TIN TÀI TRỢ.

Giúp em trả lời con: ông thợ săn bắn chó sói là hư? - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 847 Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,294 Bài viết

• 495 Được cảm ơn

Nhà em có 2 thằng. Em không cho chơi súng mặc dù vì là con trai nên chúng nó rất thích. Thỉnh thoảng vẫn vớ bất cứ cái gì giả vờ làm súng rồi chỉ vào nhau (có khi cả vào bố mẹ nữa), rồi bảo, bùm chiu chiu. Em vẫn dậy con "bắn súng là hư, ko được bắn."

Mới đây em đọc cho con nghe chuyện Cô bé quàng khăn đỏ. Đến đoạn cuối, bác thợ săn bắn súng giết chết con chó sói. Cu nhà em cứ bảo, "bác thợ săn bắn súng là hư". Em đã giải thích là "chó sói hư vì chó sói muốn ăn thịt cô bé nên bác thợ săn mới phải bắn", nhưng con cứ khăng khăng, "bác thợ săn bắn là hư" cho đến khi mẹ đồng ý mới thôi, nếu không thì khóc. Giờ em chưa biết giải thích cho con thế nào.

Các mẹ giúp em nhá.
    GDATm5

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 198 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Olive Xem bài viết
    Nhà em có 2 thằng. Em không cho chơi súng mặc dù vì là con trai nên chúng nó rất thích. Thỉnh thoảng vẫn vớ bất cứ cái gì giả vờ làm súng rồi chỉ vào nhau (có khi cả vào bố mẹ nữa), rồi bảo, bùm chiu chiu. Em vẫn dậy con "bắn súng là hư, ko được bắn."

Mới đây em đọc cho con nghe chuyện Cô bé quàng khăn đỏ. Đến đoạn cuối, bác thợ săn bắn súng giết chết con chó sói. Cu nhà em cứ bảo, "bác thợ săn bắn súng là hư". Em đã giải thích là "chó sói hư vì chó sói muốn ăn thịt cô bé nên bác thợ săn mới phải bắn", nhưng con cứ khăng khăng, "bác thợ săn bắn là hư" cho đến khi mẹ đồng ý mới thôi, nếu không thì khóc. Giờ em chưa biết giải thích cho con thế nào.

Các mẹ giúp em nhá.
    Trả lời của Tiến sĩ Trần Thị Thu Mai – Phó trưởng khoa tâm lý trường ĐH Sư Phạm HCM:

Chào bạn Olive,

Bé ở tuổi mẫu giáo chưa có khả năng tư duy trừu tượng nên bé mới chỉ dựa vào những biểu tượng đã có, kinh nghiệm đã trải qua để suy luận, hiểu những vấn đề mới, suy nghĩ của bé còn gắn liền với ý muốn chủ quan. Vì mẹ vẫn dạy bé "bắn súng là hư, không được bắn." Nên bé cũng cho rằng "bác thợ săn bắn là hư".

Mẹ có thể giải thích với bé rằng chó sói là 1 con vật nguy hiểm, xấu xa và không hề ngoan. Súng thì được dùng trong những trường hợp đặc biệt, để bắn những người xấu. Chó sói muốn ăn thịt cô bé quàng khăn đỏ nên bác thợ săn đã rất dũng cảm khi dùng súng để bắn chó sói.

Thân:Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)