TIN TÀI TRỢ.

Vì sao càng nhẹ nhàng càng làm con ngang bướng hơn?

• 1.44K Lượt chia sẻ
  • 30.4K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 6 năm
    • 165 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

(Webtretho) Càng nhẹ nhàng con càng ngang bướng, càng chiều chuộng con càng cộc cằn, càng chăm sóc yêu thương con càng tỏ ra hung hăn, hung dữ... Vì sao như vậy? Tôi đã sai ở đâu trong quá trình chăm sóc con?

Hỏi: Con trai út tôi vừa tròn 2 tuổi, cháu là một đứa trẻ hiếu động thông minh. Gia đình tôi có 4 thành viên, có kinh tế trung bình và cuộc sống tình cảm rất gần gũi đầm ấm. Cháu được mọi người chăm sóc yêu thương, chiều chuộng, trong nhà lúc nào cũng toàn tiếng cười. Vậy nhưng cháu lại rất cục tính, hễ làm gì không vừa lòng cháu là cháu giãy nẩy lên, vật mình xuống đất, gào khóc la hét. Khi chơi với chị hay mọi người, nếu trái ý cháu là cháu túm tóc, thẳng tay tát vào mặt hay cầm các đồ vật trên tay ném vỡ tan tành. Tôi khuyên can thì cháu không nghe, vẫn tiếp tục tấn công, tôi quát cháu thì cháu dừng lại nhưng gào lên khóc. Lôi cháu ra và bày cháu các trò chơi khác cho cháu nguôi đi thì cháu quay sang đánh mẹ.

Tình trạng này kéo dài khoảng 8 tháng nay, từ khi cháu có cuộc can thiệp mổ bỏ một bên mắt bị ung thư võng mạc. Tôi không biết việc can thiệp phẫu thuật có liên quan gì đến tính hung hãn của cháu không vì tuy cháu còn một mắt nhưng vẫn sinh hoạt bình thường, cháu chưa bị di căn nên không phải điều trị thuốc sau phẫu thuật. Con mắt bỏ đi của cháu được đặt mắt giả và mọi người xung quanh vẫn luôn gần gũi, yêu thương bé. Tôi đã thử các cách ngọt ngào và cả cứng rắn với cháu nhưng tình trạng không cải thiện mấy. Xin chuyên mục tư vấn cho tôi cách giáo dục hay tác động sao cho cháu thuần tính đi. Tôi xin chân thành cảm ơn.

betraihu2
    Ảnh: Getty imges

Trả lời: Chào chị.

Xin giải đáp thắc mắc của chị như sau:

Hiện tượng bé cộc tính, khó chịu, làm dữ… nếu không hài lòng theo lời chị kể có thể do bé đã được yêu thương một cách quá mức mà chưa có một giới hạn hay ranh giới rõ ràng giữa việc khen – chê. Chính việc yêu thương quá mức từ gia đình khiến bé hình thành suy nghĩ “mình là trung tâm”. Nghĩa là mọi việc bé yêu cầu đều đúng và mọi người phải làm theo, bởi vì bé được yêu thương nên bé có quyền làm điều đó. Vô tình, chính tình yêu của gia đình góp phần vào việc cho phép bé được có những hành vi cộc tính như vậy.Khi bé bị khiếm khuyết 1 mắt, tôi hiểu gia đình rất đau thương nên dành tình cảm cho bé nhiều hơn với mong đợi sẽ bù đắp cho bé, để bé không thấy tủi thân. Tuy nhiên, vì yêu thương nên lại càng bù đắp, càng bù đắp lại càng dễ dàng với bé… và chính việc bù đắp, yêu thương, dễ dãi như vậy dẫn đến một hiện tượng mà chúng tôi gọi là “bội thực tình cảm”. Nghĩa là bé được quá dư đầy tình yêu thương, bé có quyền yêu cầu mọi điều vì luôn được gia đình đáp ứng mà không cần quan tâm đâu là giới hạn được phép và giới hạn không được phép.

Bị bội thực về tình cảm nên bé không có các trải nghiệm về stress tích cực để có thể hình thành thế giới quan, về giới hạn giữa việc được làm và không được làm. Chính vì vậy, việc điều chỉnh những hành vi của mình sẽ rất khó diễn ra ở bé, bởi lẽ bé không biết được đâu là giới hạn cho mình, hoặc là những giới hạn này quá mù mờ.

