TIN TÀI TRỢ.

Trả lời con thế nào về việc kính trên nhường dưới - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.04K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 150 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mẹ nên trả lời thế nào khi con gái 3 tuổi hỏi: Tại sao con phải nhường đồ chơi cho em BB và phải nghe lời chị Moon mà không phải em BB nghe lời con và chị Moon nhường ti vi cho con?

Tình huống:
    Con gái bị mẹ la khi giành đồ chơi với em BB 15 tháng tuổi, dạy rằng con phải nhường đồ chơi cho em nhỏ hơn.
    Hôm khác, khi con gái chơi với chị Moon 5 tuổi, chị Moon đang xem chương trình học tiếng Anh trên ti vi, trong khi con gái thích xem Disney Channel, mẹ lại dạy rằng con phải nghe lời người lớn hơn, không được giành tivi với chị, chị đang học bài.
    Con gái có vẻ ấm ức lắm, nó thấy rõ ràng Moon đang coi tivi mà. Thế là nhân một hôm rảnh rỗi, 2 mẹ con ngồi chơi, bất thình lình con hỏi vậy, mẹ cũng chẳng biết trả lời sao, đành lấm liếm rằng tại em BB còn quá nhỏ nên chưa biết nghe lời, con lớn rồi nên phải ngoan hơn em. Nhưng có vẻ con chưa hài lòng với câu trả lời của mẹ.
    Crochet toys for Bao Bao

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 198 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NhuBao Xem bài viết
    Mẹ nên trả lời thế nào khi con gái 3 tuổi hỏi: Tại sao con phải nhường đồ chơi cho em BB và phải nghe lời chị Moon mà không phải em BB nghe lời con và chị Moon nhường ti vi cho con?

Tình huống:
    Con gái bị mẹ la khi giành đồ chơi với em BB 15 tháng tuổi, dạy rằng con phải nhường đồ chơi cho em nhỏ hơn.
    Hôm khác, khi con gái chơi với chị Moon 5 tuổi, chị Moon đang xem chương trình học tiếng Anh trên ti vi, trong khi con gái thích xem Disney Channel, mẹ lại dạy rằng con phải nghe lời người lớn hơn, không được giành tivi với chị, chị đang học bài.
    Con gái có vẻ ấm ức lắm, nó thấy rõ ràng Moon đang coi tivi mà. Thế là nhân một hôm rảnh rỗi, 2 mẹ con ngồi chơi, bất thình lình con hỏi vậy, mẹ cũng chẳng biết trả lời sao, đành lấm liếm rằng tại em BB còn quá nhỏ nên chưa biết nghe lời, con lớn rồi nên phải ngoan hơn em. Nhưng có vẻ con chưa hài lòng với câu trả lời của mẹ.
    Trả lời của Tiến sĩ Trần Thị Thu Mai – Phó trưởng khoa tâm lý trường ĐH Sư Phạm HCM:

Chào bạn NhuBao,

Bé 3-4 tuổi bắt đầu hình thành ý thức trong quan hệ với mọi người, nên Mẹ có thể dạy bé:
    Em BB còn nhỏ nên con hướng dẫn cách chơi đồ chơi cho em và chơi chung với em. Chị Moon đang học tiếng Anh trên tivi con cùng xem với chị, cùng học tiếng Anh với chị nhé!

Thân:Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)