Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Vén màn bí mật phương pháp sinh con thông minh

• 3 Lượt chia sẻ
  • 12.1K Lượt đọc
  • 220 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 524 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Các bạn thân mến, vào năm 1982, tiến sĩ Thomas Verny đã gây ngạc nhiên khi công bố rằng não bé phát triển nhanh chóng khi còn trong bụng mẹ. Phát hiện này được đưa vào quyển sách “Bí mật cuộc sống của bé trong thai kỳ” và trở nên nổi tiếng trên toàn thế giới. Cho đến nay, bài nghiên cứu kỳ diệu của tiến sĩ Thomas Verny đã được hoàn toàn được khẳng định bằng nhiều chứng minh khoa học tầm cỡ.

Các mẹ ắt hẳn sẽ rất ngạc nhiên khi nhận ra não là bộ phận được hoàn thiện sớm nhất trong giai đoạn bé mới chỉ là một bào thai nhỏ bằng hạt đậu. Ngay trong 8 tuần đầu tiên, các tế bào thần kinh của bé đã hình thành về cơ bản. Từ tuần thứ 9 đến tuần thứ 12, cứ mỗi phút não bé sẽ có đến 250,000 tế bào thần kinh mới được hình thành. Các chuyên gia gọi đây là giai đoạn “phát triển tăng tốc” và bộ não rất cần được bổ sung các dưỡng chất quý giá như DHA, Choline cùng nhiều dưỡng chất thiết yếu khác như Kẽm, Iod, Sắt, Vitamin nhóm B, Axit Folic…

phuongphapsinhconthongminh
    Não bé đã sớm phát triển trong bụng mẹ ngay từ tuần thứ 8 của thai kỳ.
    Trong đó, DHA là dưỡng chất dựng xây trí não rất quan trọng. Bé yêu sẽ hấp thu chất dinh dưỡng từ những thực phẩm mẹ ăn uống hàng ngày và nhu cầu được cung cấp hàm lượng cao DHA cho quá trình phát triển não của bé có được đáp ứng hay không hoàn toàn phụ thuộc vào chế độ ăn của mẹ. Vì thế Tiến sĩ Y khoa Joel Fuhrman, chuyên gia nghiên cứu dinh dưỡng nổi tiếng của NY Times đã khuyên các bà mẹ bổ sung liên tục hàm lượng cao DHA trong suốt giai đoạn thai kỳ.

phuongphapsinhconthongminh1
    Mẹ bầu cần bổ sung hàm lượng đúng Choline và DHA cho não bé yêu một sự khởi đầu vượt trội.
    Từ tuần 13 đến tuần 24, bé đã hình thành thị giác và thính giác, có thể cảm nhận được ánh sáng bên ngoài, nghe giọng nói của mẹ và bắt đầu tiếp nhận thông tin. Đến tuần 40, bộ não của bé đạt kích thước bằng khoảng 25% so với người trưởng thành. Đặc biệt trong 3 tháng cuối thai kỳ, bé cần lượng acid béo rất cao: 2,2g EFAs/ngày cho sự phát triển hệ thần kinh và mạch máu. Do đó, bé sẽ tích cực hấp thu DHA từ mẹ để trí não được phát triển tốt nhất. Trong một nghiên cứu được thực hiện bởi Đại học Oslo ở Na Uy, trẻ em bốn tuổi có mẹ bổ sung hàm lượng cao DHA trong quá trình mang thai và cho con bú trong đạt điểm cao trong các bài kiểm tra IQ hơn những đứa trẻ khác không được hấp thu DHA từ mẹ trong thai kỳ.

Dinh dưỡng trong giai đoạn mang thai đóng một vai trò rất quan trọng trong việc đặt nền tảng vững chắc cho sự phát triển trí tuệ và thể chất của bé yêu sau này. Theo Thạc sĩ Bác sĩ Ngô Thị Yên, Trưởng phòng Chăm sóc trước sinh, Phó trưởng khoa Khám bệnh, Bệnh viện Từ Dũ TP HCM, trên thực tế, trong thời gian mang thai, những gì thai phụ ăn vào đều ảnh hưởng trực tiếp đến thai nhi và sự phát triển trí não của trẻ. Các nghiên cứu cũng chỉ ra rằng, nếu thai phụ được dung nạp đầy đủ những dưỡng chất như Choline, DHA, Axit Folic, axit béo thiết yếu và sắt từ rau, thịt, cá, trứng, sữa… có thể giúp thai nhi thông minh hơn.
    Tuy nhiên, chế độ ăn thường ngày hiện nay của người Việt rất khó xác định đủ lượng dưỡng chất cần thiết cho mẹ và bé. Khi tư vấn cho các mẹ bầu, chúng tôi nhận thấy hầu hết các bà mẹ đều đặc biệt quan tâm đến tiềm năng phát triển trí não của con cái. Do đó, chúng tôi thường khuyên mẹ uống mỗi ngày 2 ly sữa bầu có chứa hàm lượng đúng Choline và DHA cùng đầy đủ những dưỡng chất thiết yếu khác, thai phụ sẽ giúp con mình phát triển trí não ngay từ trong bụng mẹ, giúp bé khi sinh ra và lớn lên sẽ thông minh, lanh lợi hơn

