TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ ở US cho bé ăn dặm như thế nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.3K Lượt đọc
  • 181 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Kevin nhà mình hơn 7 tháng, theo bác sĩ thì Kevin đang ăn 1st babyfood. Chưa được ăn gạo và thịt gì cả đợi cho đến khi 8 tháng thì bắt đầu với thịt gà or turkey thôi (không beef, pork, sea food). Hỏi bà ta có được nấu chung các loại rau cũ, gạo và thịt không (là cháo của mình) bà ta hỏi lại mình thế mày ăn mày có trộn hùm bà lằng không mà mày cho con mày ăn kiểu vậy (hết biết nói làm sao luôn). Phải ăn mỗi loại rau củ riêng ra, 1 muỗng này, 1 muỗng kia. 1 bữa ăn của Kevin ít nhất là 2-3 cái chén. Kevin vấn bú formula là chính, ngày khoảng 26-28 oz. Thế các mẹ nuôi con thế nào có theo bác sĩ không? Không nghe bà ta, khi Kevin kiểm tra định kỳ bà ta hỏi rõ ràng việc ăn ngủ, đại tiểu tiện. Không làm theo là y như rằng 2 vợ chồng bị complain liền.

Hiện tại Kevin ngày bú 4 lần, 7oz/lần. Ăn 3 bữa, mỗi lần ăn khoảng 1/2 hủ babyfood các loại rau cũ và cereal. Không biết như vậy có ổn không các mẹ nhỉ!!???
    Ba Mẹ yêu heo con lười!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Co?
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,012 Bài viết

• 2,264 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Welcome mẹ TyKevin nghen.
    Theo mình nghĩ, 7 tháng uống 28oz sữa + 2 hũ babyfood chắc ok rồi. Thường thì em bé nó tự biết như thế nào là đủ cho nó
    Mẹ Kevin sau khi cho bé ăn thử mọi loại rau củ (từng thứ 1) mà thấy baby hông sao hết, mà muốn tự nấu cháo thì cứ việc: trộn hết các thứ chung, chả sao cả ! 8 tháng dư xăng ăn thịt rồi. Không cần phải nghe lời BS quá đâu. "Mom always knows best!" Chúc 2 mẹ con khoẻ nhé !
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Cỏ và Conbe nhiều lắm, bắt đầu từ tuần sau sẽ làm theo lời mẹ Conbe nấu đồ ăn cho Kevin.

Có mẹ nào có em bé ho và sổ mũi bác sĩ cho uống Dimetapp không? Kevin bệnh đã 1 tuần (lần đầu tiên bị bệnh), và uống thuốc trên (bác sĩ cho toa qua điện thoại) bây giờ vẫn chưa khỏi. không biết bệnh này thường bao lâu sẽ hết bệnh các mẹ hen? mẹ Ty thấy Kevin vẫn có đàm trong mũi (có dùng nước nhỏ mũi và đồ hút), còn đàm trong cổ họng làm cho mỗi lần bú là ói ra cả. Rầu quá đi mất! 2 ngày cuối tuần phải đi làm thêm parttime rồi, không biết o.xa a có chăm cu cậu được k. huhu......

Các mẹ đã kinh qua con bệnh cho mẹ Ty vài lời an ủi được hôn!!!???
    Ba Mẹ yêu heo con lười!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hút bằng miệng có ra sạch không mẹ Conbe? bé có khóc không? Kevin cũng khóc dữ lắm khi bị hút mũi nhưng mẹ Ty khoá tay lại cho la hét 1 hồi. Nếu hút bằng miệng sạch và bé không khóc thì mẹ Ty sẽ try tối nay. Dơ thì không sợ rồi, có cái kinh hơn còn ngậm mà (hahaha......!). Trường hợp như vậy thì khoảng bao lâu bé sẽ hết bệnh nhỉ?
    Ba Mẹ yêu heo con lười!
    • Co?
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,012 Bài viết

• 2,264 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em bé cảm phải 4 ngày tới 1 tuần lận, còn ho có khi cả mấy tuần.
    Ráng lên mẹ Ty ơi ! Hết bịnh bé sẽ ăn trả bữa lại.
    "Been there, done thát !" Thành ra chỉ nói với mẹ Ty "thông cảm, thông cảm lắm lắm" và nhắc lại mấy lời người lớn hơn nói với mình "babies don't break ! Don't worry too much !"
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 526 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Conbe
    Í trời ơi cái gì mà kinh hơn nữa vậy nói nghe được hông dzị ? Bắt đầu tò mò và trí tưởng tượng nổi dậy rồi, em Bombop mà đọc cái này thể nào cũng lại nhao nhao lên bàn tán
    Hút mũi bằng miệng sạch và nhanh lắm, mình toàn làm bất ngờ nên con mình chưa kịp biết gì thì đã xong Lâu lâu nó than phiền "mẹ i quá à"

