TIN TÀI TRỢ.

Trị bệnh bướng bỉnh của bé, tôi đã có cách!

• 7 Lượt chia sẻ
  • 4.18K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 83 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình rất tâm đắt với câu hỏi và câu trả lời này:
    Trích:
    Nguyên văn bởi shanghai1107 viewpost
    Bạn tôi đến chơi, cháu đưa cho bạn một quả bóng và bảo màu tím đấy, thực ra quả bóng là màu đỏ. Bạn tôi bảo màu đỏ chứ, cháu bảo không màu tím và nói thế nào cháu cũng khăng khăng là quả bóng đó màu tím. Cháu làm vậy là do cháu bướng bỉnh cố bảo vệ ý kiến của mình hay là cháu không tiếp thu được màu sắc?

Trích:
    Nguyên văn bởi MeFish viewpost
    Con mình 24 tháng, nhiều lúc cũng vậy bạn ạ.
    Chỉ quả na, nói quả bưởi.
    Chỉ quả chuối, nói quả ổi.
    Chỉ màu vàng, nói màu xanh
    Chỉ bố thì nói, đây là ông ngoại...
    Những lúc như thế, mình nói lại với cháu theo kiểu phủ nhận của phủ nhận. Như chỉ quả na, cháu nói quả bưởi thì mình bảo, "Không phải, đây là quả cam chứ. À, mà không, đây là quả mận..." Rồi nhìn cháu, ý bảo cháu, con nói sai rồi, mẹ mới nói đúng cơ. Thế là cháu vội vàng đính chính "không, đây là quả na".

Trả lời của Tiến sĩ Trần Thị Thu Mai – Phó trưởng khoa tâm lý trường ĐH Sư Phạm HCM:

Chào shanghai1107 MeFish,

Các hiện tượng các bạn miêu tả thể hiện suy nghĩ của bé 2 tuổi đã đạt tới những khái quát ban đầu mang tính độc đáo. Các tên quả và màu dường như bé gọi sai đi nhưng thực ra bé nhận ra 1 sự giống nhau giữa các đồ vật ấy như na và bưởi đều tròn, bố và ông ngoại đều cắt tóc ngắn... Chẳng hạn một em bé 20 tháng gọi tất cả các con vật như chó, thỏ, mèo... đều là “mèo”, vì chúng có lông giống nhau, thậm chí có bé còn gọi tóc và râu của bố là “mèo”; Có bé gọi tất cả các loại hoa quả đều là “cam” dù cho đó là quýt, táo hay đào... chỉ vì chúng có hình tròn.

Chỉ màu vàng, bé nói màu xanh hay bé biết là màu đỏ nhưng cố tình nói chệch đi là hiện tượng người lớn nói một đằng bé thích làm một nẻo, do bé muốn “tách” được suy nghĩ của mình ra khỏi người lớn và muốn bảo vệ suy nghĩ của mình đó là nguyện vọng được độc lập, tự chủ nên đôi khi xuất hiện tính bướng bỉnh, muốn làm theo ý mình.

Thân mến :Rose:
    -----------------------------
    Bởi nhờ điều này mà mình hiểu bé nhà mình đang cũng trong giai đoạn "muốn được độc lập" và vì thế mình có cách dạy bé khéo hơn, ko làm tổn thương bé mà vẫn hướng bé suy nghĩ đúng.
    Ví dụ như: khi bé cố tranh cãi là cái mũ này màu xanh trong khi là nó màu đỏ, những lúc bé cố nói thế mình chỉ mỉm cười và nói nếu con nghĩ con có chiếc mũ màu xanh chứ không phải màu đỏ, thì mẹ sẽ cho Cu Bi bên cạnh nhà chiếc mũ màu đỏ này, vì nó không phải là của con. Thế là bé mới chịu, và thừa nhận nó màu đỏ. Sau đó mình mới nhẹ nhàng khuyên bảo bé, và chỉ ra các màu sắc khác nữa.
    Chúc các mẹ thành công trong việc dạy bé điều hay.
    :Rose::Rose::Rose::Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 310 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

lúc trước , con trai tôi cũng như vậy , chỉ màu này thì bé lại nói màu khác
    ví dụ : chỉ màu vàng , bé nói màu xanh lá :Sigh:
    thế là tôi tiếp tục chỉ vào màu xanh lá thì bé lại nói màu xanh dương :Thinking:
    tôi tiếp tục chỉ vào màu xanh dương thi bé nói màu xanh lá ????? :Worried:
    Khi đó tôi chỉ lại màu xanh dương và màu vàng , thì lúc này bé mới chịu nói đúng màu vàng , khi bé nói đúng được 1 màu tôi hoan hô bé giỏi quá , và tiếp tục chỉ các màu khác thì bé nói đúng hết . :Smiling:
    Không biết cách này của tôi có đúng không , xin các bạn cho ý kiến :LoveStruc:
    • 5,434 Bài viết

• 3,995 Được cảm ơn

Con mình hồi gần 3 tuổi cũng toàn nói sai như thế (thực ra là các bé hiểu đấy nhưng thích nói khác đi thôi)
    Mình thường rủ con chơi thi đua "Ai đúng hơn"
    Mẹ một rổ - con một rổ (mấy thứ màu sắc)
    Mẹ : Màu xanh! chuẩn bị! Hai, Ba!
    Thế là hai mẹ con giơ màu xanh lên xem ai nhanh hơn và đúng hơn
    Sau đó cho con làm người điều khiển trò chơi (thỉnh thoảng mẹ làm sai để con sửa cho mẹ :Battin ey
    Cứ tuần tự thế là tự nhiên con sẽ nói đúng
    Với các loại quả, loại rau, loại đồ vật nào đó hai mẹ con đều có thể chơi được
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ừm. Cám ơn các mẹ. Đáng để học tập!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 83 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thoanguyen Xem bài viết
    Con mình hồi gần 3 tuổi cũng toàn nói sai như thế (thực ra là các bé hiểu đấy nhưng thích nói khác đi thôi)
    Mình thường rủ con chơi thi đua "Ai đúng hơn"
    Mẹ một rổ - con một rổ (mấy thứ màu sắc)
    Mẹ : Màu xanh! chuẩn bị! Hai, Ba!
    Thế là hai mẹ con giơ màu xanh lên xem ai nhanh hơn và đúng hơn
    Sau đó cho con làm người điều khiển trò chơi (thỉnh thoảng mẹ làm sai để con sửa cho mẹ :Battin ey
    Cứ tuần tự thế là tự nhiên con sẽ nói đúng
    Với các loại quả, loại rau, loại đồ vật nào đó hai mẹ con đều có thể chơi được
    Cách của mẹ thaonguyen đáng để học tập đó. Các mẹ khác có cách nào nữa không, chia sẻ nhé. Tặng hoa cho mẹ nó nè :Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 83 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lnhnhung Xem bài viết
    lúc trước , con trai tôi cũng như vậy , chỉ màu này thì bé lại nói màu khác
    ví dụ : chỉ màu vàng , bé nói màu xanh lá :Sigh:
    thế là tôi tiếp tục chỉ vào màu xanh lá thì bé lại nói màu xanh dương :Thinking:
    tôi tiếp tục chỉ vào màu xanh dương thi bé nói màu xanh lá ????? :Worried:
    Khi đó tôi chỉ lại màu xanh dương và màu vàng , thì lúc này bé mới chịu nói đúng màu vàng , khi bé nói đúng được 1 màu tôi hoan hô bé giỏi quá , và tiếp tục chỉ các màu khác thì bé nói đúng hết . :Smiling:
    Không biết cách này của tôi có đúng không , xin các bạn cho ý kiến :LoveStruc:
    Đồng ý với mẹ lnhnhung, vì bé ở lứa tuổi đầu đời này rất thích được khen ngợi, hoan hô. Nếu bố mẹ biết khen ngợi bé khi bé làm đúng thì sẽ dạy cho bé được nhiều đức tính rất chi là tốt.
    Học hỏi mẹ nó.
    :Kiss:
    • 146 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phongthi Xem bài viết
    Đồng ý với mẹ lnhnhung, vì bé ở lứa tuổi đầu đời này rất thích được khen ngợi, hoan hô. Nếu bố mẹ biết khen ngợi bé khi bé làm đúng thì sẽ dạy cho bé được nhiều đức tính rất chi là tốt.
    Học hỏi mẹ nó.
    :Kiss:
    Đúng rùi đấy ạ, con gái em mới 16th thôi mà được người khác vỗ tay hoan hô là cười típ mắt, lại còn làm lại nữa ấy chứ!
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:Con Gái nhất nhà :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: :LoveStruc:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cũng co thể Con gái tôi gân 2 tuổi nhưng Chau có những vốn từ mà chung tôi không thể biết được nói như thế nào
    Nêu người ngoài nghe thấy cũng có thẻ nói cháu hư hoặc bướng
    ví dụ như:
    Cháu hởi một ai hoặc 1 đồ vật nào đó "Ai kia, gì kia"
    hoặc ai đang nói mà làm phiền cháu "Im đi"
    Và rất nhiều những điều khác mà trong trwờng hợp đó có thể hơi khó hiểu
    Mặc dù chúng tôi và toàn thể gia đình hầu như ko ai nói điề đó
    • 5,434 Bài viết

