TIN TÀI TRỢ.

Vì sao vợ không sinh đứa nữa?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 39.1K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

“Em mà được như Minh Hà (vợ ca sĩ Lý Hải), thì em sinh cả đàn con cho vui cửa vui nhà”, cô em chồng tôi quả quyết. Thế “được như Minh Hà” cụ thể là thế nào? Cô ấy giải thích thế này:

Kinh tế
    Gia đình khá giả không phải lo lắng gì về kinh tế. Không bao giờ phải đắn đo cho con dùng bỉm gì, uống sữa nào, sau này con học ở đâu. Mỗi lần đi shopping, có sắm đồ đôi cho cả gia đình cũng không bao giờ suy tính. Quần áo con mặc không hết lượt. Đồ chơi, đồ dùng cá nhân của con lúc nào cũng đầy đủ, không thiếu. Nếu em không phải đi “cày” kiếm tiền nuôi con hàng tháng, lo tiền ăn tiền mặc, tiền học hành bỉm sữa và tất tần tật tỉ tỉ thứ tiền trên đời này thì em sẽ đẻ đến khi nào… hết trứng thì thôi! Đông con vui cửa vui nhà, đứa này đi học, bay nhảy thì có đứa khác chuyện trò, không bao giờ sợ cô đơn.

Thời gian
    Không phải đi làm, em sẽ có rất nhiều thời gian chăm con. Em sẽ nấu cho con ăn từng bữa cho ngon miệng, sẽ chơi với con từ sớm đến tối, sẽ tự mình làm stylist cho con đẹp như fashionista, dẫn con đi khám phá nơi này nơi khác… Hiện tại, mới chỉ có một đứa con mà em đã đầu tắt mặt tối từ sáng đến đêm. Một ngày mới bắt đầu lúc 5 giờ với tỉ thứ việc linh tinh: đi chợ, nấu cơm, tắm con, ủi đồ, lau nhà, dọn dẹp, cho con đi học, chơi với con, cho con ngủ… chưa kể hết kỳ thai sản phải quay trở lại công việc. Khi con khỏe thì đỡ, chứ lúc con ốm bận đến quíu cả tay vẫn không hết việc. Thời gian đâu mà dành cho đứa nữa?

me_con
    Ít con, mẹ sẽ tập trung dạy dỗ thiên thần của mẹ chu đáo hơn (Ảnh: Internet)

Tâm lý
    Khi em nói với mọi người rằng chỉ sinh một đứa thôi, ai cũng bảo hâm, sau này thể nào cũng muốn đẻ nữa cho mà xem. Quả thật, nhiều lúc em cũng thấp thoáng tư tưởng đẻ đứa nữa cho có chị có em, nhưng tứ tưởng này bị dập tắt ngay khi em nhìn thấy mẹ chồng. Em không muốn nói nhiều đâu, nhưng nuôi con với mẹ chồng đau đầu lắm. Giá em được ở riêng, được thuê vú em hay osin, có quyền quyết định mọi vấn đề về nuôi dạy con thì mọi thứ sẽ khác. Em không sợ thai nghén hành hạ, không ngán đau đẻ, không ngại nuôi con, chỉ sợ bất đồng trong gia đình nhân lên khi mình bị quá tải mà không thể kìm chế nổi.

Sức khỏe
    Sinh con so mới tròn tháng, em đã bị dí giỏ vào tay bắt đi chợ cho… khỏe người. Chân tay còn yếu mà đi chợ mua cả đống đồ làm đầy tháng con. Quần áo con em cũng tự giặt tay. Bụng còn đau mà đã lúi húi chà toilet, lau dọn nhà cửa, vừa trông con vừa nấu cơm. Báo hại con chưa đầy tuổi và em chưa 30 mà em đã bị ớn lạnh, tay chân nhức mỏi khi ngồi trước quạt, lưng đau như muốn gãy. Đã thế, lại còn mất ngủ ngày này qua ngày khác vì đêm trông con. Giá sinh xong em được “dưỡng thương” hết cữ, được luân phiên ngủ, được đi đây đi đó cho đỡ stress thì có lẽ em dám sinh thêm vài đứa con. Nhưng sức khỏe giảm sút, cơ thể sập sệ rồi, có lẽ không còn phù hợp để có con và chăm con từ trong bụng một cách tốt nhất.

Em nghĩ trươc nghĩ sau, nghĩ xuôi nghĩ ngược, thôi đẻ một đứa là được. Đẻ nữa người khổ chỉ là mình với các con thôi, khổ đủ đường, nên thôi dừng lại ở 1 con cho đời bớt khổ. Các chị có điều kiện, cứ sinh đúng tiêu chuẩn, đông con đông cháu nhà mói vui!

<<< Góc dành cho ba mẹ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng thích nhà nhiều con. Nhưng nghĩ tới lúc phải gửi con cho nhà nội lúc đi làm thì thấy tội con quá. Hjc
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mong_doi_con_yeu Xem bài viết
    Em cũng thích nhà nhiều con. Nhưng nghĩ tới lúc phải gửi con cho nhà nội lúc đi làm thì thấy tội con quá. Hjc
    Chị này nói buồn cười quá. Nhà nội hay nhà ngoại thì con chị vẫn là ruột thịt nhà nta, nta cũng thương yêu chăm sóc chứ. Nói như c thì chẳng khác sợ con bị nhà nội ăn thịt.
    Ngoài lề gđ em, chị dâu sinh 2 chadu rồi nhưng chhuyeejn con cái do bên nội trông nom hết, dù cả 2 bên đều yêu thương các cháu.
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình thì chỉ sợ đẻ con ra không có kinh tế thì con khổ. Còn nhà nội hay ngoại mình gửi con đều ok. Máu mủ mà có phải người ngoài đâu mà ko yên tâm.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng định sinh 1 đứa thôi mặc dù sinh con gái. Chị nói đúng,sinh mà ko có ai đỡ đần chia sẻ khó khăn thì chỉ có mình khổ. Một đứa để đầu tư cho nó ăn học và giáo dục tốt. Em vì sinh con mà phải nghỉ việc đấy chị à,bé khó quá mà ngoại thì làm nhà nước,nội ở nhà chơi không nhưng cũng có vẻ ko muốn giữ vì ngại khó. Con mình thì mình phải lo thôi chứ sao,ko biết sau này có xin được việc khác ko
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E ung ho style nay.dung la moi cay moi hoa moi nha moi canh. E thi tham hon ti xiu.e sinh mo nhung moi 7 ngay da fai tu tay giat ta cho con,dc 19 ngay me ck fan cau xanh ron "day ma lam di chang ai hau cho dau" trong khi ba sang hang xom ngoi tam chuyen.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

giờ bố ck e ở nhà trong chau vck e paj nộp 3tr/tháng. mẹ ck pao muon ba o nha thj nop lên 4tr e ngán lun
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 36 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

nhà kg có máy giặt sao mà phải giặt tay? con mình thì mình chăm, kg trông mong gì người khác, bất kể là ai.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 36 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

tháng 4tr thuê luôn được ôsin, bảo nó nghe lời còn dễ, gửi ông bà 4tr thì mình có mở miệng được kg?
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tramgio Xem bài viết
    nhà kg có máy giặt sao mà phải giặt tay? con mình thì mình chăm, kg trông mong gì người khác, bất kể là ai.
    .
    Con mình thì mình chăm, ko trông mng gì ng khác. Bạn nói chuẩn quá.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đọc xong, thấy thấm thía, thấy chí lý, thấy cứ như là viết về mình, viết cho mình vậy...
    • 46 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

ở trong chăn mới biết chăn có rận chị ơi, phải có lí do ngta mới sợ nhà nội như sợ cọp chứ
    • 741 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Mình vote 2 tay luôn! Mình bảo con k sinh nữa, mẹ mình bảo "đồ bất hiếu" - tủi thân ghê gớm. Trong khi lúc mẹ mình đổ bệnh liệt giường con mình mới 7 tháng, mọc răng, sốt, khóc ngằn ngặt cả ngày chả ăn uống được gì, mình để con ở nhà chạy ngược chạy xuôi lo cho mẹ. Còn bên nhà chồng thì chưa bao giờ đỡ đần bất cứ việc gì, về mọi mặt. Ôi nghĩ lại cứ buồn cho mình và con quá. Giờ mọi chuyện đã qua, những khó khăn cũng bớt đi, nhưng cũng không phải là không có. Mình cũng rất thích con có em, có bạn, nhưng chưa bao giờ cái sự thích đó đủ lớn để mình có can đảm sinh tiếp.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bài viết hay lắm, đọc rồi mới thấy nhiều người cùng cảnh ngộ nhỉ. Nói là gửi con cho nội hay ngoại thì như nhau cũng đúng, nhưng phải xét khía cạnh bên nội nữa, chứ bà nội của bé nhà em thì từ khi cháu ra đời đến giờ được 2 tuổi mà chưa bao giờ cho bé ăn một bữa. Con em mới đầy tháng thì ông nội bệnh nặng, em phải một tay lo lắng nhà cửa, con cái, mặc cho cháu khóc đòi bế em cũng phải lo cơm nước, nhà cửa, phục vụ cả nhà chồng từ sáng đến tối, mẹ chồng chỉ việc quát nạt, đến giờ ăn mà cơm chưa có là quát mắng. Nghĩ mà thương cho bé con, mẹ ở nhà mà chẳng thể chăm lo cho con tốt hơn, chẳng thể cho con ăn đúng bữa vì phải lo phục vụ bà nội trước. Híc. Mà bà nội đâu có già cả gì, chỉ mới 53t thôi, sức khỏe bình thường! Hay za!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đông con vụ cửa vui nhà nhưng nếu ko có điều kiện tốt chăm các con thì tội con lắm. Thôi cứ 1 đứa lo cho tốt đã.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của bimbim15
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 118 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Đunga ý mình luôn hic. Chỉ 1 ko dám đẻ nữa

Gởi từ ứng dụng Webtretho của cana01