TIN TÀI TRỢ.

Vợ ơi, em có thương mẹ anh không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 35.6K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 101 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Ba mất sớm khi anh chưa tròn 10 tuổi, một mình mẹ một nách hai con thơ. Mẹ làm đủ việc nuôi anh và anh hai, từ may vá, bán xôi, trông trẻ… việc gì mẹ cũng nhận làm để vừa nuôi con, vừa có thời gian dạy dỗ hai ông con trai nghịch ngợm...

Mẹ đã quen làm gì cũng có con bên mình, nên em đừng phiền lòng khi mỗi ngày mẹ vẫn chuẩn bị cho anh bữa sáng, pha cho anh ly cà phê. Đó là thói quen và là niềm vui của mẹ khi anh hai xa nhà. Đôi lần, anh cũng muốn được cà phê sáng cùng thằng bạn, ăn sáng phong phú hơn với đủ món hấp dẫn ngoài kia, nhưng thấy mẹ uể oải ăn một mình, vẻ mặt buồn buồn, anh lại không đành. Vợ ơi, thay vì em giận anh không ăn sáng cùng em, thì sáng mai em hãy cùng mẹ và anh dùng bữa sáng. Mẹ sẽ vui vô cùng nếu cả nhà cùng ăn và trò chuyện, có lúc mẹ chỉ cần nhìn hai đứa mình ăn và nghe chúng ta trò chuyện với nhau là mẹ vui rồi.

em-co-thuong-me-anh-2
    Chắt chiu từ những ngày xưa... mẹ sinh anh để bây giờ cho em... (thơ Xuân Quỳnh)

Từ ngày bệnh tim tái phát, mẹ ngưng không làm việc nữa, chỉ ở nhà nội trợ, anh thấy mẹ cũng buồn nhiều hơn. Mẹ vốn ít bạn bè, từ hồi trẻ đã chỉ biết có chồng con. Mỗi năm đôi lần về quê thì được gặp người thân, còn lại mẹ chỉ loanh quanh đi chợ rồi về nhà. Mẹ dặn anh đặt báo cho mẹ đọc cho vơi buồn, mẹ thấy tin nào hay, tin nào nóng sốt mẹ lại kể cho các con nghe để cùng bàn luận. Em không thích điều đó, anh cũng hiểu, nhưng không cần thiết phải tỏ thái độ bực bội. Có thể người già nói nhiều, nhưng em cũng phải hiểu tâm lý mẹ cả ngày ở nhà chỉ chờ con về chuyện trò, nên lúc nào mẹ cũng khơi gợi. Trong khi, em chỉ muốn ăn cho qua bữa rồi nghỉ ngơi. Mỗi lần em tỏ ra không hào hứng chuyện trò, mẹ thường im lặng vè rút lui sớm. Trong lòng mẹ buồn lắm, em có biết không?

Bếp núc là góc yêu thích của mẹ ở trong nhà. Mẹ già rồi, người già thường hoài cổ, những món đồ cũ cũng giữ lại, đơn giản là vì món đó ngày xưa ba thích, ba hay xài, anh hai mua biếu mẹ… Em thì thích gọn gàng, ngăn nắp, đồ đạc phải tông xuyệt tông lúc nào cũng theo bộ. Nhưng em nên nhường mẹ, để mẹ sống với thế giới đầy ắp nỗi nhớ và kỷ niệm, chứ đừng vội vàng chê bai rồi gạt bỏ hết đi. Mỗi thứ tồn tại trong thế giới của mẹ đều có ký ức và cảm xúc, vợ à.

em-co-thuong-me-anh-1024x870
    Rồi mẹ sẽ già yếu, bệnh tật, nghễnh ngãng và hay quên... mình sẽ sống với mẹ thế nào nếu không có yêu thương, không có lòng bao dung...

