TIN TÀI TRỢ.

Xót xa cho con đi nhà trẻ sớm

• 2.19K Lượt chia sẻ
  • 62.7K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Con trai tròn 8 tháng, bà ngoại phải về quê để tiếp tục công việc, nên tôi quyết định cho con đi “bộ đội”. Dù là gửi con ở nhà trẻ gần nhà, nhưng mỗi khi đi làm về, tôi không khỏi xót xa khi thấy con ngồi một chỗ (do bé chưa biết đi), hai tay giơ ra đón mẹ, nước mắt ngắn dài…

be-di-hoc

Chọn cho con một ngôi trường tốt là bạn đã có thể yên tâm 50% khi gửi con đi trẻ

Đi làm, trong tôi luôn tồn tại một nỗi lo lắng mơ hồ: Con có ăn được không? Con có ngủ được không, nhà trẻ ồn ào thế mà, con thì quen ngủ trong im lặng. Con có khóc nhiều không? Cô có bế con dỗ con không?... Con trai tôi vốn rất tình cảm, bện mẹ, lại hơi nhút nhát. Ngày đầu đi học, nhất quyết không theo ai. Buổi trưa tôi tranh thủ về cho con bú mẹ, con cứ ôm chặt lấy tôi như sợ mẹ đi mất. Đang ngủ, con giật mình tỉnh giấc, thấy mẹ lại đòi ti, không thấy mẹ thì con lại khóc.

Đi học chưa đầy một tuần, con bệnh. Ho và sổ mũi cứ kéo dài liên miên. Có tháng, mẹ con tôi dẫn nhau vào bệnh viện hết 4 lần. Cứ dứt bệnh một thời gian ngắn ngủi, con lại tái phát. Mỗi lần con ho là tôi hoảng sợ vì con ăn kém, lại hay ói. Con không sụt ký, nhưng không tăng thêm lạng nào suốt hai tháng liên tục.

Nhiều thứ cộng dồn lại, xót con, tôi chỉ muốn ôm con về rồi hai mẹ con ở nhà ôm nhau cho đỡ tội con. Nhưng nếu làm theo cách đó, có lẽ không bao giờ tôi thoát khỏi mớ bòng bong công việc - con cái - nội trợ.

Khi mới cho con đi học, nếu con mạnh mẽ và dễ thích nghi, thì mẹ thật may mắn vì nỗi lo lắng giảm đi một nửa. Còn những mẹ có con nhạy cảm như bé nhà tôi, hẳn không thể nào thôi xót xa và tự trách mình không phải là mẹ tốt. Chúng ta có nên cho con đi nhà trẻ sớm và phải vượt qua giai đoạn này như thế nào?

Đầu tiên, tôi vẫn khẳng định: chúng ta nên gửi con sớm. Gửi con đi, mẹ có thể đi làm, ổn định về kinh tế, thoát khỏi stress khi ở nhà trông con phụ thuộc hoàn toàn vào chồng và hạn chế về giao tiếp xã hội. Gửi con đi học, con được gặp gỡ với bạn bè cùng trang lứa, tăng khả năng giao tiếp, phát triển vốn ngôn ngữ và cử chỉ. Điều bạn cần làm là chọn cho con một ngôi trường tốt cả về sự chăm sóc nuôi dạy trẻ và cả về chi phí phù hợp với túi tiền của bạn. Dĩ nhiên, con đi trẻ sẽ không thể nào được chăm sóc chu đáo bằng ở nhà với mẹ, nhưng đó là cách khả thi nhất khi bạn không có người thân hỗ trợ, không dám giao con cho người giúp việc.

Sau đó các mẹ hãy:

Kiên trì và kiên trì
    Vì sao tôi hay khuyên các chị em nên kiên trì, bởi vì nuôi con là một hành trình dài dường như chỉ kết thúc khi chúng ta nằm xuống. Vì thế, nếu không kiên trì, bạn sẽ phải hối tiếc suốt đời. Khi sinh con ra, mẹ kiên trì nuôi con khi con còn đặt đâu nằm đấy. Kiên trì dạy con ăn, dạy con nói, dạy con chơi… Khi con đi trẻ, mẹ phải kiên trì chờ con thích nghi với môi trường mới. Dần dần, con sẽ cứng cáp hơn và cả hai mẹ con sẽ vượt qua giai đoạn khó khăn này nhanh thôi.

Động viên và bù đắp
    Hãy động viên con, dù bé còn chưa nói được, nhưng có thể bé hiểu điều mẹ muốn gửi gắm qua giọng điệu của mẹ, qua cái ôm của mẹ. Hãy bù đắp cho bé bằng cách ở bên cạnh bé nhiều hơn, chơi với bé nhiều hơn… khi mẹ rảnh rỗi.

Luôn hi vọng
    Hãy nghĩ đến những điều tích cực thay vì cứ gặm nhấm nỗi buồn và than thân trách phận. Con cái sẽ học điều đó từ cha mẹ: luôn nghĩ tích cực và tìm hướng giải quyết. Vì vậy, mẹ hãy hi vọng rằng chỉ một hai tuần, hoặc một tháng sau, thậm chí là cả nửa năm sau con sẽ hoan hỉ mỗi khi đến lớp.

<<<
    Bệnh trẻ em
    <<< Dạy con kỹ năng sống
    <<< Phát triển cảm xúc & giao tiếp xã hội
    <<< Tìm hiểu tâm lý trẻ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mình ko có điều kiện cũng đi bỏ trẻ khi bé mới 6 tháng đây
    2 tháng đầu bé đau lên đau xuống.còn bị sụt ký.nhưng giò thì ổn rồi.tội lắm nhưng pải quyết tâm thôi.phải đi làm để có thể nuôi con chứ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng đang trong jai đoạn này, con 10 tháng sắp phải đi trẻ vì ko có người coi, cũng lo giống mẹ vậy cho nên đang tìm một trường chất lượng chút xíu gởi con cho yên tâm mà jo trường ju bé dưới 12t ít quá, khổ cho những vc trẻ quá hic hic ......
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 13 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Con mình cũng đc 10m, đi trẻ đc từ hồi 8m rồi. Bữa đi trẻ đc 2 ngày về bị sốt, đi ngoài với tần suất 10p/lần. Đi khám thì ngta nói bị nhiễm trùng đường ruột, phải uống ks cả tuần... Giờ thì vô nề nếp rồi, cũng quý bà lắm nên mẹ cũng yên tâm
    • 23 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bluesky_mum Xem bài viết
    Con trai tròn 8 tháng, bà ngoại phải về quê để tiếp tục công việc, nên tôi quyết định cho con đi “bộ đội”. Dù là gửi con ở nhà trẻ gần nhà, nhưng mỗi khi đi làm về, tôi không khỏi xót xa khi thấy con ngồi một chỗ (do bé chưa biết đi), hai tay giơ ra đón mẹ, nước mắt ngắn dài…

be-di-hoc

Chọn cho con một ngôi trường tốt là bạn đã có thể yên tâm 50% khi gửi con đi trẻ

Đi làm, trong tôi luôn tồn tại một nỗi lo lắng mơ hồ: Con có ăn được không? Con có ngủ được không, nhà trẻ ồn ào thế mà, con thì quen ngủ trong im lặng. Con có khóc nhiều không? Cô có bế con dỗ con không?... Con trai tôi vốn rất tình cảm, bện mẹ, lại hơi nhút nhát. Ngày đầu đi học, nhất quyết không theo ai. Buổi trưa tôi tranh thủ về cho con bú mẹ, con cứ ôm chặt lấy tôi như sợ mẹ đi mất. Đang ngủ, con giật mình tỉnh giấc, thấy mẹ lại đòi ti, không thấy mẹ thì con lại khóc.

Đi học chưa đầy một tuần, con bệnh. Ho và sổ mũi cứ kéo dài liên miên. Có tháng, mẹ con tôi dẫn nhau vào bệnh viện hết 4 lần. Cứ dứt bệnh một thời gian ngắn ngủi, con lại tái phát. Mỗi lần con ho là tôi hoảng sợ vì con ăn kém, lại hay ói. Con không sụt ký, nhưng không tăng thêm lạng nào suốt hai tháng liên tục.

Nhiều thứ cộng dồn lại, xót con, tôi chỉ muốn ôm con về rồi hai mẹ con ở nhà ôm nhau cho đỡ tội con. Nhưng nếu làm theo cách đó, có lẽ không bao giờ tôi thoát khỏi mớ bòng bong công việc - con cái - nội trợ.

Khi mới cho con đi học, nếu con mạnh mẽ và dễ thích nghi, thì mẹ thật may mắn vì nỗi lo lắng giảm đi một nửa. Còn những mẹ có con nhạy cảm như bé nhà tôi, hẳn không thể nào thôi xót xa và tự trách mình không phải là mẹ tốt. Chúng ta có nên cho con đi nhà trẻ sớm và phải vượt qua giai đoạn này như thế nào?

Đầu tiên, tôi vẫn khẳng định: chúng ta nên gửi con sớm. Gửi con đi, mẹ có thể đi làm, ổn định về kinh tế, thoát khỏi stress khi ở nhà trông con phụ thuộc hoàn toàn vào chồng và hạn chế về giao tiếp xã hội. Gửi con đi học, con được gặp gỡ với bạn bè cùng trang lứa, tăng khả năng giao tiếp, phát triển vốn ngôn ngữ và cử chỉ. Điều bạn cần làm là chọn cho con một ngôi trường tốt cả về sự chăm sóc nuôi dạy trẻ và cả về chi phí phù hợp với túi tiền của bạn. Dĩ nhiên, con đi trẻ sẽ không thể nào được chăm sóc chu đáo bằng ở nhà với mẹ, nhưng đó là cách khả thi nhất khi bạn không có người thân hỗ trợ, không dám giao con cho người giúp việc.

