TIN TÀI TRỢ.

Một con là đủ!

• 23.7K Lượt chia sẻ
  • 118K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,234 Bài viết

• 1,747 Được cảm ơn

Con gái tôi mới bước sang tuổi lên sáu. Mặc dù thực tế là hai vợ chồng tôi hoàn toàn hài lòng với gia đình ba ngọn nến lung linh ấm cúng của mình, nhưng chúng tôi hơi hoảng với những lời hỏi thăm liên tục: “Thế khi nào thì sinh thằng cu thế?”, “Sinh thêm được rồi đấy, chị lớn biết trông em rồi”, “Ơ chưa đẻ tiếp hả, đợi chừng nào mới đẻ nữa đây?”… như thể có một con là một việc hết sức tội lỗi. Chúng tôi có cái lý riêng để thấy rằng một con là đủ.
    1. Không có bất công. Tôi gần như không bao giờ nghe thấy cụm từ “không công bằng”. Khi chỉ có một đứa con duy nhất, tôi sẽ không phải chia sẻ sự quan tâm, chăm sóc cho nhiều đứa con khác mà chắc chắn là chúng không bao giờ cảm thấy đủ. Tôi cũng không bao giờ phải nghe con mình buồn bã trách móc cha mẹ không công bằng với đứa này vì quá cưng chiều đứa kia. Nói chung, chúng tôi hài lòng với những gì mình có.

2. Chúng tôi có tiền để dành.
    Chúng tôi không kiếm thêm bằng mọi cách. Chúng tôi chỉ làm việc chăm chỉ và con gái của chúng tôi đi học trường công. Điều này có nghĩa là chúng tôi có một số tiền tích kiệm kha khá cho sự cố gắng của chính mình. Chúng tôi có thể thoải mái đi du lịch vài lần trong năm, để một chút cho ngân quỹ đại học của con gái và phần dư còn lại dành cho quỹ hưu trí khi chúng tôi già đi và con gái có gia đình riêng. Vợ chồng tôi cũng không phải quá băn khoăn khi quyết đinh đổi xe mới hay đăng ký cho con học một khóa học tiếng Anh hay nghệ thuật. Nếu có hai, hoặc 3-4 đứa con, chúng tôi sẽ rất căng thẳng về tiền bạc và các hóa đơn mỗi tháng.

3. Con gái tôi có nền tảng phát triển tốt hơn. Chúng tôi đã đưa con gái đến nhiều nơi trên khắp đất nước, giới thiệu với con những món ngon đặc sản, những nét văn hóa giàu bản sắc của các dân tộc, thăm thú những cảnh quan đẹp và tìm hiểu về những di tích lịch sử… Con gái tôi được đi đến nơi mà bé thích, ăn món bé muốn, tiếp xúc với những người hiền lành chân chất ở khắp nơi bé đặt chân đến. Tôi cảm thấy cuộc sống của con mình thật phong phú và tinh tế, bé rất phóng khoáng và cởi mở, bé hiểu biết nhiều hơn bạn bè trang lứa - những đứa trẻ ít khi được bước chân ra khỏi nhà vì cha mẹ quá bận rộn.

4. Chúng tôi có không gian sống rộng rãi thoải mái. Căn hộ 50 m2 của chúng tôi có thể là quá chật chội nếu chứa khoảng 4-5 người trong đó, nhưng với 3 người thôi thì rất thoải mái. Chúng tôi có hai phòng ngủ, một phòng khách để con có thể chơi đùa và nắn nót piano. Vợ tôi có một gian bếp rộng, nơi cô ấy có thể bài trí như một quán bar nhỏ. Tôi có khoảng lancan đủ để trồng vài ba loại hoa và mấy giò lan. Chúng tôi hài lòng với không gian chung-riêng vừa đủ của chính mình.

Family-52

5. Chúng tôi có thể quan tâm đến xung quanh. Tôi cho phép con gái nuôi một chú cún cưng, bởi vì chúng tôi có dủ thời gian và trí lực chăm thêm cún cưng mỗi khi con vắng nhà. Chúng tôi quan tâm được đến ông bà nội ngoại hai bên, giúp đỡ về tài chính cho anh em nếu cần. Chúng tôi thực hiện nhưng chuyến từ thiện nhỏ nhỏ của riêng mình để con gái có thể có cái nhìn cảm thông chia sẻ với những mảnh đời bất hạnh. Chúng tôi có thể quan tâm đến con gái mình nhiều hơn một chút, và quan tâm đến cả những người xung quanh vì chúng tôi có khả năng.

6. Vợ tôi có nhiều thời gian dành cho cô ấy hơn. Sau giờ công sở, cô ấy có thể đi gặp bạn bè, đi tham gia những cuộc hội thảo hay gặp gỡ người này người kia. Cô ấy cũng có thể cùng con gái đi xem phim hoặc cho con đi khu vui chơi cho trẻ em nếu muốn. Cô ấy là người phụ nữ hướng ngoại, vui vẻ, hoạt bát và thân thiện. Cô ấy trẻ hơn tuổi, và luôn tươi tắn, bởi vì cô ấy có thời gian chăm sóc bản thân nhiều hơn những người bạn cùng độ tuổi nhưng có đông con.

7. Chúng tôi vẫn có thể đi du lịch. Con gái tôi đã có hộ chiếu kể từ khi cô bé lên hai và có chuyến đi du lịch nước ngoài đầu tiên trong đời. Chúng tôi quyết định đi du lịch rất nhanh, gọn ghẽ và khoa học; chứ không phải nghĩ tới nghĩ lui và lách cách đủ thứ như những gia đình đông con.

8. Chỉ một xe là đủ. Chúng tôi cùng nhau đi khắp nơi trên chiếc xe future cà tàng đã hơn 10 năm tuổi của tôi, và cảm thấy thật thoải mái. Vâng, sẽ rất thoải mái khi chất cả 3 người lên chiếc xe, nhưng nếu 4 thì hơi chật chội đấy. Tôi cũng chẳng phải sắp xếp ai ngồi trước, ai ngồi sau, chẳng phải phân xử những cuộc chí chóe của con như các bạn mình. Nếu có 4 thành viên trở lên, có lẽ phải 2 xe mới đủ, hoặc phải sắm xe 4 bánh không chừng!

9. Chúng tôi chọn gia đình. Con gái tôi có thể không có anh em ruột, nhưng cô bé có hẳn nửa tá “anh em họ” - những người cô bé yêu quý. Chính vì việc không có anh chị em, nên con gái tôi rất yêu quý và thân thiết với anh chị mình. Điều đó kéo theo cha mẹ chúng, tức vợ chồng tôi và các anh chị chúng tôi thêm gần gũi nhau hơn.

10. Chúng tôi cảm thấy hoàn toàn hài lòng. Và đó thực sự là điều duy nhất quan trọng cho quyết định chỉ sinh 1 con của mình.

<<< Góc dành cho ba mẹ
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 113 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    tớ mà có điều kiện thì sẽ sinh nhiều. Giờ thời buổi kinh tế khó khăn nên không dám có nhiều. Công việc nữa. muốn tìm một mống nữa.
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

đồng quan điểm với bạn
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cũng xác định tư tưởng như bạn từ lúc sinh cậu cả. Như g giờ con được 6y. Nhiều người nói quá. Lung lay ý chí.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mới có 1 ẻm mà ko muốn sinh thêm nữa
    • 27 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

tôi cũng cảm thấy rất hài lòng khi có 1 đứa con và luôn cảm thấy khó chịu khi ai đó hỏi rằng kiếm thêm thằng cu nữa đi. Nói thật tôi đâu cần 1 thằng cu để làm gì chứ . Chiều tối 2 vợ chồng chở con đi chơi thấy thoải mái vô cùng nếu thêm đứa nữa chỉ cảm thấy mệt thêm về mọi mặt
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 110 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

