lực tìm việc kinh khủng để xin định cư....
    thêm vào đó là ngôn ngữ, bạn ko đề cập nhưg để thích nghi nhanh nhất là từ 1-4 tháng dù khả năng ngoại ngữ tốt.

nếu bạn có đủ chi phí cho 2-2.5 năm thì đi còn không thì e.....

Chúc bạn chọn hướng đi phù hợp.
    • 225 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

em rất cám ơn sự tư vấn của các anh chị, em hôm qua cũng đọc được một bài nói về nỗi khổ của những người đi Ca theo diện SW, mà các anh chị ấy còn lớn tuổi dày dặn kinh nghiệm và trưởng thành hơn em nhiều lắm. chắc em phải suy nghĩ lại hoặc chuyển hướng qua Cao đẳng thôi...đúng Ca ko phải là miền đất hứa nhưng nếu ở VN cũng khổ như ở Ca thì cái phần cân nhắc luôn nghiêng về bên kia hơn
    • 146 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi qphuonghp90 Xem bài viết
    em rất cám ơn sự tư vấn của các anh chị, em hôm qua cũng đọc được một bài nói về nỗi khổ của những người đi Ca theo diện SW, mà các anh chị ấy còn lớn tuổi dày dặn kinh nghiệm và trưởng thành hơn em nhiều lắm. chắc em phải suy nghĩ lại hoặc chuyển hướng qua Cao đẳng thôi...đúng Ca ko phải là miền đất hứa nhưng nếu ở VN cũng khổ như ở Ca thì cái phần cân nhắc luôn nghiêng về bên kia hơn
    Đúng là học post grad thì dể học nhưng kiếm việc theo ngành nghề rất khó, ngoại trừ bạn học IT thì có thể. Học cao đẳng thì 2 năm nhưng dể kiếm việc. Còn chuyện ở lại sau học thì không nói trước được đâu bạn. Bạn còn trẻ thì cũng có ưu thế của trẻ, nghĩa là còn học vào, còn thời gian để học không thể so sánh với di dân SW vì di dân phần lớn không trẻ, cũng thuộc dạng có chút số má bên VN qua bên Canada bắt đầu lại từ đầu thì đương nhiên là nản rồi. Nếu bạn chấp nhận bắt đầu lại thì cũng sẽ ổn thôi.
    • 225 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Toronto2011 Xem bài viết
    Đúng là học post grad thì dể học nhưng kiếm việc theo ngành nghề rất khó, ngoại trừ bạn học IT thì có thể. Học cao đẳng thì 2 năm nhưng dể kiếm việc. Còn chuyện ở lại sau học thì không nói trước được đâu bạn. Bạn còn trẻ thì cũng có ưu thế của trẻ, nghĩa là còn học vào, còn thời gian để học không thể so sánh với di dân SW vì di dân phần lớn không trẻ, cũng thuộc dạng có chút số má bên VN qua bên Canada bắt đầu lại từ đầu thì đương nhiên là nản rồi. Nếu bạn chấp nhận bắt đầu lại thì cũng sẽ ổn thôi.
    vâng em cám ơn anh ạ. chắc là em sẽ tìm hướng sang cao đẳng. còn chuyện chứng minh tài chính thì thực ra bên người nhận làm là người quen, gói gọn trong phí dịch vụ ạ
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chắc giờ này bạn cũng đang ở Canada rồi
    nhưng mình cũng vẫn post 1 vài chia sẻ như sau
    mình cũng sang toronto theo diện du học sinh và cũng bắt đầu bằng 1 khóa post graduate ở cao đẳng Centennial
    bản thân mình thấy học post graduate như vậy phù hợp với các gia đình tài chính không quá "rủng rỉnh" vì hịc phí không quá cao --> chứng minh khả năng chi trả cho nó cũng dễ hơn
    một khi đã sang được rồi, việc đổi ngành và quyết định lại chương trinh học phù hợp khong hề khó
    • 430 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

nick mình bị clone rồi...
    • 353 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