Mẹ thương con, thương cháu, thương thì mới nựng nịu. Người già kiêng cữ không muốn khen trẻ xinh đẹp, thông minh… do sợ khen cháu khác nào quở cháu, nên bà hay nựng yêu cháu là “thằng cu Kem đen nhẻm, lùn tịt của bà…”. Sao em lại tỏ thái độ cáu kỉnh? Anh nhớ, bà ngoại cũng nựng cháu: “Thằng cún chó thúi quắc của bà”, hay là “cha bố anh, đã xấu giai lại còn một mẩu”… anh vẫn thấy em cười tươi. Có phải, lời nói qua miệng bà nội nó trở thành ác ý, còn qua miệng bà ngoại thì tràn đầy yêu thương?

Em không thích dùng món gì, em cứ nói. Hoặc em thích món nào em cũng rủ rỉ với mẹ. Mẹ chiều vợ chồng mình, thấy con cái thích ăn cơm mẹ nấu thì mẹ vui lắm. Hôm nào em lanh canh chén đũa, ăn uể oải rồi thở dài thườn thượt, dù không chê cơm canh nhưng hành động ấy còn hơn cả lời chê. Anh thương mẹ, hết lòng vì con vì cháu nhưng con dâu không hiểu.

Anh nhớ ngày mới yêu, cứ cuối tuần, thay vì mình hẹn hò đi chơi hay xem phim, em lại rủ anh cùng về nhà ăn bữa cơm với mẹ cho mẹ đỡ buồn, mẹ con hiểu nhau hơn. Khi cưới, anh hỏi em, em có sợ ở chung với mẹ chồng không, em muốn ở riêng không, em trả lời: Mẹ chỉ có mình anh gần gũi, anh hai ở xa, nếu không ở với mẹ là bất hiếu. Lòng anh mừng biết mấy. Cám ơn em đã hiểu cho anh.

Vậy mà, mới chưa đầy hai năm làm dâu, sao em đã thay đổi? Anh đã sai ở chỗ nào? Hay em không còn thương mẹ anh nữa? Anh đau lòng lắm khi thấy em sống không thoải mái, lúc nào cũng giữ kẽ. Còn mẹ, anh cảm giác như khoảng cách giữa chúng mình và mẹ ngày càng như sương mù bao phủ sau mỗi tiếng thở dài của mẹ. Từ nay đến khi mắt nhắm xuôi tay, mẹ còn trải qua rất nhiều khó khăn khác: sức khỏe yếu, ăn uống khó khăn, mất trí nhớ, lẩm cẩm, nói nhiều... rồi gia đình ta sẽ trải qua những ngày tháng ấy như thế nào đây? Vợ ơi, em có còn thương mẹ anh không?

<< Góc dành cho ba mẹ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 103 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Khác máu tanh lòng. Đừng đòi hỏi con dâu phải thuơng mẹ chồng hay mẹ chồng phải thuơng con dâu thật lòng thật dạ. Chuyện đó có nhưng hiếm và cần thời gian để tình cảm nó tự đến. Đối xử lịch sự, có tình người với nhau là tôt lắm rồi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 179 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Doc xong thay giong minh qua!du doi luc dan long co gang vui ve song, doi xu tot voi me chong nhung khong lam duoc. Co ban ko thich thi ko nhe nhang, ngot ngao dc.Chang hieu sao me chong lam gi minh cung thay kho chiu, ko ua dc.Thoi thi co gang kiem che bot vay.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 51 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Ăn ở với nhau với người thân sao cho phải đạo thôi, nhưng trước khi cưới tỏ ra một đằng, sau khi cưới một nẻo thì cũng khó chịu ta. Đúng là
    Thức lâu mới biết đêm dài
    Ở lâu mới biết con người có nhân.
    Tốt nhất là nên nói chuyện nghiêm chỉnh, chứ lắm nàng dâu bằng mặt không bằng lòng với mẹ chồng, để lâu thành ra ức chế dễ dẫn đến hành động bộc phát gây hậu quả thương tâm lắm đó
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 19 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Muốn gần gũi Mẹ Chồng để cảm ơn Mẹ đã sinh cho mình người Chồng tốt nhưng sao khoảng cách nó cứ xa như vậy, cái khoảng cách vô hình giữa mình và Mẹ hình như ngày càng sâu thêm khó mà xích lại gần nhau được. Biết làm sao???
    • 4 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tempurasan Xem bài viết
    Khác máu tanh lòng. Đừng đòi hỏi con dâu phải thuơng mẹ chồng hay mẹ chồng phải thuơng con dâu thật lòng thật dạ. Chuyện đó có nhưng hiếm và cần thời gian để tình cảm nó tự đến. Đối xử lịch sự, có tình người với nhau là tôt lắm rồi.
    Nói quá hay, quá chính xác
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em ko dong y cau " khac mau tanh dong" , neu me chong la nguoi gay kho de cho con dau thi minh co the bieu hien vay dc, nhung ba languoi thuong con thuong chau thi minh cu xu vay la ko phai dao, cac chi cu thu nghi sau nay neu con dau cac chi cu xu vay voi cac chi thi se ra sao? luc do co hien lanh nhu me chong trong cau chuyen nay ma nhan nhin ko? gieo nhan nao gat qua do, neu minh muon gia dinh hanh phuc thi dung phan biet nha chobg hay nha minh.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đàn bà thì mãi mãi không trở thành đàn ông được đâu bạn ạ. Chắc khi nào lên chức bà nội thì sẽ có suy nghĩ khác! Hi vọng là với việc bùng nổ của thông tin. Người ta chịu rèn luyện và thay đổi thái độ sống và yêu thương nhau hơn.
    • 95 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Người gặp mẹ chồng dữ thì ước mẹ chồng hiền lại 1 chút thì tốt biết bao, người có mẹ chồng hiền thì mặt to mặt nhỏ khó chịu đủ thứ chuyện nhỏ nhặt. Lòng dạ phụ nữ thật nhỏ nhặt. Sao k nghĩ đến đứa con trai mình đang chăm bẵm nâng niu từng ngày 1 ngày kia sẽ có vợ, và con dâu nó rước về là 1 đứa "nhìn thấy mình làm gì cũng khó chịu", thì lúc đó vì con trai mà cố gắng nhẫn nhịn, nhưng trong lòng đau buồn như thế nào những ngày bóng xế chiều tà. Sao đầu óc cứ phải nghĩ vụng vặt, cứ phải "khác máu tanh lòng" nhỉ?? Đúng là gieo nhân nào, gặt quả đó. Muốn nữa đời sau hạnh phúc sống cùng con cái thì bây giờ sống cho tử tể. Tình thương là thứ quý nhất. Đừng mong gieo toàn ớt với khổ qua mà sau này được ăn nho mỹ với bòn bon thái )))
    "...Gone with the wind..."
    • 23 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kawaiyuki Xem bài viết
    em ko dong y cau " khac mau tanh dong" , neu me chong la nguoi gay kho de cho con dau thi minh co the bieu hien vay dc, nhung ba languoi thuong con thuong chau thi minh cu xu vay la ko phai dao, cac chi cu thu nghi sau nay neu con dau cac chi cu xu vay voi cac chi thi se ra sao? luc do co hien lanh nhu me chong trong cau chuyen nay ma nhan nhin ko? gieo nhan nao gat qua do, neu minh muon gia dinh hanh phuc thi dung phan biet nha chobg hay nha minh.
    Minh cung dong tinh voi y kien cua me nay.tuy biet rang tam ly me chong nang dau it khi nao hop nhau,nhung do la khi me chong kho khan ap dat,chu nhu truong hop nay minh lai thay thuong cho ba do chu.cua mot dong cong mot luong ,ba gia roi nen o nha vui voi con chau,nau an nau uong cham nom nha cua cho anh chi di lam.lo nhu ba nau co khong vua mieng thi cung ko nen to thai do nhu the.minh cung chang dam len an ai nhung minh cung nghi bay gio minh song the nao thi sau nay con cai se nhin theo va song the ay.than men
    • 1,224 Bài viết

• 6,333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuthuchumnho Xem bài viết
    Người gặp mẹ chồng dữ thì ước mẹ chồng hiền lại 1 chút thì tốt biết bao, người có mẹ chồng hiền thì mặt to mặt nhỏ khó chịu đủ thứ chuyện nhỏ nhặt. Lòng dạ phụ nữ thật nhỏ nhặt. Sao k nghĩ đến đứa con trai mình đang chăm bẵm nâng niu từng ngày 1 ngày kia sẽ có vợ, và con dâu nó rước về là 1 đứa "nhìn thấy mình làm gì cũng khó chịu", thì lúc đó vì con trai mà cố gắng nhẫn nhịn, nhưng trong lòng đau buồn như thế nào những ngày bóng xế chiều tà. Sao đầu óc cứ phải nghĩ vụng vặt, cứ phải "khác máu tanh lòng" nhỉ?? Đúng là gieo nhân nào, gặt quả đó. Muốn nữa đời sau hạnh phúc sống cùng con cái thì bây giờ sống cho tử tể. Tình thương là thứ quý nhất. Đừng mong gieo toàn ớt với khổ qua mà sau này được ăn nho mỹ với bòn bon thái )))
    Đồng ý với quan điểm của bạn.có cho đi mới nhận lại được. Mình cũng may mắn không có một mẹ chồng hiểu chuyện nên mình cũng thương mẹ như mẹ mình.Và người mẹ trong câu chuyện ấy giống hoàn cảnh mình hiện tại. Mong sau này con cũng lấy được một người vợ biết điều. Vì đối với mình chẳng còn gì ngoài con
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Rê, Tu Rê Soa Ha Em Yêu Nhà Mum

hkkD84fhkkDp7P9ES7OQP9ESp7
    Mẹ đổi tên ở nhà cho con là Happy, mong cuộc sống của con iu của mẹ như cái tên mẹ đặt cho.
    Dù đổi tên em vẫn là em của anh Pikop
    • 168 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Hoàn cảnh của mình cũng gần giống thế này. Hồi đang yêu và mới cưới, mối quan hệ của mình với mẹ chồng rất tốt, chả khác gì con ruột. Nhưng từ ngày sinh con cún thì mâu thuẫn bắt đầu, ngày càng xa cách và giờ thì đúng là "bằng mặt ko bằng lòng". Nhiều lúc nghĩ lại trước kia mà cố gắng thay đổi nhưng sao khó quá. Bà nói cái gì, làm cái gì mình cũng thấy khó chịu, chỉ cố an ủi là "thôi, suy cho cùng bà cũng là vì con vì cháu", haizzx
    • 142 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

bà mẹ trong bài này thương thì thương con trai bà thôi chứ thương gì con dâu, cứ thích làm theo ý mình mà ko nghĩ tới cảm xúc con dâu thì thương ở chỗ nào. Còn a chồng thì 1 cũng bắt nhường mẹ, 2 cũng nhường mẹ. Mẹ từng cực khổ để có a nhưng mà vợ cũng cực khổ đi làm để cùng a phụng dưỡng bà đó thôi. Đáng lẽ ra a chồng nên biết thương vợ và hiểu vợ nhiều hơn, chứ dồn ép ngta ai mà chịu nổi
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thì hơi ngược với bạn chút, Từ khi mình sinh thằng bé nhà mình ra chả biết sao mình làm gì bà cũng ko vừa lòng, mắng mỏ chửi đổng mình xa xả suốt ngày, mà mình vẫn phải nhịn ko dám cãi, giờ đi làm thì cứ đi về đến nhà là lườm với nguýt. cho con ăn ko đúng ý bà cũng bị chửi, nấu bột cho con cũng ko dc.hở tý gọi chồng về rồi mày dạy bảo vợ mày thế nào. mệt mỏi vô cùng
    • 95 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

bạn thấy người mẹ chồng này k thương con dâu ở điểm nào?
    "...Gone with the wind..."