Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tại sao nắng có màu vàng mà khi ra nắng lại bị đen??? - Chuyên gia đã trả lời

• 1 Lượt chia sẻ
  • 2.01K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 50 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thằng nhóc 3 tuổi nhà em rất thích đi chơi, cứ đòi chạy ra chơi giữa nắng với đám nhóc cùng xóm. Mẹ dặn: con không được ra nắng chơi, chỉ được chơi trong mát thôi. Nếu chơi ngoài nắng da sẽ bị đen đó. Nhóc liền thắc mắc "tại sao con thấy nắng có màu vàng mà ra nắng mình lại bị đen hả mẹ??? Giải thích sao cho nhóc hiểu bây giờ??

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 198 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongtrangtran Xem bài viết
    Thằng nhóc 3 tuổi nhà em rất thích đi chơi, cứ đòi chạy ra chơi giữa nắng với đám nhóc cùng xóm. Mẹ dặn: con không được ra nắng chơi, chỉ được chơi trong mát thôi. Nếu chơi ngoài nắng da sẽ bị đen đó. Nhóc liền thắc mắc "tại sao con thấy nắng có màu vàng mà ra nắng mình lại bị đen hả mẹ??? Giải thích sao cho nhóc hiểu bây giờ??
    Trả lời của Tiến sĩ Trần Thị Thu Mai – Phó trưởng khoa tâm lý trường ĐH Sư Phạm HCM:

Chào bạn hongtrangtran,

Đây là câu hỏi thiên nhiều về khoa học, điều này cho thấy bé đã sớm phát triển tư duy, trí não một cách toàn diện.Vì thế tôi xin cung cấp cho bạn một số kiến thức sau, và tin bạn sẽ có cách trả lời dí dỏm và đơn giản hơn để giúp bé hiểu.
    “Ra ngoài nắng, da người tiếp xúc với tia cực tím khiến tế bào da sản xuất ra hắc tố melanin, bị sẫm lại trong quá trình ôxy hoá. Nếu phơi nắng quá nhiều, những tế bào này di chuyển tới bề mặt da và tạo ra nhiều hắc tố hơn, từ đó làm làn da sẫm lại (đen).
    Lớp rám nắng trên da là chiếc khiên chống lại bức xạ tia cực tím từ mặt trời. Không có nó, ánh nắng chói chang có thể phá huỷ các mô tế bào trên da, lâu ngày dẫn tới ung thư.
    Bạn cũng có thể sử dụng hình ảnh liên tưởng sau xem có thuyết phục bé không nha:
    “Con có ánh nắng mặt trời nóng không ? Sức nóng của nó đốt da mình giống như lửa mà đốt củi vậy đó, làm củi cháy đen thui à “.

Chúc bạn và gia đình vui khỏe nhé:Rose: