TIN TÀI TRỢ.

Tôi không muốn sinh con!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

“Khoan hãy bài xích, ném đá em nhé chị. Mỗi người có một quan niệm và suy nghĩ khác nhau. Khi quyết định điều này, em cũng suy nghĩ lung lắm đó!” – cô bé nói với tôi.

Cô gái mới 28 tuổi, lập gia đình được hai năm. Bé là con đầu lòng, dưới em còn một em gái nữa. Em kể, ba má em có hai con gái, nhưng chẳng bao giờ ba buồn. Ngược lại, ba luôn tự hào vì hai cô con gái xinh xắn và giỏi giang, tự lập. Dù là người đàn ông đẹp trai nhất nhà, nhưng ba lại rất hợp với con gái lớn. Chuyện gì cũng có thể trò chuyện được, từ những vấn đề thời sự trên truyền hình, báo chí, đến chuyện làm ăn, chuyện gia đình… Hai cha con hợp tính, hợp cả nết ăn nết ở. Từ khi con gái còn nhỏ, ba đã luôn ở bên cạnh con gái như thể hai người bạn thân. Ông bảo, ông vốn thích con gái vì con gái tình cảm, quấn ba. Ông cũng thích con trai cho có nếp có tẻ, nhưng trời cho sao nhận vậy. Có con là vui rồi.

Vốn đã quen là bạn của ba từ nhỏ, lại được ba mẹ hậu thuẫn, con gái sống tự lập, bản lĩnh lắm. Từ khi là sinh viên, con gái đã kiếm tiền bằng cách nhận các gói việc báo cáo thuế cho những công ty nhỏ để lấy kinh nghiệm. Ra trường ba năm, con gái đã có trong tay cơ ngơi riêng là một công ty kiểm toán nhỏ nhưng hợp đồng về đều đặn.

vo-chong-son-1024x651

“Không phải em không mê con nít đâu, mà là vì em nghĩ nếu sinh con ra phải lo cho con chu đáo. Em nhắm thấy mình không thể mang cho con một cuộc sống đầy đủ cả vật chất lẫn tinh thần nên em đang trì hoãn”, cô nói. Hàng ngày, nhìn những người phụ nữ khác tất bật vừa đi làm, vừa nuôi con khiến cô gái lo lắng. Sinh một đứa con, cha mẹ phải chăm sóc con từ miếng ăn, giấc ngủ, cố gắng mang đến cho con cuộc sống tốt nhất có thể. Khi con lớn phải chọn trường, dạy con học, dạy con làm người. Con ở độ tuổi nào cũng nơm lớp lo lắng, bé thì lo nỗi lo bé, lớn thì lo nỗi lớn. Cho đến khi con trưởng thành, có gia đình rồi cũng chưa hết lo. Nếu gia đình có điều kiện, cha mẹ có thời gian quan tâm đến con thì đỡ, đằng này cả cha mẹ đều lăn lộn kiếm tiền, có lẽ thời gian dành cho con không đủ.

Em kể, may là chồng em cũng có tư tưởng giống em, nếu không chắc chắn em phải sinh con cho nhà chồng. Hai vợ chồng em hiện đang sống rất ổn, chẳng cãi nhau một câu từ lúc bắt đầu yêu đến nay gần 5 năm rồi. “Nhiều lúc bọn em tự hỏi nhau: Liệu khi có con, mình có cãi nhau không nhỉ? Có lẽ là có, vì kiểu gì mà chẳng mâu thuẫn trong chuyện nuôi dạy con, chăm con... Thành ra, cả hai vợ chồng rất sợ phá vỡ bầu không khí yên lành hiện có”.
    Ai cũng nói, nếu không có con thì hai đứa bay cày như trâu kiếm tiền để làm gì? Em nghĩ, kiếm tiền để làm nhiều thứ lắm. Em sẽ báo hiếu cha mẹ, đưa ba mẹ hai bên đi chơi, cha mẹ cả đời làm lụng vất vả nuôi hai đứa em thành tài, chưa bao giờ ba mẹ được đi du lịch trong nước huống chi đi nước ngoài. Vợ chồng em hẹn với nhau, mỗi năm sẽ đưa ba mẹ đi chơi một nước, còn đi trong nước thì lúc nào có cơ hội là đi thôi. Thời gian không chờ đợi ai, nhất là với người già. Có tiền trong tay, bọn em sẽ có một cuộc sống đầy đủ, không phải lo lắng, không phải nhờ cha mẹ phụ giúp (điều này chắc chắn sẽ xảy ra khi chúng em có con). Ngoài ra, bọn em có thể giúp người này người kia lúc khó khăn cơ nhỡ.

Mà tiền bạc cũng không phải là tất cả. Điều mà em suy nghĩ tới lui đó là nếu có con, liệu em có còn thời gian mà quan tâm đến cha mẹ mình như bây giờ không? Hay lại quẳng cho ông bà nhiềm vụ chăm cháu cho cha mẹ chúng đi làm? Em sẽ tất bật với con cái, sẽ chẳng còn thời gian để hàn huyên với ba, quấn quýt với mẹ. Hai chị em em lấy chồng ra riêng, ba mẹ sống một mình cũng buồn. Em thấy bản thân mình nếu chăm sóc cha mẹ sẽ rất chu đáo, nhưng nếu có con phải san sẻ tình cảm và sự quan tâm thì có lẽ không còn chăm ông bà được như bây giờ, có khi còn khiến ông bà phải bận tâm hơn.

Em kể, cha mẹ hai bên cũng mong có cháu ẵm bồng lắm, nhưng không ai ép. Hai vợ chồng, mỗi đứa chịu trách nhiệm về cha mẹ mình trong vấn đề con cái. Với cha mẹ em thì ông bà tôn trọng quyết định của em. Ông bà cũng đã có cháu ngoại vui vầy rồi, nên em không áp lực.

Không ít bạn bè lo cho tương lai hai vợ chồng em, bảo “trẻ nhờ cha, già cậy con”, nếu không sinh con sau này già cả ai cơm bưng nước rót, ai chăm sóc? Em trộm nghĩ, bạn bè em không ít đứa vốn đã trưởng thành nhưng không chăm được cha mẹ, lại khiến cha mẹ phiền lòng. Làm sao chắc được cha mẹ sinh con ra có được cậy con hay không? Có người suốt đời khổ sở vì con đã nói với em: Cuộc đời con người có ba nỗi bất hạnh: sức khỏe, tuổi già và những đứa con. Quả không sai.

Người ác mồm ác miệng thì bảo: cây độc không trái, gái độc không con. Nhưng em không chấp. Không lẽ lấy chồng chỉ để sinh con? Không lẽ cứ lấy chồng thì phải sinh con? Em nghĩ miễn là em cảm thấy hạnh phúc và hài lòng với cuộc sống gia đình là được. Em vẫn có thể có những đứa con bất cứ khi nào nếu em thực sự muốn. Hàng ngày, trên báo, em vẫn đọc được tin trẻ bị bỏ rơi đầy ra. Mọi người hãy chỉ trích những người mẹ nhẫn tâm ấy, thay vì ném đá em nhé!

<<< Góc dành cho ba mẹ
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 78 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái gì cũng có lý do của nó bạn ạ!
    Bây giờ bạn nghĩ vậy - cách đây 10 năm bà giáo người Úc của mình cũng nghĩ vậy! Thế mà bây giờ ở tuổi 45, bà ý lại đang có bầu và sắp đẻ đấy!
    Cứ để 10 năm nữa, nghĩ lại chưa muộn đâu!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E cung vua moi lay chong nhung tu tuong cua e va hoan canh thi cuc ki giong chu topik. Nha e cung hai chi em gai va deu rat quan ba. Ba e thi xem con re nhu con trai vay. Ve quan diem e that su cam thay dung qua, nhung ma gio con tre nen nghi the sau nay thi the nao????
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Neu k muon co con som thi dong y voi ban..nhug neu noi khog muon sinh con thi tha ban o vay k lay ck....do la do ck ban van tre van ham vui..chu chang thang dan ong nao lay vk mak chap nhan viec k sinh con
    • 345 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Giờ còn trẻ chưa muốn có con sớm thì không sao nhưng 5, 10 năm sau trong khi các cặp vợ chồng khác hạnh phúc nhìn con lớn lên từng ngày thì tui e là 2 vợ chồng bạn chả có chuyện j để nói với nhau & rất nhanh chán nhau. Đó là chưa kể nếu có cô gái vác bụng bầu tới nhà tìm chồng bạn, anh ấy sẽ chọn người vợ không chịu sinh con cho mình hay ly dị vợ & lấy cô gái đang mang thai để con của mình được sinh ra có đủ ba mẹ? Nhà chồng bạn thì khỏi nói rồi, bạn không chịu sinh cháu cho họ thì địa vị của bạn trong lòng họ còn ngày càng thấp. Chúc bạn hạnh phúc với quyết định của mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,312 Bài viết

