TIN TÀI TRỢ.

Con là nhịp cầu nối liền yêu thương

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.05K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 702 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Khi ngồi viết những dòng này cho con, mẹ đang nhớ lại những ngày tháng con còn ở trong bụng mẹ. 39 tuần con ở trong bụng mẹ là một hành trình dài đối với mẹ con mình. Trong quý I của thai kỳ, mỗi tuần mẹ đều phải đi khám thai để kiểm tra sự phát triển của con, vì mẹ đã từng có tiền sử lưu thai trước đó. Mỗi lần siêu âm là mỗi lần mẹ hồi hộp lo lắng, chỉ khi nhìn thấy tim của con đập nhịp nhàng trên máy siêu âm và chỉ khi bác sĩ bảo con phát triển bình thường, mẹ mới cảm thấy nhẹ nhàng... Nhưng đâu lại vào đó, về nhà, mẹ lại tự đặt ra những câu hỏi về sự phát triển của con và rồi lại tự lo lắng... và lại chờ đến ngày đi khám định kỳ.

Tuần thứ 9 - đúng với tuần tuổi mà mẹ bị lưu thai lần trước - tự nhiên mẹ bị xuất huyết. Lúc kiểm tra quần con và thấy máu chảy, mẹ đã chết lịm đi vì lo sợ. Bố đã đưa mẹ đến bệnh viện và nhập viện ngay trong đêm đó. Suốt đêm, mẹ chỉ biết cầu nguyện cho con mẹ được bình an. Tuần thứ 26, mẹ lại bị bác sĩ nghi ngờ bị tiểu đường thai kỳ. Mẹ đã lo lắng thật nhiều vì sợ ảnh hưởng đến con. Một lần nữa mẹ con mình lại phải nhập viện để kiểm tra đường huyết hàng ngày của mẹ. Bao nhiêu lo lắng cũng qua hết, và ngày dự sinh của con cũng đến gần. Mẹ hồi hộp và lo lắng không biết con mẹ nhìn như thế nào nhỉ?! Mặt mũi, tay chân có bình thường không? Mặc dù mẹ đang sống ở một đất nước có nền khoa học hiện đại nhất thế giới, mẹ vẫn chưa một lần được siêu âm 4D như các mẹ ở Việt Nam. Con chào đời sớm hơn 8 ngày so với ngày dự sinh trong tình trạng mẹ bị vỡ nước ối. Các bác sĩ cố gắng cho mẹ sinh thường bằng cách chích thuốc kháng sinh để tránh nhiễm trùng và chờ đợi cơn đau tự nhiên đến và do tử cung mẹ chưa mở, sau 24 tiếng đồng hồ, mẹ đã được chích thuốc giục sinh... trải qua bao đau đớn, cuối cùng mẹ cũng phải sinh mổ vì tử cung của mẹ nhất định không chịu mở. Vậy là một lúc mẹ vừa chịu đau đẻ vừa chịu đau mổ... Nhưng kỳ diệu thay, khi con cất tiếng khóc chào đời, mọi đau đớn dường như tan biến vào hư không...

Tháng đầu tiên bố mẹ chăm con với biết bao nhiêu là bỡ ngỡ. Từ việc bú mớm đến việc chăm sóc rốn cho con. Mẹ căng thẳng chờ đợi rốn con rụng và chờ đợi cho đến khi lành hẳn. Mỗi lần làm vệ sinh rốn cho con mẹ chỉ sợ làm con đau. Tháng đầu tiên, con liên tục trớ sữa ra cả miệng và mũi. Lần đầu tiên thấy con trớ sữa mẹ đã ôm con mà khóc vì thương con quá. Rồi đến việc chăm sóc da của con. Da mặt con liên tục nổi hết đợt mụn sữa này đến đợt mụn sữa khác. Mỗi lần gọi điện thoại về cho bà ngoại, bà lại bảo mẹ tắm cho con bằng lá riềng, lá chè xanh, lá khế... nhưng mụn sữa vẫn hoàn mụn sữa. Không còn cách nào khác, mẹ đành phải đưa con đến gặp bác sĩ. Các bác sĩ bảo mẹ cứ để tự nhiên, vì da của con cần phải thích nghi với môi trường bên ngoài bụng mẹ. Rồi mẹ cũng tự nghiệm ra rằng, trong lá cây có nhiều chất hóa học khác nhau, có chất tốt cho da của con và cũng có chất gây hại cho da của con. Chỉ còn cách duy nhất là phải luôn giữ gìn cho da của con sạch sẽ. Từ đó, mẹ tắm cho con bằng nước ấm và dùng xà bông tắm giành cho baby. Mỗi lần cho con bú xong, mẹ lau mặt cho con cẩn thận, dần dần da của con đã trắng mịn trở lại.