Sau đó các mẹ hãy:

Kiên trì và kiên trì
    Vì sao tôi hay khuyên các chị em nên kiên trì, bởi vì nuôi con là một hành trình dài dường như chỉ kết thúc khi chúng ta nằm xuống. Vì thế, nếu không kiên trì, bạn sẽ phải hối tiếc suốt đời. Khi sinh con ra, mẹ kiên trì nuôi con khi con còn đặt đâu nằm đấy. Kiên trì dạy con ăn, dạy con nói, dạy con chơi… Khi con đi trẻ, mẹ phải kiên trì chờ con thích nghi với môi trường mới. Dần dần, con sẽ cứng cáp hơn và cả hai mẹ con sẽ vượt qua giai đoạn khó khăn này nhanh thôi.

Động viên và bù đắp
    Hãy động viên con, dù bé còn chưa nói được, nhưng có thể bé hiểu điều mẹ muốn gửi gắm qua giọng điệu của mẹ, qua cái ôm của mẹ. Hãy bù đắp cho bé bằng cách ở bên cạnh bé nhiều hơn, chơi với bé nhiều hơn… khi mẹ rảnh rỗi.

Luôn hi vọng
    Hãy nghĩ đến những điều tích cực thay vì cứ gặm nhấm nỗi buồn và than thân trách phận. Con cái sẽ học điều đó từ cha mẹ: luôn nghĩ tích cực và tìm hướng giải quyết. Vì vậy, mẹ hãy hi vọng rằng chỉ một hai tuần, hoặc một tháng sau, thậm chí là cả nửa năm sau con sẽ hoan hỉ mỗi khi đến lớp.

<<<
    Bệnh trẻ em
    <<< Dạy con kỹ năng sống
    <<< Phát triển cảm xúc & giao tiếp xã hội
    <<< Tìm hiểu tâm lý trẻ
    nghe cac me noi the minh cung yen tam phan nao roi.cu nhoc nha minh gio 22 thang minh moi cho di truong gui.moi 2 tuan nay thoi ma phai di Nhi Dong hai lan roi.sang dua di thi khoc ,chieu ruoc ve thi cu om cung lay me,lam me di tam cung phai mo cua cho con dung cung.xot con õng xa keu cho nghi hoc nhung co le minh phai kien tri moi duoc
    • 388 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Kiên trì, động viên và hy vọng thì đúng. Nhưng mình nghĩ quan trọng nhất vẫn là thời điểm cho con đi học và hiểu con. Tất nhiên là các mẹ vì không có điều kiện nên mới phải cho con đi học sớm nhưng thời điểm cho con đi học tốt nhất vẫn là ngoài 24 tháng. Khi đó con đã có những nhận thức nhất định, có thể biểu đạt được những suy nghĩ và cảm xúc nhất định. Và đặc biệt là các mẹ cần phải hiểu con chứ không phải cứ nghĩ là con khóc thì chỉ cần kiên trì và kiên trì là được. Nếu con khóc nhiều và hoảng loạn khi đến lớp, chắc chắn con đã gặp phải vấn đề gì ở lớp rồi! Mẹ cần tìm hiểu và nếu có thể thì chuyển lớp cho con.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thật là an ui vì vẫn có nhiều người phải trong tình cảnh của mình nhưng đều vượt qua. e thì gửi bé ở nhà một bác đầu xóm mong là các con luôn luôn đc bình an
    • 27 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Đi nhà trẻ sớm thì xót con nhưng trước sau bé cũng vào nề nếp thôi, chỉ khổ than con giai đoạn đầu
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 58 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em cũng bị vậy nhưng sợ chưa dám gửi, xót con quá. hic
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hehhee. Mình được biết 1 bé mà mẹ cho đi nhà trẻ sớm. Từ lần đi nhà trẻ, con được chơi với nhiều bạn, biết vâng lời bố mẹ hơn nhiều. Nhưng đi được mấy hôm thì bé bị ốm, bà ngoại ra đón, trách mẹ cho đi sớm quá, k biết chăm con, vậy là đón về chăm. Được mấy ngày ở quê, biết bà xót cháu nên bé ườn à đủ kiểu luôn từ cho ăn đến đi ngủ. Giờ bà mệt phờ rồi !!! lại trả lại cháu cho mẹ nó nuôi tiếp
    Vẫn là cho con đi học sớm là tốt nhất ! có xót con lúc ban đầu thì cũng phải chịu vậy ! Vạn sự khởi đầu nan mà
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình ko pr đâu nhé, đây là kinh nghiệm của mình cho mẹ nào cần, mẹ nào ở q2, tphcm thì gửi con vào trường Donald Kid do cô Vi làm hiệu trưởng đó, gửi ở đó học phí có cao hơn chút nhưng rất yên tam vì các cô chăm bé kỹ lắm. Nhóc nhà mình gửi từ lúc 6m tới giờ 13m rùi, thấy ok lắm. Giờ do điều kiệm nên mình phải chuyển bé đi trường khác nên đang bùn đây.
    • 111 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà em 18,5 tháng, bắt đầu cho đi được 2 ngày rồi mà em lo lắng quá. Không biết con có tủi thân quá ko ? ko biết họ có quắt tháo con mình ko nữa ??? huhu. Nhà em lại có mỗi mẹ và con, chồng ctac xa xôi, cầu trời ko ốm đau j.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ngày trước con mình được gần hai tuổi mình cũng cho bé đi nhà trẻ mà thấy con khóc thương quá lại cho con nghỉ, nếu bạn không co điều kiện chong con thi cung nên để bé hơn 1 tuổi hãy gửi trẻ ,thấy con khóc mà mẹ củng khóc theo .cho con đi trẻ sớm quá tội con lắm các mẹ ạ.
    • 12 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hôm bữa em ghé thăm trường mầm non bên quận 7, thấy trường này nhận bé khá sớm có cả bé 8 tháng. Lúc đầu e cũng nghĩ cho con đi học sớm thát tội nghiệp bé, vậy mà nhìn bé này và mấy bé quanh quanh tuổi bạn ấy tại truong bạn nào cũng vui vẻ hạn phúc, ánh mắt nhìn cô trìu mến lắm. Mình hỏi sao trường có nhiều bé nhỏ thế thì mấy cô giáo nói dạy theo tinh thần của phương pháp giáo dục sớm thì bé đi học càng sớm càng tốt. Nhìn các bé đc các cô ấy ân cần chăm sóc mình cũng yên tâm đẻ bé sau đi gửi từ 6 tháng, ko phải lăn tăn chuyện ai sẽ ở nhà với con. Nhiều khi con đi học lại còn yên tâm hơn ở nhà 1 mình với giúp việc ấy.
    • 111 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chắc cũng tùy bé các mẹ ạ. Trộm vía bé nhà cháu đi học sắp được 2 tuần rồi. Hôm đầu mẹ đến còn ko thèm về, bắt mẹ ở lại lớp chơi. chỉ được ngày đầu thôi ạ, hôm sau đến lớp là bắt đầu chán là khóc rồi. Tuy vậy tuần đầu khóc ít, tuần 2 là lúc sang tay cô i ỉ thôi. Hi vọng tuần 3 con vui vẻ. Nhưng trộm vía con đi ngoan lắm, mẹ cũng yên tâm hơn, đỡ khổ cái khoản bắt bà nọ bà kia ra trông, đôi khi phụ thuộc bà Nội làm j cũng khổ
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi cho hỏi,nhà trẻ ở quận 7 này địa chỉ ở đâu vậy?
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi cho hỏi,nhà trẻ ở quận 7 này địa chỉ ở đâu vậy? mình cũng ở Q7, bé qua tết cũng phải đi gửi rồi.tks bạn
    • 445 Bài viết

• 1,156 Được cảm ơn

Mình cho con đi từ 20 tháng lại thấy rát tốt cho con, chỉ hoi lo lắng mấy hôm đầu thôi còn giờ mình thấy sáng suốt khi nhà có người trông nhưng vẫn cho con đi trẻ sơm. Bé tự lập, nhanh nhẹn, khoẻ mạnh hẳn, biết tự xúc ăn, ngủ nghê theo giờ và khôn ra nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 61 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

con nhà mình ăn hay trớ, nên cũng muốn cho con đi, mà trớ liên tục thế này, các cô cũng không có thời gian cho con ăn lại, mình nghĩ tầm 3 tuổi đi là vừa.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ, con nhà mình gởi ở trường mầm non chim cánh cụt thật tôt. Nhìn CSVC không màu mè như các trường khác nhưng tổ chức hoạt động giáo dục mình rất hài lòng. Mình làm trường nhà nước nhưng không gởi con theo mẹ được vì lớp quá đông trẻ.
    Con nhà mình nhát lắm nhưng ra tết mới được 2 tuổi. Cháu nói nhiều hơn, biết giao tiếp với cô va các bạn, mạnh dạn, tự tin lên sân khấu biễu diễn văn nghệ mừng xuân. Mẹ nào cần cho con đi học, ghé trường tham khảo nhé. Địa chỉ: số 9, đường số 9, khu Nam long ,p.tân thuận đông, quận 7- 08.36024939
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2