Dinh dưỡng cho bé yêu phát triển vượt trội từ trong bụng mẹ tưởng chừng phức tạp mà cũng đơn giản mẹ nhỉ? Hãy cùng chia sẻ kinh nghiệm dinh dưỡng khi mang thai của mẹ tại đây nhé!

Thân,

ThongTin_SuKien
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 14 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em và ông xã dự định năm nay sẽ có con, là đứa đầu lòng nên chẳng có kinh nghiệm gì cả, cứ nghĩ là sinh ra rồi nuôi dạy từ từ thôi. Ai ngờ mới biết tin em có thai là hết chị chồng, mẹ chồng đến bạn bè xúm vào bảo em phải ăn cái này, ăn cái kia, vì phải chú ý ngay từ khi mang thai thì con mới thông minh được! May lên WTT đọc được bài này hay quá! Các mẹ có thêm kinh nghiệm nào không? Cho em lời khuyên nhé!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 13 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cũng nghe nhiều báo đài với trên mạng bảo DHA tốt, nghe nhai nhải cả ngày luôn. Mình cũng đang cho con uống, hy vọng con sẽ lớn khỏe thông minh giống như mẹ mong đợi
    • 559 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Em nghe nói mẹ bầu uống sữa bầu nhiều thì khó sinh lắm ạ.
    Có mẹ nào thông thái xác nhận thông tin này giúp em với.
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mới mang bầu mà, đã có gì đâu mà phát triển trí thông minh hả các chị? Có sợ ảnh hưởng tới bé không vậy?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienbinh89 Xem bài viết
    Sữa mẹ bầu là để bà mẹ khỏe mạnh để dễ sinh con mà mẹ, mẹ nghe ai nói vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 62 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình nghĩ quan tâm thì sẽ tốt chứ không có hại gì cả, mới mang thai là mình lo bồi bổ ngay cho chắc ăn ^^
    EOsCEOsCp7
    NB: 3,4 kg - 51 cm
    1m: 4,6 kg - 54 cm
    2m: 5,9 kg - 59 cm
    3m: 6,6 kg - 64 cm
    4m: 7,0 kg - 67 cm
    5m: 7,6 kg - 69 cm
    6m : 8,4 kg - 70 cm
    7m : 9,3 kg - 71 cm
    8m : 9,5 kg - 73 cm
    9m : 10 kg - 74 cm
    10m: 10,5 kg - 78 cm
    11m : 11 kg - 78 cm
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ nên chọn đọc các thông tin có nghiên cứu khoa học hoặc chứng minh lâm sàng hẳn hoi nhé. Em cũng vừa đọc bài này trên Webtretho nhà mình. Trí thông minh của con phụ thuộc vào sự phát triển của não bộ, mà não là phần phát triển sớm nhất khi bào thai mới hình thành đấy! Cho nên đầu tư sớm lúc nào hay lúc ấy nhé! Vậy á các mẹ, vậy mà em cứ tưởng não cũng như các bộ phận khác đều phát triển cùng lúc chứ?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 26 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Kêu vợ vào xem cái này mới được, hehe
    Sống trên đời cần: PHẢI, THẬT, NHẪN, TÂM
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,376 Bài viết

