TIN TÀI TRỢ.

Bé có hộ chiếu USA và VN, khi làm thủ tục xuất nhập cảnh?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.77K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 37 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ nào có kinh nghiệm cho em bé bay ra khỏi VN sang Mỹ lần đầu tiên với 2 hộ chiếu: 1 của Mỹ và 1 của Việt nam, vui lòng hướng dẫn mình với.

Mình không biết làm sao khi em bé quay trở về Việt nam mà trong hộ chiếu việt nam, không đóng dấu bay ra? Mình có cần mang giấy khai sinh của em đi cùng không?

Khi tới Mỹ khi nhập cảnh thì có gì cần chú ý trong trường hợp này không?

Cám ơn rất nhiều,

Muối

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,092 Bài viết

• 763 Được cảm ơn

Mình không biết nhiều về vấn đề này nhưng mình hiểu như sau. Theo luật VN, người nước ngoài khi ra khỏi VN thì phải có visa xuất cảnh, nếu khi ra sân bay bạn dùng passport Mỹ, họ sẽ hỏi visa xuất cảnh của bé. Còn nếu bạn xuất trình passport VN của bé (cũng tương tự như của người lớn mình nè) thì cả 2 mẹ con có quyền ra khỏi VN mà ko cần visa xuất cảnh. Hihi, chưa kể là vài năm sau muốn về VN chơi, 2 mẹ con cũng ko cần xin visa. Khỏe re.
    Luôn khỏe mạnh, ăn giỏi, mau lớn, ngoan ngoãn và vui vẻ con nha :Kiss:
    Quy trình bảo lãnh vợ/chồng đi Mỹ (đã bổ sung lại một số bài về cách điền form)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 96 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mình đồng ý với bạn Heo Vàng 2007. Nếu 1 người có 2 pasports, VN và Mỹ, thì khi rời VN thì xuất trình pasport VN nếu hải quan sân bay hỏi thì chỉ cần đưa thêm pasport Mỹ để chứng tỏ rằng mình có quyền nhập cảnh vào Mỹ. Và ngược lại nếu về VN. Đó là cái lợi khi sử dụng 2 pasports, không cần phải xin visa nhập/ xuất cảnh ở 2 nước đó.

Bạn có thể đọc thêm tại đây http://www.tienphong.vn/tianyon/Inde...76&ChannelID=6
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,092 Bài viết

• 763 Được cảm ơn

Link này hay quá ngongan ơi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,575 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

mình khi ra khỏi mỹ đưa PP VN để xuất cảnh, về VN trình PP VN để nhập cảnh.
    Rời khỏi VN trình PP Mỹ . Đển Mỹ trình PP Mỹ
    Đó là cách mình đã làm khi đưa con về vn chơi đợt tết vừa rùi
    • 3,092 Bài viết

• 763 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lynhtnt Xem bài viết
    mình khi ra khỏi mỹ đưa PP VN để xuất cảnh, về VN trình PP VN để nhập cảnh.
    Rời khỏi VN trình PP Mỹ . Đển Mỹ trình PP Mỹ
    Đó là cách mình đã làm khi đưa con về vn chơi đợt tết vừa rùi
    Đi lần đầu phải khác chứ nhỉ. Nếu đưa pp Mỹ sẽ phải làm thêm visa xuất cảnh ra khỏi VN nên ờ sân bay Tân Sơn Nhất mình trình pp VN của con. Đến Mỹ thì trình pp Mỹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 37 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngongan Xem bài viết
    Mình đồng ý với bạn Heo Vàng 2007. Nếu 1 người có 2 pasports, VN và Mỹ, thì khi rời VN thì xuất trình pasport VN nếu hải quan sân bay hỏi thì chỉ cần đưa thêm pasport Mỹ để chứng tỏ rằng mình có quyền nhập cảnh vào Mỹ. Và ngược lại nếu về VN. Đó là cái lợi khi sử dụng 2 pasports, không cần phải xin visa nhập/ xuất cảnh ở 2 nước đó.

Bạn có thể đọc thêm tại đây http://www.tienphong.vn/tianyon/Inde...76&ChannelID=6
    Cám ơn các bạn đã trả lời giùm.

Mình tổng kết lại theo mình hiểu là: khi ra khỏi VN thì và quay về đều dùng hộ chiếu Việt nam, khi hải quan hỏi thì đưa hộ chiếu Mỹ để chứng tỏ là không cần visa.

