TIN TÀI TRỢ.

Cứ thế này, hôn nhân của mình đi vào ngõ cụt mất! Các mẹ tư vấn hộ mình với!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.98K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 25 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến!

Hiện tại cuộc sống của mình đang gặp nhiều khó khăn, rắc rối mà mình không biết giải quyết như thê nào. Vì thế mình viết ra tâm sự này biết đâu các mẹ thông thái lại giúp mình tìm được lối đi, hoặc chí ít cũng vượt qua được giai đoạn khủng hoảng cảm xúc.

Chồng mình làm xây dựng, lại đi làm xa các mẹ ah. Anh ấy mới đi nửa tháng thôi, nhưng cả năm ngoái và năm nay lương rất bấp bênh, mọi chi phí mình đều phải gồng mình lên gánh. Nhưng giờ mình bị viêm khớp cấp, tạm thời nằm một chỗ nên mình rất lo lắng. Tháng trước, con gái anh trai chồng ốm, phải đi viện tốn kém. lúc đó hỏi vay vợ chồng mình, lâu nay khó khăn nên chúng mình không có tiền để dành, hơn nữa hai vợ chồng mới mua nhà, đang nợ tới 400 triệu, nhưng khi đó có tiền mình thu của học sinh, chưa cần trả cho nhà trường nên mình vẫn cho vay và giao hẹn khi nào mình hỏi thì phải trả. Đợt này mình và hai con nhỏ đều ốm, chồng từ tết vẫn chưa có lương, mình hỏi thì người ta trả trước một nửa, nợ lại một nửa. Đáng buồn là ngay sau khi con gái họ ốm, họ vẫn để con lại cho bà nội và đi du lịch. 30/4 này họ cũng đã lên kế hoạch đi Hải phòng và tháng mười đã mua vé đi Đà Nẵng. Mình rất buồn. Mình không bao giờ có thể xem họ là gia đình nữa.

Chồng mình là người tính cách vô tư đến vô tâm, anh không có chính kiến, hay cả nể. Chuyện gia đình, chồng cũng chả mấy khi lên tiếng đòi quyền lợi cho vợ con, thường cứ nhường nhịn. Xưa đến nay mình cho thế là tốt, ít nhất chồng mình là người biết sống cho người khác. Giờ anh vẫn im lặng, mình thấy quá sức chịu đựng rồi.

Chuyện lương, anh cũng không cương quyết. Hôm nay mình nói phải đi viện lần nữa, anh hỏi công ty trả lương đi. Trưa, anh gọi nói họ gửi tạm 3 triệu rưỡi. Đã đến lúc mình cần rõ ràng với chồng về việc tài chính, nhưng nói thế nào? tạo áp lực ra sao cho hiệu quả mà không phải là mụ vợ lải nhải??? Đáng lẽ ra mình phải làm điều này từ khi bắt đầu cuộc sống vợ chồng. Giờ thấy đã hơi muộn.

Hiện mình nhờ mẹ đẻ trông con trai 1 tuổi, bố mình trước đây làm ăn thua lỗ nên nhà cửa bán hết, giờ ông bà và em trai mình cũng ở cùng vợ chồng mình. Điều này khiến mình nghĩ mẹ chồng cho rằng mình dành dụm cho bên ngoại nên bà cũng tiếp tay cho vợ chồng anh chị mình chuyện trả nợ kia, ngoài ra bà cũng không cho cháu thêm gì, tất cả bà dành cho bên đó. Bà cho anh chị 1 tỉ để mua nhà, cho vợ chồng mình không được một nửa chỗ ấy. Ai biết chuyện cũng bất bình, mình thì không, mình nghĩ bà ở đâu thì vun vén đó, không phải của mình, mình không tham. Nhưng giờ cháu ốm bà không hề gì, mình thấy tủi thân cho các con. Quay lại chuyện bố mẹ mình, giờ mình muốn gửi con đi học, vì cu cậu cũng hơn 1 tuổi rồi và vì không muốn bố mẹ mình mang tiếng ở nhà con rể. Một lý do nữa là mẹ mình là người cực kỳ nóng tính, lúc nóng giận không kìm chế được và thường quát tháo ầm ĩ, nói những lời rất khó nghe, chồng mình thường xuyên bị bà chửi mắng, cằn nhằn hết ngày này sang ngày khác. Thậm chí mình nghĩ, anh quyết định đi công tác xa lần này một phần vì thấy về nhà quá nặng nề. Con gái lớn của mình gần đây có nhiều biểu hiện ảnh hưởng từ bà ngoại nên mình cũng thấy sợ.

Vấn đề là giờ bố mẹ mình chưa có chỗ để ở, vợ chồng mình vay của ông bà 200 triệu chưa có khả năng trả ( buồn là chồng mình cũng không có kế hoạch gì cho việc ấy). Giờ mình muốn vay tiền ngân hàng, trả cho ông bà để ông bà lo nhà cửa ( bà tiết kiệm nên giờ cũng có thêm chút ít). Mình bế tắc không biết nói gì với bố mẹ để ông bà không tự ái, suy nghĩ. Giá giờ em trai mình lập gia đình thì mọi chuyện dễ giải quyết hơn, nhưng chắc phải vài năm nữa.

Mình tâm sự thế này không mong muốn mọi người đánh giá gia đình chồng, gia đình mình, chồng mình. Mọi người có thể đánh giá mình thoải mái và cho mình lời khuyên. Về hai chuyện thôi: 1, chuyện nói chuyện rõ ràng với chồng mình về chi tiêu gia đình và kế hoạch trả nợ. 2, chuyện nói với bố mẹ mình tìm chỗ ở mới luôn thì phải nói như thế nào? hay mình nên chờ một thời gian nữa? Chuyện gia đình chồng thì mình coi như không vậy thôi, không giải quyết nổi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 15 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mình rất ghét chuyện phức tạp nhưng đọc rồi cũng muốn nói với bạn vài câu:
    1. Kiểu gì thì bạn cũng phải là người cầm trịch trong gia Đinh ròi
    2. Bạn phải nói chuyện trách nhiệm tiền bạc trong gia đình với chồng. K phải chồng bạn kém mà là đôi khi chẳng Nghi tới dược mà thôi. Bạn phải ra quy định.
    3. Bạn nên cho ông bà ra ở riêng. Có gii đâu, bạn cu nói hết chuyện của mình. Bố mẹ luôn vì con cái và lo cho con cái hơn bản thân mình.
    4. Bạn nên chọn cách sống đơn giản hơn, theo sức của mình mà sống. Bạn sống mà cứ gồng lên như thế này thì thật khổ. Cứ nợ nần nhiều thì chỉ được cái vẻ ngoài thôi. Có sao sống vậy mới là sướng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)