• 3,995 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoang Van Son Xem bài viết
    Cũng co thể Con gái tôi gân 2 tuổi nhưng Chau có những vốn từ mà chung tôi không thể biết được nói như thế nào
    Nêu người ngoài nghe thấy cũng có thẻ nói cháu hư hoặc bướng
    ví dụ như:
    Cháu hởi một ai hoặc 1 đồ vật nào đó "Ai kia, gì kia"
    hoặc ai đang nói mà làm phiền cháu "Im đi"
    Và rất nhiều những điều khác mà trong trwờng hợp đó có thể hơi khó hiểu
    Mặc dù chúng tôi và toàn thể gia đình hầu như ko ai nói điề đó
    Bé nói vậy có thể là do vốn từ ít, ko thể nói câu dài được.
    sau khi bé nói vậy, mẹ có thể sửa cho bé bằng cách nói câu chuẩn (nhưng ngắn thôi) để bé bắt chước. 2 tuổi chưa thể nói câu dài mà lịch sự, lễ phép được đâu bạn ạ! Có bé gần 3 tuổi mới bắt đầu biết nói cơ!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 83 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thoanguyen Xem bài viết
    Bé nói vậy có thể là do vốn từ ít, ko thể nói câu dài được.
    sau khi bé nói vậy, mẹ có thể sửa cho bé bằng cách nói câu chuẩn (nhưng ngắn thôi) để bé bắt chước. 2 tuổi chưa thể nói câu dài mà lịch sự, lễ phép được đâu bạn ạ! Có bé gần 3 tuổi mới bắt đầu biết nói cơ!
    Đồng ý với mẹ thoanguyen, mình cũng gửi các mẹ một số kiến thức sau nha. Chúc các mẹ nhanh chóng nghe bé yêu của mình gọi: "mẹ ơi, con iu mẹ" :Kiss:
    ----------
    Ở thời kỳ đầu, bé "trò chuyện" bằng cách chỉ trỏ, kêu u oa, khóc hay quẫy đạp. Từ 9 đến 14 tháng tuổi, trẻ bắt đầu phát âm những từ đầu tiên. Các giai đoạn phát triển ngôn ngữ thông thường của bé có thể tóm tắt như sau:
    Giai đoạn phát triển của trẻ
    - Từ 12 đến 15 tháng tuổi: bé rất thích tập nói theo người lớn và phát âm khá rõ những từ đơn giản. Chủ yếu là từ có âm "a" như "ba", "da", "ka"... Đây là lúc các ông bố bà mẹ sung sướng nhất vì bé có thể bắt đầu gọi "pa pa" và "ma ma".
    day-be-noi- Từ 18 đến 20 tháng tuổi: bé có thể kết hợp hai từ lại với nhau, ví dụ như "máy bay", "con chó"... Bé quan tâm đến thế giới xung quanh nhiều hơn và biết vẫy tay chào "bye bye" nữa đấy!
    - Đến 2 tuổi, bé bắt đầu nói được những câu ngắn khoảng vài ba từ như "Ba đi làm", "Mẹ, bế con"... Lúc này vốn từ của bé đã khá nhiều. Bé còn có thể hát líu lo những bài đơn giản.
    Vì sao bé chậm biết nói
    Tình trạng trẻ chậm biết nói ngày càng trở nên phổ biến trên thế giới. Nguyên nhân chủ yếu là do sự phát triển của cuộc sống hiện đại. Trước đây, cha mẹ dành nhiều thời gian chăm sóc cho đứa con yêu dấu. Giờ đây, vì áp lực công việc, họ chẳng ở bên con bao nhiêu. Nhiều người còn thú nhận rằng họ chưa biết cách giúp con phát triển nhanh khả năng giao tiếp.
    Làm sao khuyến khích bé học nói
    - Trẻ học nói bằng cách bắt chước theo cha mẹ. Ban đầu, hãy phát âm những từ đơn giản. Sử dụng những câu-một-từ để tập cho bé phát âm. Ví dụ, bé sẽ nói "ma" khi cần gọi mẹ, nói " bánh" khi đói bụng. Lập đi lập lại những từ bạn đang tập cho bé nói. Trẻ cần nghe thật nhiều trước khi chúng thử bắt chước.
    - Trò chuyện với bé về những gì chúng đang chơi. Hãy ngồi xuống, nhìn vào mắt trẻ và cùng chơi với chúng. Như thế, bé sẽ "cởi mở" với bạn hơn.
    - Mỗi buổi tối bạn hãy đọc chuyện cho bé nghe và tập cho bé kể lại câu chuyện.
    - Giải thích cho con thế nào là "ăn cơm", "đi ngủ", "chơi" hay "đọc sách". Dần dần bé sẽ biết nói chúng đang làm gì hay muốn được làm gì.
    - Tạo cơ hội cho trẻ nói bằng cách để chúng lựa chọn giữa hai đồ vật hay hai đồ chơi. Ví dụ như bạn bé "Con thích uống sữa hay nước cam?". Sau đó hãy chờ đợi và biểu lộ nét mặt của bạn để bé biết bạn đang muốn chúng trả lời.
    - Hãy tỏ ra hào hứng khi con nói được một từ mới. Được khuyến khích, bé sẽ tiếp tục cố gắng hơn nhiều.
    Khi con được gần hai tuổi, bạn nên thường xuyên trò chuyện với con. Điều đó sẽ làm tăng vốn từ vựng của trẻ và giúp chúng tự tin hơn khi bắt đầu đến tuổi đi học.
    Dạy con nói điều hay
    Giây phút con cất tiếng nói đầu tiên sẽ là một giây phút khó quên. bạn hãy dành nhiều thời gian gần gũi với con hơn để cùng bé tập nói những điều hay để giúp bé hình thành nhân cách. Hẳn bạn cũng sẽ bớt lo lắng khi biết rằng mãi đến năm bốn tuổi, nhà bác học Einstein mới bắt đầu biết nói.