TIN TÀI TRỢ.

Chán việc (nỗi lòng người đi làm)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.94K Lượt đọc
  • 76 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,699 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Co' CPA rất tốt cho việc xin việc, theo mình bạn vừa mới học để thi và thi gần đậu, thì nên thi lại trong thời gian gần (vài tháng). Có thể học thêm để thi điểm tốt hơn, vì để lâu có khi quên đi, học lại rất mệt, mà cái này thi và học đâu phải dễ đâu. Đây là lời khuyên thực lòng của mình. Lúc học thi có thể thấy vất nhưng xong thì nhẹ người, phải ko?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,732 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Boss của mình thì nói rằng, để có thể thi đậu CPA thì nên có Master trước, sẽ dễ dàng cho việc học & thi CPA hơn. Mà khi đã có CPA rồi, mỗi năm cần phải lấy thêm mười mấy credits nữa để giữ cái licence, không lấy là bị treo bằng. Còn khi đã có CPA thì kiếm tiền dễ dàng hơn :Smiling: Đối với mình, Master hay CPA thì chỉ là ước mơ :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 177 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vthyth Xem bài viết
    Boss của mình thì nói rằng, để có thể thi đậu CPA thì nên có Master trước, sẽ dễ dàng cho việc học & thi CPA hơn. Mà khi đã có CPA rồi, mỗi năm cần phải lấy thêm mười mấy credits nữa để giữ cái licence, không lấy là bị treo bằng. Còn khi đã có CPA thì kiếm tiền dễ dàng hơn :Smiling: Đối với mình, Master hay CPA thì chỉ là ước mơ :Smiling:
    Boss bạn nói rất đúng, nếu lấy Master of Accounting (MAcc for short) trước khi thi CPA thì sẽ dễ dàng hơn nhiều, vì trong MAcc Curiculum đã có những core courses của CPA exam. như Federal Taxation I&II, Cost Management ..v.v.v, tùy theo bạn ở tiểu bang nào, licence renewal sẽ bắt buộc bạn phải có từ 40 đển 80 hours CPE (Continuing Professional Education) trong đó phải có từ 6 đến 9 hours về Ethic. Nói tóm lại nếu có CPA bạn sẽ có chức vụ cao, kiếm tiền nhiều, nhưng bù lại bạn phải học rất nhiều, gần như nghề nào cũng vậy, ngoại trừ nghề hốt hụi rùi chạy :Laughing::Laughing:
    • MebeDoquyen Khách
    Theo mình nghĩ CPA là bằng chuyên nghiệp để trở thành Public Accountant có thể làm việc độc lập cho mình hoặc trở thành kiểm toán viên như người Việt mình hay nói. Còn Master degree thì nằm trong hệ thống bằng cấp của USA từ B.S đến M.S rồi Ph.d....
    Nhiều người làm việc accountant cho các công ty cũng chẳng cần CPA làm gì. nhưng có CPA thì vẫn tốt hơn, ở state của mình qui định thi đậu CPA rồi vẫn phải có 1 năm làm việc cho CPA office được 1 CPA refer thì mới trở thành CPA. Ngay cả initial application form cũng phải có 1 CPA refer thì họ mới approve.
    Nhưng thi CPA đúng là không đơn giản tí nào cả. Mình bị hù là có 1 ong Proffesor có bằng Ph.d rồi mà thi CPA 17 lần mới đậu. Còn mình thì biết có 1 chị cũng người Việt o MD thi đậu 1 or 2/4 môn, phần còn lại k đậu kịp trong vòng 18 tháng nên hết được credit rồi cũng bỏ luôn....
    Lần đầu thi thì họ bắt phải thi đủ 4 môn trong vòng 6 tháng nên hơi stuff có 1 or 2 states mình k nhớ ...họ cho thi lần đầu 4 môn trong vòng 9 tháng or 12 tháng nên đỡ hơn...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 22 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi :
    Em đã tốt nghiệp ĐH ngành kế toán ở VN cách đây 4 năm, sau khi tốt nghiệp em chưa đi làm ở đâu cả (có lẽ đó là sai lầm lớn nhất từ trước tới giờ của em, hic), em lấy chồng, theo chồng sang bên này, rồi sinh con. Em ở nhà 4 năm rồi, giờ em thấy mình như "mù chữ" í. Giờ thật sự em muốn được đi làm, theo các chị thì liệu giờ em cần đọc sách gì, học thêm cái gì để xin được việc ạ? (accounting hoặc banking). Em nghĩ là nên đi làm, học hỏi dần dần, rồi mới mơ đến master of accounting, CPA, trình độ tiếng Anh của em còn kém lắm, từ giờ đến lúc em "cầy cuốc" xong TOEFL và GMAT thì có lẽ em "làm thêm đứa thứ 2" cho xong "nhiệm vụ" đã :Laughing: Câc chị cho em lời khuyên nhé :Smiling:thanks
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,585 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Như mọi người đã biết là tình hình kinh tế nước Mỹ đang đi xuống thảm hại. Hôm qua thì Washington Mutual mới bị collapse. Mình muốn tham khảo ý kiến của các mẹ về 401K. Các mẹ nghĩ có nên tiếp tục contribute ko hay là stop chờ đến khi kinh tế đi lên chút thì contribute tiếp. Tại vì nghĩ đến chuyện tiền của mình đi vào mấy cái funds mà funds nào cũng đi xuống mình thấy rầu quá.