Con được sinh ra trong tình yêu thương và mong đợi của ông bà nội ngoại. Cám ơn con đã sinh ra làm con của mẹ. Thế giới rộng lớn đang chờ con phía trước, hãy luôn khỏe mạnh và bình an con nhé.
    IcxPp9 5sj5p7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đọc những dòng này của chị làm em chợt nhớ đến hoàn cảnh của mình. Nhưng rồi những lo lắng của chị đã được bù đắp rồi đúng không? Chúc chị và gia đình chị luôn hạnh phúc nhé. Nhanh nhanh sản xuất tập 2 luôn đi nhé. Đừng để như em, kiêng cữ lâu quá rồi bây giờ để tự nhiên cả 2 năm rồi mà vẫn chưa thấy gì?! Lần này bài viết của chị có nhiều cảm xúc quá. Chúc chị rinh được giải cao trong đợt này nhé. Good Luck!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,025 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

chúc bé ngoan hay ăn chóng lớn nhé.
    • 158 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

bài viết thật nhiều cảm xúc của người mẹ lần đầu. Chúc bạn hạnh phúc
    • 398 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Bài viết xúc động lắm. CHúc bé hay ăn chóng lớn. Chúc bạn đạt giải.
    Sau cơn mưa trời lại sáng
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 702 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kudamono Xem bài viết
    Đọc những dòng này của chị làm em chợt nhớ đến hoàn cảnh của mình. Nhưng rồi những lo lắng của chị đã được bù đắp rồi đúng không? Chúc chị và gia đình chị luôn hạnh phúc nhé. Nhanh nhanh sản xuất tập 2 luôn đi nhé. Đừng để như em, kiêng cữ lâu quá rồi bây giờ để tự nhiên cả 2 năm rồi mà vẫn chưa thấy gì?! Lần này bài viết của chị có nhiều cảm xúc quá. Chúc chị rinh được giải cao trong đợt này nhé. Good Luck!
    Cám ơn em đã đọc bài viết của chị. Thật ra, còn biết bao nhiêu cảm xúc mà chị chẳng thể nào chuyển tải được bằng ngôn ngữ của mình. Khi làm mẹ rồi, chị mới hiểu được một điều cao đẹp về tình mẹ con, và chị cũng cảm thấy mình là người hạnh phúc vì cha mẹ luôn yêu thương và lo lắng cho mình, thế mà có đôi lúc mình vẫn làm cha mẹ mình buồn. Chị sinh mổ nên chắc cũng phải hơn 1 năm sau mới dám có con lại lần nữa, vì như vậy an toàn hơn. Chị cũng chúc em nhanh nhanh có tập 2 nhé.
    IcxPp9 5sj5p7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 702 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmeo Xem bài viết
    chúc bé ngoan hay ăn chóng lớn nhé.
    Cám ơn bạn. Mình cũng chúc con bạn hay ăn chóng lớn nhé.
    IcxPp9 5sj5p7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 702 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Ánh Dương Xem bài viết
    Bài viết xúc động lắm. CHúc bé hay ăn chóng lớn. Chúc bạn đạt giải.
    Cám ơn mẹ Ánh Dương nhiều. Các mẹ mẹ nào cũng viết hay, nhà mình chỉ tham gia phong trào thôi, chẳng biết cảm giác của người nhận giải như thế nào hả mẹ Ánh Dương? Chúc con gái ngoan ngoãn, hay ăn chóng lớn nhé.
    IcxPp9 5sj5p7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 702 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_LDLM Xem bài viết
    bài viết thật nhiều cảm xúc của người mẹ lần đầu. Chúc bạn hạnh phúc
    Cám ơn BTC nhiều ạ. Thấy bài viết nào cũng được BTC khen, hy vọng lần này được BTC khen thật:Smiling::Thinking::Angel:
    IcxPp9 5sj5p7
    • 424 Bài viết

• 1,747 Được cảm ơn

Làm mẹ là niềm hạnh phúc vô bờ bến của bất kỳ người phụ nữ nào trên thế gian này phải không chị. Chúc chị và gia đình nhỏ của mình luôn đầy ắp tiếng cười và tình thân ái.390_happy
    Có cuộc gặp gỡ như chiếc khăn tay.
    Khi bạn mệt nhọc, nó sẽ thấm mồ hôi trên trán bạn.
    Khi bạn đau khổ, nó sẽ lau khô những giọt nước mắt.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 702 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ BiRonRon Xem bài viết
    Làm mẹ là niềm hạnh phúc vô bờ bến của bất kỳ người phụ nữ nào trên thế gian này phải không chị. Chúc chị và gia đình nhỏ của mình luôn đầy ắp tiếng cười và tình thân ái.390_happy
    Cám ơn em nhiều. Đúng là chẳng có ngôn từ nào có thể diễn tả được hết cảm xúc của người lần đầu tiên làm mẹ. Từ khi có con, chị hiểu và cảm nhận rõ ràng hai tiếng Gia Đình hơn lúc nào hết. Chúc em và gia đình nhỏ của em cũng luôn tràn đầy niềm vui và hạnh phúc. Cám ơn em đã đọc bài viết của chị.
    IcxPp9 5sj5p7
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Đúng là con cái chính là nhịp cầu nối yêu thương cho cha mẹ và gia đình. Chúc gia đình bạn luôn mạnh khỏe và hạnh phúc.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 76 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Chúc bạn đoạt giải nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 702 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ếch ộp Xem bài viết
    Đúng là con cái chính là nhịp cầu nối yêu thương cho cha mẹ và gia đình. Chúc gia đình bạn luôn mạnh khỏe và hạnh phúc.
    Cám ơn mẹ ếch ộp nhiều lắm. Chúc bạn và gia đình cuối tuần vui vẻ.
    IcxPp9 5sj5p7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 702 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caroten Xem bài viết
    Chúc bạn đoạt giải nhé
    Cám ơn bạn nhiều nhé. Chúc bạn cuối tuần vui vẻ nhé.
    IcxPp9 5sj5p7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 47 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chúc bé Gino hay ăn chóng lớn nhé....:cool: