TIN TÀI TRỢ.

Làm mẹ sẽ giúp bạn khỏe hơn - phần 3

• 0 Lượt chia sẻ
  • 444 Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Không có gì hơn tấm lòng và trách nhiệm của người làm mẹ sẽ giúp bạn nghĩ lại về các thói quen không tốt cho sức khỏe. Sự thay đổi này bắt đầu ngay từ lúc mang thai, khi mà cơ thể của bạn không còn là của riêng bạn nữa, và những gì bạn làm không chỉ ảnh hưởng đến riêng một mình bạn.

Và rồi ngay khi con được sinh ra, việc có một sinh linh bé nhỏ, mỏng manh, hoàn toàn phụ thuộc vào bạn khiến bạn tự ý thức được mình phải thật khỏe mạnh để nuôi nấng bé.

Theo một khảo sát được thực hiện với hơn 20.000 người mẹ, có hơn một nửa số này nói rằng họ đã từ bỏ các thói quen có hại cho sức khỏe, hoặc ít nhất là cũng giảm hoặc cải thiện chúng, và chú ý hơn đến sức khỏe của mình kể từ khi có con.
    • 83% các mẹ nói rằng họ ăn uống lành mạnh hơn;
    • 65% tập hoặc có quyết tâm tập thể dục nhiều hơn;
    • 69% theo dõi hoặc cố gắng theo dõi tình hình sức khỏe tinh thần của mình sát sao hơn;
    • 57% nói rằng họ thường đi khám bệnh hơn ngay khi thấy có gì đó không ổn trong người;
    • 66% nói rằng họ lái xe cẩn thận hơn.

Ngoài ra, phần lớn những bà mẹ tham gia khảo sát có những hành vi nguy hiểm như hút thuốc, uống nhiều rượu, hoặc có những thú vui có hại khác khẳng định rằng họ đã từ bỏ. Một người mẹ đã nói rằng: “Trước đây tôi không quan tâm đến việc mình có thể bị ung thư phổi hoặc bị bệnh gì đó, nhưng bây giờ, tôi không thể chấp nhận bất cứ điều gì có thể ảnh hưởng tiêu cực đến con mình.” Và cô đã bỏ hẳn thuốc lá khi biết mình mang thai.

webtretho_mom-benefits-3

(Ảnh: Corbis)

Giảm cân sau sinh cũng mang lại nhiều lợi ích do các mẹ tập trung vào việc tập thể dục và ăn uống lành mạnh. Dù là chọn cách chạy bộ, đi bộ, hoặc tham gia các lớp thể dục dành riêng cho các mẹ sau sinh thì nhiều phụ nữ sau đó đã phát hiện họ không thể sống thiếu vận động lành mạnh được.

Cuối cùng, khi có con, phụ nữ thường có khát khao sống mãnh liệt hơn (để được thấy con mình trưởng thành và có gia đình riêng), từ đó dễ dàng quyết tâm theo đuổi những lựa chọn cho lối sống lành mạnh hơn. Một người mẹ trẻ cho biết cô tập trung chăm sóc sức khỏe của mình hơn kể từ khi cha cô qua đời vì bệnh ung thư đại tràng. Cô khuyến khích cả gia đình ăn thật nhiều rau, trái cây, hạn chế các món ăn ngọt, tích cực tổ chức các buổi vận động, đạp xe cùng nhau… “Cách duy nhất bạn có thể bảo vệ chính mình và các con là dạy chúng cách ăn uống và sống lành mạnh,” người mẹ này chia sẻ.

Mời xem tiếp:

https://www.webtretho.com/forum/f3771...-cuoi-1952495/
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT