TIN TÀI TRỢ.

Nhà có biến…

• 0 Lượt chia sẻ
  • 584 Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,234 Bài viết

• 1,747 Được cảm ơn

Không biết đây là lần thứ bao nhiêu căn nhà trở nên im lặng lạ thường, chỉ vì ba với mẹ chiến tranh lạnh. Chung quy cũng chỉ vì hai đứa nó!

Hai đứa trẻ mỗi đứa một góc. Không thì chúng cứ chụm đầu rì rầm rì rầm to nhỏ với nhau. Thỉnh thoảng thằng anh đưa ánh mắt khép nép nhìn ba mẹ. Thằng em, có vẻ như đang rất kềm chế. Bình thường chẳng thể nào giữ nó ngồi yên được khoảng năm phút, lúc nào nó cũng quỡn lên như con chó con, nhưng hôm nay cũng chỉ loanh quanh thằng anh, tay cầm chiếc xe đồ chơi, miệng thì rù rì: “rỉn rỉn rỉn…” (tiếng xe chạy) rất khẽ. Thằng anh - thủ phạm của cuộc chiến hôm nay thì tỏ ra lo lắng hơn. Nó chỉ theo dõi diễn tiến cuộc chiến trên mặt ba mẹ. Mỗi lúc ngước lên thấy ba vẫn hằm hằm, còn mẹ thì lạnh như tiền thì mắt nó lại cụp xuống, buồn bã…

Mẹ nó thì vẫn cắm cúi lau lau dọn dọn. Dường như mẹ nó đang trút giận vào những hạt bụi còn vương khắp nhà. Mẹ nó trút giận vào đống đồ chơi vất lăn lóc khắp các xó xỉnh (mà bình thường mẹ nó coi như chẳng nhìn thấy gì). Mẹ nó trút giận vào mấy cái xe đạp, xe chòi chân, xe ba bánh của hai anh em. Mẹ nó trút giận vào cái chổi quét nhà, trút cả nỗi giận vào cây lau nhà. Vừa trút, mẹ nó vừa lẩm bẩm: “Khổ quá đi mất, đi đến chỗ nào cũng thấy bẩn. Nhà có 4 con người thôi mà cứ đi theo 3 ông mà hầu thế này thì tôi chếttttttt mấtttttttt….”. Giọng mẹ nó kéo dài, tỏ vẻ bự bội. Bực quá đi mất ấy chứ. Đã mệt đứt cả hơi, vừa đi làm, vừa chăm con, lại cơm nước dọn dẹp, rồi phân xử mỗi khi hai thằng quậy cà khịa nhau, rồi thỉnh thoảng lại có chiến tranh với ba nó nữa thì phụ nữ nào chịu được?? Chẳng mệt từ thể xác đến tâm hồn ấy chứ. Thương mẹ quá!

Family-42

Niềm hạnh phúc hiện hữu trên nụ cười mỗi thành viên trong gia đình (Ảnh: Internet)

Mỗi lần nhà có biến, y như rằng nó thấy căn nhà bỗng trở nên gọn gàng sạch sẽ hơn. Thì đấy, mẹ cứ vừa cằn nhằn vừa dọn nhà, một hồi sau nhà cửa sạch boong, thứ nào về đúng vị trí của thứ nấy. Mấy cái xe của anh em nó để cả tháng nay không đụng đến thì mẹ cũng kỳ cạch lôi ra rửa ráy, lau chùi. Còn ba, hihi, ba đang hì hụi tháo banh mấy cái quạt để lau lau rửa rửa (nhà nó có cả hơn chục cái quạt từ quạt cây cao, quạt cây thấp đến quạt treo tường, quạt sạc… từ dưới nhà lên tầng ba). Lần nào cũng vậy, cứ cãi nhau với mẹ là ba lại tháo quạt ra rửa, như thể để gột rửa hết những ấm ức trong lòng ba vậy. Có lần mẹ nó bảo: “Lâu rồi ba chưa rửa quạt, bẩn quá. Chắc cuối tuần này cãi nhau một chặp cho quạt sạch quá!”. Xong nó thấy mẹ nó cười rũ, còn ba thì chỉ lừ lừ mắt…

Đã gần một buổi sáng trôi qua mà tình hình chẳng có tiến triển gì. Thằng em buồn ngủ quá dụi mắt liên tục, mếu máo. Ban đầu nó nằm vật xuống nệm im re. Sau nó lên cơn ghiền mẹ, nó bất chấp tất cả lao về phía mẹ đang ngồi thừ trên bàn làm việc. Nó ôm lấy chân mẹ, dụi đầu vào, miệng rên rỉ kiểu van xin. Mẹ vẫn lạnh lùng: “Đi ra chỗ khác đi, xích ra cho tôi nhờ. Cút xéo hết điiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii…”. Sau tiếng iiiiiii kéo dài của mẹ, thằng bé nức nở, nước mắt nước mũi giàn giụa. Và thế là mẹ lại bế xốc thằng em lên, lôi vào toilet lau rửa, thay đồ. Rồi mẹ pha cho em một bình sữa thiệt to, dúi vào tay em. Chỉ chờ có thế, thằng em ôm bình mút chụt chụt, không quên gác chân lên mẹ đang nằm cạnh như xác định chủ quyền. Chỉ năm phút sau, khi bình vơi đi một nửa là thằng em ngủ khì khì…

Xong thằng em, đến thằng anh. Mẹ cũng tha ra một thau nước ấm, lau lau rửa rửa cho thằng anh, thay đồ, cho ăn cơm, rồi cũng ôm thằng anh vào lòng, thủ thỉ: “Con có thương em không? Sao thương em mà đánh em hoài vậy? Em còn bé mà em đã biết gì đâu, con là anh thì phải nhường em chứ? Mẹ thương con nên mẹ không muốn con bị phạt ngồi góc, mẹ bênh con nên ba la mẹ đấy con thấy chưa? Mai mốt con đừng như vậy nữa nha chưa? Con nhớ phải ngoan nghe không! Con mà vậy nữa mẹ buồn lắm…”. Thằng anh chỉ gật gật đầu, chả nói gì, ra vẻ thấm thía lắm. Hồi sau nó nằm trong vòng tay mẹ ngủ lúc nào chả biết.

Hai anh em sau một buổi sáng cân não với ba mẹ, vừa mệt vừa buồn nên ngủ say sưa như hai con cún. Chiều tỉnh dậy đã thấy ba toe toét lăng xăng quanh mẹ rồi. Hóa ra lúc anh em nó ngủ, ba đã cầu hòa với mẹ. Và giờ thì chuẩn bị thay đồ đi chơi thôi hihi lần nào ba cũng phải chở cả ba mẹ con đi ăn món gì đó thật ngon sau khi cầu hòa cùng mẹ… Tốn kém thật, nhưng ai bảo ba không biết mình biết ta, cứ đi chành chọe với người đẹp nhất nhà!

<<< Góc dành cho ba mẹ
    <<< Cuộc sống gia đình

<<< Dạy con ngoan
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT