TIN TÀI TRỢ.

Những cách duy trì quan hệ bố mẹ và con cái

• 1 Lượt chia sẻ
  • 3.89K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 929 Bài viết

• 2,997 Được cảm ơn

(Webtretho) Giữa bố mẹ và con cái ở tuổi mới lớn thường có những mâu thuẫn nho nhỏ, với lý do phổ biến rằng: "Bố mẹ không hiểu con!" Nếu không sớm có cách thay đổi chuyện này hoặc có sự cảm thông hơn giữa bố mẹ và con cái, có thể bạn sẽ còn phải đối diện với nhiều xung đột "khó nhằn" hơn nữa.

Chấp nhận thực tế: Bố mẹ không phải là bạn thân của con
    Nhiều bậc phụ huynh thường thủ thỉ với con rằng: "Hãy xem bố/ mẹ là người bạn thân, để con có thể chia sẻ tất cả," rồi nghiễm nhiên cho mình vào vị trí ấy để có quyền được biết mọi tâm sự, nỗi niềm của con. Thật sự thì điều này có thể xảy ra, nhưng nó phụ thuộc vào sự nhìn nhận và quyết định của con bạn - nếu bé thấy tin tưởng và thật sự thoải mái khi chia sẻ cùng bố mẹ.Có lẽ nếu nhớ lại ngày xưa, bạn sẽ hiểu được tâm lý con trẻ không muốn để bố mẹ biết được những tâm sự khó nói vì sợ bị khiển trách. Vì thế bạn nên khéo léo, kiên nhẫn và bĩnh tĩnh với con để có thể hiểu được tâm trạng và những gì đang xảy ra với con. Càng ép buộc hay cáu gắt, con bạn sẽ chỉ càng cảm thấy sự kiểm soát và gò bó thôi.
    ngang3
    Hãy để con tự chia sẻ với bạn (Ảnh: Getty Images)
    Tôn trọng không gian riêng của con
    Con bạn ở tuổi mới lớn sẽ có rất nhiều bí mật mà chúng muốn giữ riêng hoặc chỉ chia sẻ với bạn đồng trang lứa. Chúng có thể ở trong phòng cả ngày để nghe nhạc, ngẫm nghĩ về một bạn trai mới quen, hoặc đi ra ngoài với bạn bè nhiều hơn. Bạn nên ít nhiều tôn trọng không gian riêng của con, có thể nhắc nhở, tìm hiểu nhẹ nhàng về các mối quan hệ, nhu cầu hiện có của con để kịp có cách ứng xử hay giáo dục con kịp thời trước những vấn đề tiêu cực.

Hãy để con lớn lên một cách tự nhiên nhất
    So sánh với trẻ khác, gò ép con phải trưởng thành theo ý muốn của người lớn, áp đặt lối sống lên con... tất cả điều này đều làm quá trình trưởng thành của một đứa trẻ bị "lệch pha". Việc bố mẹ luôn chỉ định hay kìm hãm sự tự do muốn khám phá, muốn là chính mình của trẻ sẽ khiến chúng có nhiều mâu thuẫn và hành động nổi loạn. Để có sự "hợp tác" nhất định ở thời điểm này, giữa bố mẹ và các con, bạn nên để chúng được là chính mình; hãy ở bên để hỗ trợ, giúp con biết được đâu là điểm sai/ đúng chứ đừng ép con phát triển theo ý mình.
    ngang21
    Đừng chỉ giáo huấn hay áp đặt con. Cha mẹ cần phải lắng nghe và tôn trọng không gian riêng của trẻ (Ảnh: Getty Images)

Không chỉ có lời "giáo huấn", bạn cần lắng nghe con nhiều hơn
    Khi có một cuộc trò chuyện với con, bạn đừng nên chỉ tập trung khuyên bảo, tư vấn mà quên mất việc lắng nghe suy nghĩ của con. Đôi khi con chỉ cần bạn ngồi bên, không nói gì, lắng nghe chân thành tất cả mọi thứ mà chúng muốn chia sẻ. Đơn giản chỉ thế thôi, sau đó bạn hãy từ từ nêu suy nghĩ và gợi ý hướng giải quyết giúp con. Điều này giúp cho con bạn giải tỏa cũng như bạn có thể thấy và hiểu thêm nhiều khía cạnh khác về con, hơn là những lời khuyên cứng nhắc.Cha mẹ nào cũng đã trải qua thời kỳ ương bướng này, hy vọng bạn có thể hiểu phần nào tâm lý phức tạp của tuổi mới lớn. Ngoài ra, xã hội hiện đại cũng ảnh hưởng ít nhiều đến tâm sinh lý của con. Hãy tinh tế, kiên nhẫn và cố gắng hiểu con để bước đi cùng chúng, đừng tạo ra ảnh hưởng trái ngược.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bài viết rất hay. Nhưng nhiều lúc mình không đủ kiên nhẫn để làm được như vậy
    • 12 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Đúng đó. Là con người nên nhiều lúc ko thể kiềm chế được mình. Thôi thì cố hết sức thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,495 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn bạn. Trong việc uốn nắn, dạy dỗ con mình trăn trở nhiều. Giữa lý thuyết và thực hành rất khó để hài hòa.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 193 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Nói thì dễ, nhưng bắt tay vào mới thấy làm bạn với con cũng thật khó, thời gian, cách biệt về thế hệ, tuổi tác, nhận thức
    • 59 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

bài viết rất hữu ích ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,279 Được cảm ơn

Cảm ơn chủ top, bài viết rất hay
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khó lắm bạn, nhiều khi mình nhịn mẹ mình nhưng mẹ mình là một người rất rất rất khó tính và không biết cách cư xử, không hiểu con. Không biết bao nhiêu lần mình khóc vì mẹ mình. Mới vừa đây chỉ vì một bì bánh mẹ mình la mắng mình, đã zậy còn đổ lỗi mình những chuyện mình không làm. Những chuyện này toàn mẹ mình tự nghĩ ra, tự bịa đặt rồi đổ thừa cho mình. Mẹ mình cư xử rất dở, không yêu thương con, chỉ cần mẹ mình không vừa ý là nói quá lên rồi mắng chửi con, bịa đặt chuyện mình không làm đổ thừa cho mình. CHuyện lần này không pải lần đầu. Nhiều khi mình chán lắm, không biết sao số mình khổ quá, sao lại là con một người mẹ không thương mình. Trước đây mẹ mình tin lời người ngoài làm mình ấm ức, bỏ ra khỏi nhà. Lần đó mình tổn thương lắm. Nên giờ mình hiểu con người mẹ mình và cảm thấy thật sự mẹ mình không đáng để mình quan taamhay vì mẹ mình buồn. Nhưng có lúc mẹ mình làm mình khổ , khóc. Chán, không biết khi nào thoát khỏi cảnh này