TIN TÀI TRỢ.

Da rắn có di truyền không và cách chữa cho bé

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.53K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 106 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào bác sĩ
    Con em giờ được 14 tháng rồi nhưng tình trạng da bị khô, mùa đông thì nứt nẻ. Mọi người bảo con em thuộc loại da khô, da rắn. Bà nội bé cũng bị. Em hỏi bác sĩ xem bệnh này có di truyền không và hiện có biện pháp nào khắc phục.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 265 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Chào bạn
    Con bạn 14 tháng mà da bị khô nhưng không biết cháu cân nặng bao nhiêu kg, ăn uống tốt không ? bé có bị suy dinh dưỡng không? Vì da khô có thể là do trẻ bị thiếu nước, thiếu dinh dưỡng hoặc thời tiết quá hanh khô, nhất là về mùa đông.
    Bà nội cháu cũng bị da khô nhưng bạn phải tế nhị hỏi xem bà bị khô da từ lúc nào? Trong gia đình dòng họ có nhiếu người bị khô da không?
    Nếu bà nội mới bị khô da lúc về già thì không phải khô da di truyền.
    Có một số bệnh da có tính cách gia đình nhưng ít gặp và thường có nhiều người trong gia đình cùng bị và bị ngay sau sinh.
    Bạn nên cho bé bú đủ sữa, theo dõi cân nặng, giữ ấm cho bé và giữ cho da trẻ có độ ẩm cần thiết bằng cách dùng các kem dưỡng da trẻ em hay Vaseline để thoa da cho trẻ
    Chúc bạn thành công
    PGS - TS - BS NGÔ MINH XUÂN
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 106 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thưa bác sĩ,

Bé nhà em bình thường, không suy dinh dưỡng, giờ được khoảng 9,5kg, chưa biết đi. Cháu nó vẫn bú mẹ và cũng lười ăn. Thường thì mùa hè thì da nó rất đẹp, chỉ có mùa đông thì giống da rắn thôi. Bà nội bị cái này từ lúc mới sinh ra, các chị em nhà bà người bị người không. Vậy hỏi bác sĩ trong trường hợp là di truyền thì có thuốc nào điều trị không, và chăm sóc từ nhỏ bằng cách nào để lớn lên cháu nó bớt đi ạ. Xin cảm ơn bác sĩ
    • 265 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tũn1 Xem bài viết
    Thưa bác sĩ,

Bé nhà em bình thường, không suy dinh dưỡng, giờ được khoảng 9,5kg, chưa biết đi. Cháu nó vẫn bú mẹ và cũng lười ăn. Thường thì mùa hè thì da nó rất đẹp, chỉ có mùa đông thì giống da rắn thôi. Bà nội bị cái này từ lúc mới sinh ra, các chị em nhà bà người bị người không. Vậy hỏi bác sĩ trong trường hợp là di truyền thì có thuốc nào điều trị không, và chăm sóc từ nhỏ bằng cách nào để lớn lên cháu nó bớt đi ạ. Xin cảm ơn bác sĩ
    Chào bạn !
    Rất cám ơn bạn đã cung cấp thêm thông tin. Trong gia đình bên nội có bà nội và một số người khác bị tình trạng tương tự cháu. Đây có thể là bệnh khô da, có tính cách gia đình nhưng hoàn toàn không có gì nguy hiểm gì vì da bé rất đẹp và mùa hè mà chỉ bị tình trạng da rắn vào mùa đông mà thôi. Như vậy, bạn chỉ cần chú ý chăm sóc da cho cháu, đặc biệt khi trời lạnh, khi đó độ ẩm thấp nên da cháu dễ bị mất nước, làm da trẻ bị khô.
    Bạn có thể cho cháu ngâm nước ấm mỗi tối (nếu da tay chân khô ), sau đó dùng kem dưỡng da có Vaseline thoa lên da để giữ cho da có độ ẩm và làm mềm da. Đồng thời cần chú ý bảo đảm dinh dưỡng, cho cháu bú đủ sữa. Ngoài ra bạn có thể cho cháu đi khám BS chuyên khoa để xin tư vấn thêm.
    Chúc bạn thành công
    PGS - TS - BS NGÔ MINH XUÂN
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 55 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào Bác sỹ!
    Bác sỹ cho em hỏi bé nhà em mới sinh được 14 ngày, 2 hôm nay thấy trên da tay và da chân khô như kiểu da mốc và ở chân thì khô như da rắn. Như vậy bé nhà em có vấn đề gì không vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,769 Bài viết

• 1,018 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thưa bác sĩ,
    Bé nhà em 14 tháng. Da của bé cũng rất xấu. Khi sanh, bé nhẹ kí nên da khô, bong tróc nhưng sau đó nhờ thoa dầu mỗi ngày nên da bé cải thiện. Nhưng cải thiện là chỉ kg bong tróc chứ da vẫn khô, có khi thấy nổi mốc như da rắn. Một phần là da bé đen, ngăm đen từ trong ra ngoài. Em thấy con nít thường da rất mịn và mát nhưng bé thì không. Bé nặng 10k3, ăn uống cũng được nhưng hơi ít uống nước, phải ép lắm mới uống. Em kg biết có phải đó là 1 phần nguyên nhân kg nhưng tình trạng da như thế khi bé còn nhỏ tới giờ.
    Cám ơn bs.
    vGzIgQe XSQNp7

xUbsp7