LÚC mới có bé đầu, m ko muốn sinh thêm nữ. Nhưng ko hỉu sao, càng ngày, m càng muốn có đông con vì thấy con m đàn iu quá, có cả "bầy" chắc vui lắm hé hé!
    Nhùn thực tế, có 1 đứa con rất khỏe cho cha mẹ. Tuy nhiên, m vẫn nhớ những lần m thầm cảm ơn trời vì mình có anh em,càng lớn sẽ càng thấy, tình thân rất là quan trọng, nên m thix nhìu con để chúng nó vui vẻ v nhau. Và giờ m đã có thêm bé nữa. Cực nhọc bận bịu lắm, nhưng nhìn chị em nó ôm nhau ngủ, thật ko có j sánh bằng!!!!
    M rất là ghét những ng thix lo dùm chiện ngta."sao cưới lâu rồi ko đẻ đi", "nó lớn rồi, sinh em cho nó đi", còn quá đáng hơn là "kiếm thêm thằng cu nữa là đẹp", sau đó là "nếp tẻ đủ rồi, đặt vòng đi" ! Đến là lạy với các thánh nhìu chiện thix lo chiện bao đồng
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 31 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Theo em thì nên 2 hoặc 3. Nếu có 1 con, khi nhỏ con có điều kiện tốt hơn với đông con. Nhưng khi trưởng thành, phải lo mọi chuyện, có anh chị em cùng mình gánh vác, sẽ ổn hơn rất nhiều.
    Ví dụ đơn giản, khi ta đã già, ốm đau bệnh tật, có đàn con thay phiên nhau có phải không tọi và xót xa khi 1mình đứa con một ấy loay hoay đi làm, chăm sóc Bố Mẹ, nhà cửa và đủ các thứ chuyện trên đời.
    Đây là ý kiến nhỏ của e các bác ạ. Em có 2 rồi, sẽ sinh thêm 1
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Vâng bác admin viết bài quá hay. Nhưng bác có biết đâu tài sản của ba mẹ là những đứa con. Những ngày lễ tết nhìn những đứa con thân yêu quây quần bên mâm cơm. Chúng chí choé. E lại thấy hp. Khi e về già mỗi lần e ốm có tận 5 đứa ở bên. Bác thì có 1 lúc đó liệu có vui ko. A quên đây là e mượn nick con bạn
    • 106 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình sinh năm 1 đủ trai đủ gái bé đã được 6,7 tuổi rồi đang phân vân muốn sinh thêm nữa đây.
    2 con tự chơi đồ hàng với nhau không đòi ba mẹ.
    Đi chơi 2 con tự chăm sóc nhau.
    Sinh 2 con vẫn vui hơn nhé
    • 16 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thật lòng mà nói dù sinh 1 hay 2 hay nhiều hơn vẫn cần 1 nền tảng giáo dục tốt. Nghĩ rằng sau này đông con chung thay nhau chăm sóc ừ thì có hạnh phúc thật. Nhưng cũng băn khoăn nhiều việc có đủ thời gian nuôi dạy con không. Việc có ít hay nhiều chủ yếu vẫn là các con ngoan ngoãn trưởng thành với cách sống tốt. Như vậy mới an tâm chứ mà cứ cố sinh nhiều sự qan tâm k có thì sau này cũng chưa chắc mong báo đap điều gì. Cái gì cũng nên suy xét điều kiện thời gian và trách nhiệm của mình.
    • 28 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

