TIN TÀI TRỢ.

Những câu nói như xát muối vào lòng mẹ chồng

• 9.05K Lượt chia sẻ
  • 112K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,234 Bài viết

• 1,747 Được cảm ơn

Đã bao giờ bạn nói những câu này với mẹ chồng mình chưa. Nếu lỡ nói rồi thì đừng bao giờ tái phạm, còn chưa thì mối quan hệ mẹ chồng nàng dâu của bạn thật tốt...

“Mẹ cứ kệ bọn con”
    Bà góp ý vào những dự định của các con, khuyên bảo các con, nhưng con dâu không đồng ý, cho là không phải việc của bà. Nhất là những chuyện lớn như mua đất, xây nhà, chuyện làm ăn, chuyện con cái… Thật ra nhiều khi ý kiến của bà cũng không hữu ích cho lắm, nhưng đạo làm con thì phải lắng nghe. Có làm theo hay không còn tùy vào hai vợ chồng, nhưng cũng phải lắng nghe ý kiến người lớn để tỏ ý tôn trọng cha mẹ. Nếu con dâu mà nói “Mẹ cứ kệ bọn con” thì mẹ chồng sẽ rất buồn phiền, có khi bà còn giận, gặp mẹ chồng dữ thì mối quan hệ mẹ chồng nàng dâu sẽ căng thẳng và có khi con dâu sẽ bị “lên đường” sớm.

“Mẹ có biết đâu mà làm”
    Đúng là nhiều khi bà chẳng biết gì cả nhưng lại cứ muốn “ra tay” vì muốn giúp con cháu, phụ đỡ cho con cái trong nhà. Có thể bà lóng ngóng, vụng về, bà làm không như ý bạn nhưng với người già, làm được điều gì giúp con cháu là niềm vui tuổi già, khiến ông bà cảm thấy mình vẫn có ích. Câu nói “Mẹ có biết gì đâu mà làm” sẽ khiến bà tổn thương ghê gớm.

ba-chau-1
    Có thể mẹ chồng không thương bạn nhiều như bạn mong muốn, nhưng chắc chắn bà thương con bạn nhiều hơn bạn tưởng (Ảnh: Internet)

“Con con đẻ ra, con có quyền quyết định”
    Bạn nên là người quyết định những vấn đề liên quan đến con cái, như con sẽ học trường nào, con ăn món gì, con đi đâu, con chơi với ai…, đó là quyền lợi và cũng là nghĩa vụ của một người mẹ. Tuy nhiên, con bạn không chỉ là con của mẹ, bé còn là con của cha, là cháu của ông bà, là con cháu trong dòng họ… nên bạn cũng cần phải quan tâm đến ý kiến của ít nhất là bậc ông bà. Nếu có gì không ổn, cần phải giải thích cho ông bà rõ, đừng vội vàng kết luận “con có quyền quyết định”, sẽ rất hỗn láo và mối quan hệ mẹ chồng nàng dâu sẽ không vui vẻ gì.

“Mẹ nói như vậy là sai rồi”
    Là một người mẹ, người bà, hẳn mẹ chồng bạn cũng có lúc lo lắng cho con cháu, vì lo lắng mà bà có những lời nói và hành động chưa làm vừa ý bạn. Lúc đó, phận làm dâu đừng vội chỉ trích mẹ chồng rằng “mẹ nói như vậy là sai”, “không ai làm thế cả”,… Thay vào đó, hãy giải thích từ từ cho mẹ hiểu, nói với bà rằng “theo con như thế chưa được hợp lý lắm mẹ à!”, “làm thế này biết đâu lại hay hơn”,… Trong gia đình không nên có chuyện thua đủ. Làm dâu thì hãy lựa lời nói, cho mọi chuyện dễ chịu hơn.

ba-chau-2
    Mẹ chồng cũng như mẹ mình, cũng tảo tần cả đời nuôi con khôn lớn và tuổi gia chỉ muốn an hưởng cuộc sống gia đình yên bình... (Ảnh: Internet)

“Mẹ dạy anh ấy đi”
    Đôi khi trong cơn cáu giận, chẳng hạn chồng sai và mẹ chồng bênh con trai chẳng hạn, bạn thốt ra câu nói lạnh lùng này, thì dù bà có yêu quý con dâu đến đâu đi chăng nữa cũng sẽ buồn vô hạn. Bà sẽ cảm thấy tổn thương khi ai đó chỉ trích chính người con mà bà sinh ra, cũng như bạn không thích ai đó chê con bạn xấu. Nói câu này, không khác nào con dâu đang “chê bai” cách dạy con của mẹ chồng. Người dám nói ra câu này chắc chắn không tôn trọng chồng cũng như cha mẹ của anh ấy, hậu quả sẽ rất đáng tiếc.

“Hôm nay cơm không ngon”
    Ông bà nội ngoại luôn làm những điều tốt đẹp cho con cái. Nếu đang sống cùng mẹ chồng, ở khía cạnh nào đó hai vợ chồng bạn đã rất sung sướng. Bà trông nhà cửa, lo cơm nước, giặt giũ quần áo, dọn dẹp nhà cửa, trông con cho hai bạn đi làm. Bạn nên thầm cảm ơn ông bà vì đã vun vén gia đình giúp bạn. Ai rồi cũng có lúc hay lúc dở, nếu chẳng may hôm nay bà nấu cơm không ngon, dọn nhà chưa sạch, con bạn lôi thôi luộm thuộm… thì thay vì trách móc ông bà, con dâu hãy để ý xem bà có khỏe không? Bà có bận rộn gì không? Bà có quá sức không? Bà có buồn chuyện gì không? Có thể bà mệt, bà buồn, bà đang suy nghĩ chuyện gì đó nên lơ là các chuyện khác. Đừng vội chê bai bởi điều đó sẽ khiến bà tổn thương vô cùng.

ba-chau-3
    Có thể bạn không bằng lòng về bà, nhưng hãy để con cái mình thương yêu bà bằng tình yêu vô tư nhất của chúng (Ảnh: Internet)

“Mẹ chiều cháu quá là làm hư chúng”
    Ông bà dĩ nhiên rất thích cưng chiều cháu, tâm lý của các bậc ông bà là vậy, thế cho nên người ta mới có câu “con hư tại mẹ, cháu hư tại bà”. Nếu nàng dâu không thích bà cưng chiều cháu quá có thể góp ý chứ đừng phàn nàn, trách móc. Thay vì trách móc, bạn nên nhẹ nhàng nhỏ to với bà rằng “mẹ ơi, con nghĩ là…”, “mẹ ơi, theo con thì...”… để tránh làm bà buồn.

Không biết các mẹ thế nào, chứ tôi thì luôn cám ơn ông bà đã yêu thương con mình, chiều chuộng con mình, vì có khi tôi không có thời gian mà yêu chiều con. Hơn nữa, tôi nghĩ chiều cháu là nhu cầu, là niềm vui của ông bà, có thương mới chiều.

Bạn nên nhớ, nếu bạn lỡ lời bạn có thể khiến cho mẹ chồng buồn phiền, tủi thân vì việc mình làm. Một lời nói như mũi tên, khi đã thốt ra rồi không rút lại được, sẽ khiến người nghe tổn thương và ảnh hưởng đến mối quan hệ mẹ chồng nàng dâu vốn rất nhạy cảm. Trừ phi bạn gặp phải những người mẹ chồng “quái” thì cần có “chiêu” khác, còn nếu không, hãy tôn trọng và cư xử lễ độ thì bạn sẽ được mẹ chồng thương yêu.
    <<< Góc dành cho ba mẹ
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 388 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Lời ăn tiếng nói quan trọng thật! Nhưng mà nhiều lúc giận quá mất khôn! Thế nên mình phải đánh dấu bài này để đọc đi đọc lại cho ngấm!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 246 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Mình dính hết chừng này câu
    Con trai cuả mẹ, nghĩa là tình yêu
    Nghĩa là tất cả, là muôn vạn điều

Nhà của con:https://my.opera.com/DANGGIATHINH/blog/
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Vẫn còn nhẹ so với câu: "con trai bà uống bà đi mà trả" hoặc "đấy là quần áo con trai bà thì bà đi mà giặt". Đây là câu trả lời của cô con dâu nhà hàng xóm với mẹ chồng khi bà bảo cô bé đó đi trả mấy vỏ chai bia mà bữa trước anh ý uống hay bảo em ý mang quần áo chồng đi giặt.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 17 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cô con dâu này hoàn hảo và nhún nhường quá lại hoá "Cáo" ấy chứ, nghe thảo mai dã man. Đều là phận đàn bà với nhau mà cứ phải xét nét nhau nhiều quá, đúng là chỉ có ở Việt Nam.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 124 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Dán băng keo vào miêng cho hết phải nói , nói gì cũng không được , các bà mẹ chồng thì được xỉ vả , đay nghiến , kiếm chuyện đủ kiểu với con dâu , còn reo tiếng ác cho nó nữa, còn con dâu nói lỡ mệng 1 câu là nói như thế này thế kia
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

lôn ruột. vì khác máu tanh lòng thì kiểm soát soi mói nhau chứ làm sao.
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ mình cũng có con dâu nhưng dễ vô cùng..cũng tùy người ah..hiii..
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Nhà thì có mẹ chồng ghê gớm, nhà thì có con dâu ghê gớm, nhưng làm con dâu thì phải nhún nhường mẹ chồng cũng phải thôi, mẹ chồng mà quá đáng quá thì cần có sự can thiệp của người chồng. Mình thấy người chồng có vai trò quan trọng trong việc dung hòa giữa mẹ chồng và con dâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 17 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Khổ nỗi chồng lại hay về phe mẹ chồng. Dù sai lè cũng bắt phải nhẫn nhịn vì cho rằng bà già rồi, mà mới có hơn 50 thui à. Còn bà thì được thể tha hồ chê bai dâu, việc gì cũng can thiệp vào và bắt làm theo ý mình. Ở nhà chồng mình, ông bố chồng không đụng vào một việc nhà nào nên mẹ chồng khổ quen rồi muốn con dâu kế vị "Khổ" như thế, không để cho nó sướng. Mà bà hồi trước khổ vì chỉ ở nhà chăm con nên cứ ru rú ở góc nhà, sống như kiểu tự kỉ ý. Chẳng hiểu thế nào mà bà con hàng xóm không ai chơi với cả. Mà mẹ chồng mình còn mê tín dị đoan, cứ nghĩ hàng xóm bỏ bùa bà này nọ nên bà với bố chồng mới hay ốm (Mà bệnh cao huyết áp của ông là do uống rượu bia với ăn nhậu nhiều, bà bị khớp cũng chẳng liên quan). Nói ra lại bảo hay nói xấu nhà chồng nhưng cách sống của nhà chồng mình cũng khác quá xá, không biết có chịu được lâu dài không nữa. Bố mẹ chồng mình gốc Hà Tĩnh dù ra ở ngoại thành đã lâu. Mình cứ nghĩ đã thoát khỏi tư tưởng xưa ai dè...Tiết kiệm quá xá luôn. Mua máy điều hoà, TV về toàn để khoe với thiện hạ thôi ạ. Không dám dùng để lâu toàn hỏng hết, mà nhớ hồi vợ chồng mình về ở, trên tầng nhỏ xíu mà bức kinh, mồ hôi cứ gọi là chảy như suối, thế nên chồng thương mở điều hoà cho tí, nửa đêm bà còn nhắn tin cho mình bảo tắt đi....Còn ăn uống thì khỏi nói, vài con tôm khô rang đi rang lại mặn chát...Nếu mình mua thêm thức ăn thì lại bảo hoang phí, không biết tiết kiệm...Lần về Tết nào mình cũng sụt vài kí, còn chồng thì béo tốt lên, chắc bà phấn khởi lắm vì toàn chê mình béo mà. Ôi còn nhiều chuyện ức chế kinh khủng nữa cơ......Mà không hiểu sao mình toàn nuốt nước mắt vào trong, đứng trước bà vmẹ chồng mình không khóc được mà mang cục tức vào người, đến lúc tĩnh lặng một mình lại khóc tu tu. Còn bà thì luôn biết cách dùng nước mắt để lấy tình thương của người khác. Buồn!!!!
    • 17 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