Để hỗ trợ bé, gia đình cần xây dựng những giới hạn cho bé trong hành vi ứng xử, nghĩa là cần rõ ràng trong việc khen chê và đòi hỏi khen chê đúng mực. Nếu bé làm đúng, hãy nhớ khen ngợi, khích lệ, động viên; nếu bé làm sai, hãy tỏ thái độ không hài lòng với hành vi ấy (chứ không phải với bé) bằng lời nói và những yếu tố “phạt” kèm theo nhằm để hành vi kia không được lặp lại. Cần có những ranh giới rõ ràng giữa việc bé được phép và việc bé không/chưa được phép. Như vậy sẽ góp phần để bé điều chỉnh hành vi của mình.

Chúc chị và gia đình sẽ chăm sóc bé hiệu quả.

Tiến sỹ Tâm lý học Ngô Xuân Điệp -Trưởng Bộ môn Tâm lý học – Trường Đại học KHXH&NV TP.HCM, Chuyên gia trị liệu tâm lý trẻ em – Trường chuyên biệt Bim Bim
    Nếu có những thắc mắc về tâm sinh lý của trẻ, hãy gởi câu hỏi về cho chúng tôi ở mục Tư vấn bạn nhé!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 543 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vì bạn đã yêu thương con theo cách không đúng. Cách bù đắp của bạn làm con "được đằng chân lân đằng đầu".
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 74 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

có lẽ bạn nên tạo cho con bạn cảm giác bé được đối xử công bằng như với chị của cháu hay mọi người luôn, không phải lúc nào cũng được hơn mọi người. Chẳng hạn khi mua 1 chiếc bánh về thì chị 1 nửa em 1 nửa, nếu bé không đồng ý hay giãy nãy lên thì cũng kệ. Vài lần bé sẽ quen và thích nghi dần. Nếu chỉ vì bé bị hư 1 mắt mà cái gì bé đòi cũng được thì vô tình tạo cho bé tính ỷ lại, mặt khác đó cũng là liều thuốc độc ngấm từ từ rồi giết chết 1 tương lai. bởi bạn vô tình làm cho con bạn luôn luôn xuất hiện tư tưởng bé bị hư 1 mắt. Chính điều đó sẽ làm bé trở nên ỷ lại vào mọi người trong nhà, còn khi ra xã hội lại mặc cảm thiếu tự tin vào bản thân.
    Em có vài góp ý, có nói gì sai mong mẹ nó đừng buồn. Chúc bé ngoan mẹ sẽ vui!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 38 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bé của nhà em gần đây cũng giống bé của mẹ minhminnhyen@, cháu mới được 21m thôi nhưng ngang bướng, cục tính, ko vừa ý điều gì là nằm lăn ra đất ăn vạ. do cháu là con đầu cháu sớm, lại là đích tôn nên được ông bà và mọi người chiều chuộng. vì em thì đi làm suốt,ax nhà em thì hôm trực hôm nghỉ,cũng ít có thời gian,2vc ý kiến với ông bà thì ông bà ko đồng ý.2vc cũng lo nếu cứ tiếp tục như thế thì nguy to.các chị có kinh nghiệm, lắm chiêu chia sẻ cho em với.
    • 38 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bé của nhà em gần đây cũng giống bé của mẹ minhminnhyen@, cháu mới được 21m thôi nhưng ngang bướng, cục tính, ko vừa ý điều gì là nằm lăn ra đất  ăn vạ. do cháu là con đầu cháu sớm, lại là đích tôn nên được ông bà và mọi người chiều chuộng. vì em thì đi làm suốt,ax nhà em thì hôm trực hôm nghỉ,cũng ít có thời gian,2vc ý kiến với ông bà thì ông bà ko đồng ý.2vc cũng lo nếu cứ tiếp tục như thế thì nguy to.các chị có kinh nghiệm, lắm chiêu chia sẻ cho em với.
    • 38 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bé của nhà em gần đây cũng giống bé của mẹ minhminnhyen@, cháu mới được 21m thôi nhưng ngang bướng, cục tính, ko vừa ý điều gì là nằm lăn ra đất  ăn vạ. do cháu là con đầu cháu sớm, lại là đích tôn nên được ông bà và mọi người chiều chuộng. vì em thì đi làm suốt,ax nhà em thì hôm trực hôm nghỉ,cũng ít có thời gian,2vc ý kiến với ông bà thì ông bà ko đồng ý.2vc cũng lo nếu cứ tiếp tục như thế thì nguy to.các chị có kinh nghiệm, lắm chiêu chia sẻ cho em với.
    • 73 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Em nghĩ trẻ em dưới 3 tuổi thì vẫn chưa ý thức được hành động của mình đâu. Bé chỉ biết hành động thích và không thích, giận thì la hét thể hiện là mình giận, vui thì cười..Ba mẹ và người thân nên nhẹ nhàng với bé. Khi bé qua 3 tuổi thì bắt đầu biết phân biệt đúng sai và biết nghe lời, lúc đó có thể uốn nắn bé nhẹ nhàng. Bé nhà em 7 tuổi rồi, cũng trải qua giai đoạn trên dưới 3 tuổi như vậy nhưng khi bé được 4 tuổi thì rất ngoan và biết vâng lời. Vậy nên các mẹ đừng lo lắng quá nếu bé dưới 3 tuổi có những hành động và tâm lý như vậy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 5 năm
    • 84 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi teaha0502 Xem bài viết
    Em nghĩ trẻ em dưới 3 tuổi thì vẫn chưa ý thức được hành động của mình đâu. Bé chỉ biết hành động thích và không thích, giận thì la hét thể hiện là mình giận, vui thì cười..Ba mẹ và người thân nên nhẹ nhàng với bé. Khi bé qua 3 tuổi thì bắt đầu biết phân biệt đúng sai và biết nghe lời, lúc đó có thể uốn nắn bé nhẹ nhàng. Bé nhà em 7 tuổi rồi, cũng trải qua giai đoạn trên dưới 3 tuổi như vậy nhưng khi bé được 4 tuổi thì rất ngoan và biết vâng lời. Vậy nên các mẹ đừng lo lắng quá nếu bé dưới 3 tuổi có những hành động và tâm lý như vậy.
    Bé nhà mình cũng gần giống tình trạng của mẹ minhminhyen. Tuy nhiên, hiện giờ bé đã gần 6 tuổi và tình trạng ngày càng có xu hướng nhiều hơn chứ không ít đi như con của mẹ teaha502. Vậy làm thế nào để bé có thể tự kiểm soát những nhu cầu của mình?
    • 28 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Đồng tình với quan điểm của bài viết trên, bởi chúng ta không khuyến khích giáo dục con bằng đòn roi nhưng không có nghĩa là luôn nhẹ nhàng để con " cà chớn". Phụ huynh cần kết hợp giữa cương và nhu, bên cạnh khen thưởng cũng cần có kỉ luật và tỏ rõ cái uy của người làm cha mẹ!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

