TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ tất tần tật những kinh nghiệm nuôi con bằng sữa mẹ (các mẹ bận rộn nên vào đây nhé)

• 2 Lượt chia sẻ
  • 20.2K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 522 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Chào các thành viên thân mến,

Thời gian gần đây, các topic về việc nuôi con bằng sữa mẹ đang được các thành viên rất quan tâm, và BTC có nhận được shia sẻ của nickname XukaNho như sau:

“Như tiêu đề, mình mong muốn chia sẻ tất cả những kinh nghiệm nuôi con bằng sữa mẹ. Kinh nghiệm này mình đã đúc kết khi nuôi 2 chị em bé Cỏ Lau. Cỏ Lau nhà mình bây giờ đã được 2 tuổi. Chiều cao và cả cân nặng thuộc loại tốt và mình vẫn đang ngày qua ngày tiếp thu kinh nghiệm từ những người đi trước, qua sách vở, báo chí và cả những công cụ hỗ trợ để mình có thể được nuôi con tốt.

Có một số mẹ do cơ địa khác nhau, nên khá khó khăn trong việc nuôi con bằng sữa mẹ. Mình hồi trước cũng rất vất vả với những chuyện này, nên mách mẹ một số kinh nghiệm.

Làm mẹ rồi mới biết, nuôi con bằng sữa mẹ - không phải muốn là được. Đủ thứ khó khăn mà mẹ phải gặp hàng ngày. Nào là mẹ gặp hậu sản, đau thấu ruột gan, khó mà cho bé bú được, nào là tâm lý thiếu sữa, stress vì sao sữa ít ra, xoay kiểu gì cũng không có đủ sữa cho con, nào là bận rộn đi làm, loay hoay giữa con và công sở, mệt mỏi sau sinh rồi những thay đổi tâm lý mà bà mẹ nào cũng đối mặt…Bao nhiêu đó khiến sức lực của một bà mẹ bình thường, nếu không có sự chung sức từ gia đình, từ các sản phẩm hỗ trợ thì khó mà nuôi con bằng sữa mẹ.

Nếu nuôi con bằng sữa mẹ hoàn toàn tới 6 tháng thì tốt cho bé quá. Nhưng nếu được, nuôi bằng sữa mẹ tới tròn 2 tuổi thì còn tốt hơn. Như vậy nghĩa là mẹ đã cho con sự khởi đầu tốt nhất rồi đấy.

Đối với những mẹ nào sữa chảy ra quá nhiều, xin đừng phí phạm những dòng sữa tự nhiên đấy ạ. Còn ai nghĩ mình thiếu sữa, cai sữa sớm thì cũng hãy khoan. Các mẹ có thể mua một chiếc máy hút sữa, loại bằng tay hay loại máy cũng được để có thể hút sữa ra. Hiện nay trên thị trường bán khá nhiều loại máy hút sữa. Sinh đứa đầu, mình không để ý lắm tới sản phẩm đang dùng, xài được 1 thời gian thì thấy máy chạy yếu và thô cứng quá, xài đau ngực mẹ mà không thoải mái gì cả nên khuyên các mẹ nên chú ý kỹ hơn để mua đúng máy hút sữa chuẩn nhất.

Khi học ở lớp tiền sản, các chuyên gia có khuyên nên chuẩn bị sẵn máy hút sữa có lực hút mạnh, máy cần đệm mát-xa mềm mại, khi áp vào bầu ngực thì nhẹ nhàng, êm ái, thiết kế sao đó để mẹ dùng phải thoải mái, ngồi không cần nghiêng về phía trước thì mới kích thích sữa tiết ra nhiều hơn hoặc có thể hút sữa dễ dàng, càng vắt càng ra nhiều sữa. Qua tìm hiểu kỹ thì mình được biết máy hút sữa Philips Avent có đầy đủ những yếu tố mà Bác sỹ tư vấn lại có xuất xứ từ Anh quốc, được nhiều bà mẹ trên thế giới tin dùng, được đánh giá cao qua những kiểm nghiệm lâm sàng, mình mới yên tâm!.

Đối với những mẹ nào mà khá bận rộn vì công việc hoặc không muốn vòng 1 của mình bị xấu đi, các mẹ có thể dùng máy hút sữa để làm công cụ giúp nuôi dưỡng con dài lâu.

Đây là những điều mình muốn chia sẻ với các bạn, mình sẽ chia sẻ thêm ở trong topic này nữa, nếu nhận được sự ủng hộ từ các mẹ. Các mẹ có kinh nghiệm trong việc nuôi con bằng sữa mẹ vào đây thảo luận nào.

Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này hãy cùng nhau thảo luận nhé.

Thân,

Thongtin_Sukien

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 68 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Clip yêu thế!
    • 46 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

bé Lucas nhà mình dươc 43 ngày rồi đó, mình cho bé uống sữa mẹ, nhưng không biết đi làm lại thì sao, cũng bận rộn và lo lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 18 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nuôi con bằng sữa mẹ? Với mình thì người mẹ nào cũng có thể làm được. Nhưng vấn đề là cần nuôi con bằng sữa mẹ lâu dài, tầm 2 năm thì tốt, chứ cho bé bú mẹ mấy tháng rồi ngưng thì uổng lắm, mà tội em bé. Một số mẹ thì sợ mất đi ve đẹp vòng 1, hoặc bị hậu sản thường ko hăng hái trong việc nuôi con bằng sữa mẹ thì càng tội nghiệp bé hơn.