đọc qua tình hình của chị thì cách tốt nhất là ở VN, thông tin của dịch vụ du học không chính xác, tiền mất tật mang, có khi chưa qua Canada mà đã có 1 cục nợ trên đầu rùi....
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 84 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chào mọi người!
    Mình cũng đang ở trong trường hợp phân vân ko biết sang chọn ngành gì khi sang Ca học PG.
    Mình là boy, tốt nghiệp và đi làm đc gần 3 năm cho 1 ngân hàng TMCP cũng khá lớn. Công việc hiện tại thu nhập tương đối khá (so với mặt bằng chung) và ổn định nhưng mình cảm thấy nhàm chán và quyết định đi du học. Khả năng tài chính của mình thì chỉ có thể học PG 1 year. Mình đã nghiên cứu và chọn trường Seneca tuy nhiên vẫn đang do dự không biết chọn ngành học j cho phù hợp vì dự đinhj của mình là học xong sẽ tìm việc và định cư ( người nhà mình ở Toronto). Nếu học tiếp về tài chính hay kinh tế không biết có apply được job ko. Còn học ngành khác để dễ kiếm việc thì chả biết học ngành j. Mà ra Tết là mình bắt đầu làm hồ sơ rồi. Haizzz thật là khó nghĩ. Nhiều khi cũng nghĩ mình sang đấy đúng kiẻu du học đánh bạc. Không biết có phải là 1 quyết đinhj đúng đắn ko nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 855 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

Mình có biết một bạn đã từng học về finance, bạn đó hiện đang làm trong HSBC ở Van. theo mình biết học pg thì khó, nhưng nếu học chuyển đổi thì có cơ hội xin việc làm cao hơn, nhất là đã có kinh nghiệm làm việc.
    • 180 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mapleleaf1311 Xem bài viết
    chắc giờ này bạn cũng đang ở Canada rồi
    nhưng mình cũng vẫn post 1 vài chia sẻ như sau
    mình cũng sang toronto theo diện du học sinh và cũng bắt đầu bằng 1 khóa post graduate ở cao đẳng Centennial
    bản thân mình thấy học post graduate như vậy phù hợp với các gia đình tài chính không quá "rủng rỉnh" vì hịc phí không quá cao --> chứng minh khả năng chi trả cho nó cũng dễ hơn
    một khi đã sang được rồi, việc đổi ngành và quyết định lại chương trinh học phù hợp khong hề khó
    Hi ban "La Phong",

Minh doc thay ban cung chia se o forum dinh cu SW. Ban co the chia se cu the (neu tien) vv ban di Ca du hoc PG. Minh da lon tuoi 35t ket hon va co 2con, minh da tot nghiep Trung hoc va da di lam (yeu cau PG la hoc 2n or di lam 2n-minh chu kiem chung dung khong). Muc dich: du hoc PG (vua lam trang trai hoc phi) di den muc dich cao nhat la Dinh Cu. Minh xin hoi ban lieu truong hoc minh di hoc PG co kha nang dinh cu khong? Hoc nganh de kha nang xin dinhu cao? (Theo thoi gian thi chac ban da o Ca). Mong su chia se cua ban. Chan thanh cam on. Xin loi vi minh khong danh duoc tieng viet ;-(
    • 180 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Hi maple leaf

Ban nho hoi am cho minh nhe. Mail: monhon103@yahoo.com. Xin cam on ban. Tran trong
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 156 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bovagau Xem bài viết
    Mình có biết một bạn đã từng học về finance, bạn đó hiện đang làm trong HSBC ở Van. theo mình biết học pg thì khó, nhưng nếu học chuyển đổi thì có cơ hội xin việc làm cao hơn, nhất là đã có kinh nghiệm làm việc.
    HỌc chuyển đổi là ntn ạ? Bạn có thể nói rõ hơn chút đc k? Cảm ơn bạn.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5