Mình chỉ lấn cấn việc VN vẫn chưa cho 2 quốc tịch thì có bị vặn vẹo không thôi.

Muối
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 196 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình đi về 3 lấn rồi không lần nào mình bị vặn vẹo gì cả. Như mình thì mình đi và vào nước nào gì dùng pasport của nước đấy.
    4aFGm5
    • 3,092 Bài viết

• 763 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Muoi1007 Xem bài viết
    Cám ơn các bạn đã trả lời giùm.

Mình tổng kết lại theo mình hiểu là: khi ra khỏi VN thì và quay về đều dùng hộ chiếu Việt nam, khi hải quan hỏi thì đưa hộ chiếu Mỹ để chứng tỏ là không cần visa.

Mình chỉ lấn cấn việc VN vẫn chưa cho 2 quốc tịch thì có bị vặn vẹo không thôi.

Muối
    Ko sao đâu bạn ơi. Nhiều trường hợp vậy lắm mà.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tommy
    Mình đi về 3 lấn rồi không lần nào mình bị vặn vẹo gì cả. Như mình thì mình đi và vào nước nào gì dùng pasport của nước đấy
    Mình cũng nghĩ thế này. Vậy cho dễ nhớ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 96 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mình đi về 3 lấn rồi không lần nào mình bị vặn vẹo gì cả. Như mình thì mình đi và vào nước nào gì dùng pasport của nước đấy.
    Công nhận Me Tommy viết ngắn gọn, rõ ràng, đầy đủ, dễ hiểu.Xin cho Me Tmmy một tràng pháo tay :Laughing::Laughing: .
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,780 Bài viết

• 5,290 Được cảm ơn

:Applause::Applause::Applause::Applause::Applause:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tommy Xem bài viết
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,575 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo vàng 2007 Xem bài viết
    Đi lần đầu phải khác chứ nhỉ. Nếu đưa pp Mỹ sẽ phải làm thêm visa xuất cảnh ra khỏi VN nên ờ sân bay Tân Sơn Nhất mình trình pp VN của con. Đến Mỹ thì trình pp Mỹ.
    ở chỗ quầy bán vé mình đưa PP mỹ để chứng minh là có thể vào dc mỹ. Còn ở chỗ HQ thì mới pp vn
    • 3,092 Bài viết

• 763 Được cảm ơn

ở chỗ quầy bán vé mình đưa PP mỹ để chứng minh là có thể vào dc mỹ. Còn ở chỗ HQ thì mới pp vn
    Cảm ơn lynhtnt nhé! Chưa lết đi đâu ra ngoài Việt Nam nên hỏi tiếp cho chắc.

Chỗ quầy vé là chỗ mình vào trình vé ở quầy của hãng máy bay để họ tiến hành thủ tục kiểm tra hành lý và đưa boarding pass cho mình --> mình đưa vé máy bay và passport Mỹ của bé.

Còn khi ra đến chỗ hải quan (chỗ cầu thang cuốn đi lên lầu phải không) thì mình trình passport VN của bé.

Rồi thấm vô đầu rồi. Cảm ơn bạn lần nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 853 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

1. Khi check in - làm thủ tục ở quầy vé . Mình phải đưa PP Mỹ , thì họ coi luôn Vi sa xuất nhập cảnh VN .< Ở Mỹ cũng như VN đều phải làm vậy >

2. Vào tiếp theo là HQ - An ninh sân bay , bạn vẫn phải trình PP Mỹ + vi sa xuất nhập cảnh VN , thì bạn mới xuất cảnh được . < VN >

3. Nếu dùng PP VN , khi check in , cũng như " chỗ HQ đưa PP VN " thì cũng phải đưa vi sa vào Mỹ , hoặc thẻ xanh ..thì mới được xuất cảnh .< VN >

- Mẹ nào về VN lâu , thì nên nhìn vi sa , nếu hết hạn thì phải xin gia hạn tiếp . Như mình quá hạn ra sân bay bị phạt $ 100:Crying:

- Đây là những lần về VN của mình phải xuất trình PP của cả Mỹ + VN
    • 3,092 Bài viết

• 763 Được cảm ơn

Bạn Le Minh ơi, bọn mình đang bàn về việc trình passport VN hay Mỹ của bé (nhất là lần đầu đi từ VN sang Mỹ) chứ ko phải người lớn mình. Nếu trình passport Mỹ cho bé thì đòi hỏi phải có visa xuất cảnh ra khỏi VN, lại mất công đi xin visa xuất cảnh cho bé.