Mình thì thích nuôi con bằng sữa mẹ lắm. Khó khăn mấy cũng ráng. Nhớ lúc trước khi khám bác sĩ, bác sĩ tư vấn mua chiếc máy hút sữa phải mất cũng một tuần để mình có thể tìm được chiếc máy Avent đúng chuẩn theo những lời bác sĩ tư vấn, đến bây giờ mình vẫn dùng Avent để nuôi con. Với Avent, mình hoàn toàn thư giãn khi hút sữa nhờ phễu chụp được thiết kế độc đáo, mình vẫn giữ tư thế ngồi thoải mái và tự nhiên, không cần nghiêng về phía trước mà vẫn duy trì sự tiếp xúc chặt chẽ giữa phễu hút và bầu ngực, giúp thao tác hút sữa trở nên nhẹ nhàng hơn bao giờ hết.

Hơn nữa, máy hút sữa Avent với đệm matxa co giãn theo thao tác hút sữa, nhẹ nhàng xoa bóp đầu ngực, giúp kích thích dòng sữa tiết ra tự nhiên.

Bé ở nhà bú sữa mẹ được hơn 1 năm rưỡi rồi đó. Cứ gọi là vô tư luôn. ^^
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Để nuôi con bằng sữa mẹ trong thời gian dài như mình muốn, cũng không phải dễ, cực lắm ạ. Mình phải nhờ máy hút sữa hỗ trợ đó chứ, ở nhà mình xài máy hút sữa Philips Avent, tiện lắm. Sữa được hút trực tiếp vào bình, dễ dàng cho bé bú sữa mẹ ngay hoặc trữ trong tủ lạnh, tủ đông. Bây giờ, có ẵm em bé ra ngoài mình cũng có thể cho bé bú sữa mẹ, chỉ việc hút sẵn ở nhà rồi đem theo. Mẹ nào chưa biết cách sử dụng máy hút sữa, có thể xem tại đây, mình mới vừa tìm trên mạng

Ngoài ra, mẹ nào muốn tham gia hỏi đáp những vấn đề nuôi con bằng sữa mẹ, có thể vào đây để trò chuyện với chuyên gia, mình thấy khá hay và thiết thực: http://tuhaonuoiconbangsuame.com/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 249 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Mình cám ơn BTC đã chia sẻ những tâm sự của mình với các thành viên trên Webtretho. Hi vọng topic sẽ nhận được nhiều sự chia sẻ, trao đổi kinh nghiệm của các mẹ thông thái ạ.
    10 24 33
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mẹ ơi, sau khi trữ sữa trong tủ lạnh thì mình có nên đun sôi sữa để hâm nóng cho bé không? Điều kiện bảo quản sữa như thế nào ạ? Mẹ nào có kinh nghiệm trong việc vệ sinh bình sữa chia sẻ với em lun ạ
    • 679 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chia sẻ mẹ cách vệ sinh bình sữa cho bé nhé.

Bước 1: Cho bình sữa vào nước nóng trong vòng 5 phút để khử trùng.

Bước 2: Pha sữa công thức theo hướng dẫn ghi trên nhãn hộp và cho vào bình sữa.

Bước 3: Cho bình sữa vào nước ấm để làm nóng sữa bên trong, lưu ý tuyệt đối không cho bình sữa vào lò vi sóng vì có thể làm chín quá sữa và chảy bình sữa. Ngoài ra, các mẹ có thể bỏ qua bước này nếu pha sữa bằng nước ấm.