mình cũng k có ý định sinh tiếp dù nhiều ng cũng nói này nọ, mình cũng nói thẳng. mc mình nói để ăn cho nhiều cơ. Mình chẳng sinh hai đơn giản với mình có 1 cậu con trai ngoan ngoãn và nuôi dạy con cho tốt là 1 hạnh phúc.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu cả hai vợ chồng có điều kiện kinh tế thì nên sinh thêm đứa thứ hai. Hãy thử nghĩ xem trong gia đình mà hàng ngày con bạn có thêm một người anh chị em để vui đùa, chia sẻ cảm xúc thì ngay cả khi bố mẹ bận rộn, đứa trẻ cũng sẽ không cảm thấy buồn. Sau này khi bố mẹ mất đi, lúc đấy con bạn sẽ vẫn có 1 người anh chị em cùng thế hệ để cùng lo lắng mọi việc.
    • 94 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mình muốn có nhiều con, đi du lịch thì lúc các con 4-10 tuổi đi cũng được, nhưng mình thấy chăm con dưới 3 tuổi thật sự vất vả. Khi các bé lớn 3-5 tuổi thì ta thấy thật tuyệt với, nhưng lúc nhỏ thì nhiều đêm thức trắng khi con ốm + không thể yên tâm giao con cho người giúp việc để đi làm khiến mình sợ sinh con. Nếu gia đình nào có điều kiện về vật chất và ông bà giúp đỡ chăm con nhỏ (ông bà giám sát giúp việc cũng được) thì nên đẻ nhiều con, còn nhà nào chỉ có 2 vợ chồng kinh tế không dư lắm thì nên đẻ 1 con thôi, vì chỉ có cha mẹ ông bà chăm con là tốt nhất, người giúp việc ở nhà 1 mình không ai giám sát thì ta không thể yên tâm được, mà mẹ nghỉ làm ở nhà trông con 2-3 năm thì kinh tế khá khó khăn, mà thiệt thòi cho mẹ không được giao tiếp xã hội 2-3 năm liền.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 100 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình lập gia đình cũng khá trễ ( 33 tuổi ) nên ngay khi cưới mình đã xác định sinh con liền và sinh 2 đứa . Cưới xong mình có thai luôn và mình sinh 1 lèo 2 năm 2 đứa. Kinh tế 2 vợ chồng chỉ đủ ăn, nên có lẽ mọi người cũng hiểu vợ chồng mình vất vả đến mức nào khi phải chăm cùng lúc 2 đứa, nhưng chưa bao giờ mình cảm thấy hối hận . Sau 4 năm , giờ vợ chồng mình cũng khỏe hơn 1 chút rồi, cả gia đình đã có thể đi du lich cùng nhau được rồi . Giờ mỗi ngày đi làm về thấy 2 đứa nhóc ( đứa 3 tuổi và đứa 20 tháng ) đứng xếp hàng vỗ tay reo " HOAN HÔ MẸ ĐÃ VỀ...." là mình đủ hạnh phúc , quên đi hết vất vả của 1 ngày rồi.
    • 3 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mình mới có một nhóc ( trai hẳng hoi), về quê chồng, bác gái em của bố chồng lại bảo mình rằng sinh nữa đi không chồng nó bỏ, đắng lòng
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng có 1 đ7a1 con gái 3t, nói chung mình hài lòng với cuộc sống hiện tại, mặc dù rất thích nhiều con, nhưng dù 1 hay nhiều con thì quan trọng vẫn là kinh tế, kinh tế dư giả thì nên sinh thêm, còn vừa đủ thì 1 con. Ai nói gì kệ họ. Nhà mình lại ko nhờ ông bà chăm dc, vì ông bà ở xa, chỉ có 2 vc, mình sinh dua đầu phải 3 năm sau mình mới đi làm lại, thật sự nếu có đứa nửa thì chỉ có nghỉ ở nhà chăm con thôi, vì ko ai dua rước, com nước, một mình chok thì ko đủ lo cho 3 mẹ con. Túm lại là nên suy xét kỹ về mọi khía cạnh như tiền bạc, thời gian, công việc, và người chăm sóc con...rồi hãy quyết định có nên sinh thêm hay ko, chứ vì thích nhiều con rồi cứ cố đẻ ,rồi lại thiếu trước hụt sau, vc luc đục , con cái ko đủ đk được giáo dục , học hành tốt. Mình chia sẽ vài điều suy nghĩ....
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mstuyettrinh Xem bài viết
    mình mới có một nhóc ( trai hẳng hoi), về quê chồng, bác gái em của bố chồng lại bảo mình rằng sinh nữa đi không chồng nó bỏ, đắng lòng

tớ đây này có một girl và quán triệt ko có thêm bé nào nữa, chồng còn chưa dám bỏ mình mà m đã dám bỏ chồng đấy, hi chả ai dám nói với tớ thế nhé
    • 42 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

nếu như theo ý bài này thì nếu sinh em bé nữa thì em ý đúng là gánh nặng của nhà này rồi. Dở, bao biện, NHẢM

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Holobanhbao
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 532 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Mình cũng cùng quan điểm như chủ bài viết. MÌNH có một bé trai 7,5 tuổi, hàng năm tiết kiệm được khoảng 500 triệu , cuộc sống nói chung khá dễ chịu.Mình cảm thấy hài lòng và không muốn sinh thêm, chỉ có vấn đề là bé nhà mình dạo gần đây hầu như ngày nào cũng buồn khóc và muốn có thêm em giống các bạn trong lớp,... làm cho mình cũng khó nghĩ, sinh thêm thì mình sợ vất vả, đôi lúc nghĩ mình có ích kỉ quá khi chỉ nghĩ đến bản thân không nhỉ?
    comment by WTT mobile view
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2