• 896 Được cảm ơn

Nếu thực sự bsjn ko muốn thì dễ thôi...đi thắt lại là hết mà, để đỡ phải lo lắng chuyện có hay ko mà thoải mái. Nhưng con cái là điều thiêng liêng, khi nào bạn gìa đi bạn sẽ cảm nhận được điều đó.
    • 3,060 Bài viết

• 5,228 Được cảm ơn

Chả hiểu sao dân mình rảnh rang chuyện xen vào chuyện người khác thế, nếu họ thực sự ko muốn có con đó cũng là chuyện của họ, chả liên quan gì đến gia đình mình cả. Đừng đem lý do "ng khác muốn có con mà lại ko thể có" các kiểu, vì dù mình có con hay ko có con thì những người ko thể có con đó vẫn ko có con, mọi chuyện chả có gì thay đổi thế sao phải đem cái nền tảng của người khác ra áp đặt cho mình ? Nếu bây giờ họ ko muốn có con thì 5-10 năm nữa họ muốn có thì chẳng sao, kể cả ko có khả năng sinh sản nữa thì họ có thể xin con nuôi, vừa giúp 1 đứa trẻ có mái ấm, vừa giúp bản thân có con, tất nhiên là nếu cả đôi vợ chồng họ đều đồng tình với nhau thì mình co quyền gì nhảy vào can thiệp ?
    Đọc mấy cmt trên FB về bài này ms nhảy vào đây cmt, thực sự thì toàn lý luận cảm tính, lấy bản thân áp đặt người khác
    Men see it as an achievement to sleep with many women, the real achievement is to find that one woman who will deal with your sh*t for many years
    anhso31_200909231113293274
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

dongsongxanh2007 : mọi người chỉ đưa ra lời khuyên thôi, chị ấy đã chia sẻ chắc cũng mong được mọi người tư vấn :3 đọc cmt trên fb thì cmt trên fb ý
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 39 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Gái độc không con đúng lắm bạn ạ, sợ rồi lúc hối không kịp nữa vì phụ nữ có thì thôi
    • 31 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình thì tôn trọng những suy nghĩ của bạn . Mỗi người ai cũng có suy nghĩ và làm theo những điều mình thấy thích , thấy đúng miễn là không ảnh hưởng tới những người xung quanh. Có người nói gái độc không còn cái này theo mình là xúc phạm người khác đó, những bạn muốn có con mà không thể có được nghe điều này họ sẽ rất đau khổ, còn bạn chủ top thì chưa muốn có vì bạn ấy chưa sẵn sàng
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ai cũng có quan điểm của riêng mình, mình thấy cũng nên tôn trọng quyết định của bạn ấy, mình chỉ khuyên bạn nếu đã quyết định như thế thì sau này cũng ko nên hối hận giống như một số "mẹ đơn thân sau 1 vài năm làm mẹ đơn thân lại lên mạng tìm chồng"
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào Blusky_mum và các mẹ, mình là thành viên mới của diễn đàn (theo dõi từ lâu rồi nhưng hôm nay mới gia nhập ^_^). Mình có suy nghĩ y như chủ top, không phải là không đẻ mà không muốn lấy chồng cái đẻ luôn thôi. Mình không hiểu sao cái suy nghĩ lấy chồng là phải đẻ ngay ở xã hội VN lại nặng nề vậy, mình chỉ muốn sau khi lấy chồng hai vc sống cuộc sống riêng của hai đứa, sau hai hoặc ba năm gì đó có con là đẹp, mình đã nói rõ quan điểm với mẹ mình rồi vậy mà mẹ không hiểu cho mình, suốt ngày giục bầu bí. Mình mới cưới được 1 năm, thấy chưa có gì, hàng xóm láng giềng liên tục hỏi cũng gây áp lực cho mẹ, mẹ mình bị hỏi nhiều cũng buồn. Người nào tốt bụng chân tình thì bảo, chuyện của chúng nó cứ kệ chúng nó, còn người nào tò mò thì hầu như tháng nào cũng hỏi "thế nó có gì chưa", rồi họ hàng nữa, có người còn khuyên mẹ mình là, bảo nó đi khám đi xem sao...Vốn dĩ con cái là kết quả của tình yêu, sao tự nhiên giờ mình cứ có cảm giác như là nghĩa vụ phải sinh phải đẻ ý... Rất buồn và áp lực...