Khoảng 1 tuần hết bệnh ????
    hút bằng cái hút mũi ra ko hết , bé bị ngạt mũi thấy tội lắm , em cũng hút bằng miệng , chụt phát là ra sạch ,.. toàn ax nhà em làm hihi :4:
    chị conbe ơi ko biết bombop đi đâu mà chưa vô đây , hắn thấy cái câu đó thể nào cũng kéo thêm vài trang topic
    ticker5
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,716 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mẹ conbe và ruby nhá: xì đểu em!!! Tranh thủ em ra court nói xấu em đủ điều nhá. Cái trò hút mũi em chưa làm bao giờ nhưng cái trò "kinh" thì chuyện muỗi!!! Nhưng em nghe mẹ em nói hút mũi bằng miệng mình thế còn sạch hơn cho con đấy, mà nó ko bị khô và xước mũi, mẹ em hồi hai đứa em bé toàn hút thôi đấy !!! Mẹ em bảo sau mày có cháu mà sợ hút thì để đấy bà hút, nhưng giờ để xem nào, nếu mẹ conbe cũng hút được chắc nó cũng ko đến nỗi nào, cùng lắm chỉ ngang cái "kinh" kia một ít thôi nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bombop oi, cái "kinh" kia thì chỉ "muỗi" thôi thế với Bombop cái gì là chuyện cỡ "ruồi" hen? Vậy đố Bombop nhà mình có biết sixty nine (69) là gì không? Nếu không biết thì thử đem hỏi ông xã hén.

P.S sao window của Ty không có những biểu tượng mặt cười hen. :-(
    Ba Mẹ yêu heo con lười!
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 534 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TyKevin
    Bombop oi, cái "kinh" kia thì chỉ "muỗi" thôi thế với Bombop cái gì là chuyện cỡ "ruồi" hen? Vậy đố Bombop nhà mình có biết sixty nine (69) là gì không? Nếu không biết thì thử đem hỏi ông xã hén.

Chị Ty ơi Kevin hết bệnh chưa?hôm qua em định call chị hỏi chút chuyện mà tối quá rồi em không dám call nữa. Lát nấu cơm xong em call chị ha.
    • 14 năm
    • 1,716 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TyKevin

Chị Ty ơi, cái biểu tượng mặt cười, chỉ vào Chức năng - Thay đổi tuỳ chọn - Khung soạn thảo - Dạng thường nhá.

Chị ơi em còn trẻ lắm, lại lấy chồng hunter nên em biết hết mà, nhưng mà ở đây quy định ko được nói chuyện *** kia nên em ko dám đâu ko mod spam em chết!!! Em biết 69, 11, 17, 77, Bọn thế hệ em chúng nó biết nhiều lắm chị à, em còn là loại tép riu chán đấy!!!

Thế chuyện hút mũi thằng cu nhà chị thế nào rồi? Có đỡ hơn ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 526 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bombop
    !!! Em biết 69, 11, 17, 77, Bọn thế hệ em chúng nó biết nhiều lắm chị à, em còn là loại tép riu chán đấy!!!

:
    chít em cóc biết gì hết , biết mỗi 73 vậy là tụt hậu rồi???
    ticker5
    • 14 năm
    • 1,716 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rubylin
    chít em cóc biết gì hết , biết mỗi 73 vậy là tụt hậu rồi???
    Em ơi, em biết đúng cái chị chưa biết, thế là em giỏi rồi, tính theo đời chắc cái 73 ác nữa!!!

Chị Conbe ơi, ai bảo chị khơi mào chuyện hiểu ra mà!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 526 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bombop
    Em ơi, em biết đúng cái chị chưa biết, thế là em giỏi rồi, tính theo đời chắc cái 73 ác nữa!!!

Chị Conbe ơi, ai bảo chị khơi mào chuyện hiểu ra mà!!!
    trời ơi hồi nãy em hỏi chồng em 69 là gì , ổng cười khùng khục giải thích rồi hỏi em ai chỉ em cái đó , mấy chị trên này dễ sợ quá em đây phải học hỏi nhiếu
    ticker5
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