Các mẹ thấy sao?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 805 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TiiZii Xem bài viết
    Như mọi người đã biết là tình hình kinh tế nước Mỹ đang đi xuống thảm hại. Hôm qua thì Washington Mutual mới bị collapse. Mình muốn tham khảo ý kiến của các mẹ về 401K. Các mẹ nghĩ có nên tiếp tục contribute ko hay là stop chờ đến khi kinh tế đi lên chút thì contribute tiếp. Tại vì nghĩ đến chuyện tiền của mình đi vào mấy cái funds mà funds nào cũng đi xuống mình thấy rầu quá.

Các mẹ thấy sao?
    Càng phải mua chứ Tiizii 1 trong những mục tiêu của trading là buy low sale high, 401K không phải là trading nhưng cũng là một hình thức đầu tư, bây giờ stock đang rớt thê thảm nhìn vào cái chart thấy mũi tên toàn chúc đầu xuống giá share đang hạ thì mình lại càng phải tiếp tục đầu tư vì đây là long-term. Tuần trước chị coi show của Suzie Orman bà ta cũng khuyên là cứ phải tiếp tục đầu tư đừng bỏ cuộc.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,585 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sweet Pea Xem bài viết
    Càng phải mua chứ Tiizii 1 trong những mục tiêu của trading là buy low sale high, 401K không phải là trading nhưng cũng là một hình thức đầu tư, bây giờ stock đang rớt thê thảm nhìn vào cái chart thấy mũi tên toàn chúc đầu xuống giá share đang hạ thì mình lại càng phải tiếp tục đầu tư vì đây là long-term. Tuần trước chị coi show của Suzie Orman bà ta cũng khuyên là cứ phải tiếp tục đầu tư đừng bỏ cuộc.
    Dạ.
    Em thấy nó như cái vòng lẩn quẩn, mua thì được nhiều hơn nhưng hôm sau nó rớt giá tiếp lại...mất tiếp. Em biết 401k là long term nhưng cũng thấy oải.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 805 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Cũng nản thiệt nhưng chị nghĩ cty cũng match cho 1 số tiền nên mình cũng phải tranh thủ được chút nào hay chút đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,566 Bài viết

• 20,194 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Sweet Pea Xem bài viết
    Cũng nản thiệt nhưng chị nghĩ cty cũng match cho 1 số tiền nên mình cũng phải tranh thủ được chút nào hay chút đó.
    Nhà mình thì chồng đang xui maximum cái tiền ấy lên vì market đang xuống, mua giờ được rẻ chứ chờ nó lên thì lại thành mua đắt rồi.

Đau cả đầu. Công ty mình tuyên bố ngừng tuyển hết chưa biết đến bao giờ. Sang bờ đông thấy bà con láo nháo, cũng tội. Các ngành finance giờ giữ được việc là may rồi.
    • 176 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Các mẹ thấy sao?
    Các mẹ ơi neu WaMu bi như vậy tiền mình bỏ ở trong đó có mất không ? bây giờ rút ra còn kịp không ? hôm rồi mình nghe nhưng vẫn tin tưởng ,đi tới ngân hàng xin rút nhưng nghĩ sao rồi lại thôi .Bây giờ vô đây Thấy tin WAMU bị vậy mình run ghê đó là nhưng gì vơ chồng mình có các Chị biết về tài chánh góp ý nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 805 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Elizabeth Tran nếu chỉ là khách hàng thì không mất tiền theo lời tuyên bố của FDIC Chairwoman Sheila Bair ""For all depositors and other customers of Washington Mutual Bank, this is simply a combination of two banks," FDIC Chairwoman Sheila Bair said. "For bank customers, it will be a seamless transition. There will be no interruption in services, and bank customers should expect business as usual come Friday morning."
    Nhưng mà nếu là investor, mua share của Wamu thì :Sad:

Đọc thêm ở đây (cột bên trái)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 356 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Cho em xếp một viên gạch ở đây, chán quá chán quá chán quá
    Em làm về IS, công việc cũng OK, ko ngồi chơi surf net như TZ nhưng cũng ko đến nỗi 60-70h/tuần.
    Mỗi tội politics đấu đá nhau nhức đầu lắm, em ko có ham hố gì hết, chỉ mong làm xong việc hết 8 tiếng về với chồng con thôi mà nhiều khi cũng ko được
    chán quá chán quá các mẹ ơi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,113 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Các mẹ thấy sao?
    TZ, trước giờ em đi làm chưa bao giờ mua 401k hết. Giờ chuẩn bị lục đục mua (để dành cho bé con em sau này) thì tình hình nó thê thảm như vầy. Chắc em cũng đành chờ thôi, mà chờ đến bao giờ nhỉ ?:Sad: Bỏ vô saving được đồng nào hay đồng nấy cho chắc ăn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 339 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Đọc tâm sự của chị Tiizii giống hồi em ở VN quá, cty đầu tiên chẳng có gì làm, em suốt ngày đọc net được 1 năm thì chịu hết nổi, xin nghỉ. Sau đó mất thêm gần 1 năm để kiếm việc oeoe, làm được 5 tháng thì sang Canada (mà cũng k thấy thích cv đó, chỉ được cái lương cao :Sick

Giờ sang đây em k biết phải học lại cái gì huhu, k biết mình thích cái gì, phù hợp làm gì, em lúc nào cũng mâu thuẫn. Làm việc thì hay chán, k sáng tạo, thêm nữa lại k tự tin vào bản thân. Sao tự nhiên thấy k biết mình nên bắt đầu từ đâu.
    Giấu quanh giấu quẩn nỗi buồn một nơi....
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 177 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhỏ Xem bài viết
    Đang cực kì chán việc, uể oải, sáng trời lạnh cứ muốn quấn chăn nằm dài, qua Mỹ được 2 tuần chưa enjoy được gì đã phải lao đầu đi làm, mà đi làm ko phải vì muốn kiếm tiền mới oan ( mặc dù mỗi tháng vẫn được nhận lương đều đặn, hix), chồng cứ xúi ở nhà đi học nhưng bản thân ko thể bỏ cái công việc này. Giờ chỉ muốn bỏ hết, về VN chơi 1 tháng. Lấy lại phong độ. Quay lại Mỹ đầu tư. Ôi, điên!
    Mình muh có cái vựa trái cây như bạn đó huh, mình ngũ tới 10 giờ sáng rồi ra chổ làm ăn sáng/ăn trưa xong rùi mới làm, bên đây "be your own boss" là dzị:Laughing::Laughing:. Còn bạn muốn về VN chơi viết cái plan nói về tham khảo trái cây để import, rồi charged dzô Business Travel Account cuối năm lấy tiền lại :Laughing::Laughing:
    vậy là xong, khỏi tốn tiền vé máy bay. Thôi bây giờ đừng đầu tư gì hết bỏ tiền vô CD, hay Savings account có FDIC insure là tốt nhứt
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,585 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhỏ Xem bài viết
    Àh, đó ko phải vựa trái cây, nó có nhiều thứ, rau, trái, đồ khô (gạo, bún, phở...), hải sản đông lạnh, thịt các loại, chủ yếu là Asian food và chủ yếu là delivery cho các chợ, nhà hàng.
    Mình cũng vào hãng lúc 9h ko àh. Hehehe, nhưng tối nào cũng 1, 2h mới ngủ nên chưa phê.
    Chắc em Nhỏ làm giữ quá, chạy liên tục giữa học và làm, thành ra không có thời gian cho cơ thể recoupe. Ráng sắp xếp công việc sao cho đừng quá nặng nề mà ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống, không thôi bị depressed đó Nhỏ ơi.
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4