• 1,026 Được cảm ơn

Topuc này hay quá, Đánh dấu hóng cùng các chị, để học hỏi lấy kinh nghiệm cho mình thui. Ai cũng mong con mình sinh ra khỏe mạnh và thông minh hết. Nhưng làm thế nào để được như thế thì cẩn phải đọc và học hỏi nhiều thêm các ẹm nhỉ.
    9c7fe698-3ee0-4e98-a78a-6ba12cc23817_zps08e6f671
    • 559 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nicka1711 Xem bài viết
    Sữa mẹ bầu là để bà mẹ khỏe mạnh để dễ sinh con mà mẹ, mẹ nghe ai nói vậy?
    Trên mạng đầy ra đấy, mà mình nghĩ cái gì nhiều quá cũng không tốt.
    • 27 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mình cũng có nghe nói vậy. uống nhiều sữa khi mang thai đầu bé bị cứng lúc sinh BS la đó. chị e đã gặp trường hợp này.
    • 12 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bonggon_mama Xem bài viết
    Mẹ nên chọn đọc các thông tin có nghiên cứu khoa học hoặc chứng minh lâm sàng hẳn hoi nhé. Em cũng vừa đọc bài này trên Webtretho nhà mình. Trí thông minh của con phụ thuộc vào sự phát triển của não bộ, mà não là phần phát triển sớm nhất khi bào thai mới hình thành đấy! Cho nên đầu tư sớm lúc nào hay lúc ấy nhé! Vậy á các mẹ, vậy mà em cứ tưởng não cũng như các bộ phận khác đều phát triển cùng lúc chứ?
    Hic em cũng giống như chị đây, cứ tưởng chỉ cần sinh con khỏe là được rồi chứ . Ai ngờ mới bằng hạt đậu mà đã phát triển trí não rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 13 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienbinh89 Xem bài viết
    Không phải đâu mẹ nó ơi, mình đã đọc một bài tư vấn của hai bác sĩ Lê Thị Thu Hà và Thạc sĩ - Bác sĩ Đào Thị Yến Phi, bà mẹ khi mang thai vì nhiều lý do như không có thời gian để lựa chọn và chế biến các loại thức ăn phù hợp, cảm giác nghén không muốn ăn... thì việc uống sữa dành cho bà bầu là rất cần thiết vì có thể cung cấp các vi chất cho thai kỳ. Khi lựa chọn sữa, bạn nên chọn những loại có uy tín, đã qua kiểm chứng lâm sàng nhé.

http://yhocphothong.com.vn/mach-nho-...n-dung-sua-gi/
    • 15 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

các mẹ ơi, em vừa được bác sĩ tư vấn là là mẹ bầu bổ sung đủ DHA mỗi ngày sẽ không những giúp bé phát triển não bộ suốt thai kỳ mà còn giúp mẹ giảm nguy cơ sinh non, sinh nhẹ cân và tai biến tiền sản nữa đấy
    • 153 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Các mẹ khi chuẩn bị mang thai thì nên bổ sung axit folic trước 3 tháng, khi mang thia thì nên uống vitamin tổng hợp để bổ sung dưỡng chất cho bé, uống sữa bầu không tốt bằng vitamin tổng hợp nhé vì sữa bầu hấp thụ vào mẹ, làm mẹ béo, nhưng con không hấp thụ được mấy đâu.
    Các vitamin tổng hợp chất lượng hàng đầu được các bà mẹ trên thế giới tin dùng như: Blackmores (có DHA), Elevit (Úc), Pregnancare (Có DHA) (Anh), Prenatal Multi DHA Nature Made (Mỹ)...
    Các mẹ nên tham khảo và chọn cho mình 1 loại để bổ sung trong suốt thai kì nhé!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,056 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Hay quá ............
    • 15 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cucai_Buoitay Xem bài viết
    Các mẹ khi chuẩn bị mang thai thì nên bổ sung axit folic trước 3 tháng, khi mang thia thì nên uống vitamin tổng hợp để bổ sung dưỡng chất cho bé, uống sữa bầu không tốt bằng vitamin tổng hợp nhé vì sữa bầu hấp thụ vào mẹ, làm mẹ béo, nhưng con không hấp thụ được mấy đâu.
    Các vitamin tổng hợp chất lượng hàng đầu được các bà mẹ trên thế giới tin dùng như: Blackmores (có DHA), Elevit (Úc), Pregnancare (Có DHA) (Anh), Prenatal Multi DHA Nature Made (Mỹ)...
    Các mẹ nên tham khảo và chọn cho mình 1 loại để bổ sung trong suốt thai kì nhé!
    Em nghe nói phải ăn nhiều cá cho có DHA, mà em lại ghét cá. Mà sữa bầu mẹ hấp thụ con cũng hấp thụ chứ mẹ nó ơi?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 14 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em vừa đọc được cái này, thấy bổ ích nên share cho các mẹ luôn: ngay từ tuần thứ 9 -12, mỗi phút có đến khoảng 250,000 tế bào thần kinh mới được hình thành. Con mình mới chỉ là bào thai bé xíu thôi mà sao có nhiều tế bào thần kinh quá vậy? Choáng!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em cũng có nghe nói tiềm năng phát triển não của con lúc mang thai là rất lớn. Đúng là nên đầu tư càng sớm càng tốt các mẹ ạ!