choáng các mẹ quá, mình đang đinh vào học tập xem các mẹ box Mĩ cho con ăn dặm thế nào, nhoắng cái chuyển sang bệnh của con, ok, cũng là liên quan đến con, nhưng rồi cái phần *** chiếm hơn nửa ý nhỉ. pó tay!!!
    Thế con bạn TyKevij?n thế nào rồi, ăn uống ổn chưa, mũi đã khỏi chưa vây?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,585 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Conbe
    Mẹ TyKevin chắc là bận thử mấy con số 69,11,17,73,77 gì rồi nên quên cái topic cho con ăn dặm rồi
    Em chỉ biết cái 69 thôi nhen, còn mí số kia là gì vậy, thiệt tình hông biết luôn, hay mởi thread mới nhờ em bombop chỉ bảo mới được
    • 14 năm
    • 1,716 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chị ơi, thôi khỏi, spam cái DD này chết, hihih... các số thế nào các mẹ cứ tưởng tượng người quằn quại theo số đó là được, chứ hỏi em bombop cũng bằng âm, vì em bombop tuy thế nhưng sinh hoạt điều độ như cặp vợ chồng già rồi, ko máu như các mẹ đâu mà thử!!! Chị Conbe làm em nhớ hồi đầu xem Chicago nói đến số 17, em ko hiểu, hỏi xã, xã mở quyển Kamasutra ra cho mà xem!!!! Mỗi tội ko được learning by doing gì cả!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 382 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Công nhận mấy Mẹ này giỏi quá số đâu mà nhiều thế. nhưng mà mình thì mù tít mấy số này . chắc phải xách dép theo bopbop học hỏi vậy..
    Các con là bình minh của Bo^' Me. !! :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hổm rày bận lao động kiếm "xiền" không vào nên không biết topic nay lại hấp dẫn đến thế. hehehe.... Cám ơn các mẹ, các dì đã có lời thăm Kevin. Uống thuốc 10 ngày theo lời dặn qua đt của bác sĩ thấy Kevin khá hơn nhưng đàm vẫn còn trong mũi và họng. Ngày mai phải đưa đi gặp Dr. thôi vì đọc box bệnh ho và sỗ mũi của các mẹ ở VN nên thấy lo sợ bệnh kéo dài cả tháng thì toi. Mà các mẹ VN bức xúc việc cho bé uống kháng sinh các mẹ nhỉ. Không biết bên này thế nào để mai gặp Dr xem sao.

Vấn đề mấy con số kỳ thực biết được trong trường hợp hơi mắc cỡ. Chuyện là 1 người bạn gái thân của o.xa hỏi a ấy vợ mày có biết 69 không. Ô.xa thật thà bảo nó có doing nhưng chắc nó không biết là 69 gì đâu. Cả bọn họ phá lên cười, mình không biết cũng cười hùa theo. Về nhà hỏi ra thì là *** trời ơi sao mà quê 1 cục vậy không biết nữa. Choáng hết cả đầu các mẹ ạ, thế mà lúc đó còn cười nữa chứ!

Thôi sờ tóp mấy con số lại các mẹ hén!
    Ba Mẹ yêu heo con lười!
    • 149 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi Me Kevin va Các mẹ châu Mỹ ơi
    COn gái em cũng đang trong tuổi chuẩn bị ăn dặm gần 5 tháng rồi Chị có kinh nghiệm gì chỉ bảo em với em băn khoăn quá.. em thấy topic con ăn dặm ở Mỹ như thế nào mừng quá chui vô đây mà toàn thấy những con số nhảy loạn xạ hihihi
    • Co?
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,012 Bài viết

• 2,264 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Be Thao Nhi
    Hi Me Kevin va Các mẹ châu Mỹ ơi
    COn gái em cũng đang trong tuổi chuẩn bị ăn dặm gần 5 tháng rồi Chị có kinh nghiệm gì chỉ bảo em với em băn khoăn quá.. em thấy topic con ăn dặm ở Mỹ như thế nào mừng quá chui vô đây mà toàn thấy những con số nhảy loạn xạ hihihi
    Kinh thiệt ! Mà mình cũng lạc hậu ghê cơ, không biết mấy con số là gì hết, trừ 69 Khâm phục các em tuổi trẻ tài cao hỉ

Mẹ Thảo Nhi ới , theo BS khuyên thì cho bé ăn dặm từng thứ 1. Đầu tiên là em thử mua hộp Rice cereal số 1, về hoà với sữa cho bé ăn. Xong nếu ăn baby food thì cũng mua hũ số 1. Ăn từng loại, chờ vài ngày, rồi mới cho loại khác. Cho bé ăn đồ dở trước, như peas, rồi hẵng tới đồ ngọt như sweet potatoes. Còn nếu mẹ tự nấu thì cũng vậy : rau trước, rồi củ, rồi mới tới thịt.
    Xay nhuyễn ra và cho bé ăn từ từ để tập quen dần thôi...

Tài khôn vô chỉ trỏ, chứ chị nuôi con dở òm