may quá, em chưa dám nói với mẹ chồng những câu này bao jo. nhưng luôn giữ khoảng cách ạ. em cg ko hiểu tại sao
    • 104 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

e chưa lấy ck nhưng cũng đánh dấu để để ý tới. hi
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mới phạm mỗi câu " mẹ đừng chiều nó quá nó hư đấy " . nhưng mà bà chiều thật. Nó hư mình mắng nó. Nó ăn vạ nó khóc bà lại mắng mình. Từ đấy trở đi nó cứ lên nước. Mẹ mắng là phô ông bà. Ông bà lại mắng mẹ hư lại nựng cháu " nín đi để bà ừa mẹ nhé" tức k chịu được.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dính chưởng
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 189 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hjhj o cho t co con dau duoi me ck ve we voi li do ba o day thj hu chau mat. Cao thu dau co mu hjhj
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 189 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ban ngaht288 oi chap nhan so phan thoi. Sau nay k bj mang tieng con dau hu. Hjhj cung may la mjnh k o chung voi bme ck. Me ck thj hien nhung bo ck thj ki tinh, k ua la noi thang luon. Hu hon lan ve we bj bo noi. Ng ta thuong noi me ck nang dau, mjnh nghj bo ck nang dau chac kinh khung hon nhju hjhj
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 236 Bài viết

• 495 Được cảm ơn

Mình htrc cũng hay bị can thiệp vô lý, tủn mủm và gây cảm giác rất khó chịu, đấy là mình sống riêng từ cưới đến giờ, hơn 6 năm. Nếu mà sống chung thì ko biết như nào nữa.

Nhưng sức chịu đựng và nhẫn nhịn nó có giới hạn. Mình đã yêu cầu chồng và làm mọi cách cho bà hiểu là Nước sông ko phạm nước giếng, yêu thương nhau thì gặp nhau thường xuyên, ko quý nhau thì thi thoảng điểm danh cho đỡ ức chế 2 bên. Nghĩ ra cứ lạnh lụng và bơ đi thì lại có người phải nhún nhường.

Con dâu tuyệt đối ko đc hỗn hào với BMC, nhưng cũng ko nhún nhường BMC quá, cái gì đúng thì làm, cần thì nghe, ko cần thì bỏ đó. Nhưng thể hiện rõ ràng thái độ dứt khoát, việc ai nấy làm, ko đc phép can thiệp sâu vào việc của người khác.

Yêu thương thì cứ tùy vào tình cảm thôi (từ 2 phía), đôi bên cùng phải tôn trọng nhau (chứ ko phải từ 1 phía là CD, MC cũng phải tôn trọng CD), đối xử biết điều với nhau.. DC thế đã là tốt lắm rồi.
    • 6 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mẹ chồng mình thì kiểu thảo mai thớ lợ, trước mặt ng thứ 3 (kể cả chồng mình) lnao cg tỏ ra tâm lý lắm, nhưng lúc chỉ chó 2 mẹ con thì ý tứ đủ kiểu, thái độ rõ ràng. nhiều khi nói thì chồng ko tin,xong còn nghĩ mình đặt điều cho mẹ chồng haiz. chán lắm. bà lnao cg kiểu sợ mình tranh mất con trai bà, lnao cg tỏ ra mình mới là người gần gũi với con trai nhất, phát mệt với cái kiểu tranh giành ấy. nói chung, khác máu tanh lòng
    • 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Xót xa lắm chứ k đơn giản đâu... mình mới về làm dâu đc vài tháng muk đã mún ra đi rùi

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Hotboycuame90
    • 64 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

đúng là khác máu tanh lòng
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2