Bước 4: Cho một vài giọt sữa lên cổ tay để kiểm tra nhiệt độ sữa.
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hiện giờ nhiều Mẹ trẻ lấn cấn không biết trữa sữa sao cho đúng cách. Theo mình thì cứ vào website các tổ chức uy tín mà tìm. Dưới đây là thong tin mình có được từ Viện nhi khoa Hoa kỳ.
    • Rửa tay thật sạch trước khi vắt sữa.
    • Chỉ sử dụng bình đã được vệ sinh kỹ để đựng sữa.
    • Đặt sữa vào sâu bên trong ngăn tủ, nơi nhiệt độ ổn định,
    • không để ở cửa tủ.
    • Ghi rõ thời gian sữa được vắt ra để sử dụng theo đúng thứ tự “trữ trước – cho bú trước”.
    • Chia sữa từ 30-60ml để trữ đông, tránh lãng phí khi bé không bú hết.
    • Không trộn lẫn sữa vừa vắt với sữa đã trữ đông.
    • Không hâm sữa bằng lò vi sóng
    • Sữa đã rã đông phải được sử dụng trong vòng 24 giờ.
    • Không sử dụng lại phần sữa bé bú còn thừa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ah, mình quên mất là Thời gian trữ sữa cũng quan trọng không kém nhé. Nếu mà trữ ở nhiệt độ phòng bình thường thì chỉ được dưới 1h thôi. Ngăn lạnh tủ lạnh thì được 24 giờ. Tốt nhất là để ngăn đông, được từ 1 - 3 tháng í chứ Xem như dự trữ cho bé khi đi làm trở lại, bỏ bú sớm tội lắm.
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Quá iu luôn Con mình mà được xuất hiện trong mấy Clip the nay thi còn gì bằng. Iu quá đi mất. Nhất là anh nhóc ngồi Sofa, phải nói là lém hết biết
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết hoạt động Offline nào hay hay, zui zui, cuối tuần tham gia không? Có chuyên gia càng tốt để có gì hỏi tại chỗ thì tiện hơn. Mà mình cũng thoải mái nữa. Ai có thong tin gì thì Share với. Cảm ơn các mẹ Rồng, mẹ Rắn nhiều lắm
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đây đây!!!!Mấy bữa trước đăng ký với mấy Mẹ trong công ty đi Café kiểu này nè. Nghe nói quán Caffe Pháp. Tới đó mấy lần với các bà bạn rồi. Rất là okie luôn. Vừa thưởng thức Caffe, vua nói chuyện về các "ẻm". Nói tới khi nào chán thì thôi. Mà Cô chuyên gia đấy mình cũng biết trước từ hồi Cô làm ở bệnh viện FV rồi nên rất chi là thoải mái. Vừa lục lại số nè. 1800 5999 88. Mình thấy họ để thong tin trên website thế này. Nhìn cũng thích mắt lắm. Nếu có dịp, chúng ta cho các con tới chơi cho vui. Hihih
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

• 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn Mẹ bé Khánh Toàn nhé. Vừa vào xem rồi. Có nhiều hình xem kute thật í. Không ngờ Philips Avent có nhiều sản phẩm đến như vậy. Ngắm đã mắt thiệt. Ở nhà cũng có Bình sữa với máy hút sữa của Philips Avent. Xài thả ga. Mua từ lúc có lịch dự sinh cơ. Mà thấy con bạn mới mua loại mới ra, nhìn nó hút mà mê luôn. Vèo vèo. Thiết kế gọn, sang hơn nhiều.
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mới đọc được bài viết này nè các Mẹ. Nhiều hình dễ thương quá. Sao mình không biết cuộc thi này sớm hơn để tham gia. Tiếc nhỉ!
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

• 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hồi trước mình có đọc 1 bài trên WTT : https://www.webtretho.com/forum/f3306...o-the-1599437/ nói về việc nuôi con bằng sữa mẹ, mình luôn ý thức được tầm quan trọng của sữa mẹ đối với bé. Từ khi có em bé, đi làm mình mang theo máy hút sữa để hút khi căng sữa. Máy Philips Avent nhỏ, gọn nhẹ, dễ lắp ráp nên bỏ vừa khít túi xách, tiện lắm. Chiếc máy này mình thấy đặc biệt nhất là có đệm massage hình hoa mai 5 cánh ôm sát bầu ngực, hút sữa nhẹ nhàng, tự nhiên lắm, y chang nhịp hút của bé nên mình cảm thấy rất thoải mái. Cám ơn WTT đã tạo ra topic để các bà mẹ chia sẻ việc nuôi con như thế này
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khongcovui Xem bài viết
    mẹ ơi, sau khi trữ sữa trong tủ lạnh thì mình có nên đun sôi sữa để hâm nóng cho bé không? Điều kiện bảo quản sữa như thế nào ạ? Mẹ nào có kinh nghiệm trong việc vệ sinh bình sữa chia sẻ với em lun ạ
    Nếu mẹ trữ sữa trong tủ lạnh, có thể dùng máy hâm nóng của Avent để hâm nóng lại sữa cho con. Máy hâm sữa và thức ăn siêu tốc Philips Avent hâm nóng sữa và thức ăn nhanh chóng, thuận lợi, an toàn, và dễ dàng. Máy hâm nóng 125ml sữa ở nhiệt độ bình thường chỉ trong khoảng 4 phút.

Lưu ý: không dùng lò vi sóng để hâm nóng sữa hoặc thức ăn bởi vì việc hâm nóng không đồng đều có thể khiến em bé bị bỏng ở họng, đồng thời việc hâm nóng bằng lò vi sóng có thể phá hủy vitamin trong sữa/thức ăn

Mẹ có thể xem hướng dẫn bảo quản sữa ở đây

Đây là hướng dẫn vệ sinh bình sữa

Hy vọng mẹ có thể chăm con khỏe, nuôi con tốt nhé
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cám ơn mẹ Mother Smile và hamavidai đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu, em mới coi cách vệ sinh bình sữa và hâm sữa cho con. Hix, trước giờ em làm chưa "tới", nên khi xem clip này muốn tập tành làm thử nhuần nhuyễn để có thể bảo vệ sức khoẻ cho con dc tốt nhất.

còn vấn đề nữa là đôi khi em hút sữa, đầu ti bi nứt gây đau nhưng nếu ko hút thì ko có sữa cho con bú, các me chỉ em cách khắc phục với ạ
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3