bé còn nhỏ lúc nào cần yêu thương thì yêu thương ,những lúc bé làm sai mình cũng dạy bé cách sợ khi làm hỏng thứ gì đó khi đó bé sẽ dần dần hình thành thói quen từ nhỏ.
    • 5 năm
    • 631 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

ai cũng ưa nhẹ nhàng. mình ko muốn quát nạt hay dùng đòn roi với con. mình biết co 1 gia đình, 4 cậu con trai đều rất ngoan, du học bằng học bổng mà bố mẹ ko khi nào phải to tieeng. bác ấy chỉ dạy con bằng lời nhẹ nhàng, và biểu hiên cách qua ánh mắt. khi mặt bác nghiêm lại là 4 cậu biết mình đang làm sai . mình rất gần với bác,và điều mà bác đã cho mình hiểu là dạy con phải có nguyên tắc rõ ràng,thống nhất,kiên định. ngay cả với bé vài tháng tuổi. các bé hiểu hết đấy. khi các bé đã hiểu "luật" của bố mẹ thì bé....
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

tôi thấy thời buổi này con trẻ luôn như thế, có lẽ vì được nuông chiều nên lấn tới haiz buồn
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 208 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bumbum789 Xem bài viết
    ai cũng ưa nhẹ nhàng. mình ko muốn quát nạt hay dùng đòn roi với con. mình biết co 1 gia đình, 4 cậu con trai đều rất ngoan, du học bằng học bổng mà bố mẹ ko khi nào phải to tieeng. bác ấy chỉ dạy con bằng lời nhẹ nhàng, và biểu hiên cách qua ánh mắt. khi mặt bác nghiêm lại là 4 cậu biết mình đang làm sai . mình rất gần với bác,và điều mà bác đã cho mình hiểu là dạy con phải có nguyên tắc rõ ràng,thống nhất,kiên định. ngay cả với bé vài tháng tuổi. các bé hiểu hết đấy. khi các bé đã hiểu "luật" của bố mẹ thì bé....
    mình tán thành với quan điểm dạy con này, mặc dù thú thật đôi lúc nóng lên mình cũng hay quát và có khi còn đánh đòn nữa, nhưng mình đang cố cải thiện. và đúng là con trẻ rất biết nhận biết biểu hiện trên gương mặt người lớn, do đó mình phải tỏ thái độ dứt khoát và rõ ràng giữa việc đúng và sai thì con mới hiểu và nhận biết theo
    Thâm tình khổ, suốt đời khổ
    Đa tình chỉ vì vô tình mà khổ
    ...
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ nói đúng. Việc quá nuông chiều con sẽ dẫn đến con ương bướng và không nghe lời. Đặc biệt với những trường hợp dạy con rất răn đe nhưng khi con khóc thì lại thương và quay lại dỗ dành thì như vậy lại càng không được. Vì như vậy mặc nhiên trẻ sẽ phát hiện ra cứ mỗi khi làm như vậy thì sẽ lại được tha thứ và coi như không có gì xảy ra cả. Vì trẻ con rất thông minh. Như tý nhà mình của vậy. Mỗi lần khóc là bà lại ra ôm cháu rồi trách mẹ . thế là được thế vì có bà bảo về nên hơi tí lại khóc ... hic khó xử lắm ạ
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

theo mình nghĩ nhẹ nhàng là lời nói, nhưng hành động phải rõ ràng, quyết liệt thì mới giảm tính ngang bướng của trẻ. Nhưng cần định hình rõ trẻ ngang bướng thật hay do bố mẹ kỳ vọng và áp đặt trẻ quá. Con mình cũng cực bướng nhưng khi mình kiên trì thì con hợp tác hơn, ngoan hơn so với mình quát mắng áp đặt. DĨ nhiên cần thời gian chứ ko phải có kết quả ngay được.
    • 13 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bé nhà mình 20 tháng bé rất hiếu động mình cũng đang cố gắng đưa bé vào khuôn khổ, mình cũng dùng ánh mắt và âm thanh khi bé làm sai bé cũng đã hiểu được dù chưa nhiều nhưng phải tập cho bé từ lúc nhỏ, mình thấy có hiệu quả. Bé nhà mình đã bắt đầu biết sợ khi bị mẹ mắng là cúi mặt xuống ngay. Khi bé ngoan được ba mẹ khen vỗ tay là bé vui lắm. Mình nghĩ khi bé lớn lên chút mình sẽ dạy cho bé biết ngoan thì được thưởng và hư sẽ bị phạt. Từng bước như vậy mình nghĩ sẽ có hiệu quả với các bé hiếu động.
    • 104 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Em thấy cách nhẹ nhàng dù sao vẫn tốt hơn rất nhiều so với đòn roi, nhất là trẻ dưới 3 tuổi, bé bỏng quá, đánh thì tội lắm các mẹ ạ. Em đang cố áp dụng cái vụ "kỷ luật k nc mắt" đây.
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đừng quá mềm mỏng với trẻ nhỏ chị ạ, vì sao vậy, trẻ nhỏ chưa biết điều gì đúng và điều gì sai hãy cho chúng thấy, nếu đúng hãy tán thưởng, nếu sai phải có hình phạt, mọi lời thuyết giảng với 1 đứa trẻ không bao giờ có tác dụng cả, vì bản chất những lời chị nói ra nó còn chưa hiểu ý nghĩa mà. Hãy phạt với mức độ cao dần, khi con chị gào thét hãy cho chúng vào nơi tĩnh lặng 1 mình, khi ko có ai để bắt nạt nữa, ko có ai để đòi hỏi nữa chúng sẽ nguội lại, chỉ có cách như vậy thôi. Càng nhẹ nhàng càng ngang bướng và càng roi vọt thì càng hung đồ chị à, Chúng ta cùng cố gắng vì các con chị nhé, đừng quá mẹ mỏi
    Suminshop.net - Thế giới trang sức phụ kiện
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trước tiên chia sẻ với mẹ vì bé mới trải qua cuộc phẫu thuật. Chính vì thương con nên mẹ mới nhường nhịn con mỗi khi con bướng bỉnh. Mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn teaha0502. Giai đoạn 2 tuổi vẫn chưa hẳn hình thành tính cách, nên có những hành động bột phát. Trên 3 tuổi các bé sẽ sớm hình thành thói quen thích nghi với kỷ luật do người lớn xây dựng lên. Ngay từ bây giờ bạn uốn nắn con dần để con biết thái độ của cha mẹ những khi con chưa ngoan bạn nhé
    • 25 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bé còn nhỏ lúc nào cần yêu thương thì yêu thương ,những lúc bé làm sai mình cũng dạy bé cách sợ khi làm hỏng thứ gì đó khi đó bé sẽ dần dần hình thành thói quen từ nhỏ.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2