Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tập cho con thói quen ăn uống đa dạng và nề nếp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.18K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Theo mình thì muốn con nhận được đầy đủ các chất dinh dưỡng để con được phát triển đầy đủ và cân bằng, đồng thời sẽ làm giảm tính “khảnh ăn” của con thì mình đã rèn cho con mình có thói quen ăn uống đa dạng và nề nếp bằng cách bố mẹ phải làm gương cho con.
    Mình đã giải thích cho con rằng: ăn đa dạng các loại thức ăn thì rất tốt cho sức khoẻ của con, con sẽ thông minh hơn này, cao lớn hơn này …
    Cùng với một loạt các thực phẩm, mình đã thay đổi cách chế biến các món ăn để tạo nên các món ăn với khẩu vị khác nhau để tránh nhàm chán cho con. Ví dụ như thịt bò mình có thể làm nhiều món như: sào, kho, luộc, hầm với cà chua và rau dưa,… Hơn nữa mình thường xuyên nấu các món ăn với nhiều màu sắc lôi cuốn như màu xanh của rau, màu đỏ/cam của cà chua, cà rốt, bí đỏ, màu vàng của trứng… (trẻ con thường rất thích ăn các món có nhiều màu sắc mà).
    Mình luôn khuyến khích cho con ăn qua việc kể chuyện có bạn không chịu ăn bị suy dinh dưỡng, còi cọc, chân tay cong … và ngược lại có bạn thì rất ngoan, ăn đầy đủ những thức ăn mẹ nấu và bạn ấy có đôi mắt sáng long lanh, da mịn và trắng, có sức mạnh như siêu nhân,… vì thế bé con thích lắm nên mẹ nấu món gì bảo con ăn là con ăn ngay (mặc dù mới đầu có một số món con không thích lắm, như canh cua chẳng hạn. Nhưng sau khi nghe mẹ nói ăn cua vào sẽ đẹp trai, khoẻ mạnh như siêu nhân thế là anh chàng ăn 2 bát canh cua luôn).
    Mình cũng tạo cho con thói quen ăn nề nếp bằng cách lúc ăn không được xem tivi (hoạt hình), không được nghịch đồ chơi,… và hơn nữa là không phải cứ bé thích ăn gì là mẹ sẽ mua ngay cho đâu và mẹ giải thích rằng: con ăn uống cũng như học tập cần phải có thời khoá biểu, lúc nào mẹ thấy con cần ăn món gì thì mẹ sẽ mua món đó cho con ăn, hoặc đặc biệt là khi con làm tốt việc gì thì cuối tuần sẽ được mẹ thưởng chẳng hạn.
    Nhìn chung, là bé nhà mình mặc dù đôi khi có bướng bỉnh nhưng được cái bé rất biết nghe lời mẹ dạy nên mình có thể uốn nắn con có thói quen ăn uống đa dạng và nề nếp được.
    Với một chút kinh nghiệm trên đây, mình hi vọng rằng có thể đóng góp chút ít kinh nghiệm để các bố, mẹ có thể tạo cho con mình có thói quen ăn uống đa dạng và có nề nếp tốt để bé yêu được phát triển một cách đầy đủ nhất. Chúc các bố, mẹ thành công nhé.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 274 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Cách dỗ con ăn của chị rất hay. Thật đáng để mọi người học hỏi.
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghecon04 Xem bài viết
    Cảm ơn em. Chị thấy bài "Cách dỗ bé ngủ" của em cũng rất hay.:Smiling:
    • 3,382 Bài viết

• 3,040 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghecon04 Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ếch ộp Xem bài viết
    Cảm ơn em. Chị thấy bài "Cách dỗ bé ngủ" của em cũng rất hay.:Smiling:
    Tuy mỗi bố mẹ đều có những nét riêng về tuyệt chiêu dậy con. Nhưng kinh nghiệm nào cũng thật hay, thật đáng để chia sẻ, học hỏi các bố các mẹ nhỉ :Battin ey: :LoveStruc:.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)